[Funland] Tất tần tật về thu phí không dừng - VETC - Epass

toimuondie

Xì hơi lốp
Chắc là họ sẽ để 1 làn tiền mặt thôi, chứ mượn xe hay thuê xe mà ko cho dùng tiền mặt thì cũng rắc rối phết.
Chắc chắn sau này sẽ có 1 đến 2 làn vẫn thu vé thủ công.
Nhưng dịp này họ nói thí điểm 5B tất cả các làn đều tự động là biện pháp hành chính để tăng lượng người dán thẻ lên.
Người VN mình phần lớn là bảo thủ, lười, chày cối... không có những biện pháp kiểu này thì khó lắm.

Khoa Béo

Xe buýt
Đọc hết bài của thớt này, sắp tới e sẽ đi dán VETC. Mặc dù em rất ít đi tỉnh, nhưng e tự thấy phải thay đổi dần tư duy. Muốn minh bạch, cá nhân mỗi người có thể phải chịu thiệt 1 chút. Cám ơn các cụ đã khai sáng

NNS

Xe ngựa
thì dán mà đi chứ mất công mất của gì đâu mà phải xoắn? lúc nó xé vé nhập nhèm thu chi, thời gian thu phí BOT thì chửi ầm ầm lên, lúc nó bắt buộc phải thu phí tự động cho minh bạch rõ ràng thì lại chửi là sao?

Huthasa

Xe container
Đọc hết bài của thớt này, sắp tới e sẽ đi dán VETC. Mặc dù em rất ít đi tỉnh, nhưng e tự thấy phải thay đổi dần tư duy. Muốn minh bạch, cá nhân mỗi người có thể phải chịu thiệt 1 chút. Cám ơn các cụ đã khai sáng
Em chưa thấy thiệt cái gì cả. Dán thẻ thì free, tiền cụ nạp vào không mất phí. Cụ đi thì nạp tiền, không đi thì thôi. Em chỉ thấy tiện mà sang =)) =)). Đi gần đến nơi barie mỏ mình đi luôn. Giờ bệnh dịch, đỡ phải sờ tay mấy em nhân viên. Em nào xinh xinh tươi tươi còn đỡ. Nhiều em mặt như đâm lê, phát kinh..

Sonduong.BMV

Xe container
\
Có cụ nào gặp trường hợp này bao giờ chưa?
Thẻ đã dán, tiền vẫn còn nhưng Barie thì không mở. Sau một hồi nhân viên gọi điện đi đâu đó thì Barie mới mở.

Tony_Le

Xe container
Chắc là họ sẽ để 1 làn tiền mặt thôi, chứ mượn xe hay thuê xe mà ko cho dùng tiền mặt thì cũng rắc rối phết.
Xe thuê thì có j mà rắc rồi, trả xe mở app tính tiền.

Xe mượn thì tự động để tiền ở phanh tay, rửa xe đổ xăng đầy khi trả và tốt nhất là đừng mượn.

Tony_Le

Xe container
\
Có cụ nào gặp trường hợp này bao giờ chưa?
Thẻ đã dán, tiền vẫn còn nhưng Barie thì không mở. Sau một hồi nhân viên gọi điện đi đâu đó thì Barie mới mở.
Nhiều. Lỗi đọc thẻ thôi. Em thấy ku kỹ thuật mở điện thoại ra bấm bấm và chụp cái thẻ của xe là mở thôi.

toimuondie

Xì hơi lốp
Nói thẳng ra là không thiệt bất cứ cái gì cụ nhé. Mất chút thời gian.
Cụ nên lựa chọn VETC, khi họ dán họ kiểm tra tín hiệu rất kỹ. Nạp tiền vào VETC có thể dùng BIDV, Techcombank, MB Bank... để được miễn phí. VETC có nhược điểm là ít chỗ dán.
EPass có cái hay là kết nối với Viettel Pay nhưng phần kết nối này thi thoảng bị lỗi. Ngoài ra nhân viên dán ePass đông, nên chuyên môn không đồng đều, đôi khi họ dán bị lỗi, gây phiền toái.

Cụ ít đi thì trước khi đi hãy nạp tiền, nếu chịu khó tìm hiểu trên mạng thì chỉ cần nạp đúng số tiền cần thiết là đủ.
Em cũng ít đi, em nạp ang áng, dư dư 1 chút. Sau chiều đi là em có giá rồi, em nạp thêm đủ chiều về. TK ETC của em lúc nào cũng 0 đồng.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Mai em cũng đi dán đây, cho nó nhàn

Bính Thân

Xe hơi
Hết sức vớ vẩn

namnhstdn

Xe tải
Thấy kêu là do doanh thu ít nên không đủ tiền để đầu tư. Nhưng vụ này nghe hơi vô lý vì theo em biết chi phí đặt trạm ETC và vận hành hệ thống sẽ do bên nhà đầu tư ETC (VETC, Viettel) chịu, khi vận hành sẽ chia sẻ doanh thu giữa nhà đầu tư BOT và nhà đầu tư ETC.
Cái này rõ như ban ngày là ông chủ đầu tư muốn tận thu (riêng) không muốn người khác biết là thu thế nào. lợi ích thì sao phải đưa ra cho người ta thấy với chia sẻ.

thì dán mà đi chứ mất công mất của gì đâu mà phải xoắn? lúc nó xé vé nhập nhèm thu chi, thời gian thu phí BOT thì chửi ầm ầm lên, lúc nó bắt buộc phải thu phí tự động cho minh bạch rõ ràng thì lại chửi là sao?
Cái này em thấy dân mình kỳ cuc thực ấy, đằng nào cũng kêu với chả gào.
Nhưng riêng cái thẻ Etag này thì em thấy đa số dân ủng hộ, sơ sơ lội comment thấy rất nhiều người đồng tình cơ mà. Em thì dáng ngay từ năm 2016 tới giờ, đi thấy tiện lơi, trước khi đi xa thì nạp thêm vào TK ít tiền, rồi cứ thế chạy cho khỏe.

nhatthang

Xe tăng
Nói thẳng ra là không thiệt bất cứ cái gì cụ nhé. Mất chút thời gian.
Cụ nên lựa chọn VETC, khi họ dán họ kiểm tra tín hiệu rất kỹ. Nạp tiền vào VETC có thể dùng BIDV, Techcombank, MB Bank... để được miễn phí. VETC có nhược điểm là ít chỗ dán.
EPass có cái hay là kết nối với Viettel Pay nhưng phần kết nối này thi thoảng bị lỗi. Ngoài ra nhân viên dán ePass đông, nên chuyên môn không đồng đều, đôi khi họ dán bị lỗi, gây phiền toái.

Cụ ít đi thì trước khi đi hãy nạp tiền, nếu chịu khó tìm hiểu trên mạng thì chỉ cần nạp đúng số tiền cần thiết là đủ.
Em cũng ít đi, em nạp ang áng, dư dư 1 chút. Sau chiều đi là em có giá rồi, em nạp thêm đủ chiều về. TK ETC của em lúc nào cũng 0 đồng.
VETC nên trả thù lao marketing cho Cụ (em fun chút). Cụ nói rất đúng, chính xác và công tâm. Dán VETC chẳng thiệt chút nào mà lại còn rất tiện lợi cho người dán.

tôi yêu ô tô

Xe container
Em mới đọc được ở Tàu nhanh.
Có những người rất ít khi đi ra khỏi nội tỉnh.
Vậy khi họ có nhu cầu đi cao tốc thì lại bắt buộc xe phải dán thẻ VETC mới được đi cao tốc HN-HP, còn không thì xin mời đi theo đường cũ.
Việc dựng lên rào cản thế này để có được số lượng xe dán thẻ VETC nhiều (báo cáo cho đẹp) nhưng thực chất ít sử dụng có phải là một sự lạm quyền của anh VETC không ?
Đường này doanh nghiệp nó quản lý. Nó thích chỉ cho ông nào cờ him dài 20cm mới được vào cũng dc. Thêm nữa, chả hiểu dán thẻ nó khó khăn thế nào mà nhiều ông kiên quyết ko dán!

Tony_Le

Xe container
Đường này doanh nghiệp nó quản lý. Nó thích chỉ cho ông nào cờ him dài 20cm mới được vào cũng dc. Thêm nữa, chả hiểu dán thẻ nó khó khăn thế nào mà nhiều ông kiên quyết ko dán!
Epass thì alo, Zalo thông tin rồi nó đến tận nhà dán.

VETC thì thi thoảng dừng chân nghỉ trên cao tốc nó đến tiếp thị, dán luôn.

ngage8

Xe tăng
VETC là tiện lợi lắm rồi, ko mất bất cứ phí gì. Quê e ở lào cai, chỉ mong có vetc mà nó còn ko lắp trên tuyến ấy đây

King_crimson

Xe tải
Dùng cái này tiện mà các cụ, em tuần nào cũng cống cho VETC 720k

cmyk77

Xe điện
Chào cụ, xin lỗi cụ vì bất tiện này. Không biết cụ dán ePass đi qua trạm nào mà phải mua vé giấy ?
Cụ ơi em dán ePass nhà cụ ngay từ hồi mới ra có hỏi tư vấn cụ. Nhà em hay về quê Pháp Vân - Cầu Rẽ đợt đầu ngon chạy vèo qua đến giờ toi rồi cụ ợ tuần rồi nhà em chạy 2 lượt đi về đều bị lỗi phải dừng xe một lúc để nv xe có khi còn lâu mấy lần mua vé, Nhục vc. CỤ hỗ trợ thì kiểm tra giúp các trạm này nhé. Cảm ơn cụ