[Funland] Tất tần tật về thu phí không dừng - VETC - Epass

Hieumos

Xe container
- Nếu xxx coi khu vực trạm thu phí là đường cao tốc, nhưng lại chỉ phạt lỗi đi lùi mà không phạt lỗi đi dưới tốc độ là ăn bẩn, vì sao? Vì phạt lỗi đi lùi này thì chỉ có 1 vài xe, nhưng nếu phạt lỗi đi dưới tốc độ tối thiểu chắc chắn sẽ không nuốt trôi, vì sẽ không có xe nào chịu nộp phạt, và ngay lập tức lên báo.
Cụ chưa đi đường cao tốc bao giờ à. Đến gần trạm thu phí bao giờ cũng cắm biển hạn chế tốc độ, từ 80km/h xuống 60km/h và giờ có thêm cả biển 30km/h nữa. Làm gì còn biển tốc độ tối thiểu nữa mà cụ lôi ra tranh luận?

vanza6061

Xe tải
thôi thì đành chơi bài bẩn. vào vẫn bấm lấy vé. ra thì chạy vào VETC cho chắc :)

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy trường hơp của cụ chủ nghe cứ thế nào ấy. Em nghĩ trạm thu phí không thể là cao tốc được. Vậy những xe dừng ở làn tiền mặt để trả phí liệu có kết vào hành vi “Dừng, đỗ trên cao tốc” không?
Đấy là cụ nghĩ thôi, chứ em nghĩ luật nó có thể có tình huống: Cho ....dừng ở trạm thu phí thuộc cao tốc, kiểu không quá 5 phút như mới bổ sung. Chứ chưa chắc nó đã có dòng nào là cho Lùi ở trạm thu phí thuộc cao tốc :D
Tuy nhiên, qua vụ này thì có thể luật cũng còn thủng, làm sao mà kín hết được ngay.

vanza6061

Xe tải
Em vẫn hay thấy các cụ "mắng" mấy thằng ko làm thẻ nhưng vẫn phi vào làn Vetc, sáng nay em lại bị vụ "ngược" mới cay mũi.
Sáng sớm nay, trời lờ mờ và mắt em cận nên khi đi hết cao tốc Pv-Cg em lại phi vào làn thứ 2 từ trái sang (vì nhìn ko ra và cứ nghĩ đó là làn Vetc vì thường Vetc có hai làn). Thế là em soát vé bắt quay sang làn Vetc bên cạnh. Và thế là a lê hấp, qua chốt có ngay một nhóm 3 anh áo vàng vẫy tay vào, mặc dù mấy anh ấy biết là chốt bắt mình lùi rồi nhưng chã nhẽ lại ko làm gì. Lỗi "lùi xe trên cao tốc anh nhé"!. Thế là cụ Hồ phải lên tiếng :)
Vẫn biết là lỗi mình nhưng cũng post lên để các cụ rút kinh nghiệm. À mà lúc đó mà mình ko lùi thì có cách nào để vẫn qua dc ko các cụ nhỉ? Em hỏi thật đấy.
sao cụ không hỏi lại mấy anh CS là thế léo mà trên cao tốc lại cho dựng cái nhà chắn ngang đường, mà trên cao tốc các anh lại được đứng chặn bắt xe trên cao tốc nhỉ :)

lovecarhpqn

Tháo bánh
Trạm Liêm Tuyền mà cụ đi làn ngoài cùng bên trái là phải mua vé trả tiền đấy.
Em chưa đi đường này bao giờ, làn ngoài cùng bên trái toàn là làn vetc: đường 10, 5b, cầu Bạch Đằng, 18b

cusao

Xe lăn
Thế thì đừng trách mốc người ta, nghề nào cũng có nguyên tắc, ko có vé thì biết cụ vào từ đâu mà thu tiền của cụ.
Đúng đấy!
Có lần em không để ý bám theo đoàn xe ưu tiên nên không lấy thẻ. Khi ra họ phải dừng xe em mấy phút để xem lại cam xem em có vào đúng trạm như khai báo không thì mới ra đc mức tiền để nộp đấy ạ

xuandai

Xe buýt
Sao cụ không cãi: chỗ đó ko phải là cao tốc

darthvader

Xe điện
Tóm lại là theo các cụ lùi xe tại làn thu phí để sang làn khác có phải là lỗi vi phạm không ?? Căn cứ nào để phạt
Bản thân em đã từng lùi trên chính trạm thu phí cao tốc PV-CG này sang làn thu phí khác vì xe trước chết máy, đi qua xe xxx không sao cả...

ducbinh94

Xe tăng
E cũng bị tình huống như cụ chủ ở Liêm Tuyền, e bảo a vào ở PV, k lùi dc, thế là có cú e rút con đt ra quét cái tem và em trả tiền mặt. Trong tk cũng k bị trừ và chỉ hiển thị trạng thái: Chưa xác định.

chinhatm

Xe container
Cụ chưa đi đường cao tốc bao giờ à. Đến gần trạm thu phí bao giờ cũng cắm biển hạn chế tốc độ, từ 80km/h xuống 60km/h và giờ có thêm cả biển 30km/h nữa. Làm gì còn biển tốc độ tối thiểu nữa mà cụ lôi ra tranh luận?
Nghĩa là người ta chỉ thay đổi tốc độ tối đa, còn tốc độ tối thiểu vẫn theo quy định ở cái biển mà bác gặp trước đó bác nhé. Khi mà bác chưa đi qua ngã ba, ngã tư nào, cũng không thấy cái biển quy định tốc độ tối thiểu nào mới thì biển trước đó vẫn có hiệu lực. Cái này tôi tưởng ai ra đường cũng phải biết chứ?

Hieumos

Xe container
Nghĩa là người ta chỉ thay đổi tốc độ tối đa, còn tốc độ tối thiểu vẫn theo quy định ở cái biển mà bác gặp trước đó bác nhé. Khi mà bác chưa đi qua ngã ba, ngã tư nào, cũng không thấy cái biển quy định tốc độ tối thiểu nào mới thì biển trước đó vẫn có hiệu lực. Cái này tôi tưởng ai ra đường cũng phải biết chứ?
Lậy Thánh mớ bái, tức là tốc độ tối đa 30km/h, tốc độ tối thiểu 60km/h hử. Cụ đi kiểu gì với cái quy định đấy thế?

Chui nhầm thì móc tiền ra mua vé giấy chứ lùi là dại rồi.
Hôm qua em chạy cao tốc, tới trạm dừng nghỉ em lại rẽ xuống sớm ngay lối rẽ đi Thái BÌnh, mọi người trên xe bảo lùi em bảo kệ mịa nó, chạy xuống rồi lại chạy vào vetc lúc đó tính tiền 2 lần cho 1 chặng. Thay vì 105k thì giờ là 65k+40K vẫn thế, nhưng mà cụ lùi là vỡ mồm ngay.

chinhatm

Xe container
Lậy Thánh mớ bái, tức là tốc độ tối đa 30km/h, tốc độ tối thiểu 60km/h hử. Cụ đi kiểu gì với cái quy định đấy thế?
Khi mà chưa gặp biển báo nào có quy định khác về tốc độ tối thiểu thì ta vẫn phải tuân thủ biển báo quy định tối thiểu mà ta gặp trước đó, cái này ai học luật cũng đều phải biết.
Còn việc cắm biển tốc độ tối đa 30 trong khi biển tối thiểu 60 còn hiệu lực là sự vô trách nhiệm của cơ quan quản lý đường, có đầy rẫy trên mọi con đường, không phải chỉ ở chỗ bác nhìn thấy. Nếu hiểu luật sẽ biết cách ứng xử phù hợp với mọi sự vô trách nhiệm.
Khu vực trạm thu phí (có biển báo), nếu vẫn coi là đường cao tốc thì phải tuân thủ các quy định đối với đường cao tốc (cấm dừng đỗ) và phải tuân thủ các biển báo quy định tốc độ tối đa, tối thiểu trước đó. Còn nếu không coi là đường cao tốc thì việc xe dừng, đỗ, hay đi lùi là không phạm luật bác nhé

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Trước tiên, nhắc bác cần phải có đủ văn hóa tối thiểu trước khi tham gia tranh luận ở đây.
Tiếp theo, giải thích để bác rõ tại sao bẩn:
- Người ta lùi xe là theo hướng dẫn của nhân viên trạm thu phí (là người điều hành giao thông tại khu vực trạm thu phí), cũng giống như khi họ bảo đi hay bảo dừng lại thì đều phải tuân thủ, đó là quy định của Luật, bác cứ đọc thì rõ.
- Phạm vi trạm thu phí không phải đường cao tốc, chính vì thế không xe nào bị phạt liên quan đến các quy định trên đường cao tốc như dừng đỗ, đi dưới tốc độ tối thiểu...
- Nếu xxx coi khu vực trạm thu phí là đường cao tốc, nhưng lại chỉ phạt lỗi đi lùi mà không phạt lỗi đi dưới tốc độ là ăn bẩn, vì sao? Vì phạt lỗi đi lùi này thì chỉ có 1 vài xe, nhưng nếu phạt lỗi đi dưới tốc độ tối thiểu chắc chắn sẽ không nuốt trôi, vì sẽ không có xe nào chịu nộp phạt, và ngay lập tức lên báo.
- Còn về quay phim chụp ảnh đăng lên mạng, nếu bác là người có đủ nhận thức và chịu khó đọc báo và đọc các bài khác ngay trên diễn đàn này thì sẽ thấy việc này hoàn toàn đúng luật và bình thường, rất nhiều người đã làm, và tôi cũng đã làm (nhưng không đưa lên mạng, do các đ/c xxx rút lại ý định xửa phạt)
Cụ có thể khẳng định: Luật gtđb Việt Nam cho phép lùi xe trên đường 1 chiều không ???

chinhatm

Xe container
Cụ có thể khẳng định: Luật gtđb Việt Nam cho phép lùi xe trên đường 1 chiều không ???
Không chỉ VN, mà chẳng luật nào cho phéo đi lùi trên đường một chiều bác ạ, trừ trường hợp tuân thủ theo hướng dẫn của CSGT hoặc người điều hành giao thông

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Không chỉ VN, mà chẳng luật nào cho phéo đi lùi trên đường một chiều bác ạ, trừ trường hợp tuân thủ theo hướng dẫn của CSGT hoặc người điều hành giao thông
Thế cụ đủ năng lực để phân biệt làn đường thu phí không dừng và làn lấy vé, trả tiền không ???

chinhatm

Xe container
Thế cụ đủ năng lực để phân biệt làn đường thu phí không dừng và làn lấy vé, trả tiền không ???
Đã vào OF thì không nên hỏi những câu hỏi vớ vẩn như thế này bác ạ.
Bác có câu hỏi nào có chất lượng hơn không?

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Đã vào OF thì không nên hỏi những câu hỏi vớ vẩn như thế này bác ạ.
Bác có câu hỏi nào có chất lượng hơn không?
Tự làm thời tự chịu.
NGU
Tự đâm đầu vào làn Không Dừng rồi Tự Ra làn thu tiền mặt thì miễn khóc lóc nha !!!

chinhatm

Xe container
Tự làm thời tự chịu.
NGU
Tự đâm đầu vào làn Không Dừng rồi Tự Ra làn thu tiền mặt thì miễn khóc lóc nha !!!
Tôi đã bảo bác là đã vào OF cần phải có văn hóa tối thiểu mà. Có thể bác rất thông minh, nhưng chưa đủ văn hóa tối thiểu thì nên học thêm đã.
Cũng cần đọc và hiểu cho đúng trước khi tham gia. Có thẻ không dừng mà đi vào làn 1 dừng khác với không có thẻ không dừng mà đi vào làn không dừng