[Funland] Tất tần tật về máy rửa bát

Dr Thanh Bùi

Xe container
Máy em bosch seri 6. Đến nay là được 2,5 năm. Tần suất sử dụng khoảng 1-2 lần/tuần. Đợt tháng 3 năm nay bị lỗi E19 lần 1, đã gọi thợ đến bảo hành thay van bên hông máy. Đến hôm nay thì lại bị lỗi E19 lần 2 (hiện đã hết bảo hành), thợ báo thay van hết 1.5 củ. Các cụ cho em hỏi là có phải bên hãng nó thay van đểu ko nhỉ, chứ em dùng ít mà mới đc mấy tháng mà đã lại hỏng tiếp rồi 🙄
Update: Em vừa mở van ra kiểm tra thì thấy đây là kiểu van được mode lại, có dấu hiệu tự hàn đấu nối dây (vết cháy nhựa lem nhem). Máy em mua đc bảo hành tại EUI 2 năm. Không biết chính sách bảo hành thay thế linh kiện của họ là thay mới linh kiện hay được tự thay các linh kiện qua sửa chữa vào nhỉ.
Nói chung e thấy đội đấy hay lấy linh kiện qua sửa chữa để thay vào , còn chính sách thế nào em ko rõ . Bên TGB e thấy ktv còn hơi kém . 1 lỗi mà sửa 2 lần ko xong , đến lần t3 e phải gửi lên HN sửa mới hết .

sanghx

Xe tải
Cụ ở Hn thì em thay cho.
Tks cụ. Sau 1 ngày mò mẫm thì em cũng đã tìm ra cách sửa theo 1 cụ đã chỉ dẫn trên này.
Em ra hàng điện nước mua cái van của máy giặt cửa trên (giá 30k 😆) xong thay cuộn dây điện vào. Thử mất nửa ngày thì cũng ok ạ. Mới đầu nó rò điện với vặn ko chặt cái van nên nước chảy ra. Sau lắp lại dây nối đất với vặn chặt van thì đã ok ạ.

Chỉnh sửa cuối:

lucky.win

Xe điện
Tks cụ. Sau 1 ngày mò mẫm thì em cũng đã tìm ra cách sửa theo 1 cụ đã chỉ dẫn trên này.
Em ra hàng điện nước mua cái van của máy giặt cửa trên (giá 30k 😆) xong thay cuộn dây điện vào. Thử mất nửa ngày thì cũng ok ạ. Mới đầu nó rò điện với vặn ko chặt cái van nên nước chảy ra. Sau lắp lại dây nối đất với vặn chặt van thì đã ok ạ.
Cụ đang nghịch dại rồi ạ, kể cả cụ nào đang chỉ cho cụ nữa.

Vấn đề này em đã nói trên thớt ày rồi đấy. Cụ nhìn luôn cái van hỏng của cụ ấy, nó ghi rõ là điện áp một chiều DC, dải điện áp 280-320VDC.

Cái mà cụ thay vào là điện áp xoay chiều 220VAC.

Máy không báo lỗi và cho chạy, nhưng ghực tế là đang chạy ở chế độ an toàn bảo vệ máy, nước phải xả tràn để vào máy, chứ không hoạt động như thông thường.

Không tin thì cụ cứ mở hông máy là thấy cái van không hề đóng mở gì, nhưng thân vỏ nóng rực tay. Bơm của máy phải gào lên để lấy nước vào.

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Máy em bosch seri 6. Đến nay là được 2,5 năm. Tần suất sử dụng khoảng 1-2 lần/tuần. Đợt tháng 3 năm nay bị lỗi E19 lần 1, đã gọi thợ đến bảo hành thay van bên hông máy. Đến hôm nay thì lại bị lỗi E19 lần 2 (hiện đã hết bảo hành), thợ báo thay van hết 1.5 củ. Các cụ cho em hỏi là có phải bên hãng nó thay van đểu ko nhỉ, chứ em dùng ít mà mới đc mấy tháng mà đã lại hỏng tiếp rồi 🙄
Update: Em vừa mở van ra kiểm tra thì thấy đây là kiểu van được mode lại, có dấu hiệu tự hàn đấu nối dây (vết cháy nhựa lem nhem). Máy em mua đc bảo hành tại EUI 2 năm. Không biết chính sách bảo hành thay thế linh kiện của họ là thay mới linh kiện hay được tự thay các linh kiện qua sửa chữa vào nhỉ.
Tần suất sử dụng có 1-2 lần/tuần thì phí quá nhỉ.

boy_xedap

Xe điện

sanghx

Xe tải
Cụ đang nghịch dại rồi ạ, kể cả cụ nào đang chỉ cho cụ nữa.

Vấn đề này em đã nói trên thớt ày rồi đấy. Cụ nhìn luôn cái van hỏng của cụ ấy, nó ghi rõ là điện áp một chiều DC, dải điện áp 280-320VDC.

Cái mà cụ thay vào là điện áp xoay chiều 220VAC.

Máy không báo lỗi và cho chạy, nhưng ghực tế là đang chạy ở chế độ an toàn bảo vệ máy, nước phải xả tràn để vào máy, chứ không hoạt động như thông thường.

Không tin thì cụ cứ mở hông máy là thấy cái van không hề đóng mở gì, nhưng thân vỏ nóng rực tay. Bơm của máy phải gào lên để lấy nước vào.
Úi, vậy à cụ. Lúc chiều em lắp vào thì cũng mới chỉ cho chạy demo 20p xong thôi.
Thấy cụ nói em check lại chỗ điện áp thì đúng vậy thật. Bên cửa hàng nó cũng mới báo lại là sẽ thay linh kiện khác cho em. Mỗi tội em cắt béng cái dắc cắm zin để trích dây điện cắm dây mode lại 🤣

sanghx

Xe tải
Cụ này dùng ít đâm ra hỏng. Nhà em dùng con Bosch ngày nào cũng rửa 1-2 lần
Vâng cụ, vợ chồng đi làm cả tuần nên chỉ ăn buổi tối. Đến buổi tối có ít đồ bà nội rửa tay luôn. Còn t7 cn mới dồn 2 buổi rửa 1 lần.

boy_xedap

Xe điện
Vâng cụ, vợ chồng đi làm cả tuần nên chỉ ăn buổi tối. Đến buổi tối có ít đồ bà nội rửa tay luôn. Còn t7 cn mới dồn 2 buổi rửa 1 lần.
Vậy cụ nên bán máy đi cho đỡ lãng phí

mocxi_vn

Xe hơi
Cho em hỏi tí là bao lâu thì phải chạy chương trình vệ sinh máy và chạy như thế nào ạ?

thichlexus

Xe điện
Cho em hỏi tí là bao lâu thì phải chạy chương trình vệ sinh máy và chạy như thế nào ạ?
Tùy mức độ bẩn của máy thôi cụ, tầm nửa năm vệ sinh một lần là OK.
Cụ mua chai vệ sinh MRB, bóc nắp đặt ngược trên giá, chạy chương trình vệ sinh hoặc chương trình rửa tăng cường là được.

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Tùy mức độ bẩn của máy thôi cụ, tầm nửa năm vệ sinh một lần là OK.
Cụ mua chai vệ sinh MRB, bóc nắp đặt ngược trên giá, chạy chương trình vệ sinh hoặc chương trình rửa tăng cường là được.
Chạy vệ sinh máy bằng dung dịch này công nhận sạch, thành của máy sáng bóng kin kít. Nhưng để lại cái mùi rất nồng, hắc, sau đó phải chạy không tải tiếp 2 lần nữa mới hết mùi, rồi mới cho bát vào rửa.

nicholas1618

Xe điện
Em thấy trên website hãng nó giới thiệu đó bác

Con 3815B trên hình trên website em thấy nó có để chữ 5 inch nè:

Còn con 78gb của bác em thấy hình trên website chỉ để như thế này thôi:
View attachment 7496037
Nên em chẳng biết đâu mà lần, bác sử dụng thực tế như thế nào bác. Ổn trong tầm giá không. Chủ nhật này sale hãng tới lắp cho em con 3815B sau khi phân vân với con 8615BE rồi. Đợi có sản phẩm thực tế để trải nghiệm thực tế xem như thế nào đây bác à.
Tình hình máy dùng thế nào cụ? Cho e hỏi Texgio so với Bosch hay Elex ntn ah?

MINHKD

Xe điện
Máy Bosch nhà em hỏng các bác có số sửa cho em xin với.

Marie Lee

Xe buýt
Các cụ cho em xin tư vấn tài chính dứoi 20tr thì nên mua loại nào ạ? Bên tủ bếp đang tư vấn em Nagakawa sản xuất tại Malaysia. Mà em thấy hầu hết mọi người đều review Bosch, Elextrolux. Có cụ nào trên này biết về máy rửa bát tư vấn giúp em với ạ.

thichlexus

Xe điện
Chạy vệ sinh máy bằng dung dịch này công nhận sạch, thành của máy sáng bóng kin kít. Nhưng để lại cái mùi rất nồng, hắc, sau đó phải chạy không tải tiếp 2 lần nữa mới hết mùi, rồi mới cho bát vào rửa.
Trong máy thì bình thường rất sạch, chai vệ sinh này em nghĩ tác dụng còn là làm sạch đường ống mới quan trọng, vì nếu bát đũa nhiều dầu mỡ lâu ngày kiểu gì cũng còn đọng trong đường ống, không làm sạch dễ tắc ống thoát lắm.

lucky.win

Xe điện
Các cụ cho em xin tư vấn tài chính dứoi 20tr thì nên mua loại nào ạ? Bên tủ bếp đang tư vấn em Nagakawa sản xuất tại Malaysia. Mà em thấy hầu hết mọi người đều review Bosch, Elextrolux. Có cụ nào trên này biết về máy rửa bát tư vấn giúp em với ạ.
Tài chính mà cụ xác định đến 20tr thì mặc định máy Bosch mà mua thôi cụ.

binhnq2

Xe tăng
Tình hình máy dùng thế nào cụ? Cho e hỏi Texgio so với Bosch hay Elex ntn ah?
đang dùng Texgio, trước dùng Elec được 5 năm mà chưa hỏng, nhưng tặng rồi, chuyển sang Texgio tự hé cửa, nói chung là chả phàn nàn j. Nó cũng là cái máy phun nước nóng trộn với máy rửa bát thôi mà.

Marie Lee

Xe buýt
Tài chính mà cụ xác định đến 20tr thì mặc định máy Bosch mà mua thôi cụ.
Cụ tư vấn giúp em model nào của Bosch phù hợp được không ạ? Do chiều cao tủ bếp nhà em hạn chế ( 81cm) bên bên tur bếp tư vấn con Spelier Sp775, tầm 15tr5.
Cụ tư vấn giúp em xem có nên lấy con này không ạ?

thinhtd

Xe container
Em thấy thơm mà. 3 tháng em chạy chai này 1 lần.