[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

A98

Xe container
Cụ nghĩ sao mà lại so sánh Samsung Việt Nam với Škoda của Séc vậy :)

Các hãng đa quốc gia giờ đều là tài sản của các cổ đông. Hãng Škoda vẫn phát triển và sản xuất trên nền tảng của Séc, người dân Séc. Bản thân các nhà máy em đang làm về lĩnh vực phụ trợ ngành công nghiệp xe hơi tại Séc cũng đều do người Séc và công nhân đã quốc gia sản xuất. Thuế và các dịch vụ đi kèm thì đều đóng góp cho nhà nước Séc, mọi người dân đều được lợi.

Vậy theo cụ, như thế là sai ạ.
Nền tảng của Séc ở đây là gì thế cụ, nền đất hay nền bê tông?

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Hô làm trong nhà máy và vai quản lý thì đúng ra phải làm đúng luật lao động bên Séc. Hay bên đó luật dễ nhỉ? Lái xe nâng là nghề nguy hiểm, sao lại cho phép làm nhiều giờ đến vậy? Ngoài ra ở rất rất nhiều bài viết trước đây thấy lao động nước ngoài (trong đó có người Việt mình) được làm quá giờ trong nhà máy rất nhiều, tất nhiên là vì kiếm tiền. Nhưng ở vai quản lý và có kiến thức thì nên tư vấn cho người lao động làm việc hợp lý tuân thủ Luật lao động và giữ sức khỏe. Đấy là sự khác biệt rất lớn ( khi thấy thông tin này) giữa Đức và Séc dù là cùng trong EU.
Việc lách luật lao động là thuộc bên công ty môi giới việc làm. Bản thân người lao động được bảo vệ bởi luật lao động. Nhưng đa số người Việt Nam mình luôn không tuân thủ quy tắc này, mặc dù người lao động Ukraina, Moldova, Romania, Hungary, hay Kolombia vẫn chấp hành nghiêm chỉnh. Với những người lao động Việt Nam trong nhà máy có nhiều dạng.

Dạng 1 là những người vĩnh trú ở Séc, đa số họ có nhà cửa ổn định tại đây, nên họ chỉ làm tuần 5 buổi, nghỉ 2 ngày cuối tuần với đầy đủ phụ cấp, bao gồm cả lương thưởng, nghỉ phép.

Dạng 2 là những người chưa có ý định sống lâu dài tại Séc, họ chỉ xác định kiếm kinh tế nhiều nhất trong thời gian ngắn nhất. Đa số lương của họ đều gửi về Việt Nam để đầu tư. Nên họ tìm mọi cách để làm được nhiều giờ nhất có thể, và luật lao động của Séc vẫn có kẽ hở để họ thực hiện được mục tiêu này. Nếu nhà máy này không đáp ứng được thì họ sẽ chuyển sang nhà máy khác để làm.

Dạng 3 là những người có ý định sẽ ở lại lâu dài, nhưng chưa đủ kinh phí để đầu tư mua nhà cửa, cơ sở kinh doanh, nên họ cũng cố gắng để làm nhiều giờ nhất có thể, nhưng vẫn cố gắng hạn chế vi phạm luật lao động. Các công nhân thuộc dạng 1 và 3 thường ít khi nhảy việc vì họ cần sự ổn định trong cuộc sống.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Nền tảng của Séc ở đây là gì thế cụ, nền đất hay nền bê tông?
Nền tảng ở đây là công việc làm của người dân, sự ổn định của xã hội. Nếu năm 1990 Škoda không được VW hay Renault nhảy vào tiếp quản thì nó cũng sẽ lụi bại ngay sau đó. Hiện tại, nhìn tổng thể, đất nước và người dân Séc đã phát triển hơn khá nhiều nước Đông Âu cùng thời điểm xuất phát. Như vậy thì không phải là nền tảng thì là gì ạ?

hoviba

[Tịch thu bằng lái]

Cảnh mùa thu ở Brno CH Sec đây cụ. Chỉ là 1 góc thôi chứ còn nhiều cảnh đẹp.
Em vừa xem báo thì thấy đăng một số ảnh vùng bị tuyết rơi dầy, nơi gia đình cụ bogia đang sinh sống. Khu vực Plzeň thì vẫn ít tuyết hơn các vùng núi cao tại Séc.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
So sánh Samsung không giống lắm! Ok!
Vậy so sánh với bia Saigon của VN đi hén!
Ở VN giờ công ty bia Saigon giờ được phân vào nhóm công ty FDI rồi. Người Việt giờ người ta xem bia Saigon là bia của Thái rồi.
Hay có ai giờ ở Anh xem xe MG là xe của nước Anh nữa đâu??
Mà đã FDI thì Samsung với Saigon như nhau thôi. Dù FDI đó cũng do hầu hết người Việt làm tất tần tật( bia Saigon).
Vậy em chia sẻ thêm thông tin cho cụ là hãng sản xuất máy bay AERO Vodochody mà Việt Nam mình mới ký mua mấy chiếc L-39NG, hiện giờ là thuộc tập đoàn của Hungary. Thế theo cụ thì Việt Nam mình mua máy bay này của Séc hay của Hungary ạ?

hongsonphan82

Xe buýt
Vậy em chia sẻ thêm thông tin cho cụ là hãng sản xuất máy bay AERO Vodochody mà Việt Nam mình mới ký mua mấy chiếc L-39NG, hiện giờ là thuộc tập đoàn của Hungary. Thế theo cụ thì Việt Nam mình mua máy bay này của Séc hay của Hungary ạ?
Em không biết cái công ty trên ( sản xuất máy bay L-39NG) kia thuộc sở hữu của Hungary theo hình thức nào?? Nhưng nếu chủ của nó là người Hung thì nó là máy bay của Hung được sản xuất tại CH Sec. Giông như điện thoại Samsung là của Hàn Quốc nhưng được sản xuất ở VN vậy thôi. Cái điện thoại nó vẫn ghi rõ "Made in Vietnam"mà. Có cụ coi Skoda của Sec chứ như bọn Thụy Điển nó bào xe Volvo( xe con) giờ là xe Tàu.
Dù vẫn con người ấy( Thụy Điển) dây chuyền đó sản xuất ra.

UFA

Xe điện
Cảm ơn cụ đã chia sẻ ý kiến tại đây. Đúng là Séc từ năm 1991 trở lại đây không làm gì ra hồn cả, nhưng hiện tại thì cuộc sống của người dân vẫn tạm ổn nếu so với các nước Đông Âu cũ, cụ ạ. Còn Czechia và Slovakia tách ra là do cả hai tự nguyện ạ. Đối với Châu Âu thì các nước đang tiến tới loại bỏ đường biên giới địa lý, như Croatia từ đầu năm 2023 sẽ là thành viên của khối Schengen. Lúc đó người Czechia, người Slovakia và người Croatia đi lại và sinh sống ở đâu cũng như ở nhà, cụ ạ.
Thưc ra hiện tại vẫn vậy mà cụ, cả 3 đều trong EU, có quyền đi lại, sinh sống , làm việc ko giới hạn , có điều qua biên giới phải trình Hộ chiếu thôi, qua năm 2023 thì bỏ thủ tục này

X10

Xe đạp
Thật ra thì nhiều lúc căng thẳng trong công việc hay trong cuộc sống thì được viết, được chém gió trong đây là một cách giúp em thư giãn.

Cũng biết là có nhiều cụ hay chụp mũ em, nhưng em cũng chẳng bao giờ để bụng. Ngoài đời thực, công việc, cuộc sống, kinh tế tài chính đã đủ mệt rồi, giờ vào đây lại thêm tranh luận đôi co thì càng chán hơn. Nhưng nhiều khi, ngược đời một chút, là tranh luận song thì lại thấy nhẹ nhõm, hay vỡ ra điều gì đó.
Hãy bằng lòng với những gì cụ đang có cho nhẹ lòng cụ ạ. Bên này em biết nhiều người mơ được như nhà cụ mà k được. Vợ đẹp, con ngoan, kinh tế ổn định thế là vui lắm rồi. Em đây cùng con ngan già thích dắt nhau đi chụp ảnh khắp nơi. Kinh tế cũng chỉ tạm đủ, nhà vẫn đi thuê, thi thoảng xin ngan mấy đồng đổ xăng để đưa ngan đi chơi.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Thưc ra hiện tại vẫn vậy mà cụ, cả 3 đều trong EU, có quyền đi lại, sinh sống , làm việc ko giới hạn , có điều qua biên giới phải trình Hộ chiếu thôi, qua năm 2023 thì bỏ thủ tục này
Cái này trong thực tế sẽ thấy rõ sự khác biệt, cụ ạ. Như năm nay, một số người Việt mình sang Croatia theo dạng lao động, du lịch, rồi một số người phải đi lậu sang Séc để làm việc. Từ năm sau thì sẽ không còn tình trạng này nữa. Cũng như Romania thuộc EU, nhưng vẫn có nhiều người Việt mình chấp nhận ngồi Côngtenơ chật chội mấy chục người chen chúc hơn một ngày để sang Séc hay các nước Tây Âu. Thế nên việc được vào khối Schengen sẽ xoá bỏ mọi rao cản về biên giới giữa các nước thành viên ạ.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Hãy bằng lòng với những gì cụ đang có cho nhẹ lòng cụ ạ. Bên này em biết nhiều người mơ được như nhà cụ mà k được. Vợ đẹp, con ngoan, kinh tế ổn định thế là vui lắm rồi. Em đây cùng con ngan già thích dắt nhau đi chụp ảnh khắp nơi. Kinh tế cũng chỉ tạm đủ, nhà vẫn đi thuê, thi thoảng xin ngan mấy đồng đổ xăng để đưa ngan đi chơi.
Để đạt được những điều tưởng như đơn giản mà cụ và gia đình đang tận hưởng cũng không hề dễ dàng đâu ạ.

Vợ chồng cụ lãng mạn và tình cảm quá @};-

• Vodka
Reactions: X10

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Em không biết cái công ty trên ( sản xuất máy bay L-39NG) kia thuộc sở hữu của Hungary theo hình thức nào?? Nhưng nếu chủ của nó là người Hung thì nó là máy bay của Hung được sản xuất tại CH Sec. Giông như điện thoại Samsung là của Hàn Quốc nhưng được sản xuất ở VN vậy thôi. Cái điện thoại nó vẫn ghi rõ "Made in Vietnam"mà. Có cụ coi Skoda của Sec chứ như bọn Thụy Điển nó bào xe Volvo( xe con) giờ là xe Tàu.
Dù vẫn con người ấy( Thụy Điển) dây chuyền đó sản xuất ra.
Ở bên em, em chưa thấy ai coi Volvo là xe của Trung Quốc sản xuất cả. Có thể cụ và một số người ở Việt Nam nghĩ thế, nhưng em và người dân Séc vẫn coi đó là chiếc xe của Thụy Điển sản xuất cho tới thời điểm hiện tại.

Dacia90

Xe tăng
Ở bên em, em chưa thấy ai coi Volvo là xe của Trung Quốc sản xuất cả. Có thể cụ và một số người ở Việt Nam nghĩ thế, nhưng em và người dân Séc vẫn coi đó là chiếc xe của Thụy Điển sản xuất cho tới thời điểm hiện tại.
Vấn đề là xe sản xuất ở Séc là theo tiêu chuẩn VW, nên chất lượng tốt. VW đầu tư vào phát triển sản xuất xe điện bên Séc nhiều tiền đấy.

hongsonphan82

Xe buýt
Ái dà! Thì tùy cụ thôi! Theo em và em thấy nhiều người trên thế giới này họ đều hiểu vậy! Người nào làm chủ tài sản thì thương hiệu thuộc về họ. Chả ai kêu cái điện thoại Samsung là của VN cả dù nó sản xuất hoàn toàn ở VN.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Ái dà! Thì tùy cụ thôi! Theo em và em thấy nhiều người trên thế giới này họ đều hiểu vậy! Người nào làm chủ tài sản thì thương hiệu thuộc về họ. Chả ai kêu cái điện thoại Samsung là của VN cả dù nó sản xuất hoàn toàn ở VN.
Vậy thì trước khi cụ khẳng định một điều gì chưa chắc chắn thì cụ cũng nên tìm hiểu kỹ xem thực tế nó thế nào. Bởi cụ vẫn đang so sánh Samsung Việt Nam với Škoda Auto tại Czech, và em đã đưa cho cụ 1 ví dụ điển hình là Aero Vodochody tại Czech.

Thế nên cũng tuỳ cụ thôi ạ :)

hongsonphan82

Xe buýt
Vậy thì trước khi cụ khẳng định một điều gì chưa chắc chắn thì cụ cũng nên tìm hiểu kỹ xem thực tế nó thế nào. Bởi cụ vẫn đang so sánh Samsung Việt Nam với Škoda Auto tại Czech, và em đã đưa cho cụ 1 ví dụ điển hình là Aero Vodochody tại Czech.

Thế nên cũng tuỳ cụ thôi ạ :)
Tôi đã nói với cụ rồi! Quan trọng là thằng nào làm chủ? Thằng chủ đó quốc tịch nào thì là công ty của quốc gia đó! Thế đẹo nào mà thằng TQ nó mua sạch ( sở hữu) Volvo rồi mà còn bảo Volvo của Thụy Điển nữa thì đến ạ với cụ. Thằng làm chủ sau khi trả công cho bọn làm thuê, trả thuế cho nước nó đóng địa bàn thì là tiền của nó, tiền đó nó tiếp tục về đóng thuế cho nước giữ quốc tịch nữa.

sinichit52

Xe container