[Funland] Tất tần tật về Phở Thìn

xephuot

Xe buýt
Em cũng ăn phở Thìn lò đúc thấy bình thường và cảm giác mình không được tôn trọng khi chủ quán nói cộc lốc với khách, tay không bốc phở và thịt, chưa ăn đã phải trả tiền và chen nhau như đi hội; ngồi ăn như bị phạm lỗi úp mặt vào bờ tường. Ngon đâu chẳng thấy chỉ thấy mình không được thư thái để thưởng thức món ngon truyền thống.
Còn nếu về quán yêu thích em thấy phở mặn phố Gầm Cầu ăn được.

Chỉnh sửa cuối:

huylinht

Xe buýt
Em cũng ăn phở Thìn lò đúc thấy bình thường và cảm giác mình không được tôn trọng khi chủ quán nói cộc lốc với khách, tay không bốc phở và thịt, chưa ăn đã phải trả tiền và chen nhau như đi hội; ngồi ăn như bị phạm lỗi úp mặt vào bờ tường. Ngon đâu chẳng thấy chỉ thấy mình không được thư thái để thưởng thức món ngon truyền thống.
80-90k/ bát ăn ko được thì nói chuyện làm gì

xeitbanh

Xe tải
Phở Thìn giờ mở rất nhiều chi nhánh ở Hà Nội, chất lượng không được như xưa nữa các cụ ah.

HieuMinhV

Đi bộ
Phở Thìn phải đến hơn 10 năm em ko quay lại, đặc sản ở đây là bẩn, coi thuong khách hàng, dạo trước toàn dùng tay bốc bánh boc thịt nhìn kinh chết, chưa kể quán đông nên ăn nói với khách cộc cằn, kiệm lời
Ko biết có phải phong cách thương hiệu truyền thống ko mà có quán Phở Thìn ngay ngã ba khu Đô thị Xala Hà Đông bán đắt lòi 65k/bát thu tiền trước, nhân viên bê đồ lên như kiểu bố thí cho khách, đĩa, thìa thì nhếch nhác. Nước dùng thì ngọt kiểu nhiều mì chính, nhạt toẹt, xào lăn thì đầy mỡ, thịt bò trắng ởn dai nhách. Cả nhà e 4 người ko ai ăn hết 1/2 bát do chán. Thực sự chưa bao giờ ăn bát phở nào ở HN mà tệ như ở đấy.

ducbinh94

Xe tăng
E cũng hay ăn phở mặn ở Gầm Cầu, thịt ra thịt, ăn bát phở mà hết bánh vẫn còn thịt, còn phở Thìn LĐ e k nuốt dc mặc dù gần nhà

namdh8x

Xe điện
Phở này thỉnh thoảng ăn thì ngon, tái lăn nên nhiều mỡ ngấy. Mở mấy chi nhánh mới ở phố khác mà ế quá nên đóng 1 số rồi.

Chĩm111

Xe điện
Ko trả tiền trc mà vào ngồi là nó cho cụ ngồi luôn đó méo thèm nhắc lunz . Bao giờ đói mò ra trả tiền mới lại tới lượt.
Em bị một lần như này rồi, nhưng không nhớ tên quán. Vào ngồi, rồi có tin nhắn, hý hoáy nhắn đi nhắn lại. Xung quanh nhớ mang máng có người vào sau được ăn rồi, mình thì chả ma nào ra hỏi.
May, vẫn kịp hiểu chuyện, phi ra gọi, xì tiền, lúc đó mới chính thức được đợi ăn.

henry tran

Xe buýt
Phở là phải phở chín theo cụ Nguyễn Tuân nó mới nhã 😁

Boydepzai190579

Xe tăng
Cụ nào thích ăn tái lăn mà gần Thìn thì ra Trần xuân Soạn xơi thử nhé,thịt mềm xào nóng ăn ngon,nhiều thì mới hết có 40k,em ở gần đấy nhưng lâu rồi cũng bỏ Thìn rồi

nowhereland

Xe điện
Giờ ngày càng làm kiểu công nghiệp, khách thì đa số ăn theo trào lưu hay rỉ tai truyền tiếng chứ phần lớn chẳng biết bát tái lăn chuẩn vị nó thế nào. Khối bạn khoe ăn Thìn Lò Đúc suốt, rất sành nhưng còn chưa phân biên được Thìn Bờ hồ với Lò Đúc là khác nhau ấy mà.
Xưa gần nhà em (tp Nam Định) có ông bán phở xe đẩy thôi nhưng làm tái lăn ngon bá chấy. Khách vào 4-5 người cũng chỉ xào 2 bát/lần, nhẩn nha nhưng đều tay nên cũng không ai phải đợi lâu. Nhớ mãi cái cảnh thịt rau bắt lửa cháy xèo xèo cả vào trong chảo. Mùi tỏi thơm, thịt bò và hành, rau lẫn mùi cháy khói xen lẫn mùi gây gây của nước dùng bò. Rau với thịt chỗ xém cháy chỗ không nhưng vừa mềm vừa giòn hòa quyện rất vừa mồm. Mỗi tội từ ngày cụ mất con cái cũng chẳng theo nghề nữa nên thất truyền.

Chỉnh sửa cuối:

minh0075

Xe điện
Nhân tiện e hỏi các cụ chút, Phở Gia là gì?
Có ông Tây già hỏi e câu trên, lão bảo tôi biết phở bò, phở gà, phở tái, bắp, gàu... nhưng ko biết phở gia là gì. E nói đại là tên lão chủ quán, giống Thìn, Tư Lùn, Cồ... Gia là tên quán.
Đúng ko các cụ?

VCHDHN

Xe container
Giờ ngày càng làm kiểu công nghiệp, khách thì đa số ăn theo trào lưu hay rỉ tai truyền tiếng chứ phần lớn chẳng biết bát tái lăn chuẩn vị nó thế nào. Khối bạn khoe ăn Thìn Lò Đúc suốt, rất sành nhưng còn chưa phân biên được Thìn Bờ hồ với Lò Đúc là khác nhau ấy mà.
Xưa gần nhà em (tp Nam Định) có ông bán phở xe đẩy thôi nhưng làm tái lăn ngon bá chấy. Khách vào 4-5 người cũng chỉ xào 2 bát/lần, nhẩn nha nhưng đều tay nên cũng không ai phải đợi lâu. Nhớ mãi cái cảnh thịt rau bắt lửa cháy xèo xèo cả vào trong chảo. Mùi tỏi thơm, thịt bò và hành, rau lẫn mùi cháy khói xen lẫn mùi gây gây của nước dùng bò. Rau với thịt chỗ xém cháy chỗ không nhưng vừa mềm vừa giòn hòa quyện rất vừa mồm. Mỗi tội từ ngày cụ mất con cái cũng chẳng theo nghề nữa nên thất truyền.
Trước đây thìn nó cũng làm thế đấy, vài bát một lần. Giờ nhìn cái rổ thịt to đoành làm sẵn mà kinh. Ẩm thực phục vụ quần chúng mà cẩu thả quá, sớm muộn cũng tan.

omerta77

Xe điện
Phở tái lăn ở đây ngon nhất HN. Ai thích ăn béo thì ổn hơn. Đông vãi.
Hồi bé hôm nào ông già cho đi cải thiện mới đc lên đây ăn. Hôm nào trời mưa rét mà vào làm bát này thì nhất

phihungwww

Xe tăng
Em thích phở Thìn

HVC

Xe buýt
Em ăn thấy bình thường mà đắt.