[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Daotan

Xe tải
Lội đọc dần dần để tích luỹ kinh nghiệm. Các cụ mợ đã ai dùng mrb Fujishan chưa ạ, cho nhà cháu xin ít review, cháu rót rượu chờ ạ

HTDA

Xe buýt
Đang đợt dịch này nên ngại đi mua bán, vì thế e lên hỏi các cụ 1 chút nhờ tư vấn. Em dùng muối Somat, nước bóng Somat và viên rửa Alio 3 màu.
Về muối em vẫn bổ sung khi máy báo hết. Nhưng em thấy hướng dẫn của viên Alio là nước cứng quá 21 dh thì mới cần cho thêm muối vào máy. Vậy nước dùng nhà mình có cần phải cho thêm muối vào ko. Vì bản thân viên rửa đã có sẵn rồi.
Về nước làm bóng. Trước e dùng bột rửa Somat và lọ nước làm bóng thì thấy tốn quá trời. Vèo cái hết 1 lọ. Nay em dùng viên tổng hợp nên ko dùng nữa thấy bát đũa ok. Nhưng mn khuyên nên dùng. Theo các cụ có cần thiết ko ạ
Em đang cần tư vấn muối rửa. Nếu phải bsung e lại đi mua vậy ((
Cảm ơn cccm ạ

longknu

Xe buýt
Em muốn làm kệ chung cho cả Máy Giặt và MRB mới khó nghĩ Cụ ơi. Mỗi MRB thì không sợ rung lắc thật.
Nhà cụ dùng máy Nhật hay máy châu âu, nhà cháu máy Nhật lăp trên máy giặt cụ tham khảo, xử lý đường thoát và cấp nước đơn giản.
MRB 1.jpg

kitasata

Xe hơi
Nhờ các cụ tư vấn cho em với. Em đang phân vân giữa 3 con mrb với tầm tiền <20tr
+ SMS46NI03E: Có rửa tráng => Hỏi các cửa hàng đều đang hết
+ SMS46NI05E: Có chức năng hé cửa sau khi rửa. => Sẵn hàng
+ SMS63l08EA: Có rửa tráng => Giá rẻ hơn (Hình như ko có vòi xịt ở trên nóc, cái này em search vu vơ chưa nắm rõ)

Em chưa dùng mrb bao giờ nên đăng lăn tăn tính năng rửa tráng. Vì định dùng tráng vào buổi trưa để gộp rửa buổi trưa và tối vào một mẻ. Với mục đích sử dụng như nhà em thì tính năng rửa tráng có cần thiết ko ah.

Em cám ơn cccm ạ!

Galaxy_tours

Xe tải
Có cụ nào dùng Electrolux ESF6010BW ko cho cháu xin review ah
Cháu đang chuẩn bị mua con này vì để vừa tủ bếp

bocume

Xe tăng
Website
yogabau.vn
Cảm ơn Cụ. Điện, Nước thì nhà em ko lăn tăn gì nữa. Em dùng Bosch SMS68MI04E.

Em cần làm kệ ngang Cụ ơi, Máy Giặt bên trái, sát với lan can logia, MRB bên phải sát cửa, chứ không chồng lên nhau được.

Khả năng phải làm 2 kệ riêng cho 2 máy, để máy giặt có rung lắc không ảnh hưởng MRB :)
Bắt buộc làm riêng cụ ơi ;)

QueViet

Xe tăng
Đang đợt dịch này nên ngại đi mua bán, vì thế e lên hỏi các cụ 1 chút nhờ tư vấn. Em dùng muối Somat, nước bóng Somat và viên rửa Alio 3 màu.
Về muối em vẫn bổ sung khi máy báo hết. Nhưng em thấy hướng dẫn của viên Alio là nước cứng quá 21 dh thì mới cần cho thêm muối vào máy. Vậy nước dùng nhà mình có cần phải cho thêm muối vào ko. Vì bản thân viên rửa đã có sẵn rồi.
Về nước làm bóng. Trước e dùng bột rửa Somat và lọ nước làm bóng thì thấy tốn quá trời. Vèo cái hết 1 lọ. Nay em dùng viên tổng hợp nên ko dùng nữa thấy bát đũa ok. Nhưng mn khuyên nên dùng. Theo các cụ có cần thiết ko ạ
Em đang cần tư vấn muối rửa. Nếu phải bsung e lại đi mua vậy ((
Cảm ơn cccm ạ
Em lọ mọ làm theo user's manual của Bosch : Dùng riêng bột rửa, muối, nước làm bóng thì rẻ nhất :D :
-Cụ tìm mua cái que thử độ cứng nước, từ đó sẽ chỉnh được lượng muối chính xác.
-Cụ xem kỹ bát sau rửa: có khô ráo không, có vệt nước không để chỉnh nước bóng .
Một năm nhà em dùng: 2 hộp muối ; 3 chai nước bóng, 4 hộp bột rửa ; tính ra khoảng 2000đ/lần rửa
Cụ cũng nên lắp bộ lọc thô ( 3 cục, cũng rẻ ) trước khi dẫn nước vào máy.

Chỉnh sửa cuối:

kuwngkur

Xe tải
Sau vài tháng lên đây vọc vạch ngồi hóng cùng các cụ em đã tậu được cái mrb phù hợp với nhu cầu, em ở tập thể nên S hơi khiêm tốn. Đúng là hối hận vì ko mua nó sớm hơn, đỡ được bao công sức thời gian mà bát đũa lại sạch sẽ, khô ráo.
Duy chỉ có 1 cái em muốn hỏi các cụ có kinh nghiệm dòng máy nhật này là, em đang dùng viên rửa Finish của Nhật, rửa xong thì bát ko có mùi gì cả. Nên muốn tìm loại viên hay bột nào vừa sạch mà rửa xong còn có huơng thơm thoảng thoảng của chanh như Sunlight ko ạ?

kuwngkur

Xe tải
Ko cụ nào giúp em với à? Quả này rửa bát chết mất. Lại còn ngày mấy bữa nữa chứ :(( :(( :(( :(( :((
Google cũng có, cụ tham khảo thử ;;);;);;)

HTDA

Xe buýt
Em lọ mọ làm theo user's manual của Bosch : Dùng riêng bột rửa, muối, nước làm bóng thì rẻ nhất :D :
-Cụ tìm mua cái que thử độ cứng nước, từ đó sẽ chỉnh được lượng muối chính xác.
-Cụ xem kỹ bát sau rửa: có khô ráo không, có vệt nước không để chỉnh nước bóng .
Một năm nhà em dùng: 2 hộp muối ; 3 chai nước bóng, 4 hộp bột rửa ; tính ra khoảng 2000đ/lần rửa
Cụ cũng nên lắp bộ lọc thô ( 3 cục, cũng rẻ ) trước khi dẫn nước vào máy.
Cụ ơi em thử tra độ cứng của nc sinh hoạt mà chả biết là bao nhiêu (theo đơn vị đo là dh ạ). Vì trên hộp viên rửa ghi là độ cứng trên 21dh thì dùng thêm muối và viên rửa.
Còn nc bóng thì em cứ đổ vào máy. Hết máy sẽ báo nhưng nhanh hết lắm ạ nên e mới kêu tốn.
Trc e dùng muối bột và bóng somat rửa hàng ngày nhưng cũng ko thể rẻ như cụ. E nghĩ cụ nhầm vì giá từng đó đồ ko thể chỉ 600.000 cho cả năm, nên em thấy p.an dùng viên rửa (khoảng 7000đ cho 1 lần rửa) là ok ạ

Tiger Hunter

Xe container
Google cũng có, cụ tham khảo thử ;;);;);;)
Gọi nhưng ko dc cụ ạ. Ko hiểu có phải do nghỉ cách ly ko hay web ko update. Chờ hết đợt nghỉ thì toi đời em :'(

lucky.win

Xe điện
Sau vài tháng lên đây vọc vạch ngồi hóng cùng các cụ em đã tậu được cái mrb phù hợp với nhu cầu, em ở tập thể nên S hơi khiêm tốn. Đúng là hối hận vì ko mua nó sớm hơn, đỡ được bao công sức thời gian mà bát đũa lại sạch sẽ, khô ráo.
Duy chỉ có 1 cái em muốn hỏi các cụ có kinh nghiệm dòng máy nhật này là, em đang dùng viên rửa Finish của Nhật, rửa xong thì bát ko có mùi gì cả. Nên muốn tìm loại viên hay bột nào vừa sạch mà rửa xong còn có huơng thơm thoảng thoảng của chanh như Sunlight ko ạ?

Đang dùng viên đó thấy ok rồi thì cứ thế dùng tiếp đi, thay đổi làm gì nữa.

Tiger Hunter

Xe container
Cụ mua ống thoát nước điều hòa lắp vào là được.
Nó nằm bên trong máy mà em loay hoay ko thể tháo đc nó ra mới ác :( em tìm clip hướng dẫn tháo lắp mà ko có. Thực ra thay cái ống thì đơn giản nhưng phải tháo đc toàn bộ máy ra, vì đáy nó kín chứ ko hở như máy giặt

Chỉnh sửa cuối:

vuvanhaitb

Xe đạp
Máy rửa bát giờ nhiều nhà dùng quá, mẹ em cũng đang đánh tiếng kêu em đầu tư cho ông bà 1 máy nhỏ tầm 6 bộ đây

MinhBhc

Đi bộ
Các bác cho hỏi có máy nào chiều rộng khoảng 50 cm k ạ?
E tính lắp ngoài ban công mà chỉ có kích thước nhỏ vậy thôi.
Tổng chiều rộng ban công: 118cm. Có máy giặt rộng 60 cm r.

lamduong1415

Xe đạp
Em thấy bộ toshiba mini giá khá rẻ không biết dùng có ổn không? Nhà em có 3 người thôi.

MinhBhc

Đi bộ
Bosch, máy độc lập em thấy có 02 loại, 1 loại rộng 60 và 1 loại rộng 45 đấy cụ. Cụ hỏi các cửa hàng xem họ có nhập loại rộng 45 không.
Vâng. E search gg thấy loại này r mà đắt và k có hàng ý bác.
Có còn Ariston LL43s cũng 45 cm. Có bác nào dùng con này chưa?