[Funland] Tất cả về dao làm bếp

daylight

Xe hơi
Hi cccm,

Em có con dao bếp kiểu tàu, mua của thằng thợ gia công bên tàu. Thằng này có vẻ không pro dao lắm nên là em thấy lưỡi không bén lắm. Với lại qua thời gian sử dụng có bị mẻ dăm nhỏ nhỏ (nhỏ tầm cái mũi kim thôi) ở một số đoạn, khả năng là do em gà mờ nên hay đem chặt xương gà với xương sườn với thi thoảng bổ dừa. Giờ thì dùng vẫn ok nhưng thực ra là nhìn hơi ngứa mắt. Thép thì thằng bán dao bảo VG10 kẹp burger tý mẩu M390 ở lưỡi nhưng em thấy có vẻ không phải hàng chuẩn lắm.

Cccm cho có biết cao nhân nào ở HN có thể mài với xử lý cái mẻ dăm thì cho em xin contact em mang dao qua xử lý với ạ.

Đội ơn cccm!
Up lên để các cao nhân giúp nhà em ạ

Toan HP

Xe buýt
Dao của cụ bị mẻ do dùng sai công năng của nó, chứ có thể nó là dao tốt. Cụ mua một cây dao thép nhíp tốt mà chặt xương và bổ dừa. Lưỡi dao mẻ cụ mài phá lưỡi qua chỗ mẻ bằng đá mài hoặc bằng giấy ráp thô, rồi mài lại là OK.

Vô lăng ngang

Xe tăng
Chẳng có cao nhân hay thấp nhân ở đây đâu cụ.
Em thật, cái thắng tàu mà cụ nói ý, nó đã kể tên được mẩu thép M390 ra thì cụ đừng hỏi thêm ở đây nữa. Cccm ở đây là người dùng, cụ ạ. Nói thế để cụ hiểu và chia sẻ thêm.

Chỉnh sửa cuối:

daylight

Xe hơi
Chẳng có cao nhân hay thấp nhân ở đây đâu cụ.
Em thật, cái thắng tàu mà cụ nói ý, nó đã kể tên được mẩu thép M390 ra thì cụ đừng hỏi thêm ở đây nữa. Cccm ở đây là người dùng, cụ ạ. Nói thế để cụ hiểu và chia sẻ thêm.
Thực ra là em vẫn chưa hiểu ý cụ lắm.

Nếu vấn đề của cụ là thép M390 thì em kể cụ nghe là ở Tàu bọn nó nhập về dưới dạng bột thép và tôi tại lò của bọn nó để ra thép miếng. Tức là như vậy là độ tinh khiết của thép sẽ không cao. Chưa kể Tàu vẫn dùng lò nhiệt chứ không đc như lò điện của Đức nên chất lượng thành phẩm em cam đoan là không bằng hàng Đức được.

Vậy nên em mới nêu vấn đề là thép M390 nhưng do em dùng không đúng nên mới bị mẻ dăm và việc giờ em muốn nhờ các cụ chỉ giúp là cách khắc phục và pro có thể giúp em khắc phục vì em sợ thép độ cứng cao nếu không xử lý đúng thì sẽ tan nát hết cả.

Chỉ vậy thôi ạ.

Tuananhhau

Xe điện
Không bao lâu mà 200 trang. Thớt dao kéo phát triển mạnh quá. Sau bão kai chắc anh em đổ qua chơi cacbon tuốt luốt.
Em thề là em mua nốt con kiritsuke dual core cho đủ 10 con là em thôi ạ.

Cụ không ngó qua dòng thủ công với mấy nghệ nhân, làng rèn thì vẫn còn thiếu sót :D. Hố sau sâu hơn hố trước cụ ah.

Trunght89

Xe buýt
Không bao lâu mà 200 trang. Thớt dao kéo phát triển mạnh quá. Sau bão kai chắc anh em đổ qua chơi cacbon tuốt luốt.
Cụ không ngó qua dòng thủ công với mấy nghệ nhân, làng rèn thì vẫn còn thiếu sót :D. Hố sau sâu hơn hố trước cụ ah.
Con thủ công mua đầu tiên 550k. Trước khi biết đến kai

Toan HP

Xe buýt
Em Shun Kaji Nakiri, duy nhất về trong đợt này. May quá em vừa mua xong thì Kaji lên giá.

thinhduybao

Xe điện
Giá mặn quá các cụ ạ ! Sáng Tấn Tôn báo e con này 6 củ , em chạy một mạch về đây mách các cụ :)