Tất tần tật về lọc nước và máy lọc RO, ion kiềm

linkng

Xe tăng
chắc nhà e lạc hậu
toàn đun sôi mới uống ạ
Cứ làm thế cho yên tâm, nguồn gây bệnh đường ruột chủ yếu là vi khuẩn chứ kim loại nặng nếu có thì phải tích tụ khi vượt quá khả năng đào thải của cơ thể, 10 - 20 năm mới để lại di chứng. Lọc nước không khẳng định lọc được hoàn toàn vi khuẩn, nano bạc dùng khử khuẩn vì lý do này. Chưa kể vòi dẫn nước có nhiều nguy cơ nhiễm khuẩn từ bên ngoài vì khó vệ sinh nữa.

hieuvt21

Xe tải
Website
ohido.vn
Em có ý kiến thế này:
1. Chất lượng nước sau lọc nó phụ thuộc vào chất lượng nước đầu vào. Nên không thể lấy ý kiến và kinh nghiệm của người khác áp dụng vào trường hợp của mình.
2. Có 1 số cụ bảo uống mấy năm chả làm sao thì em khẳng định luôn kể cả các cụ uống thẳng nước máy cũng chả làm sao. Em lớn lên = uống trực tiếp nước mưa và đôi khi là nước giếng đào, chả làm sao hết. Thậm chí lúc tập bơi còn tu cả nước ao hồ luôn, chả sao cả.
3. Nếu cụ chủ thớt cẩn thận thì sau khi mua máy lọc nước hãy mang đi thử nghiệm để xem nó có phù hợp với tiêu chuẩn về nước uống đc hay không nhá.
1 - Cái này đúng với máy nano thôi cụ ạ còn RO thì tỉ lệ chênh lệch là không đáng kể. Máy ro chơi được mọi nguồn nước.
2 - Cụ thử ra văn điển uống nước máy xem có sao không. Trước môi trường chưa ô nhiễm như bây giờ cụ uống trực tiếp không sao chứ bây giờ làng ung thư hơi bị nhiều đấy cụ ạ xét nghiệm nước máy có asen (thạch tín) đủ cả mà cụ bảo không sao chỉ là chưa sao thôi.
3 - Chuẩn . Nhưng chú ý xét nghiệm các chỉ tiêu, các chất khó mới đảm bảo chính xác

Chỉnh sửa cuối:

giac_mo_4_banh

Xe buýt
Cũng sắp tới hạn nhà em phải vệ sinh bình nước rồi,
mợ toét cho em hỏi giá của bộ lọc cho cái bình MTO korea bây giờ là bao nhiêu?
cụ thể các bộ phận lọc bao lâu thì phải thay mới 1 lần.

đây, em up luôn ảnh để cụ dễ hình dung loại nhà em đang dùng

PS: hic, em chưa được quyền up ảnh lên phăn

Chỉnh sửa cuối:

Anhkien1421

Xe tải
Mợ nói hay!!!!!!!!!!!!!!!
Nếu k uống nc trực tiếp từ máy lọc thì các cụ cũng k nên uống nc đóng bình đâu ạ, vì bình mà k tiệt trùng tốt thì còn nguy hiểm hơn ấy. Nếu các cụ đun sôi thì cũng k để quá 24h vì vi khuẩn sẽ phát triển ạ

tlgod

Xe buýt
Thiếu khoáng thôi ạ

phucgia99

Xe tải
anh phú ơi. Anh lắp em chỉ chỗ cho mà lấy. Mấy loại máy lọc giống nhau cả thôi. hehe

ThieuNghia86

Xe máy
Uống trực tiếp luôn được mà các cụ ơi. Em vẫn uống hàng ngày mà.

ndt1235

Xe hơi
CCCM cho em cái nhìn về 2 dòng này với. Cùng là RO không biết công nghệ lọc có khác nhau gì không hay chỉ khác về cấu tạo lõi RO ( side tream và aqualast)?. Nghe nói cá rô phi tỷ lệ loc/thải là 50:50 còn a.o.smith là 70:30? Ngoài yếu tố chi phí ban đầu ra thì 2 em này có cái gì hơn nhau ạ?
P.S em hỏi dòng bình dân thôi ạ.

Mrwater

Xe tải
Cụ chắc chuyên gài bài thầu. Cụ đưa ra được ấy thông tin là cụ rành đến 80% rồi đấy.

susu

Xe điện
Hai thằng giống nhau. Đều nhập hàng rẻ tiền của khựa về dán tem

Chu An

Xe điện
Cần phân biệt giữa các khái niệm:
1.- công nghệ Mỹ
2- sản xuất tại Mỹ
3- chất lượng Mỹ

Công nghệ Mỹ thì Ai-lao cũng có thể bắt chước một cách dễ dàng. Khái niệm này rất hay đc sử dụng (nhất là các mặt hàng điện tử). Nhớ cách đây gần 30 năm, dòng chữ design by California đã biến chiếc tăng âm karaoke biến thế quấn bằng tay Chợ Giời tăng gấp ba giá trị và dã man (một cách hợp pháp) hơn nữa là dòng chữ made in US to đùng ở đằng sau đã biến một số dòng loa bước chân vào giới hifi, tiệm cận hi-end với mức giá hàng ngàn đô. Sau khi bê cặp loa made in American về mà k thấy hơn bao nhiêu so với cặp Nam môn hàng xóm, tức tiết ra chất vấn chủ tiệm thì đc giải thích " tôi cam đoan nó đc sản xuất tại Mỹ. Còn thằng Mỹ trắng, Mỹ đen hay Mỹ da vàng mũi tẹt đóng thì đếch biết). Dĩ nhiên, nó đc hoàn thiện tại Mỹ bởi dân Hoa kiều liu vong.

Riêng chất lượng Mỹ, nếu đúng, thì có thể an tâm bởi ta có thể tin một điều là nhà chức trách Mỹ họ đc trả lương đủ để giữ đc lương tâm con người.

Hãi nhất là về đến VN, dòng chữ " hàng chính hãng" đã xua đi đến 98% sự hoài nghi. Có mấy ai tìm hiểu chính hãng là chính hãng nào? Hãng đó có thực sự là một hãng có uy tín? Thế nên một lần em suýt bị cụ ranh con bán hàng rong vả rơi răng tại quán bia hơi vỉa hè vì dám thắc mắc " tăm chính hãng không em ơi?". Đáp lại là câu giả nhời " ông không thấy tôi dắt theo một thằng mù để chứng minh tăm người mù đây à?"

phuongphit

Xe tải
Hai thằng giống nhau. Đều nhập hàng rẻ tiền của khựa về dán tem
Cần phân biệt giữa các khái niệm:
1.- công nghệ Mỹ
2- sản xuất tại Mỹ
3- chất lượng Mỹ

Công nghệ Mỹ thì Ai-lao cũng có thể bắt chước một cách dễ dàng. Khái niệm này rất hay đc sử dụng (nhất là các mặt hàng điện tử). Nhớ cách đây gần 30 năm, dòng chữ design by California đã biến chiếc tăng âm karaoke biến thế quấn bằng tay Chợ Giời tăng gấp ba giá trị và dã man (một cách hợp pháp) hơn nữa là dòng chữ made in US to đùng ở đằng sau đã biến một số dòng loa bước chân vào giới hifi, tiệm cận hi-end với mức giá hàng ngàn đô. Sau khi bê cặp loa made in American về mà k thấy hơn bao nhiêu so với cặp Nam môn hàng xóm, tức tiết ra chất vấn chủ tiệm thì đc giải thích " tôi cam đoan nó đc sản xuất tại Mỹ. Còn thằng Mỹ trắng, Mỹ đen hay Mỹ da vàng mũi tẹt đóng thì đếch biết). Dĩ nhiên, nó đc hoàn thiện tại Mỹ bởi dân Hoa kiều liu vong.

Riêng chất lượng Mỹ, nếu đúng, thì có thể an tâm bởi ta có thể tin một điều là nhà chức trách Mỹ họ đc trả lương đủ để giữ đc lương tâm con người.

Hãi nhất là về đến VN, dòng chữ " hàng chính hãng" đã xua đi đến 98% sự hoài nghi. Có mấy ai tìm hiểu chính hãng là chính hãng nào? Hãng đó có thực sự là một hãng có uy tín? Thế nên một lần em suýt bị cụ ranh con bán hàng rong vả rơi răng tại quán bia hơi vỉa hè vì dám thắc mắc " tăm chính hãng không em ơi?". Đáp lại là câu giả nhời " ông không thấy tôi dắt theo một thằng mù để chứng minh tăm người mù đây à?"
Chuẩn không cần chỉnh :D

kfc1981

Xe điện
Tóm lại là cứ th nào rẻ hơn thì chọn

Car_mart

Xe tải
Em đầu tư cái máy lọc + kiềm hóa nước mấy chục củ xong mới biết bị lừa, chả có tác dụng mệ gì cho sk như quẳng cáo các cụ ợ. RO dưới xưởng em lắp cái hãng gì của Nga ý có vẻ tốt, trước đun nước hay bị cặn canxi giờ hết tiệt hehe

ndt1235

Xe hơi
Em đang lắp bếp nên cần tư vấn mua loại nào nữa. Cụ nào rành rọt thì tư vấn thêm cho em.

A little love

Xe đạp
Theo quan điểm của em vẫn đánh giá Karofi hơn, hàng Việt Nam, giá cả phù hợp. Còn AO smith kia giá chat quá.

Chất lượng thì chắc 2 hãng tương đương, nhưng AO thì đắt hơn cụ nhé. Tiêu chuẩn của AO thì thấy quảng cáo thương hiệu Mỹ này nọ nhưng chất lượng nước thì ko biết cơ quan Việt Nam nào kiểm định chưa. Còn Karofi thì thấy nó có cái chứng nhận nước uống trực tiếp được BYT chứng nhận, Thiết nghĩ người VN, dùng hàng Việt nam, vì nguồn nước của Mỹ sạch hơn Việt Nam nhiều lần

longphamdoan

Xe hơi
em thấy chỗ nào cũng có đại lý Karofi. Cứ mua cho nhanh bảo hành cũng dễ

ngochien02

Xe đạp
Website
trangtindoisong.com
Mỗi sản phẩm đều có điểm mạnh điểm yếu riêng. H cạnh tranh nên các hãng cũng chú trọng cải tiến lắm. Em thấy nếu bác băn khoăn về giá cả thì chọn Karofi sẽ phù hợp hơn. Công nghệ k khác nhau quá nh. Cá nhân e thấy thích thiết kế của Karofi hơn. Có mẫu để bàn nhỏ gọn, chất lượng mà giá cả đều ok.