[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Vô lăng ngang

Xe tăng
Em hiểu rồi, cảm ơn cụ! Gỗ sừng trâu chính là gỗ cẩm chỉ à cụ? Em thấy gỗ cẩm chỉ ở chuôi dao phúc sen em mua nó mềm, gọt được, còn gỗ sừng trâu em gọt nó cứng như là đá cụ ạ.
Em chỉ dựa vào vân, độ mịn thớ và mầu sắc để đoán thôi cụ. Ngay cả chuyên gia gỗ cũng không phán qua ảnh được, nhiều loại gỗ rất giống nhau.
Gỗ cẩm chỉ cũng thuộc loại cứng đầu bảng rồi đó cụ, còn gỗ sừng trâu em chưa nghe bao giờ. Hay đó là tên địa phương hoặc chỉ người tàu gọi?

KnightRider

Xe buýt
Cá biển xương nó cũng mềm thôi cụ , em cảm tưởng còn mềm hơn cá đồng. Ngoài ra cá biển có nhiều loại xương sụn , làm rất dễ, chỉ việc thái mỏng ra chén thôi.:))
Chuẩn rồi cụ, cá đồng xương rất cứng, chả kém xương gà vịt.

Các cụ cho em hỏi: thép đen liệu có đánh bóng và làm trắng được không?
Cách làm thế nào a?
Nếu ta đánh bóng loáng lên, sau mỗi lần sử dụng lau khô thì liệu có còn trắng và sáng bóng nữa không?

Mong các cụ giải đáp giúp em. Cảm ơn các cụ.

longpq

Xe máy
Màu kim loại thường là sáng bóng.
Thép đen đánh vẫn bóng.
Tùy loại thép có nhanh ghỉ hay không.
Còn thép Nhật xịn đánh bóng xong khi dùng nhớ lau khô cẩn thận, để nơi khô rào thì luôn sáng bóng.
Dùng lâu có thể có ố, lại đánh bóng lại

Toan HP

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi: thép đen liệu có đánh bóng và làm trắng được không?
Cách làm thế nào a?
Nếu ta đánh bóng loáng lên, sau mỗi lần sử dụng lau khô thì liệu có còn trắng và sáng bóng nữa không?

Mong các cụ giải đáp giúp em. Cảm ơn các cụ.
Dao thép carbon nó vẫn ố đấy cụ, nên phải lau khô và bôi dầu ăn bảo quản, được cái sắc ngọt.

Toan HP

Xe buýt
Bộ đôi lọc thịt - thái thịt. Bây giờ kiếm em boning SG2 khó thật các cụ ạ.

Toan HP

Xe buýt
Cặp Elite của cụ đẹp quá, dòng này em đánh giá rất cao. Đơn giản, lich lãm, thép sg2 giá lại hợp lý.
Bây giờ SG2 nó lên giá cao quá cụ ạ, mà chỉ còn mấy em Kaji thôi, em cũng kịp chốt mấy em Kaji trước khi nó lên giá.

longknu

Xe buýt
Em thì lại thấy khác với cụ khi nhìn Fuji. Thực tế là Fuji trông khá góc cạnh, cứng cáp và thô ráp hơn Shun Classic và Premier.
Shun classic dù đơn giản nhất nhưng em thấy rất trang nhã, hợp với người thích đơn giản.
Shun Premier thì hào nhoáng, bóng bảy, cảm giác rất đẹp, rất hút hồn.
Shun Hiro thì đẹp thật, cứng cáp, manly
em cũng khoe SG2 nhé. nhưng ở đầu bên kia

em có nhiệm vụ gọt và bổ hoa quả, các loại quả bằng nắm tay là chính: cam quít hồng lê táo xoài.. nên quan tâm dao trái cây lắm

em đã từng có paring của kaji, premier, classic, fuji... rồi utility các loại nagare, premier, blue... nhưng chưa ưng ý vì paring thì hơi bị ngắn lắm lúc cắt hơi hụt, mấy con kia lại hơi dài vướng víu. dài hơn chút có dòng steak thì ổn nhưng ghét cái mũi cứ cong lên

rình mãi đợt này lại thấy vài con paring 11.5 cm. hơ hơ 300k free ship mua thôi

nhưng lại thắc mắc: hàng gần như mới, thậm chí chưa mài bén sao không có logo dù đã hoàn thiện đến mức đánh bóng rồi, có lỗi gì mà chưa đóng logo ??.

soi mãi thì có lẽ do lỗi 1 cái vân ngay gần sống dao không sắc nét nên họ loại

Cụ mua ở đâu đấy chỉ cho nhà cháu với.

daylight

Xe hơi
Hi cccm,

Em có con dao bếp kiểu tàu, mua của thằng thợ gia công bên tàu. Thằng này có vẻ không pro dao lắm nên là em thấy lưỡi không bén lắm. Với lại qua thời gian sử dụng có bị mẻ dăm nhỏ nhỏ (nhỏ tầm cái mũi kim thôi) ở một số đoạn, khả năng là do em gà mờ nên hay đem chặt xương gà với xương sườn với thi thoảng bổ dừa. Giờ thì dùng vẫn ok nhưng thực ra là nhìn hơi ngứa mắt. Thép thì thằng bán dao bảo VG10 kẹp burger tý mẩu M390 ở lưỡi nhưng em thấy có vẻ không phải hàng chuẩn lắm.

Cccm cho có biết cao nhân nào ở HN có thể mài với xử lý cái mẻ dăm thì cho em xin contact em mang dao qua xử lý với ạ.

Đội ơn cccm!

Girl lai oto

Xe tải
Không biết các nguồn dao từ Nhật Bản về có bị cạn kiệt không má giá tăng cao các cụ ạ. Em giới thiệu thêm bạn yêu nấu ăn vào mua dao thì giá cao quá, cố chút mua dao mới cũng nên. Em muốn hỏi các cụ mài dao thì có nên cân nhắc đá bùn của Việt Nam không ạ? em có đá 1000/3000 của King rồi nhưng em thích đá mềm hơn nữa cho ngọt dao.

Hong Phong bv

Xe tăng
Không biết các nguồn dao từ Nhật Bản về có bị cạn kiệt không má giá tăng cao các cụ ạ. Em giới thiệu thêm bạn yêu nấu ăn vào mua dao thì giá cao quá, cố chút mua dao mới cũng nên. Em muốn hỏi các cụ mài dao thì có nên cân nhắc đá bùn của Việt Nam không ạ? em có đá 1000/3000 của King rồi nhưng em thích đá mềm hơn nữa cho ngọt dao.
Đá bùn Việt Nam hên xui lắm chị ạ, may kiếm đc cục ngon thì ko kém đá Nhật, kiếm phải cục trơ thì lại vứt, đá chị đang có là ngon rồi chị ơi.

Toan HP

Xe buýt
Riêng dòng Classic giá vẫn còn quá tốt so với giá mới, tốt mà lại dễ kiếm. Đợt này hàng về ít, không có hàng cao cấp nên giá bị đẩy lên cao. Chuyến hàng cuối cùng của năm nay đã xong, còn sang năm có hàng nữa hay không thì người bán cũng không biết.

Bold9000

Xe tải
Em sắp chuyển nhà mới, em cũng thuộc dạng hay ăn nên lăn vào bếp nên đang tìm một bộ dao Nhật chất lượng tốt về nấu nước phục vụ vợ con. Các cụ cho xin địa chỉ bán dao Nhật mà các cụ đang sử dụng với ạ.

bomong

Xe điện
Làm cá ngừ ở SG bằng dao VN

Chỉnh sửa cuối:

Tướng cướp

Xe điện
Hôm nay em lại nhắm mắt quất con fuji 7in này của cụ rí.

Tướng cướp

Xe điện
Cụ chơi máu thật. Cụ mà bắt đầu cách đây 3 tháng thì được khối em chất, mà giá rẻ.
Vâng cụ ạ, giờ đắt gấp đôi, nhưng vẫn cố sưu tầm mỗi chất thép 1 con, không sợ ra giêng còn đắt nữa thì ko chơi được.