Táp lô xe Camry - thay hay bọc da

SmallRiver

Xe điện
Gấp rưỡi tiền vẫn chưa thấy sự khác biệt nhiều lắm cụ ạ. Còn gấp đôi tiền thì thà mua thêm 1 con mit ps sport lại hay hơn nhiều.
Chắc cụ nhầm chứ đời nào con PS lại hay hơn cả con gấp đôi Cam Q 3.5 hả cụ?

coolpix8700

Xe ngựa
So sánh khập khiễng!
Chui vào đường đồi thì Cam3.5Q đứng ngoài chờ chủ lội bộ làm việc xong ra, lên đường cao tốc thì PS hít khói, chưa cần kể mọi thứ khác!

SmallRiver

Xe điện
So sánh khập khiễng!
Chui vào đường đồi thì Cam3.5Q đứng ngoài chờ chủ lội bộ làm việc xong ra, lên đường cao tốc thì PS hít khói, chưa cần kể mọi thứ khác!
Cụ chủ không so sánh đâu ạ mà chắc chắn cụ ấy nhầm, đáng nhẽ phải là Fò tủn!

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Cụ chủ không so sánh đâu ạ mà chắc chắn cụ ấy nhầm, đáng nhẽ phải là Fò tủn!
So sánh khập khiễng!
Các đọc nhầm nhọt ra trồng trọt.
Ý e nói gấp đôi tiền cam em đang đi là con high lander hoặc venza, thì thà để lại cam mà đi, phần đáng ra phải bù vào mua hl hay vz thì mua thêm con ps mà cày cho sướng.

SmallRiver

Xe điện
Các đọc nhầm nhọt ra trồng trọt.
Ý e nói gấp đôi tiền cam em đang đi là con high lander hoặc venza, thì thà để lại cam mà đi, phần đáng ra phải bù vào mua hl hay vz thì mua thêm con ps mà cày cho sướng.
Fò tủn chứ, cụ lại nhầm rồi. PS sao bằng FT được?

phanngoc0405

Xe tăng
Riêng khi người mua nhận cái xe, thấy cái tờ chứng nhận (quy định ở Mỹ) 80% linh kiện được sx ở Bắc Mỹ, 20% nhập từ Nhật đã thấy yên tâm hơn rất nhiều so với cái xe không ghi 1 chữ nào về nguồn gốc xuất xứ của linh kiện rồi!
Không cần nói thêm dây chuyền lắp ráp, hệ thống QC của họ khó giống được hệ thống vặn ốc bằng cờ lê ở mấy nhà máy LD dù có máy ông Đức, ông Nhật chạy đi chạy lại.
Ngay em ví dụ ở trên, cũng người Đức, nhưng Volkswagen không cho phép xe của họ được sx tại Trung Quốc xuất khẩu cho nên người đặt xe phải chờ đên 4 - 5 tháng mới được nhận (họ sợ chất lượng xe ở Trung Quốc ra ngoài sẽ làm xấu mặt vì cũng mang cái logo Wolkswagen)!
Đến hôm nay tụi em chính thức thôi không đặt hàng từ đối tác là 1 LD Pháp do chất lượng hàng của họ, dù đã làm việc gần 2 năm nay về vấn đề này với họ. Cuối năm ngoái 1 ông Pháp vừa sang đã bay từ SG ra lên xn tụi em trên TN, nhưng hình như họ chưa tìm được nguyên nhân. Đoán thì chắc do hệ thống nhân sự, khó quản lý hết được dẫn đến sx trục trặc!
80% linh kiện sản xuất tại Bắc Mỹ là thể hiện "luật bảo hộ hàng trong nước và chống bán phá giá" chứ ko phải là tiêu chuẩn an toàn, cụ nên tìm hiểu thêm tý về kinh tế và chính sách của họ.
Còn cái xe Volkswagen thì cụ thử kiểm tra xem hợp đồng khi xây dựng, đầu tư nhà máy có bị ràng buộc về vấn đề " sản phẩm sản xuất ra chỉ phục vụ riêng cho thị trường tq, cấm xuất khẩu hàng ra thị trường nước ngoài ko"
Làm gì có chuyện hàng sản xuất cho tt trung quốc lại sợ đem vào vn thì mất uy tín, các cụ toàn ảo tưởng trung quốc là 1 nước kém chất lượng hay tệ hơn vn chăng? Chỉ có việt bam sang đặt hàng nhái đem về lừa dân chứ hàng trung quốc thì cả thế giới đều đang dùng đó, từ cây kim sợi chỉ, cho đến hàng hiệu sành điệu - yêu cầu cao như iphone ipad,

phanngoc0405

Xe tăng
Fò tủn chứ, cụ lại nhầm rồi. PS sao bằng FT được?
Em thích ps chứ ko thích ft, ngồi ghế sau khoảng vài chục cây đường xấu là chán, ps vẫn còn tý chút êm ái, ft thì xóc gần phọt mứt, đơn giản thế thôi.

Chỉnh sửa cuối:

dngduc

Xe điện
Riêng khi người mua nhận cái xe, thấy cái tờ chứng nhận (quy định ở Mỹ) 80% linh kiện được sx ở Bắc Mỹ, 20% nhập từ Nhật đã thấy yên tâm hơn rất nhiều so với cái xe không ghi 1 chữ nào về nguồn gốc xuất xứ của linh kiện rồi!
Không cần nói thêm dây chuyền lắp ráp, hệ thống QC của họ khó giống được hệ thống vặn ốc bằng cờ lê ở mấy nhà máy LD dù có máy ông Đức, ông Nhật chạy đi chạy lại.
Ngay em ví dụ ở trên, cũng người Đức, nhưng Volkswagen không cho phép xe của họ được sx tại Trung Quốc xuất khẩu cho nên người đặt xe phải chờ đên 4 - 5 tháng mới được nhận (họ sợ chất lượng xe ở Trung Quốc ra ngoài sẽ làm xấu mặt vì cũng mang cái logo Wolkswagen)!
Đến hôm nay tụi em chính thức thôi không đặt hàng từ đối tác là 1 LD Pháp do chất lượng hàng của họ, dù đã làm việc gần 2 năm nay về vấn đề này với họ. Cuối năm ngoái 1 ông Pháp vừa sang đã bay từ SG ra lên xn tụi em trên TN, nhưng hình như họ chưa tìm được nguyên nhân. Đoán thì chắc do hệ thống nhân sự, khó quản lý hết được dẫn đến sx trục trặc!
Vấn đề tốt hơn thì em không tranh cãi vì tuy còn thiếu các minh chứng mang tính định lượng nhưng cảm nhận tốt hơn của đa số người dùng cũng đã chứng tỏ điều đó rồi. Cái em muốn quan tâm ở đây là nó có thực sự xứng đáng với số tiền bỏ thêm không ? Hay là mua cái 3.5Q lẩu dê mà các cụ vẫn bảo là đã cực bền, lành, đi 5-10 năm chả phải sửa gì ? Như thế liệu có thực sự cần thêm cái list vật liệu xuất xứ tốt hơn nữa, dây chuyền lắp ráp hiện đại hơn nữa, QC chặt chẽ hơn nữa đó hay không ?

P/S: Cụ có bằng chứng xác đáng về VW không cho xuất xe từ TQ là vì kém chất lượng không ? Liệu có khả năng là VW bảo vệ các nhà máy khác của chính VW trước sự cạnh tranh về giá ?

coolpix8700

Xe ngựa
80% linh kiện sản xuất tại Bắc Mỹ là thể hiện "luật bảo hộ hàng trong nước và chống bán phá giá" chứ ko phải là tiêu chuẩn an toàn, cụ nên tìm hiểu thêm tý về kinh tế và chính sách của họ.
Còn cái xe Volkswagen thì cụ thử kiểm tra xem hợp đồng khi xây dựng, đầu tư nhà máy có bị ràng buộc về vấn đề " sản phẩm sản xuất ra chỉ phục vụ riêng cho thị trường tq, cấm xuất khẩu hàng ra thị trường nước ngoài ko"
Làm gì có chuyện hàng sản xuất cho tt trung quốc lại sợ đem vào vn thì mất uy tín, các cụ toàn ảo tưởng trung quốc là 1 nước kém chất lượng hay tệ hơn vn chăng? Chỉ có việt bam sang đặt hàng nhái đem về lừa dân chứ hàng trung quốc thì cả thế giới đều đang dùng đó, từ cây kim sợi chỉ, cho đến hàng hiệu sành điệu - yêu cầu cao như iphone ipad,
Chẳng tranh cãi với bác về kinh tế với ctrị gì ở đây, bác thích tìm hiểu thêm cứ tìm hiểu!
Nếu nói về thị trường ô tô thì gần như Mỹ là thị trưởng mở nhất thế giới. Cái chứng chỉ 80/20 chỉ là chứng chỉ tỷ lệ hàng Mỹ cho cái ô tô, chẳng liên quan gì đến "Luật bán phá giá" như bác nói. Nhưng muốn công bố tỷ lệ này sẽ bị kiểm tra rất gắt gao xuất xứ của từng linh kiện được lắp vào xe. Bác bảo không phải chất lượng thì đó là ý nghĩ của bác. Người Mỹ rất tin tưởng ở chất lượng hàng họ làm ra, và rất nhiều người ở các nơi khác trên thế giới cũng tin tưởng ở hàng được sx tại Mỹ!
Với Volkswagen bán ra nước ngoài là quyền của họ, giống như các cơ sở của TMV ở VN. Nhưng tự đánh giá về chất lượng họ thấy cái xe được sx ở tầu, dù chính do họ quản lý nhưng chưa đảm bảo được chất lượng cho cái logo của họ khi ra bên ngoài thế giới nên họ cấm Volkwagen China (là các cơ sở của họ) xuất khẩu!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
P/S: Cụ có bằng chứng xác đáng về VW không cho xuất xe từ TQ là vì kém chất lượng không ? Liệu có khả năng là VW bảo vệ các nhà máy khác của chính VW trước sự cạnh tranh về giá ?
Điều này là tuyên bố của VW trong các hội thảo khách hàng.
Còn bằng chứng là tuy lượng đặt xe khá cao, nhưng họ không có xe bán, khách đặt hàng phải chờ đến 3 hay 4 tháng do vận chuyển từ Đức sang.
Chỉ với cái Tiguan, trong 6 tháng đầu năm bên tầu hơn 100 nghìn xe đi tìm chủ mới. Với nhu cầu hiện nay ở VN về cái xe này chắc cái nhà máy VW gần VN nhất bên tầu không cần bất cứ một sự thay đổi nào nhỏ nhất thì các showroom của VN ở VN đầy ắp xe ngay. Nếu được chuyển từ tầu sang, không chỉ giá thành sản xuất mà cả giá vận chuyển cũng rất tốt!
Ngay cả phụ tùng, toàn chờ gửi từ Đức sang. Nhưng tụi em chạy cái xe này, nếu hết bảo hành thì chắc phụ tùng tầu (những loại phụ tùng đơn giản) không quá tồi cho cái xe đã hơn 3 tuổi mà giá thì cực cạnh tranh!

Có 1 ông bạn, vừa rồi đặt xe cũng đặt tiền cược rồi nhưng thời hạn nhận xe cũng bị lùi (đang phải chờ 3 tháng, đến tháng thứ 3 lại bị báo chờ tiếp) ông ấy tức cãi nhau lấy tiền về sắm con E250. Hôm vừa rồi gặp nhau lại đang muốn quay lại với VW (nhưng khác hàng VW hiện nay vẫn đang chờ xe)!

Chỉnh sửa cuối:

phanngoc0405

Xe tăng
Tóm lại là cái Taplo của cụ chủ đã thay chưa ạ? :D
Còn bằng chứng là tuy lượng đặt xe khá cao, nhưng họ không có xe bán, khách đặt hàng phải chờ đến 3 hay 4 tháng do vận chuyển từ Đức sang.
Chỉ với cái Tiguan, trong 6 tháng đầu năm bên tầu hơn 100 nghìn xe đi tìm chủ mới. Với nhu cầu hiện nay ở VN về cái xe này chắc cái nhà máy VW gần VN nhất bên tầu không cần bất cứ một sự thay đổi nào nhỏ nhất thì các showroom của VN ở VN đầy ắp xe ngay. Nếu được chuyển từ tầu sang, không chỉ giá thành sản xuất mà cả giá vận chuyển cũng rất tốt!
Ngay cả phụ tùng, toàn chờ gửi từ Đức sang. Nhưng tụi em chạy cái xe này, nếu hết bảo hành thì chắc phụ tùng tầu (những loại phụ tùng đơn giản) không quá tồi cho cái xe đã hơn 3 tuổi mà giá thì cực cạnh tranh!

Có 1 ông bạn, vừa rồi đặt xe cũng đặt tiền cược rồi nhưng thời hạn nhận xe cũng bị lùi (đang phải chờ 3 tháng, đến tháng thứ 3 lại bị báo chờ tiếp) ông ấy tức cãi nhau lấy tiền về sắm con E250. Hôm vừa rồi gặp nhau lại đang muốn quay lại với VW (nhưng khác hàng VW hiện nay vẫn đang chờ xe)!
Taplo xe em mới bị hiện tượng chứ chưa bị hư nhìn tởm như cái taplo cam mỹ mà bác adco gủi link clip. Tuy nhiên e cũng muốn thay cho đẹp nên hỏi trước

Còn VW tuyên bố với khách hàng nào vậy bác? Có đc công bố rộng rãi trên toàn thế giới ko?
Chính sách phát triển, đường lối kinh doanh và định hướng cạnh tranh của một hãng lớn như Vw liệu có thể để cho nhân viên tiếp thị biết rõ vậy a.?
Cụ có biết nước đức bây giờ tỷ lệ thất nghiệp là bao nhiêu % ko?
Nếu thị trường vẫn chấp nhận đc mức giá có lãi sau khi trừ đi tổng chi phí thì tội gì không để cho nền công nghiệp trong nước phát triển, giảm tỷ lệ thất nghiệp và ổn định xã hội. Cứ nhìn vào lợi nhuận rồi để sụp đổ cả quốc gia thì bọn tây lông ăn bơ nó ko dám đâu.

dngduc

Xe điện

Rõ là cụ cũng thấy nếu cho về thì sức ép về giá sẽ làm VW đang bán ở VN đứt hẳn :P Em nghĩ đó là lý do chính, chứ nếu thực sự là xe chất lượng kém, VW cũng chả muốn để logo của mình ở đó !

phanngoc0405

Xe tăng
Rõ là cụ cũng thấy nếu cho về thì sức ép về giá sẽ làm VW đang bán ở VN đứt hẳn :P Em nghĩ đó là lý do chính, chứ nếu thực sự là xe chất lượng kém, VW cũng chả muốn để logo của mình ở đó !
Ko những VW việt chết mà công nghiệp oto việt cũng chết, các nhóm lợi ích cũng đói thối ***.

phanngoc0405

Xe tăng
Cái 80% cụ đưa ra là thể hiện sự bảo hộ độc quyền sản xuất trong nước chứ ko nói lên cái an toàn nào cả và tem đó chỉ dành cho người sính hàng nhập thôi.
Cụ có biết Mỹ là một quốc gia điển hình cho sự quay trở lại của chủ nghĩa bảo hộ. Mới đây Hạ viện Mỹ đã chấp thuận kế hoạch cứu kinh tế của Tổng thống Obama với tổng trị giá 819 tỷ USD kèm theo điều kiện "bảo hộ" ngành sản xuất thép trong nước: bản dự thảo yêu cầu tất cả các dự án cơ sở hạ tầng dùng tiền từ kế hoạch phải sử dụng sắt và thép sản xuất tại Mỹ. ( e ko nghiên cứu thêm các vấn đề bảo hộ khác)
Các nhà sản xuất sắt thép, những công nhân trong ngành này của Mỹ sẽ rất vui mừng và hạnh phúc khi doanh thu và lợi nhuận của họ sẽ được tăng lên nhờ vào chính sách bảo hộ này và ko phải cạnh tranh chất lượng với các quốc gia khác, dù hàng của họ sản xuất ra kém hơn.
Còn Việt mình thì bảo hộ ....nói ra lại bị khóa nick đấy.

Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện
VW Việt Nam nhập từ TQ chứ đâu (như Koleos nhập từ Hàn), chẳng qua hãng thuốc là nhập từ Đức để ăn dày.

coolpix8700

Xe ngựa
Bác đừng viết thêm về cái con số 80% nữa có khi hay hơn!
Xem tất cả những cái gì bác viết thì bác chưa hiểu tý gì về cái con số này đâu. Mà bác chưa hiểu thì chắc chưa nên tranh luận. Nếu quan tâm bác nhờ qua Gú Gờ cũng có thể biết được khá nhiều đấy!

coolpix8700

Xe ngựa
VW Việt Nam nhập từ TQ chứ đâu (như Koleos nhập từ Hàn), chẳng qua hãng thuốc là nhập từ Đức để ăn dày.
Các bác cứ tin như thế để vui hơn cũng được!
còn cái xe ô tô làm ở đâu thì không như mấy cái đồ điện tử ngoài phố. Người ta còn đọc được cả ngày sản xuất.
Viêt như vậy mà bác vẫn tự hào "thông minh" hơn được người đi xe Toy!

Chết thật, cụ nói thế thì lộ hết rồi, phải bí mật tý chứ.
Chắc đến đây thì cả mấy câu viêt ở trên của em thừa mất rồi.
Em thành thật xin kính các bác. Chúc các bác luôn vui với sự thông manh của các bác!

Chỉnh sửa cuối:

phanngoc0405

Xe tăng
Bác đừng viết thêm về cái con số 80% nữa có khi hay hơn!
Xem tất cả những cái gì bác viết thì bác chưa hiểu tý gì về cái con số này đâu. Mà bác chưa hiểu thì chắc chưa nên tranh luận. Nếu quan tâm bác nhờ qua Gú Gờ cũng có thể biết được khá nhiều đấy!
Giải thích í nghĩa con số 80% hộ cụ.

Trong công nghiệp chế tạo và sản xuất xe hơi thì Công nghiệp sản xuất phụ tùng là cơ bản, giá phụ tùng chiếm 78% giá sản xuất xe, vừa tập trung nhiều công nghệ hiện đại vừa tạo nhiều việc làm, doanh số của công nghiệp phụ tùng quan trọng hơn nhiều so với doanh số của công nghiệp lắp ráp (chỉ chiếm khoảng 12% giá sản xuất xe).
Hạn chế kế hoạch sản xuất phụ tùng ở các nước có chi phí sản xuất thấp của các tập đoàn Âu – Mỹ và chính sách dùng 80% linh kiện sản xuất tại chỗ để cung cấp cho các cơ sở lắp ráp địa phương, tạo công ăn việc làm, bảo hộ sản xuất trong nước, chống cạnh tranh từ các nước có nguồn nhân công rẻ mạt
Còn việt nam thì ko kiếm đc món béo này nên ...