[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

Giangvietanh

Xe máy
Theo em các cụ nên dùng máy giặt và sấy riêng biệt thì sạch sẽ, vệ sinh hơn. Bởi trong máy giặt thường tích tụ cặn bột giặt và chất bẩn từ quần áo ra, khi sấy nó sẽ bay hơi và ám vào quần áo.
Cảm ơn cụ, nhưng nhà cháu muốn bớt công đoạn lấy quần áo máy giặt cho vào máy sấy.

Skoda_Favorit

Xe container
Công nhận khi sấy quần áo mới thấy nó lọc được xơ vải thật nhiều! Không sấy chỉ cần 1/10 chỗ đó bay lơ lửng trong phòng và ta hít vào phổi thì cũng thấy kinh!
Nhà em dùng riêng máy sấy của Elec, rất hiệu quả! Tiền điện thì cũng tốn nhưng thà bớt tiền linh tinh khác để dùng cho sướng!!!

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em vừa mua con Toshiba TW-117X6L-T (2018) giặt sấy xong mặc được luôn, không hề nhăn như các cụ cảnh báo trên này, quần áo giặt xong được cái rất mềm
Vì mới mua mới sử dụng nên e chỉ biết vậy
Em đang tò mò tìm hiểu vì có chút thắc mắc khi em dùng chế độ cả giặt và sấy (mất 4.5h) thì toàn bộ thời gian cả giặt cả sấy lồng giặt đều quay nhưng khi em chỉ cho quần áo vào sấy thì chỉ thấy tiếng gió còn không lấy lồng quay, không hiểu máy có vấn đề hay chế độ giặt sấy khác nhau nó vậy?
Có cụ nào dùng máy giặt sấy Toshiba nội địa cho em xin thông tin với nhé
Cụ mua ở đâu? Máy mới hay máỵ cũ vậy cụ?

nguyennu

Xe điện
Nhật có loại nào ưu việt thế bác? Nhà em dùng máy giặt sấy hàng nội địa Nhật mới tinh mà bấm nút giặt sấy nhanh cũng phải 3 tiếng, ko thì 4 tiếng (tuỳ lượng quần áo nhiều hay ít). Đc mỗi cái là tiết kiệm điện thôi chứ ko nhanh. Và đồ vải thô thì khá là nhăn. Nhưng vì em ko thích phải canh máy để phơi nên giặt sấy liền 1 lúc rất tiện lợi cho người lười như em.
Cụ mở mang cho em thương hiệu máy giặt và máy sấy nào của Nhật mỗi công đoạn 30 phút với.
Hôm nay em mới rảnh mới chụp ảnh đc, giặt 36p, sấy 30p khô cong.
Máy nhà em dùng giặt 42p sấy 30p.
Nên mua máy giặt riêng máy sấy riêng.
Vài hôm nữa sang em chụp ảnh cho mợ xem chứ em ko nhớ đc mã.
ps. Ah em đang nói máy giặt riêng máy sấy riêng (em ko quan tâm loại giặt + sấy)

humer

Xe điện
cảm ơn các cụ, có lẽ em nghe theo phần lớn các cụ là chọn cửa ngang + máy sấy riêng vì em thấy giá rẻ hơn thì phải :D

1.BMW X6

Xe hơi
Chả là em sắp chuyển về ở chung cư cho thay đổi, đang băn khoăn không biết dùng cửa đứng hay ngang? trước nay em toàn dùng cửa đứng mà nghe nói cửa ngang muốn dùng được thì áp lực nước phải mạnh mà căn của em lại gần trên cùng :D Thêm nữa là có nên mua máy giặt có chức năng sấy không hay mua máy sấy riêng vì em thấy mua riêng có vẻ tiết kiệm hơn mà máy sấy thì dùng chủ yếu vào mùa đông nên ít khi dùng.
Cửa ngang đi cụ, áp lực nước bình thường là dùng được, chức năng sấy thì ko nên mua cụ ạ.

toyennha

Xe lăn
Chả biết cụ khen hay chê :D
Cửa trên nhé cụ. Em đang dùng lồng ngang của Elextrolux 5 năm nay, thấy giặt lâu, tốn nước hơn. Mà nó nặng quá, em rơi con dao vào khe mà ngại bê ra để lấy quá. Chứ máy cửa trên, trước một mình em nhấc 2 cái ngon ơ.
Ý cụ Musical khoe 1 mình ôm được 2 cái máy bay bà già :D . cụ Richkyman chẳng hiểu gì :D

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Ý cụ Musical khoe 1 mình ôm được 2 cái máy bay bà già :D . cụ Richkyman chẳng hiểu gì :D
Em viết hơi lủng củng. Ý em là máy giặt lồng ngang thì đẹp, hiện đại nhưng giặt có vẻ tốn nước, tốn điện và thời gian giặt lâu. Đang giặt thì chịu ko mở được cửa để thêm đồ.
Hai nữa là máy lồng ngang có vẻ nặng hơn, em rơi mấy đồ đạc vào khe đằng sau mà chịu ko lôi ra được.

vietran

Xe ba gác
Áp lực nước thì cụ khỏi lo gì tầng thấp có van hạ áp mà tầng cao thì có bơm tăng áp của toà nhà.
Sau nhiều năm dùng các loại cửa đứng, ngang, nghiêng thì em thấy giờ cũng chả quan trọng cửa nào, đông tiền thì dùng cửa nghiêng loại xịn khảong 4-50 củ, không thì dùng cửavđứng vài củ cũng ok, còn dùng cửa ngang thì mua con tử tế trên chục củ chứ đừng mua cửa ngang loại rẻ tiền dùng dây cua roa nó huỳnh huỵch như oánh vật ở ban công ấy.
Chả là em sắp chuyển về ở chung cư cho thay đổi, đang băn khoăn không biết dùng cửa đứng hay ngang? trước nay em toàn dùng cửa đứng mà nghe nói cửa ngang muốn dùng được thì áp lực nước phải mạnh mà căn của em lại gần trên cùng :D Thêm nữa là có nên mua máy giặt có chức năng sấy không hay mua máy sấy riêng vì em thấy mua riêng có vẻ tiết kiệm hơn mà máy sấy thì dùng chủ yếu vào mùa đông nên ít khi dùng.

L.C.D

Xe container
Chào CCCM,

Xin hỏi cụ/mợ nào đã/đang dùng các máy giặt có chế độ giặt sấy bằng block trên các máy giặt cao cấp của nhật nội địa mấy câu hỏi sau:

- Hiệu quả thực sự của việc sấy? Có thực sự khô có thể mặc/cất đi luôn không?
(Nhà cháu muốn giải phóng 100% việc phơi quần áo sau mỗi lần giặt)
- Có (nên) dùng chức năng giặt + sấy hằng ngày không? hay chỉ nên dùng khi cần vì dùng nhiều thì hỏng/hại máy ...
- Model nhà cụ/mợ đang dùng
- Các lưu ý hoặc hạn chế khác ...

Nhân tiên có cụ nào bán hàng toshiba nội địa mới 100% giá tốt ko ạ? nhà cháu đang thích model TW-117X6L-T (2018) - Có cụ nào đang dùng không cho em xin tý review với ạ

Cảm ơn cccm trước ạ!
- Nhà em dùng Panasonic, mua mới 35 của từ 3 năm trước. ngày nào em cũng giặt sấy 1 hoặc 2 mẻ. Ko thấy máy có dấu hiệu hỏng. Em xác định dùng khoảng 6-7 năm sẽ thay máy khác vì máy đời mới dùng chắc sẽ thích hơn, ưu việt hơn máy đời cũ, bởi vậy quả máy nhà em còn đc ưu tiên giặt cả giày vải dép nhựa dép xốp, cứ gọi là trắng đẹp như mới.
- về vấn đề có thể sấy khô luôn, câu trả lời là có. Em chỉ việc cho quần áo vào, bấm máy, đi làm việc khác, máy sấy xong lấy quần áo ra gấp. Chỉ có điều giặt sấy các đồ vải thô và sơ mi thì hơi nhăn chút, chịu khó là lượt là ok (em toàn gom đồ của mấy ngày mang ra hàng thuê là 1 thể chứ em cũng lười là quần áo lắm). Đồ nhà em đa số cotton nên cũng ko ảnh hưởng lắm, sấy xong vuốt phẳng ra là ok.
- lưu ý: 1 mẻ giặt sấy ko nên cho hết tải, cho lượng quần áo vừa phải (kiểu sấy 6kg thì chỉ nên cho 5kg). Việc này giúp giặt cũng sạch hơn và sấy nhanh hơn. Nhiều nhà cứ tiếc mẻ giặt mà tống đầy ứ máy thì khó mà sạch đc.
- mấy năm nay em ko có khái niệm phơi nữa, cũng nhàn đi đc nhiều, ko phơi nên khi vắng nhà thì mưa gió đỡ lo vụ cất quần áo.

L.C.D

Xe container
Giặt và sấy tích hợp thì em chưa sd, nhà em máy giặt riêng, máy sấy riêng. Sấy 40phút khô gập cất được, máy sấy còn có chức năng hút các bụi lông trên quần áo khi giặt máy giặt và là phẳng.

Máy móc để phục vụ con người, giải phóng sức lao động, nên em nghĩ dùng thường xuyên cũng chẳng vấn đề gì, hỏng thì sửa, ko sửa được thì thay mới. Tóm lại rất nên dùng.

Nhà em dùng Electrolux.
Máy sấy electrolux phải nói siêu bền. Em nua từ 2006 giờ vẫn chạy ngon và hình thức máy như mới (do để trong nhà). 3 năm trc em mua sang máy giặt sấy Nhật thì mang máy sấy electrolux xuống nhà các cụ, máy vẫn ngon, 13 năm vẫn chạy tốt. Nhưng cụ bảo nó là phẳng thì hơi... ảo diệu. Và cụ sấy 40p là đã qua quá trình phơi cho gần khô rồi, chứ nếu vừa giặt xong bỏ sang sấy luôn thì nhanh cũng phải 2 tiếng ( với đồ mùa đông). Ưu điểm của giặt riêng sấy riêng là đỡ nhăn do chuyển từ máy giặt sang máy sấy đã giũ qua cho quần áo tơi ra rồi, sấy xong ko bị nhăn nhiều.

_Mộc_

Xe tăng
Chào CCCM,

Xin hỏi cụ/mợ nào đã/đang dùng các máy giặt có chế độ giặt sấy bằng block trên các máy giặt cao cấp của nhật nội địa mấy câu hỏi sau:

- Hiệu quả thực sự của việc sấy? Có thực sự khô có thể mặc/cất đi luôn không?
(Nhà cháu muốn giải phóng 100% việc phơi quần áo sau mỗi lần giặt)
- Có (nên) dùng chức năng giặt + sấy hằng ngày không? hay chỉ nên dùng khi cần vì dùng nhiều thì hỏng/hại máy ...
- Model nhà cụ/mợ đang dùng
- Các lưu ý hoặc hạn chế khác ...

Nhân tiên có cụ nào bán hàng toshiba nội địa mới 100% giá tốt ko ạ? nhà cháu đang thích model TW-117X6L-T (2018) - Có cụ nào đang dùng không cho em xin tý review với ạ

Cảm ơn cccm trước ạ!
Chỉ khi nhà cụ không có chỗ thoát khí của máy sấy thì mới nên mua, Nhật nhà nhỏ phòng kín nên cần sấy ngưng tụ để không thải khí nóng và hơi nước ra nhà, mình thì vô tư đi, mua giặt sấy riêng, đừng nghe mấy ông bán hàng Nhật bãi mà ôm hận.

Chỉnh sửa cuối:

Danngoaidao

Xe tăng
Hôm nay em mới rảnh mới chụp ảnh đc, giặt 36p, sấy 30p khô cong.
Máy nhà em dùng giặt 42p sấy 30p.
Nên mua máy giặt riêng máy sấy riêng.

Em ko biết tiếng Nhật, cụ nào biết dịch giúp em máy đang giặt ở chế độ gì với. Như máy tiếng việt nhà em đang dùng thì có chế độ giặt len là fix 30 phút ko phụ thuộc cân nặng. Còn các chế độ giặt khác phải cân trc rồi mới giặt.

banmotnucuoi

Xe lăn
Nhà e dùng máy giặt LG 1400 vòng phút, xấy electrolux. Quần áo để giặt nhanh 30’ sấy 30’ nữa là mặc luôn. Một số đồ dầy như áo gió, quần bò thì treo lên tý, ko thì thôi

honda acura

Xe điện
Sấy nhà em đây
Giặt cũng của lg luôn

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Máy sấy electrolux phải nói siêu bền. Em nua từ 2006 giờ vẫn chạy ngon và hình thức máy như mới (do để trong nhà). 3 năm trc em mua sang máy giặt sấy Nhật thì mang máy sấy electrolux xuống nhà các cụ, máy vẫn ngon, 13 năm vẫn chạy tốt. Nhưng cụ bảo nó là phẳng thì hơi... ảo diệu. Và cụ sấy 40p là đã qua quá trình phơi cho gần khô rồi, chứ nếu vừa giặt xong bỏ sang sấy luôn thì nhanh cũng phải 2 tiếng ( với đồ mùa đông). Ưu điểm của giặt riêng sấy riêng là đỡ nhăn do chuyển từ máy giặt sang máy sấy đã giũ qua cho quần áo tơi ra rồi, sấy xong ko bị nhăn nhiều.
Cái đoạn màu hường: chả biết giải thích với cụ như nào bây giờ :D máy nhà em nó có như thế, một thùng 6kg5.
Nói chung là tùy cụ muốn sấy ở chế độ nào mà thôi. Cụ cứ bảo là không thì em cũng chịu.