[Funland] Tất tần tật về thu phí không dừng - VETC - Epass

Hieumos

Xe container
Khi mà chưa gặp biển báo nào có quy định khác về tốc độ tối thiểu thì ta vẫn phải tuân thủ biển báo quy định tối thiểu mà ta gặp trước đó, cái này ai học luật cũng đều phải biết.
Còn việc cắm biển tốc độ tối đa 30 trong khi biển tối thiểu 60 còn hiệu lực là sự vô trách nhiệm của cơ quan quản lý đường, có đầy rẫy trên mọi con đường, không phải chỉ ở chỗ bác nhìn thấy. Nếu hiểu luật sẽ biết cách ứng xử phù hợp với mọi sự vô trách nhiệm.
Khu vực trạm thu phí (có biển báo), nếu vẫn coi là đường cao tốc thì phải tuân thủ các quy định đối với đường cao tốc (cấm dừng đỗ) và phải tuân thủ các biển báo quy định tốc độ tối đa, tối thiểu trước đó. Còn nếu không coi là đường cao tốc thì việc xe dừng, đỗ, hay đi lùi là không phạm luật bác nhé
Nói thật là cụ chưa nắm rõ luật mà còn hay tỏ vẻ. Chưa gì đã kết luận là cơ quan này nọ vô trách nhiệm.

Cụ nên đọc kỹ định nghĩa trong Quy chuẩn 41/2019 thế nào là tốc độ tối thiểu.

3.48. Tốc độ tối thiểu cho phép là tốc độ nhỏ nhất trên một tuyến đường, đoạn đường hoặc làn đường được cấp có thẩm quyền quy định. Người điều khiển phương tiện không được phép vận hành xe ở tốc độ nhỏ hơn khi có điều kiện giao thông đảm bảo an toàn cho phép xe chạy với tốc độ cao hơn.

Đều là biển báo bắt buộc phải tuân thủ tốc độ nhưng tại sao biển báo tốc độ tối thiểu nó lại là biển báo hiệu lệnh chứ không phải biển báo cấm như biển báo tốc độ tối đa nó có lý do ở dòng chữ đậm nói trên.

Biển báo hạn chế tốc độ tối đa là biển báo cấm, bắt buộc phải tuân thủ trong bất kể trường hợp nào.

Biển báo tốc độ tối thiểu là biển hiệu lệnh bắt buộc phải chấp hành, nhưng có điều kiện là chỉ khi đảm bảo an toàn. Rất nhiều tình huống xảy ra trên đường cao tốc cụ phải đi dưới tốc độ tối thiểu như gặp tai nạn, gặp sự cố, ùn tắc... mà cái trạm thu phí này chính là 1 trong các trường hợp đó (việc không đảm bảo an toàn thể hiện ở cái biển Cấm P127 tốc độ tối đa cho phép). Khi đó đi dưới tốc độ tối thiểu không vi phạm luật.

Chỉnh sửa cuối:

chinhatm

Xe container
Nói thật là cụ chưa nắm rõ luật mà còn hay tỏ vẻ. Chưa gì đã kết luận là cơ quan này nọ vô trách nhiệm.

Cụ nên đọc kỹ định nghĩa trong Quy chuẩn 41/2019 thế nào là tốc độ tối thiểu.

3.48. Tốc độ tối thiểu cho phép là tốc độ nhỏ nhất trên một tuyến đường, đoạn đường hoặc làn đường được cấp có thẩm quyền quy định. Người điều khiển phương tiện không được phép vận hành xe ở tốc độ nhỏ hơn khi có điều kiện giao thông đảm bảo an toàn cho phép xe chạy với tốc độ cao hơn.

Đều là biển báo bắt buộc phải tuân thủ tốc độ nhưng tại sao biển báo tốc độ tối thiểu nó lại là biển báo hiệu lệnh chứ không phải biển báo cấm như biển báo tốc độ tối đa nó có lý do ở dòng chữ đậm nói trên.

Biển báo hạn chế tốc độ tối đa là biển báo cấm, bắt buộc phải tuân thủ trong bất kể trường hợp nào.

Biển báo tốc độ tối thiểu là biển hiệu lệnh bắt buộc phải chấp hành, nhưng có điều kiện là chỉ khi đảm bảo an toàn. Rất nhiều tình huống xảy ra trên đường cao tốc cụ phải đi dưới tốc độ tối thiểu như gặp tai nạn, gặp sự cố, ùn tắc... mà cái trạm thu phí này chính là 1 trong các trường hợp đó (việc không đảm bảo an toàn thể hiện ở cái biển Cấm P127 tốc đa cho phép). Khi đó đi dưới tốc độ tối thiểu không vi phạm luật.
Không chỉ biển quy định tốc độ tối thiểu, mà rất nhiều quy định khác đều không bắt buộc phải tuân thủ trong bất kỳ tình huống nào bác ạ, chỉ có cách viết là khác nhau. Ví dụ, đèn đỏ vẫn được đi qua trong nhiều trường hợp; vạch liền vẫn có thể đè trong nhiều trường hợp, cao tốc vẫn có thể dừng/đỗ trong một số trường hợp ...
Còn bác nói biển hạn chế tốc độ tối đa làm mất tác dụng của biển quy định tốc độ tối thiểu là không đúng đâu. Hai biển này có hiệu lực như nhau, không biển nào làm mất tác dụng của biển nào cả. Việc cắm biển sai thì phải sửa, không có chuyện để người lái xe suy luận bừa bãi.

Hieumos

Xe container
Không chỉ biển quy định tốc độ tối thiểu, mà rất nhiều quy định khác đều không bắt buộc phải tuân thủ trong bất kỳ tình huống nào bác ạ, chỉ có cách viết là khác nhau. Ví dụ, đèn đỏ vẫn được đi qua trong nhiều trường hợp; vạch liền vẫn có thể đè trong nhiều trường hợp, cao tốc vẫn có thể dừng/đỗ trong một số trường hợp ...
Còn bác nói biển hạn chế tốc độ tối đa làm mất tác dụng của biển quy định tốc độ tối thiểu là không đúng đâu. Hai biển này có hiệu lực như nhau, không biển nào làm mất tác dụng của biển nào cả. Việc cắm biển sai thì phải sửa, không có chuyện để người lái xe suy luận bừa bãi.
Em trích dẫn trong luật, còn cụ thì chỉ nói quan điểm cá nhân. Có lẽ nên dừng tranh luận.

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
xxx vậy ăn bẩn quá mặc dù theo Luật cụ sai thật.
Ăn bẩn thì nổi tiếng rồi. Đoạn đường mới cắm biển là rình nấp phạt luôn. Đáng lẽ cv của họ là đứng hướng dẫn một tg đầu để dân quen biển mới.
Tóm lại xxx giao thông là công cụ kiếm tiền của ngành chứ k phải như chức năng ban đầu là "đảm bảo atgt".

smallcarvn

Xe buýt
Hôm trước em đi qua trạm thăng long - nội bài, xe em dán thẻ vect tưởng trong thẻ hết tiền nên em phi vào làn thường, đến khi trả tiền mua vé thì được nhân viên trả lại tiền và kêu vect trừ tiền rồi, sau đó mở barie cho em đi.

kdchuyennghiep

Xe tăng
Em vẫn hay thấy các cụ "mắng" mấy thằng ko làm thẻ nhưng vẫn phi vào làn Vetc, sáng nay em lại bị vụ "ngược" mới cay mũi.
Sáng sớm nay, trời lờ mờ và mắt em cận nên khi đi hết cao tốc Pv-Cg em lại phi vào làn thứ 2 từ trái sang (vì nhìn ko ra và cứ nghĩ đó là làn Vetc vì thường Vetc có hai làn). Thế là em soát vé bắt quay sang làn Vetc bên cạnh. Và thế là a lê hấp, qua chốt có ngay một nhóm 3 anh áo vàng vẫy tay vào, mặc dù mấy anh ấy biết là chốt bắt mình lùi rồi nhưng chã nhẽ lại ko làm gì. Lỗi "lùi xe trên cao tốc anh nhé"!. Thế là cụ Hồ phải lên tiếng :)
Vẫn biết là lỗi mình nhưng cũng post lên để các cụ rút kinh nghiệm. À mà lúc đó mà mình ko lùi thì có cách nào để vẫn qua dc ko các cụ nhỉ? Em hỏi thật đấy.
Ơ sao cụ ko giải thik là thẻ tao hết tiền thì tao vào làn nộp tiền?

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đã bảo bác là đã vào OF cần phải có văn hóa tối thiểu mà. Có thể bác rất thông minh, nhưng chưa đủ văn hóa tối thiểu thì nên học thêm đã.
Cũng cần đọc và hiểu cho đúng trước khi tham gia. Có thẻ không dừng mà đi vào làn 1 dừng khác với không có thẻ không dừng mà đi vào làn không dừng
Cụ làm nghề Giáo ah mà lên mặt đòi dạy đời vậy ???
Mỗi người hãy tự chịu trách nhiệm về hành vi của mình trước pháp luật mới là Thằng Người không chỉ là Con Gì thôi nha.
Cụ có hiểu không ???

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]

S.P

Xe tăng
Thế có quy định nào xe dán thẻ không được đi vào làn thu phí thường không các cụ nhỉ?
Vấn đề nếu cụ đi vé thường thì qua đầu trạm bên BOT phát cho cụ cái thẻ hoặc vé giấy. Cụ đi thu phí ko dừng cụ chả có gì cả.

cuckhoai

Xe tăng
Vấn đề nếu cụ đi vé thường thì qua đầu trạm bên BOT phát cho cụ cái thẻ hoặc vé giấy. Cụ đi thu phí ko dừng cụ chả có gì cả.
Đúng rồi cụ. Thế có hai cách: một là nộp phí cả tuyến, hai là chuyển sang làn thu phí tự động. Ở đây cụ thớt bị CA nó cò quay lỗi đi lùi trên cao tốc mới khoai.

chinhatm

Xe container
Em trích dẫn trong luật, còn cụ thì chỉ nói quan điểm cá nhân. Có lẽ nên dừng tranh luận.
Nếu bác đọc kỹ luật, sẽ biết rằng những gì tôi nói cũng là quy định của Luật, chỉ có điều tôi không dẫn nguyên văn thôi. Luật không bất buộc phải tuân thủ trong những trường hợp bất khả kháng.
Trường hợp biển quy định tốc độ tối thiểu cũng thế, ngay cả khi không có những thứ bác trích dẫn thì người ta vẫn có thể đi dưới tốc độ tối thiểu trong những trường hợp không thể đi nhanh hơn mà vẫn không phạm luật

chinhatm

Xe container
Cụ làm nghề Giáo ah mà lên mặt đòi dạy đời vậy ???
Mỗi người hãy tự chịu trách nhiệm về hành vi của mình trước pháp luật mới là Thằng Người không chỉ là Con Gì thôi nha.
Cụ có hiểu không ???
Có văn hóa hơn đi đã, rồi hãy nói chuyện tiếp

michigan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hôm trước em đi qua trạm thăng long - nội bài, xe em dán thẻ vect tưởng trong thẻ hết tiền nên em phi vào làn thường, đến khi trả tiền mua vé thì được nhân viên trả lại tiền và kêu vect trừ tiền rồi, sau đó mở barie cho em đi.
Vâng, trường hợp của cụ thì không sao vì chỉ cùng lúc có 1 trạm ra và vào trên đường. Còn của cụ chủ thớt lại khác, vào 1 trạm, ra trả tiền 1 trạm cụ ạ.

xedieu

Xe cút kít
Hôm em cũng cáu chửi um ở cuối đường 5B dưới HP, xong cũng qua. Em có dán VETC nhưng đi vào em lại lấy vé! :D

hahuanvn

Xe buýt
Em vẫn hay thấy các cụ "mắng" mấy thằng ko làm thẻ nhưng vẫn phi vào làn Vetc, sáng nay em lại bị vụ "ngược" mới cay mũi.
Sáng sớm nay, trời lờ mờ và mắt em cận nên khi đi hết cao tốc Pv-Cg em lại phi vào làn thứ 2 từ trái sang (vì nhìn ko ra và cứ nghĩ đó là làn Vetc vì thường Vetc có hai làn). Thế là em soát vé bắt quay sang làn Vetc bên cạnh. Và thế là a lê hấp, qua chốt có ngay một nhóm 3 anh áo vàng vẫy tay vào, mặc dù mấy anh ấy biết là chốt bắt mình lùi rồi nhưng chã nhẽ lại ko làm gì. Lỗi "lùi xe trên cao tốc anh nhé"!. Thế là cụ Hồ phải lên tiếng :)
Vẫn biết là lỗi mình nhưng cũng post lên để các cụ rút kinh nghiệm. À mà lúc đó mà mình ko lùi thì có cách nào để vẫn qua dc ko các cụ nhỉ? Em hỏi thật đấy.
Thôi, phạt để sau cụ nhớ mà đi đâu nhìn xa vào.

Chả ưa gì áo vàng, áo xanh nhưng em ủng hộ.

Đây là 1 trong những lý do gây ùn tắc. Đến khổ vì các bố đi không quan sát hôm 2 Tết vừa qua.

Nhiều bố đi chả để ý, cứ đi bừa, xong phát hiện ra thì lại lùi, lại rẽ ngang.

Ủng hộ phạt, hì

ubisapro

Xe trâu
Món này kể ra cũng khoai@@ Chắc trả tiền cả tuyến rồi té tiếp cho lành :D

thichchoi

Xe buýt
chắc do lúc vào bác qua cửa VETC lúc ra thì ko thể ra cửa bình thường đc nên kiểu j cũng phải lùi, trừ khi nói "anh trả gấp đôi toàn tuyến" chắc ổn