[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

phuongtv_76

Xe container
BOSH SMS69T18AU, xuất xứ Úc, 2nd về VN bán 12 củ, nhờ Cụ lắc cho đánh giá ah, Thanks cụ

tuannghiagtvt

Xe buýt
Cụ lucky.win tư vấn em với, em tính mua máy Máy rửa chén Electrolux ESF5202LOX, giá 13.990K, giá vậy và máy này dùng ổn không ạ, và bột, muối nên dùng loại nào?
Em trong nam, cụ nào biết mua bột, muối ở đâu chỉ giúp em ạ.

chan.dat

Xe tải
E vào hóng chuẩn bị tìm 1 cái cho E... :D

annhien88

Xe tải
Nhà e cũng gần như thế này phương án để ô số 1 nhưng vì vướng chậu rửa nên e quyết định thay mặt đá :( cho chậu rửa lệch về bên phải
Cụ cho em hỏi cụ gỡ mặt đá ra như nào? Nhà em mấy lần định làm cũng để cắt hoặc thay nhưng e ốp kính cường lực trên tường nên thợ ko ai chịu làm. Bảo động vào là bể, cắt 1 phần cũng bể hết kính.

hiennn83

Xe tăng
Nhà e bếp hình L được ghép từ 2 tấm đá! Thợ dùng máy cắt cắt chỗ mạch ghép của 2 tấm ra!
Sau đó e dùng búa đập vỡ tấm cần thay bỏ đi! ( cái này đập dễ hơn đập gạch cụ ah vì đá nó giòn )
Tiếp theo thợ đo kích thước và cắt tấm mới thay vào là xong :)
Ps: tường nhà e ốp gạch! Không phải ốp kính cường lực đâu ạ :)
Cụ cho em hỏi cụ gỡ mặt đá ra như nào? Nhà em mấy lần định làm cũng để cắt hoặc thay nhưng e ốp kính cường lực trên tường nên thợ ko ai chịu làm. Bảo động vào là bể, cắt 1 phần cũng bể hết kính.

annhien88

Xe tải
Nhà e bếp hình L được ghép từ 2 tấm đá! Thợ dùng máy cắt cắt chỗ mạch ghép của 2 tấm ra!
Sau đó e dùng búa đập vỡ tấm cần thay bỏ đi! ( cái này đập dễ hơn đập gạch cụ ah vì đá nó giòn )
Tiếp theo thợ đo kích thước và cắt tấm mới thay vào là xong :)
Ps: tường nhà e ốp gạch! Không phải ốp kính cường lực đâu ạ :)
Yeah nhà e cũng chữ L, nối 2 tấm với nhau. Có điều nối cả cái kính cường lực nên trả tiền thì họ cũng ko chịu làm :(

hiennn83

Xe tăng
Cụ kiểm tra xem kính cường lực gắn với đá bằng gì? Keo silicon hay keo gắn đá?
Yeah nhà e cũng chữ L, nối 2 tấm với nhau. Có điều nối cả cái kính cường lực nên trả tiền thì họ cũng ko chịu làm :(

BOB

Xe hơi
Thế này là thuận tay trái hay phải hả cụ :D
Nếu cụ để ô số 4 thì thuận tay phải sẽ tiện vì bát đĩa bẩn thường ở chậu rửa cụ nhấc lên là đặt vào máy luôn chỉ cần hơi quay người, không phải di chuyển:).

Nếu cụ để ô số 4 thì thuận tay phải sẽ tiện vì bát đĩa bẩn thường ở chậu rửa cụ nhấc lên là đặt vào máy luôn chỉ cần hơi quay người, không phải di chuyển:).
Em thấy phương án để ô số 4 có 1 số hạn chế:
- mở cửa máy đã ra giữa ô số 2
- nếu dùng mâm bê bát đũa là đặt vào bên trái đã chồm tới gần hết nữa bồn bên trái
- thao tác tráng bằng nước, rồi bỏ vào máy, có 1 số vị trí hơi với, người lớn có thể dễ, bé tầm 9-10 tuổi thì sao?
- vị trí này chỉ có thể làm 1 người.

Theo như em, nếu cụ chủ nhà đã quyết tâm, sửa luôn mặt bàn chậu rửa đặt máy ở vị trí ô 1,2 chậu rửa để bên cạnh (có lẽ ko cân với tủ trên, nhưng đã rửa máy thì ô tủ trên sẽ ko có nước nhỏ xuống), nước cấp và thoát ở bên, và có thể làm 2 người!
P.s: sao bọn tư bản giẫy chết nghĩ ra nhiều máy móc thế!??

Cụ lucky.win tư vấn em với, em tính mua máy Máy rửa chén Electrolux ESF5202LOX, giá 13.990K, giá vậy và máy này dùng ổn không ạ, và bột, muối nên dùng loại nào?
Em trong nam, cụ nào biết mua bột, muối ở đâu chỉ giúp em ạ.
Em có theo dõi trong thớt, có cụ mua được giá 13.5 cách đây 1 năm rồi. E mua máy này cách đây 2 tháng giá 14.9 (hic hic, do xa trung tâm và quyết tâm quá)
Chỉ có chú ý với cụ: muối thì dùng muối công nghiệp là rẻ và ko ảnh hưởng gì hết. Kinh tế nhất: bột somat 140k/tui và bóng apta 55k/chai! Trong nam thì e ko rõ (trước thì lazada phí ship rẻ lắm)

hiennn83

Xe tăng
Cụ chuẩn :)
Hơn nữa không gian tủ chỗ góc dưới tủ 3 và 4 sẽ không tận dụng tốt được (hơi phí nếu nhà có diện tích nhỏ). MRB là thiết bị dùng thường xuyên hàng ngày (còn nhiều hơn máy giặt) nếu vị trí đặt không chuẩn dùng hàng ngày sẽ gây ức chế :D
Cho nên nếu quyết tâm thì cố gắng lắp ô 1-2 :)
Em thấy phương án để ô số 4 có 1 số hạn chế:
- mở cửa máy đã ra giữa ô số 2
- nếu dùng mâm bê bát đũa là đặt vào bên trái đã chồm tới gần hết nữa bồn bên trái
- thao tác tráng bằng nước, rồi bỏ vào máy, có 1 số vị trí hơi với, người lớn có thể dễ, bé tầm 9-10 tuổi thì sao?
- vị trí này chỉ có thể làm 1 người.

Theo như em, nếu cụ chủ nhà đã quyết tâm, sửa luôn mặt bàn chậu rửa đặt máy ở vị trí ô 1,2 chậu rửa để bên cạnh (có lẽ ko cân với tủ trên, nhưng đã rửa máy thì ô tủ trên sẽ ko có nước nhỏ xuống), nước cấp và thoát ở bên, và có thể làm 2 người!
P.s: sao bọn tư bản giẫy chết nghĩ ra nhiều máy móc thế!??

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Thế này là thuận tay trái hay phải hả cụ :D
Thuận tay giữa ạ ...he he ... thắc mắc gì nữa không ...
Em chết cười với cụ thôi.
Để thế này đóng mở có tiện không các cụ?
=))=))=))

annhien88

Xe tải
Cụ kiểm tra xem kính cường lực gắn với đá bằng gì? Keo silicon hay keo gắn đá?
Em thua. Mà thợ là cái ông làm bếp cho em luôn đấy nhé :( keo nào thì khác nhau ạ?
Họ bảo ko đưa máy vào để cắt được vì đến chỗ sát tường thì lưỡi cưa nó chạm kính là tèo.

annhien88

Xe tải
Hơn nữa không gian tủ chỗ góc dưới tủ 3 và 4 sẽ không tận dụng tốt được (hơi phí nếu nhà có diện tích nhỏ). MRB là thiết bị dùng thường xuyên hàng ngày (còn nhiều hơn máy giặt) nếu vị trí đặt không chuẩn dùng hàng ngày sẽ gây ức chế :D
Nhà em cũng gần gần nhà cụ này nhưng chả thể nào để ở ô 1 hay 2 được nên phải để cách 1 ô so với bồn rửa. Mỗi lần tráng xong phải chồng vào nhau rồi bê ngang qua máy. Nói chung là vẫn bất tiện, nhưng vẫn đỡ hơn phải rửa tay.
Tuy nhiên nếu được cụ dời cái bồn rồi đặt ô 1 đi ^^

lucky.win

Xe điện
Ô đó đương nhiên là hợp lý nhất, hình như bên trái ảnh hết đất rồi thì phải.

Em thua. Mà thợ là cái ông làm bếp cho em luôn đấy nhé :( keo nào thì khác nhau ạ?
Họ bảo ko đưa máy vào để cắt được vì đến chỗ sát tường thì lưỡi cưa nó chạm kính là tèo.
Họ bảo khi cưa bị như thế là đúng đấy, phải tháo kính ra. Lấy dao cắt keo đi là sẽ nhấc ra được.

hiennn83

Xe tăng
Silicon thì nó dẻo dùng dao chổ là tách ra được! (Bếp nhà e lúc đập bỏ ra thì phần tiếp giáp với tường thợ chỉ dùng keo sillicon bịt) Còn keo gắn đá thì nó đông cứng cụ ah

lucky.win

Xe điện
BOSH SMS69T18AU, xuất xứ Úc, 2nd về VN bán 12 củ, nhờ Cụ lắc cho đánh giá ah, Thanks cụ
Nếu máy còn hoạt động ngon thì cụ mua đi ạ.

Cái này nó được khoảng 5 năm rồi, hàng vip, 2 màn hình, nó chính là serie 8 bây giờ.

P/S: cá nhân em đánh giá, giá như thế là quá ngon ạ.