[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

babyish

Xe hơi
Website
www.facebook.com

hnvn1234

Xe điện
Em gửi cụ giá 2 mẫu này luôn để cụ tham khảo:
SMV68MX03E giá 26tr
SMI68MS07E giá 22tr.
2 con đều xx Đức, bảo hành 2 năm, fs HN nha cụ
Cảm ơn Kụ, dưng Kụ báo giá thế này có sợ bị MM phạt không??

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, với em dùng thấy sướng lắm ạ. Nếu thích thì cụ nhích đi, mỗi tội đắt quá, 3 cái nồi này gần bằng tiền cái MRB của nhà em.
Nó là nồi gì hả cụ, có dùng bếp từ đc k

Hameo

Xe tải
Nó là nồi gì hả cụ, có dùng bếp từ đc k
Nồi gang tráng men Staub, dùng bếp từ nó là đầu bảng cụ ạ. Chuyên nấu các món ninh, nấu hầm và kho thịt, cá( vì nhà em không dùng nồi áp suất). Mấy cái chảo rán nhà em cũng dùng bằng gang thô, phải nói là ngon vô đối luôn mà lại bền, không sợ độc hại nữa!

babyish

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Vâng, với em dùng thấy sướng lắm ạ. Nếu thích thì cụ nhích đi, mỗi tội đắt quá, 3 cái nồi này gần bằng tiền cái MRB của nhà em.
đắt lắm ạ, chắc e mua bộ nồi của wmf thui

babyish

Xe hơi
Website
www.facebook.com
E tưởng báo giá luôn cho mọi người cùng biết và so sánh với các chỗ khác thì tốt hơn chứ lão Lắc
Klq nhưng 13.8tr là giá đã có VAT chưa ạ
Vâng em cũng nghĩ là giá rẻ cứ public cho mọi ng dễ so sánh ạ. Nếu sai thì mod cho em xin lỗi & em sẽ xóa chứ đừng bem e nhé.
Giá nhà em full VAT cụ ạ.

lucky.win

Xe điện
Dạ bên em chưa có chi nhánh Sài gòn, bên em ở HN nhưng có ship hàng toàn quốc & máy rửa bát đc bảo hành toàn quốc nha cụ
Bảo hành loanh quanh HN này thì còn được, chứ toàn quốc thì ... model máy này bên nào nhập và nhân viên bảo hành thế nào em biết rõ mà.

bị phạt ạ, thế để em xóa hihi, tks cụ nhắc nhở nhé. Vì giá rẻ quá nên em muốn giới thiệu cho mọi ng là chính thui
Em thấy giá giao máy không, chưa lắp đặt, chưa phụ kiện vật tư thì cũng bình thường, chứ có gì mà rẻ quá đâu cụ.

chamuchalong

Xe tải
Diện tích có 90cm chiều ngang mà để chờ MRB thì các cụ tư vấn mua máy nào để còn tích cái thùng rác nhỉ?
Chả nhẽ chỗ chờ lại ko xài được cái MRB âm tủ, chơi cái dương thì không thung thướng mà mất diện tích để đồ trên sàn.

babyish

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Bảo hành loanh quanh HN này thì còn được, chứ toàn quốc thì ... model máy này bên nào nhập và nhân viên bảo hành thế nào em biết rõ mà.
Mã máy rửa bát nào của bên em bán cũng đều đc bảo hành toàn quốc 2 năm cụ ạ.

lucky.win

Xe điện
Mã máy rửa bát nào của bên em bán cũng đều đc bảo hành toàn quốc 2 năm cụ ạ.
He he ... cụ tranh luận với em làm gì ... khi có chuyện thì biết thế nào là toàn quốc ngay. Elec hay Teka thì em tin ngay, hoặc của HMH thì còn tàm tạm gọi là. EUI thì xưa rồi.

Shop làm hàng xách tay giờ em thấy cũng quảng cáo bảo hành toàn quốc.

P/S: thôi em không chém linh tinh nữa.

Diện tích có 90cm chiều ngang mà để chờ MRB thì các cụ tư vấn mua máy nào để còn tích cái thùng rác nhỉ?
Chả nhẽ chỗ chờ lại ko xài được cái MRB âm tủ, chơi cái dương thì không thung thướng mà mất diện tích để đồ trên sàn.
Máy rộng 60, 30cm còn lại cụ thừa sức để thùng rác rồi.

Chỉnh sửa cuối:

NewPeace

Xe điện
Em cũng bị như cụ và quyết thùng rác inox ở ngoài, tiện và sạch hơn đấy.

babyish

Xe hơi
Website
www.facebook.com
He he ... cụ tranh luận với em làm gì ... khi có chuyện thì biết thế nào là toàn quốc ngay. Elec hay Teka thì em tin ngay, hoặc của HMH thì còn tàm tạm gọi là. EUI thì xưa rồi.

Shop làm hàng xách tay giờ em thấy cũng quảng cáo bảo hành toàn quốc.

P/S: thôi em không chém linh tinh nữa.
Em có tranh luận đâu, có thế nào thì em nói thế chứ, cụ ko phải bên em sao cứ phát ngôn hộ thế ạ, mọi người lại hiểu lầm là em nói linh tinh thì sao?
Bên em công ty 20 năm uy tín rồi chứ có phải cửa hàng tự phát đâu. Chẳng qua em muốn mọi ng đều mua đc giá tốt cho đỡ tốn tiền thôi.

Thôi em ko nói nữa ko lại loãng topic của mọi người.
Em cũng vào hóng mục đích chính để tự bản thân tìm hiểu thêm về máy rửa bát thui :D

trangnth721

Xe đạp
Em chào cả nhà.
Chả là nhà em mới mua em máy Electrolux esf5511low, dùng đc nửa tháng rồi mà em vẫn chưa quen tay vụ cho bột rửa v nước bóng và chọn chế độ.
Ví dụ:
Hôm em xếp bát như này và rửa chế độ Eco thì có 1 số cái khoanh tròn là ko sạch

Lượng bột rửa e cho là khoảng 2/3 đến 1 thìa sữa chua bột Somat gạt ngang.
Hôm qua, em xếp bát như dưới đây, và chạy chế độ Auto thì vẫn có cái ko sạch (như hình):

Theo như HDSD thì chế độ Eco dùng cho các loại bát đĩa bẩn bình thường, ko bao gồm xoong nôi, rửa 50 độ. Còn chế độ Auto thì sử dụng đa dạng hơn, có xoong nồi và rửa từ 45-70 độ tuỳ máy cảm biến độ bẩn & lượng bát đĩa —> rửa Auto sẽ phải sạch hơn Eco đúng ko ạ? Thế mà ảnh 2 cái nồi nhỏ nhỏ e gạch kia nó còn bẩn hơn hôm e rửa Eco [emoji80]
1 vấn đề nữa là rửa xong nếu sờ tay ướt vào bát e sẽ có cảm giác hơi nhờn nhờn, nếu tay khô thì ko sao —> bác nào có kinh nghiệm dùng mrb lâu năm tư vấn giúp em vụ này với ạ.
Em cảm ơn nhiều!

Sent from my iPhone using Tapatalk

babyish

Xe hơi
Website
www.facebook.com
[REVIEW MÁY RỬA BÁT VÀ VIỆC LẮP ĐẶT TỦ BẾP]

Mình đã nhiều lần nhắc đến thiết bị thần thánh này, nó là một phát minh vĩ đại của nhân loại giúp mọi người không phải cãi nhau sau mỗi bữa ăn rằng ai sẽ rửa bát, nó cũng giúp giảm lượng bát đĩa vỡ một cách đáng kể, trừ khi bạn cố ý đập vỡ
:D

Nếu bạn rủng rỉnh tiền thì mua một cái máy 12 - 13 bộ âm toàn phần hoặc bán âm, kích thước to như cái máy giặt, giá khoảng 15 - 36 triệu/ cái tùy model với thương hiệu nổi tiếng nhất là #máy_rửa_bát_Bosch, thiết kế hiện đại khiến căn bếp nhìn rất chuyên nghiệp. Có điều việc lắp máy âm đòi hỏi bạn phải có hệ tủ bếp mới, may đo kích thước đàng hoàng dựa theo thông số của máy. Thông thường nếu lắp máy rửa bát, bàn bếp của bạn sẽ có chiều cao dao động từ 85 - 89cm.

Khi làm tủ bếp, kể cả chưa mua máy bạn vẫn nên để một khoang trống có kích thước khoảng 85 x 65 x 65cm. Đây là kích thước vừa với hầu hết mọi loại máy rửa bát to, vì biết đâu sau này bạn sẽ muốn sở hữu một chiếc máy thần thánh này mà không cần khoan đục nhiều hoặc thay thế tủ mới. Để trang trí cho ô trống bạn có thể lắp thêm một cánh gỗ bên ngoài và vài đợt gỗ bên trong để sử dụng đựng đồ trước.

Nếu tủ bếp đã làm xong và ngân sách có hạn, bạn nên mua #máy_rửa_bát_8_bộ_Electrolux hoặc máy rửa bát độc lập của #Electrolux#Bosch vì nó rẻ hơn rất nhiều. Máy này đặt đâu cũng được, thiết kế sang trọng góp phần làm đẹp thêm căn bếp. Giá máy Electrolux khoảng 13 - 15 triệu tùy loại cơ hay điện tử, giá máy Bosch khoảng 13 - 33 triệu tùy series.

Máy rửa bát có khoang chứa rộng, để được cả bát đĩa và xoogn nồi chảo. Nó có nhiều chế độ rửa: rửa tiết kiệm, rửa ly, rửa nhanh 30 phút… Đặc biệt chế độ rửa ly rất phù hợp với người khó tính như mình. Ở nhà mình đã phân ra hai miếng cọ ly riêng, bát riêng mà nhiều khi chồng mình vẫn lẫn lộn, thậm chí dùng miếng rửa ly cọ bồn luôn! Vì vậy mình quyết tống tất cả bát đũa ly cho vào máy, nếu rửa bằng tay có khi mình lại mất công đi rửa lại.

Bát của mình rửa xong là phải sờ tay kêu két két, ly không nhờn, phải bóng và phơi khô trước khi xếp vào tủ bếp thì uống nước mới ngon. Từ khi có máy rửa thì khỏi nói rồi, bát đũa sấy khô nóng hổi, sạch bong kin kít, không còn tình trạng đũa ẩm mốc mỗi khi trời nồm. Có nhiều bạn hỏi mình “Có nên mua máy rửa bát không?”, mình đều trả lời ngay lập tức là nên, vì nấu nướng xong đã mệt, xếp bát đĩa vào máy để nó rửa, quay ra lau dọn bàn xong là yên tâm nồi niêu bát đĩa sạch sẽ rồi!

Khi sử dụng máy bạn chú ý một điều, để máy hoạt động hiệu quả phải xếp bát đĩa sao cho thoáng, úp chồng lên nhau là không máy nào rửa nổi đâu! Với lại đừng sợ tốn nước vì đa phần máy rửa bát đều dùng công nghệ xịt, tức là dùng sức nước làm sạch hơn là dùng số lượng nước, bởi thế rửa máy luôn tiết kiệm điện & nước hơn rửa tay rất nhiều! Từ khi dùng máy, mình không còn phải bưng rổ bát ra phơi nữa. Cái này các con giúp bố mẹ xếp bát vào máy ngon lành luôn. Ăn xong là sạch luôn cả nhà ạ!

[REVIEW MÁY RỬA BÁT VÀ VIỆC LẮP ĐẶT TỦ BẾP]

Mình đã nhiều lần nhắc đến thiết bị thần thánh này, nó là một phát minh vĩ đại của nhân loại giúp mọi người không phải cãi nhau sau mỗi bữa ăn rằng ai sẽ rửa bát, nó cũng giúp giảm lượng bát đĩa vỡ một cách đáng kể, trừ khi bạn cố ý đập vỡ
:D

Nếu bạn rủng rỉnh tiền thì mua một cái máy 12 - 13 bộ âm toàn phần hoặc bán âm, kích thước to như cái máy giặt, giá khoảng 15 - 36 triệu/ cái tùy model với thương hiệu nổi tiếng nhất là #máy_rửa_bát_Bosch, thiết kế hiện đại khiến căn bếp nhìn rất chuyên nghiệp. Có điều việc lắp máy âm đòi hỏi bạn phải có hệ tủ bếp mới, may đo kích thước đàng hoàng dựa theo thông số của máy. Thông thường nếu lắp máy rửa bát, bàn bếp của bạn sẽ có chiều cao dao động từ 85 - 89cm.

Khi làm tủ bếp, kể cả chưa mua máy bạn vẫn nên để một khoang trống có kích thước khoảng 85 x 65 x 65cm. Đây là kích thước vừa với hầu hết mọi loại máy rửa bát to, vì biết đâu sau này bạn sẽ muốn sở hữu một chiếc máy thần thánh này mà không cần khoan đục nhiều hoặc thay thế tủ mới. Để trang trí cho ô trống bạn có thể lắp thêm một cánh gỗ bên ngoài và vài đợt gỗ bên trong để sử dụng đựng đồ trước.

Nếu tủ bếp đã làm xong và ngân sách có hạn, bạn nên mua #máy_rửa_bát_8_bộ_Electrolux hoặc máy rửa bát độc lập của #Electrolux#Bosch vì nó rẻ hơn rất nhiều. Máy này đặt đâu cũng được, thiết kế sang trọng góp phần làm đẹp thêm căn bếp. Giá máy Electrolux khoảng 13 - 15 triệu tùy loại cơ hay điện tử, giá máy Bosch khoảng 13 - 33 triệu tùy series.

Máy rửa bát có khoang chứa rộng, để được cả bát đĩa và xoogn nồi chảo. Nó có nhiều chế độ rửa: rửa tiết kiệm, rửa ly, rửa nhanh 30 phút… Đặc biệt chế độ rửa ly rất phù hợp với người khó tính như mình. Ở nhà mình đã phân ra hai miếng cọ ly riêng, bát riêng mà nhiều khi chồng mình vẫn lẫn lộn, thậm chí dùng miếng rửa ly cọ bồn luôn! Vì vậy mình quyết tống tất cả bát đũa ly cho vào máy, nếu rửa bằng tay có khi mình lại mất công đi rửa lại.

Bát của mình rửa xong là phải sờ tay kêu két két, ly không nhờn, phải bóng và phơi khô trước khi xếp vào tủ bếp thì uống nước mới ngon. Từ khi có máy rửa thì khỏi nói rồi, bát đũa sấy khô nóng hổi, sạch bong kin kít, không còn tình trạng đũa ẩm mốc mỗi khi trời nồm. Có nhiều bạn hỏi mình “Có nên mua máy rửa bát không?”, mình đều trả lời ngay lập tức là nên, vì nấu nướng xong đã mệt, xếp bát đĩa vào máy để nó rửa, quay ra lau dọn bàn xong là yên tâm nồi niêu bát đĩa sạch sẽ rồi!

Khi sử dụng máy bạn chú ý một điều, để máy hoạt động hiệu quả phải xếp bát đĩa sao cho thoáng, úp chồng lên nhau là không máy nào rửa nổi đâu! Với lại đừng sợ tốn nước vì đa phần máy rửa bát đều dùng công nghệ xịt, tức là dùng sức nước làm sạch hơn là dùng số lượng nước, bởi thế rửa máy luôn tiết kiệm điện & nước hơn rửa tay rất nhiều! Từ khi dùng máy, mình không còn phải bưng rổ bát ra phơi nữa. Cái này các con giúp bố mẹ xếp bát vào máy ngon lành luôn. Ăn xong là sạch luôn cả nhà ạ!
Em mời cụ giải thích thắc mắc rửa bát ko sạch của cụ còm ở trên!

Thd

[Tịch thu bằng lái]
THớt này để chia sẻ kinh nghiệm sử dụng mrb, đề nghị các cụ kinh doanh không vào làm hàng, nếu bàn rẻ hơn 30 đến 50% hay sửa chữa giúp thì hãy đăng.

hnvn1234

Xe điện

Em thấy giá giao máy không, chưa lắp đặt, chưa phụ kiện vật tư thì cũng bình thường, chứ có gì mà rẻ quá đâu cụ.
Kụ cho em hỏi với:
2 con này SMV68MX03E và SMI68MS07E có sấy Zeolith không?
hoặc Kụ cho em mã Seri6 âm có sấy Zeolith với.

Em cảm ơn

lucky.win

Xe điện
Em chào cả nhà.
Chả là nhà em mới mua em máy Electrolux esf5511low, dùng đc nửa tháng rồi mà em vẫn chưa quen tay vụ cho bột rửa v nước bóng và chọn chế độ.
Ví dụ:
Hôm em xếp bát như này và rửa chế độ Eco thì có 1 số cái khoanh tròn là ko sạch

Em xếp khít và tham quá. Phía bên trái cái bát xếp thưa ra. Bên phải bát nó che hết tia nướ

Lượng bột rửa e cho là khoảng 2/3 đến 1 thìa sữa chua bột Somat gạt ngang.
Hôm qua, em xếp bát như dưới đây, và chạy chế độ Auto thì vẫn có cái ko sạch (như hình):

Theo như HDSD thì chế độ Eco dùng cho các loại bát đĩa bẩn bình thường, ko bao gồm xoong nôi, rửa 50 độ. Còn chế độ Auto thì sử dụng đa dạng hơn, có xoong nồi và rửa từ 45-70 độ tuỳ máy cảm biến độ bẩn & lượng bát đĩa —> rửa Auto sẽ phải sạch hơn Eco đúng ko ạ? Thế mà ảnh 2 cái nồi nhỏ nhỏ e gạch kia nó còn bẩn hơn hôm e rửa Eco

1 vấn đề nữa là rửa xong nếu sờ tay ướt vào bát e sẽ có cảm giác hơi nhờn nhờn, nếu tay khô thì ko sao —> bác nào có kinh nghiệm dùng mrb lâu năm tư vấn giúp em vụ này với ạ.
Em cảm ơn nhiều!
Xin lỗi cho em hỏi, mợ có phải là Trang ở Phúc Xá ? Nhìn cái giỏ mà đoán thôi. Nếu đúng thì không nghĩ là mợ chưa biết dùng, chứ biết thì đã chỉ cho rồi.

Người lắp máy cũng không chỉ cho gì đúng không.

trangnth721

Xe đạp
Xin lỗi cho em hỏi, mợ có phải là Trang ở Phúc Xá ? Nhìn cái giỏ mà đoán thôi. Nếu đúng thì không nghĩ là mợ chưa biết dùng, chứ biết thì đã chỉ cho rồi.

Người lắp máy cũng không chỉ cho gì đúng không.
Hehe đúng rồi bác ạ. Hôm bác đến là gặp..mẹ em [emoji28]. Em mày mò trên group Các mẹ dùng máy rửa bát mới mò ra được topic này trên otofun :)))
Nhà em mua máy ở Nguyễn Kim, hôm thợ mang máy đến lắp thì chưa đi đc đường nước nên họ....để đó đi về. May bố em có bác bạn chuyên điện nước nên bác ý đến lắp cho. Sau đấy là em phải tự mò cách dùng. Mà con 5511 này ko có hướng dẫn tiếng Việt nên e ngồi dịch từ hôm đấy đến giờ vẫn chưa xong [emoji28]