[Funland] Tất cả về dao làm bếp

myoujun

Xe tải
Dao gốm chỉ dùng cắt thái rau,củ,quả hoặc đồ mềm như lọc thịt,cá mềm...vv thôi ạ. Tưởng tượng lúc cần con dao sắc để gọt táo mà vớ phải lưỡi dao cùn thì cực kỳ khó chịu.
đúng rồi cụ ơi, em mới dùng dao xịn, giờ ko dùng được dao cũ nữa, chỉ muốn vứt hết đống dao cũ ở nhà đi thôi :D

Em toàn chơi con Kiwi Thái, cùn quá lại ra làm bộ khác.
mấy con đó 100% TQ cụ nhé, nhưng mà là TQ noname, dùng thép đểu, dùng 1 thời gian là cùn, với lại hình thức xấu

Sắc thì cũng bình bình thôi cụ, cái chính là nó sạch và lâu cùn thôi, thực sự thì em ưng dao Nhật hơn.
Máu con dao vằn vện damacus của mấy hãng kai, global, tojỉo tầm 3-4 củ đẹp quá
Mấy con dao nhật cháu cầm thấy không hợp tay, nhất là loại dao thái của nó sống khá dày.
Em không dám mua dao gốm vì chả biết mài thế nào, nó lại cứng dễ bị mẻ. Cụ dùng 1 năm thì dao nào chả cùn ạ :D Dao em mới mua nên chưa phải mài nhưng theo em biết thì kể cả VG10 dùng liên tục thì 2 tháng phải mài lại rồi

Em thì lại thấy rẻ ấy, chiếc VG10 có hơn 1tr, chiếc 440A của em thì chưa đến 500k, dùng đến bao giờ mới hỏng:D
Cụ trực tiếp vào bếp thì phải thử ngay em VG10 thôi, em hay thái thịt chín bằng dao đó, phê lắm cụ ạ
Cụ cho em xin địa chỉ + mẫu dao cụ đang dùng hôm nào em ghé làm thử con xem có sướng thằng người không nào.

Skoda_Favorit

Xe container
em không rõ hiệu đó, theo em biết Nhật có mấy hãng nổi như Kai, Global -mỗi tội hơi đắt, giá mấy chiếc Chef's Knife 20cm ở trên không dưới 3tr cụ ạ[/QUOTE]

Dao Nhật xịn thì đắt lòi tòi phòi không chịu nổi! E định nhờ đứa cháu bên Osaka là thủ phủ làm kiếm truyền thống cho các samurai nhưng nó bảo đắt lắm đúng như Cụ nói là cái dùng được toàn trên 3T Việt kim! Nên em làm bộ Zwilling Chef's của Đức 3 chiếc gần 2.4T ! Sắc lắm Cụ à! Dùng cứ sợ đứt tay! Hôm nọ em rửa đã rất cẩn thận mà vẫn dính 1 chưởng khi chạm vào phần cuối của lưới sát cán mà vẫn sắc vô cùng!
Tiện thể hỏi CCCM là dùng dao xịn thì mua đá mài hay mua cái mài? Cái mài xịn cũng của Đức cũng gần 700K rồi!

myoujun

Xe tải
Mấy con dao nhật cháu cầm thấy không hợp tay, nhất là loại dao thái của nó sống khá dày.

Cụ cho em xin địa chỉ + mẫu dao cụ đang dùng hôm nào em ghé làm thử con xem có sướng thằng người không nào.
mẫu dao em đang dùng là Chef's Knife 8" và Santoku 7" - 2 chiếc đó là hay dùng nhất, cụ xem ảnh #1 nhé. Em đang order thêm mấy chiếc 5" và 3,5" nữa để gọt hoa quả :D

Dao Nhật xịn thì đắt lòi tòi phòi không chịu nổi! E định nhờ đứa cháu bên Osaka là thủ phủ làm kiếm truyền thống cho các samurai nhưng nó bảo đắt lắm đúng như Cụ nói là cái dùng được toàn trên 3T Việt kim! Nên em làm bộ Zwilling Chef's của Đức 3 chiếc gần 2.4T ! Sắc lắm Cụ à! Dùng cứ sợ đứt tay! Hôm nọ em rửa đã rất cẩn thận mà vẫn dính 1 chưởng khi chạm vào phần cuối của lưới sát cán mà vẫn sắc vô cùng!
Tiện thể hỏi CCCM là dùng dao xịn thì mua đá mài hay mua cái mài? Cái mài xịn cũng của Đức cũng gần 700K rồi!
cụ xem bài #1 của em nhé, cục đá mài chưa đến 500k có 2 độ nhám 1000/3000 em đang dùng đã ngon lắm rồi ạ

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Lão hay vào bếp nên dao lúc nào cũng sạch,ko rỉ. Chứ nhà cháu cũng đã dùng loại dao Sinh Từ trước đây nhiều rồi,nhưng thỉnh thoảng mới vào bếp,nhìn thấy mặt dao đã bám lớp vàng vàng là mất hứng ngay. :))
Vâng, cả ngày có mỗi việc nấu cơm mà ko hoàn thành thì chết đòn bác ạ, em thích dùng dao phải sắc, nên nhiều khi bạn bè đến chơi dùng dao của em chỉ sợ đứt tay :D

myoujun

Xe tải
Vâng, cả ngày có mỗi việc nấu cơm mà ko hoàn thành thì chết đòn bác ạ, em thích dùng dao phải sắc, nên nhiều khi bạn bè đến chơi dùng dao của em chỉ sợ đứt tay :D
cụ chuyên đóng gạch có khác, dam dang thật
em chỉ hay giúp vợ thái thịt chín, cắt gà thôi :D

hunggal

Xe tăng
Em dùng của zwilling và victorinox. Đồ Victorinox ngon hơn hẳn con zwilling. Còn mài dao em dùng máy, gí vào quẹt hai nhát là sắc lẹm, không mất công tý nào, lại nhanh nữa. Mài bằng đá không có cửa so sánh đâu

Nina Nguyen

Xe tăng
Dao sắc quá cũng nguy hiểm;)) ;)), em có cái dao victorinox dùng để tỉa rau củ quả mua từ năm 2008 đến giờ vẫn còn béng như mới :D

timtoi

Xe tăng
Các cụ mua victorinox ở đâu vậy ạ? Em vũng máu món này.

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

Toanlkh

Xe tải
Em cũng định mua dao Đức, dao Nhật về dùng. Con gấu nó xem giá xong lẳng lặng ra chợ làm 1 bộ 5 con Kiwi Thái với 1 con chặt Đa sỹ. Tổng cộng hết 200k.
Mài dao thì ban đầu cũng cầm cục đá mài, được vài lần mài dao em mệt quá mua luôn bộ máy mài Worksharp của USA 2 củ về đưa vào xoẹt 3 giây là sắc lẹm.
Cả nhà hài lòng :)

AirSupply

Xe buýt
Loằng ngoằng, cụ phang lên đây món cụ làm xem sao....em sợ cụ thái ngược thớ thịt ý chứ :P

myoujun

Xe tải
Các cụ mua victorinox ở đâu vậy ạ? Em vũng máu món này.
Victorinox em cũng khoái nhưng em search mãi mà ko hiểu nó làm bằng thép gì, giá cũng khá rẻ 35$ cho chiếc 8" trên Amazon cụ search phát ra ngay. Cuối cùng e vẫn khoái VG10 hơn, dao Nhật thì đắt nên em mua của TQ giá hơn 1tr thì hợp lý hơn

timtoi

Xe tăng
Nói thiệt đến giờ em cũng chưa dùng con dao nào thật xịn. Tạm dùng vài con dao mang tiếng inox mà dùng chán lắm. Không bén sắc như dao ta, mau cùn, mài khó hơn mài dao ta nhiều. Chỉ được ưu điểm là sạch sẽ.