[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

adng

Xe điện
Mấy cụ nói sao ko nhè samsung, lg hoặc sanyo mới trong nước mà dùng là không hiểu gì về công nghệ và chất lượng của hàng nội địa nhật. Người nhật phải đi trước 20 năm so với mấy đồ trong nước đang dùng. Cụ chủ mua đồ cũ không biết chọn thì chấp nhận và có thể trách thương gia. Chứ không thể nói đồ nhật bãi ko ra gì được
Cứ mỗi lần thay đồ cho con máy này hàng năm là ông bà nhạc em lại so sánh với con máy giặt cửa đứng nhãn hiệu Samsung dùng từ năm 1994 cụ ạ; con Samsung này nó chưa nằm chờ sửa một phút nào và cũng chưa bảo dưỡng bao giờ, hiện giờ nó chỉ bị bong cái nút bấm do bấm nhiều quá thôi và vẫn giặt bền bỉ tốt.

omerta77

Xe điện
Chả biết giờ thế nào chứ cách đây 2 chục năm nhà e mua cái máy giặt nội địa 2 buồng (trông cũng cũ rích rồi vì ko có tiền) dùng đến tận lúc thay mà nó chả hỏng :))

adng

Xe điện
Cái dòng này chuyên lỗi bơm. Thằng baj em trước mua 1 cái ở Xuân La ấy, bị lỗi bơm liên tọi luôn.
Trước khi mua con VR1100 em lên google search comment về nó thì toàn comment khen nức nở. Thế là dính chưởng thôi nên em phải đưa lên là nó kém đấy chứ không tốt đâu. Đáng tiếc là mọi người bị mà chả chịu nói khiến thêm nạn nhân.

Rickyman

Xe điện
Vào thớt này phần lớn các ông có "kinh nghiệm của em là mua hàng mới", VL thật, tiền éo đâu ra mà mua hàng mới :D

Gừng

Xe container
Cụ thớt cũng dùng 4 niên rồi chứ giờ mà tìm hiểu mua nghe cụ nói thế thì chạy mất dép. Nói chung hàng bãi nên quen biết + hiểu biết + may mắn sẽ ổn thôi.

4 niên e ko biết

chứ con Elec của e dùng 12 năm rồi hong mỗi cái thanh sấy

chemotech

Xe điện
Bó tay với cụ, mua cái máy Đức mới có hơn 20 củ của Bosch thì chắc là đắt nên phải mua cái máy bãi rẻ được chục củ

adng

Xe điện
Cụ nói theo kiểu thầy bói xem voi.
Nếu cụ nghĩ đơn giản vậy thì theo em cụ mua đồ siêu thị điện máy mà dùng.
Cụ mua phải con máy lởm là do cụ bị gian thương chăn gà.
Em mua hàng mới là chính, nên chả phải sùng bái gì hàng bãi nhưng cũng nên có cái nhìn khách quan về nó.
Còn tại sao nhiều người thích dùng hàng Nhật, đơn giản vì dùng sướng, nhiều chức năng cưcj thông minh, dễ chịu và cực thân thiện. Mấy cái tiết kiệm điện ... chỉ là phụ mà thôi. Ví dụ:
Đây là cái điều khiển hút mùi vệ sinh nhà em.

Bọn nó bán đồ cũ có bao giờ tháo cho mình xem trước khi mua đâu, 100% người mua toàn là gà cả nên tốt nhất tránh xa mấy chỗ bán đồ bãi trừ phi quen biết họ sẵn sàng sửa chữa thay mới miến phí.
Hàng cụ mua có gì tinh tế ở đó cụ?

adng

Xe điện
Chia sẻ lên đây thì lại bảo seeder bán đồ nội địa Nhật,
Mua cái máy Nhật về téo biết sử dụng, ấn các phím loạn xì ngậu lên miễn là nó chạy đc thì hỏng cũng đếch oan
Máy giặt mà làm ko đúng quy trình giặt của tụi nó thì nó báo lỗi suốt ngày
Em chưa thấy cái máy nào ấn loạn xì ngầu mà nó lại hỏng cả.
Cụ giống bọn éo gì ấy bảo cái éo gì cũng làm đúng quy trình còn sai tại thằng khác.

thanhgamo

Xe container
Mấy cụ nói sao ko nhè samsung, lg hoặc sanyo mới trong nước mà dùng là không hiểu gì về công nghệ và chất lượng của hàng nội địa nhật. Người nhật phải đi trước 20 năm so với mấy đồ trong nước đang dùng. Cụ chủ mua đồ cũ không biết chọn thì chấp nhận và có thể trách thương gia. Chứ không thể nói đồ nhật bãi ko ra gì được
Thời buổi nào mà còn tư duy kiểu ấy thế cụ?
20 năm là cái gì?
Bên Mỹ mở bán Ifone hôm trước thì hôm sau có mặt ở VN rồi, đi trước là trước cái gì?
Chẳng qua là mấy ông gian thương thần thánh hóa cái đồ nội địa, chứ đồ điện với điện tử thì cũng chỉ có tuổi thọ nhất định, muốn dùng hàng nhiều option mà ít tiền thì phải chấp nhận Nhật bãi thôi.
Hàng mới giờ cũng chả thua gì hàng bãi cả, mà lại còn đẹp, thẩm mỹ, vệ sinh.
Điều hòa, tủ lạnh, máy giặt dùng 10 năm không phải nghĩ, còn sau 10 năm thì....xem gương Nhật bãi kìa, năm hỏng vài lần :D
À cái quan trọng nữa là mấy hãng Nhật giờ cạnh tranh không nổi nên bán hoặc phá sản hết rồi, keke

adng

Xe điện
Nhà tôi đang dùng con Hitachi Nhật bãi đời 2014
Dùng 2 năm nay giặt êm, tiết kiệm nước, có chế độ sấy rất hay.
Tủ lạnh cũng hàng Hitachi Nhật nội địa mua mới dòng FrenchDoor 6 cánh, dùng miễn chê.
Nồi cơm Tiger nội địa cũ nhà em mua 1 củ dùng 2 năm nay, cơm ngon hơn nồi Thái em mua xách tay về
Hút ẩm lọc ko khí Sharp tiện dụng
Nói chung đồ Nhật tiện dụng, tiết kiệm, còn tốt hay dở là do thằng thương gia Việt Nam chứ ko phải do máy móc
Cụ mua hộ em cái động cơ điều khiển lỗi H25; năm nào nhà em cũng phải thay 1 đến 2 lần.

NNS

Xe ngựa
bọn Nhật nó sống khá căn cơ, tiết kiệm, nó ko thay đồ vì lạc mốt, đồ bãi là đồ hỏng nó mới phải vứt.
nguồn hàng thì có nhiều loại, nhiều cấp, bẩn tưởi nhất là hàng móc cống, tức là móc ở bãi rác ra, dầm mưa giãi nắng, các đầu nâụ gom về chế cháo lắp ghép, 3 con chết ghép ra 1 con sống, thay đồ, mông má miễn sao cắm điện lên, chạy túc tắc gọi là vvv. Sau đến hàng mua gom, về sửa chữa mông má, thay linh kiện, dĩ nhiên là khá hơn hàng móc cống. 1 nguồn nữa là hàng gom từ các căn chung cư cho thuê, giải phóng phá dỡ mặt bằng. Cao hơn nữa là hàng bán đồ cũ, đấu giá, hàng này thì công nhận ngon, nhưng giá ko hề rẻ.
túm lại là xài hàng 2nd thì hên xui thôi. các cụ cũng đừng thần thánh "bãi Nhật" hơn "brand new vn" làm gì. nếu vớ phải thằng bán nó gom hàng nước "móc cống" thì về chỉ tổ hầu nó cũng lộn cả mề.
không phaỉ tự nhiên mà nhà nước nó cấm nhập thứ này, vì nó là .... rác=))

adng

Xe điện
Hàng nhật nội địa mua phải biết 1 tý kỹ thuật, nên mua những đồ date càng cao càng tốt, chọn được con ngon lành nguyên bản về nhà cắm điện 100 110 dùng bét nhè luôn, national nó chuyển tên thành Panasonic cũng lâu rồi mà cụ
Biết kỹ thuật chả làm được gì.
Cụ phải được tháo hết ra ngắm từng món mới gọi là biết mua. Nhưng tháo ra xem từng món thì làm gì có chỗ nào bán vậy đâu.

matizvan2009

Xe ba gác
Sao người Nhật nó lại bỏ đi mấy cái đồ điện gia dụng? Quá cũ hoặc đã bị hỏng hết bảo hành và tiền sửa quá tiền mua cái mới (do model ngừng sản xuất nên linh kiện thay thế không có, v...v...) Em đi Nhật chơi mấy lần vào khách sạn thấy tivi với tủ lạnh và kể cả là cái điều hoà nhiệt độ toàn là những thứ đời cũ mèm mà họ vẫn sử dụng :D

Chưa kể đồ điện lạnh (tủ lạnh, máy giặt và điều hoà, lọc không khí) được sử dụng trong điều kiện nào trước đây? Nói chung nên mua đồ mới tinh mà dùng cho yên tâm các bác nhỉ!
ông anh cùng cơ quan ngày xưa, chừng năm 2002 đi Nhật. Đợt đấy KS nó thải ra mấy cái TV, có chú quản lý KS kéo ông ấy ra (vì biết là người VN) bảo là mày có lấy thì đem về VN mà dùng. Ông ấy thanh-kiu và không lấy. Khi kể còn bảo: mẹ cái TV ấy đem về quê VN cũng chê.
PS: do ông ấy cũng có điều kiện, nói hơi quá chứ thời đấy đầy nhà VN dùng TV nội địa nhật cũ rích

j23

Xe container
Nhiều cụ trong này cứ kêu ra mua đồ mới về dùng, có cái mua được có cái không có mà mua.

Em ví dụ:

Nhà em dùng 1 máy rửa bát Nhật nội địa (khoảng 3-4 năm, mua 5 tr của cụ bán xe đạp trợ lực) sướng vãi cả ái, các cụ tìm cho em 1 con tương đương về thể tích, tính năng. Quá khó luôn.

Xe đạp trợ lực (cũng của cụ ý), các cụ tìm giúp hàng tương đương. Cái này cũng quá khó, em thấy Giant nó cũng có nhưng đắt lòi hơn 20 củ.

Nồi cơm điện, em đã so sánh về độ ngon của cơm, độ bền, thì hàng liên doanh (cụ thể là nồi Philip) sau hơn 1 năm dùng bay con mịa chống dính, trong khi nồi Nhật chả xi nhê gì, tính năng thì éo có cửa đọ, độ ngon thì kém luôn. Giá tiền thì Philip thắng vì có 1 củ còn nồi của em 1L em mua những 2,5 củ.

Loa, amply thì đồ liên doanh càng không có cửa.

Nói riêng về máy giặt của cụ chủ thớt, em nghĩ cụ bị cửa hàng lừa, thế thôi. Em cũng mua máy giặt trên này 2 con (của cụ chuonglioa1983), khi mua đều được tư vấn con nào ít lỗi vặt và có bảo hành, em dùng cũng hơn năm rồi, cũng có lỗi nhưng mà là những lỗi sử dụng nhắn tin mã lỗi là tự khắc phục được (tắc cửa xả, không có áp lực nước,...)
Công nhận nhiều cụ đen thôi đỏ quên đi
Ông bà nhạc em mua cái máy giặt dùng 3 tháng phải trả lại (mối người quen nên hoàn tiền 100%)
Bạn em cuồng hàng bãi, nhà nó toàn hàng nội địa (mà hàng đắt giá đều ngang ngửa hoặc hơn hàng hãng đang bán tại VN!) thấy khen lắm, có thể do đỏ! Được cái là nó rất sành hãng nội địa và có mối tốt chăng?

bolide17

Xe hơi
Thớt này các cụ KDCN hàng Nhật bãi cứ đi vào rồi đi ra, không có ý kiến gì nhỉ :)

Lasvegas83

Xe tải
Cái máy giặt toshiba em mua từ năm 2007 đến giờ dùng vẫn chưa thèm hỏng phải mỗi tội nó hơi bé có 6,5kg:)

printer05

Xe điện
Công nhận nhiều cụ đen thôi đỏ quên đi
Ông bà nhạc em mua cái máy giặt dùng 3 tháng phải trả lại (mối người quen nên hoàn tiền 100%)
Bạn em cuồng hàng bãi, nhà nó toàn hàng nội địa (mà hàng đắt giá đều ngang ngửa hoặc hơn hàng hãng đang bán tại VN!) thấy khen lắm, có thể do đỏ! Được cái là nó rất sành hãng nội địa và có mối tốt chăng?
Mua đồ điện tử thì hên xui, em đơn cử như máy giặt, nhà em dùng cửa ngang đầu tiên là em Samsung 5 kg mua năm 2001 giá 5.5 triệu (~ 1 cây vàng), dùng ~10 năm sửa 3,4 lần. Bán đồng nát 200K năm 2010. Mua Elec cửa ngang 11tr dùng 7 năm sửa cũng 3, 4 lần mỗi lần cũng gần 1 củ. Bán đồng nát 1,2 tr (lỗi bo mạch). Đang dùng Toshiba Z8000 từ 2017 đến nay.

Máy nào chả lỗi, hên thì lỗi ít đen thì lỗi nhiều, kể cả máy mới cũng thế thôi. Đồ điện tử hoạt động công suất cao trong môi trường ẩm ướt hỏng là chuyện bình thường.

ckoto

Xe hơi
Con National vr1100 này cũng phải đời 2006 rồi chứ ít ak :))
Thằng nào bán con này 10tr cho cụ chủ thớt Thì chứng tỏ là đứa kinh doanh téo có tâm, bóp hầu bóp họng cụ chủ ko ak
Cụ này kinh nghiệm hàng bãi hầu như nắm rõ.

hienpv2008

Xe tải
236 đường 3/2, phường 12, Quận 10, Tp Hồ Chí Minh
Em dùng con máy giặt Sanyo lắp ráp tại Việt Nam 11 năm nay vẫn tốt. Sao phải mất chục củ cho 1 con máy đã sử dụng???
Cụ nói chuẩn ! Hàng điện tử mua mới và có bảo hành................mua hàng bãi tưởng vài triệu....chứ chục triệu thì em thấy các cụ không bằng con buôn thật rồi ! Còn hỏi cái gì nữa...............Mua hàng bãi phải là cụ nào là thợ thì mới biết đường !