[Funland] Tất tần tật về thu phí không dừng - VETC - Epass

chemvovan

Xe buýt
Xe tải đi mòn thành vạch sâu hàng cm trên toàn bộ cái ct Nội Bài Lào Cai này từ dăm bảy năm nay (ko hề được bảo dưỡng, nâng cấp) mà vẫn kêu "doanh thu ít", chắc chỉ có cưỡng bức thu phí toàn bộ bằng ETC thì lúc đó chúng nó mới chịu bảo dưỡng, tu sửa cái đường này?
Mà e nhớ CP ra hạn cuối năm 2019 tất cả các cao tốc phải lập trạm thu phí mà sao chúng nó vẫn trơ ra thế được nhỉ? Hay là .... thôi ko nói nữa.
Theo em biết thì đúng như cụ nói, nhưng NB-LC là do VEC đầu tư (công ty 100% vốn nhà nước). Nói chung cái vụ này cũng khù khoằm, anh em ta ở ngoài chả hiểu được nguyên nhân sâu xa là gì.

Hy vọng sớm có ETC để đi lại cho an toàn.

nobita_ibn

Xe buýt
Chuẩn CỤ. Em dán thẻ phải 2 năm rồi nhưng lâu nay em dek nạp tiền vì đi ít mà nó cứ trừ tiền duy trì đều đều hàng tháng. Em luôn ủng hộ BOT hoàn toàn mới vì thực sự họ mở mang cho kinh tế phát triển, đóng tiền mà thấy cũng tự hào vì mình góp phần xây dựng đất nước, không như tụi tráng men ăn mặn quá.
Làm gì có phí duy trì gì đâu cụ, em dán 2 năm nay rồi đi chưa bị lỗi phát nào ko phí duy trì mà như thế nó minh bạch hơn (có thể chỉ là cảm giác). Nên dán các cụ ah.

Được gửi từ Điện thoại cùi bắp - Otofun

vonhai

[Tịch thu bằng lái]
Theo em biết thì đúng như cụ nói, nhưng NB-LC là do VEC đầu tư (công ty 100% vốn nhà nước). Nói chung cái vụ này cũng khù khoằm, anh em ta ở ngoài chả hiểu được nguyên nhân sâu xa là gì.

Hy vọng sớm có ETC để đi lại cho an toàn.
Tức là con đẻ ko ép giống con người ngoài được phỏng cụ :D
Túm lại do ý thức dân cả ;))

xuanphuongccs

Xe điện
BOT thì nó muốn làm thế nào là quyền của nó thôi, nhưng nên bỏ đừng thu ở 5A bù lỗ cho chúng nó là đc.
Không phải bù lỗ nhé, đây là phần nhà nước cam kết góp nhưng không có tiền nên cho thu để lấy tiền. Nó khác các BOT khác nên các chú đánh nó là lên đường ngay.

alceste

Xe điện
Cụ nào giỏi toán tính giúp em với lãi suất không kỳ hạn 0,1%/năm, vị chi em mất bao nhiêu lãi từ khoản 200k/ năm ạ? :D
Cụ cứ tính xông xênh là 500k đi, ai lại lom dom thế :P, lãi suất tính hẳn 6 tháng là 3.5% đi cụ. Thì 500k 12 tháng gửi tk cụ được hẳn lãi 17.500 nhé.
Thế nên các cụ ý sợ thiệt thì cũng đúng thôi. Mỗi lần đi phải chờ, cứ cho ít đi thì 1 năm cung đi 4/chuyến là 8 lượt, thế chưa xứng đáng với cái tiền lãi các cụ kia tính là bị mất cụ ạ.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Trả lời của cụ rất hay và rất thực tế. Em thình thoảng mới chạy cao tốc nhưng cũng dán thẻ rồi và cho nó tự liên kết với TK ngân hàng. Hết tiền tự nạp.
Vấn đề là xã hội có nhiều người có nhiều nhu cầu khác nhau. Có nên lấy cái độc quyền của mình mà đi chèn ép người khác như thế không ? Nhu cầu người khác thấp thì cho họ lựa chọn khác đi.
Em ủng hộ việc tăng làn ETC, giảm làn thu tiền trực tiếp nhưng vẫn nên để làn này để người dân có nhiều chọn lựa.
bên Tây nó bắt dán, ko là ăn phí phạt nguội, cơ mà nó bán đầy ở trạm xăng trước cửa ngõ đi vào cao tốc, có sao đâu nhỉ??? rồi thì cũng quen thôi mà cụ! ah tất nhiên, chưa quen thì kêu cũng được, nhưng mà đừng chửi vội, kẻo việt vị nhé!

Mũi tên bạc

Xe container
em thì thực sự không hiểu nổi mấy ông đi ô tô mà mất mấy giây cuộc đời nghĩ đến mấy nghìn tiền phí SMS thông báo tài khoản, với tiếc khoản lãi tiền gửi không kỳ hạn của mấy trăm ngàn trong tài khoản etc, haizz thế này thì đi ô tô làm gì, 1 lít xăng dạo phố tương đương với mấy cái đó trong nửa năm.
Trong khi đi sướng bỏ mother đi, đến trạm trong khi mọi người líu ríu dừng xe, đề pa bám đuôi xe trước, móc ví mở cửa đưa tiền nhận vé blabla thì em làm ngoéo cái qua, chưa thấy lỗi lầm gì bao giờ.
Sao mà làm người văn minh nó khó thế hả đồng bào tôi
Nhất là với mùa dịch bệnh bây giờ nên hạn chế tiếp xúc!

vonhai

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ tính xông xênh là 500k đi, ai lại lom dom thế :P, lãi suất tính hẳn 6 tháng là 3.5% đi cụ. Thì 500k 12 tháng gửi tk cụ được hẳn lãi 17.500 nhé.
Thế nên các cụ ý sợ thiệt thì cũng đúng thôi. Mỗi lần đi phải chờ, cứ cho ít đi thì 1 năm cung đi 4/chuyến là 8 lượt, thế chưa xứng đáng với cái tiền lãi các cụ kia tính là bị mất cụ ạ.
E viên chức quèn nên ko xông xênh như các cụ được :D
E sử dụng 200k/ 15tr. tiền lương tháng để trích nợ tự động từ tk BIDV của e (e để toàn bộ lương trên tk để ăn lãi suất 0,1% :D ), nên muốn tính thử xem vị chi vì cái thẻ VETC em tổn thất mất bao nhiêu %/ 200k/ năm x 0,1% thôi :D

Chỉnh sửa cuối:

clicklacp

Xe buýt
Do nhu cầu sử dụng cụ ạ.
Cụ đi thường xuyên thì dán là rất nên vì cụ được đi nhanh hơn (ngày lễ thì làn VETC cũng đông đấy).
Nhưng với người rất ít đi. Hầu như chỉ chạy trong nội tỉnh thì sao họ lại cần phải dán cái thẻ làm gì ?
Họ đi thì họ vẫn trả tiền chứ họ có không trả đâu.
Vấn đề là vài năm mới dùng một lần mà phải duy trì cái tài khoản đấy thì có cần thiết không ? VETC có được thêm vài trăm hoặc vài nghìn tài khoản kiểu này nhưng vài năm mới thu được tiền 1 lần thì có hiệu quả không ?
Em thấy nên mà như vậy vì 3 lý do:
1.minh bạch
2.giảm chi phí nuôi người xé vé
3.giảm chi phí in vé
Tính tổng thể lợi hơn rất nhiều việc duy trì bán vé.

ruounephanoi

Xe buýt
Chuẩn CỤ. Em dán thẻ phải 2 năm rồi nhưng lâu nay em dek nạp tiền vì đi ít mà nó cứ trừ tiền duy trì đều đều hàng tháng. Em luôn ủng hộ BOT hoàn toàn mới vì thực sự họ mở mang cho kinh tế phát triển, đóng tiền mà thấy cũng tự hào vì mình góp phần xây dựng đất nước, không như tụi tráng men ăn mặn quá.
Chắc cụ ít đi nên nó trừ phí duy trì (em đoán thế).
Cụ cứ đưa bằng chứng bị trừ phí duy trì ra đập vào mặt bọn nào nó thu phí duy trì tài khoản của cụ. Còn cụ ít sử dụng thì nên tìm hiểu kỹ rồi phát biểu

Minhnd

Xe điện
Riêng đường BOT hoàn toàn mới, không tráng men đường cũ thì em ủng hộ họ, kể cả họ chơi kiểu phải đẹp chai xinh gái mới cho vào đường, rào cản gì em cũng OK.
Cứ miễn là vẫn có đường quốc lộ cho em đi là được./.
Đường cao tốc dù có là BOT thì nó vẫn là hàng hoá công. Không phải chủ BOT muốn làm gì thì làm đâu cụ.

Anritsu

Xe buýt
em dán thê 3 năm nay và chỉ nạp xèng khi đi. Số dư lắm khi còn 5k nhưng chả thấy ai trừ phí

LongLH

Xe điện
Chủ đầu tư TÌM MỌI CÁCH từ chối lập trạm ETC để thu phí thủ công (vì sao ai cũng hiểu) cụ nhé, thậm chí họ còn cố tình cản trở người dùng ETC bằng cách gây phiền hà, cho thu cả tiền mặt ở trạm ETC để làm nản lòng người dùng ETC, như e kể ở trên ấy.
Ban đầu là thế cụ ơi. Nhưng khi các xe dán thẻ chiếm đại đa số rồi thì lúc đó bài toán nó lại khác rồi.

_AHA_

Xe điện
Chắc cụ ít đi nên nó trừ phí duy trì (em đoán thế).
Cụ cứ đưa bằng chứng bị trừ phí duy trì ra đập vào mặt bọn nào nó thu phí duy trì tài khoản của cụ. Còn cụ ít sử dụng thì nên tìm hiểu kỹ rồi phát biểu
Chắc bị phí báo số dư qua tin nhắn. Tắt báo qua tin nhắn là ko mất gì. Dùng ứng dụng là tiện

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
em thì thực sự không hiểu nổi mấy ông đi ô tô mà mất mấy giây cuộc đời nghĩ đến mấy nghìn tiền phí SMS thông báo tài khoản, với tiếc khoản lãi tiền gửi không kỳ hạn của mấy trăm ngàn trong tài khoản etc, haizz thế này thì đi ô tô làm gì, 1 lít xăng dạo phố tương đương với mấy cái đó trong nửa năm.
Trong khi đi sướng bỏ mother đi, đến trạm trong khi mọi người líu ríu dừng xe, đề pa bám đuôi xe trước, móc ví mở cửa đưa tiền nhận vé blabla thì em làm ngoéo cái qua, chưa thấy lỗi lầm gì bao giờ.
Sao mà làm người văn minh nó khó thế hả đồng bào tôi
Xe mua trả góp, vay đến 90% giá trị nên vẫn đang trong giai đoạn tiết kiệm!

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Em mới đọc được ở Tàu nhanh.
Có những người rất ít khi đi ra khỏi nội tỉnh.
Vậy khi họ có nhu cầu đi cao tốc thì lại bắt buộc xe phải dán thẻ VETC mới được đi cao tốc HN-HP, còn không thì xin mời đi theo đường cũ.
Việc dựng lên rào cản thế này để có được số lượng xe dán thẻ VETC nhiều (báo cáo cho đẹp) nhưng thực chất ít sử dụng có phải là một sự lạm quyền của anh VETC không ?
em ghét kiểu nó ép giá chỗ QL5 cũ 40K để bắt dân phải đi cao tốc. QL5 cũ đường rất tồi tệ mà nó vẫn thu phí 40K

Eagleny

Xe máy
Em thì ngán ngẩm mấy ông bà phi vào làn thu phí rồi dừng lại mở kính trả tiền mặt. Nhìn nó hèn hèn, bần bần.

blogtienso

Xe buýt
06 Hai Bà Trưng, Phường Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh
Website
blogtienso.net
Riêng đường BOT hoàn toàn mới, không tráng men đường cũ thì em ủng hộ họ, kể cả họ chơi kiểu phải đẹp chai xinh gái mới cho vào đường, rào cản gì em cũng OK.
Cứ miễn là vẫn có đường quốc lộ cho em đi là được./.
Chuẩn cụ. BOT mà cứ mới là ủng hộ hết