[Funland] Tất tần tật về thu phí không dừng - VETC - Epass

ODUTATSU

Xe đạp
Em dán Epass đi loanh quanh từ Thanh Hóa đổ ra nói chung cũng ok. Mới gặp một lần lỗi barie không mở ở cửa ra trạm Pháp Vân nhưng em kệ không đưa tiền mặt. Sau vài phút thì Barie nó cũng tự mở lên được thôi :D

Canabis103

Xe hơi
Ở TP. Thanh Hoá cccm biết chỗ nào dán VETC thì cho nhà cháu xin địa điểm với ạ.

cairong_2011

Xe container
Hôm qua em đí qua PV-CG. Đi thì OK về thì ko hiểu sao cả mấy cổng thu tự động đều trục trặc. Sau đó thì thấy xe qua hết. Em về kiểm tra chẳng thấy trừ tiền trên ePass. Vậy bao lâu họ mới trừ ?

duongvnas

Xe tải
Hôm qua em đí qua PV-CG. Đi thì OK về thì ko hiểu sao cả mấy cổng thu tự động đều trục trặc. Sau đó thì thấy xe qua hết. Em về kiểm tra chẳng thấy trừ tiền trên ePass. Vậy bao lâu họ mới trừ ?
Cụ đi thử lần nữa xem có trừ gấp đôi không nào ;)

hiendinh

Xe máy
Xe em vừa dán lại phim kính lái loại vkool, họ bóc tem vetc ra dán lại vô phim mới. Thẻ vetc có bị hỏng không ạ? Làm sao để biết có bị hỏng hay không ạ?

TÔN

Xe container
Hôm nay e đi thấy tiện phết,ko thấy trục trặc gì cả

Lee Saker

Xe điện
Xe em vừa dán lại phim kính lái loại vkool, họ bóc tem vetc ra dán lại vô phim mới. Thẻ vetc có bị hỏng không ạ? Làm sao để biết có bị hỏng hay không ạ?
Không quét qua phim V-kool được đâu, 3M thì lại được.

Muon_biet

Xe cút kít

Darknight

Xe tải
Hôm trước đi e chùa tam chúc, đến trạm thu phí rẽ từ cao tốc xuống, có e thu phí mời dán thẻ vetc miễn phí, chỉ cần đọc số đt và chụp cccd là xong. Sau đó tải app về đt và nạp tiền. Lúc về cứ phi vào làn tự động, tk sẽ tự trừ tiền. Tiện phết!

Không sợ vợ

Xe tăng
Lâu lâu hôm qua em mới đi cao tốc Nội Bài Lào Cai, ngạc nhiên vì không có 1 cửa soát vé nào có làn ETC thu phí không dừng. Tại tất cả các làn vẫn phải dừng lại nhận phiếu thu phí bằng cơm!
1 số tuyến do VEC đầu tư Q3 mới có thu phí không dừng cụ ạ!

MaTeo

Xe tăng
Em dán 3 năm nay rồi. Chả lỗi phát nào

tui102

Xe tăng
Em đang muốn huỷ epass để dùng vetc mà tổng đài báo phải khăn gói lên 115 tràn duy hưng. Quá thể đáng. Hết lời luôn

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Hôm chủ nhật em đi qua cầu Thái Hà. Ở đó không có thu phí tự động, chỉ có thu tay, quen đi tự động rồi giờ phải dừng thấy bất tiện ghê.
Btw, em đi khắp nơi khu vẹc phía bắc mà chưa lần nào bị lỗi. Lần nào cũng dò mìn đi chậm chậm xem có bị sao không để còn dừng lại cãi nhau vì ngứa mồm quá. :D
Em dùng epass dán vào đèn bên phụ.

Được gửi từ . - Otofun
E dùng epass liên kết sang Viettelpay chưa qua trạm nào nên ko biết liên kết ok chưa. Hôm nào test xem có gãy barie nhà phí ko :))

Krabi

Xe máy
Em đang muốn huỷ epass để dùng vetc mà tổng đài báo phải khăn gói lên 115 tràn duy hưng. Quá thể đáng. Hết lời luôn
Theo quy định hủy chung mà bác ơi, VETC cũng vậy phải mang theo giấy tờ photo và bản gốc đến điểm của họ để hủy đấy bác ;)

Krabi

Xe máy
E dùng epass liên kết sang Viettelpay chưa qua trạm nào nên ko biết liên kết ok chưa. Hôm nào test xem có gãy barie nhà phí ko :))
Bác thử qua trạm xem sao, đi được toàn quốc rồi đấy bác. Trừ có cái trạm gì Dầu Giây trong HCM thôi. Nhà em dùng Epass đi ngon phết đây :D

6997

Xe container
Kính các cụ mợ!

Mấy hôm nay, từ đài báo đến lều báo rôm rả đưa tin về việc cao tốc HN-HP chỉ có xe có dán thẻ thu phí không dừng lưu thông *từ 1/6* và xử phạt đối với xe không dán thẻ hoặc không có đủ tiền trong tài khoản khi đi vào đường này.

Em trích lá cải express:

Xe chưa dán thẻ ETC đi vào cao tốc Hà Nội - Hải Phòng bị xử lý thế nào?

Nếu cố tình đi vào cao tốc Hà Nội - Hải Phòng khi chưa dán thẻ không dừng ETC, chủ xe sẽ bị phạt nguội 1-2 triệu đồng, tước giấy phép lái xe 1-3 tháng.

Từ ngày 1/6, cao tốc Hà Nội - Hải Phòng sẽ thí điểm thu phí không dừng (ETC) toàn bộ. Bà Bùi Thị Quỳnh, Phó giám đốc Công ty Quản lý khai thác đường cao tốc ôtô Hà Nội - Hải Phòng (thuộc Vidifi), cho hay đã đưa ra nhiều kịch bản xử lý đối với ôtô không đủ điều kiện đi vào cao tốc.

Theo đó, với phương tiện chưa dán thẻ ETC đi vào đầu tuyến, đơn vị quản lý sẽ từ chối phục vụ, hướng dẫn xe ra khỏi cao tốc bằng lối ra dành cho xe quá khổ. Đây là đường gom đi ra cao tốc.

Thời gian đầu, đơn vị cung cấp dịch vụ ETC sẽ hỗ trợ khách hàng dán thẻ, nạp tiền vào tài khoản giao thông để xe tiếp tục đi trên cao tốc. Chủ xe được hướng dẫn dán thẻ ngay tại trạm nếu có nhu cầu, thời gian dán khoảng 5-10 phút.

Nếu xe đã đi vào làn ETC và không thể lùi lại vì phía sau còn nhiều ôtô dừng chờ, nhân viên thu phí sẽ phát thẻ giấy và mở barie cho xe qua. Xe sau đó đi vào phía sau trạm để dán thẻ. Tại đầu ra cao tốc, nhân viên thu lại thẻ giấy và thu tiền mặt của chủ xe.

Nếu chủ xe không đồng ý dán thẻ ETC thì sẽ đi ra khỏi cao tốc. Trường hợp vẫn chạy trên cao tốc, ngoài phải trả tiền mặt tại đầu ra, cảnh sát giao thông sẽ xử phạt nguội do xe không đủ điều kiện song cố tình lưu thông.

Theo Nghị định 123, người điều khiển xe không dán thẻ ETC đi vào làn đường dành riêng thu phí sẽ bị phạt tiền 1-2 triệu đồng và tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 1-3 tháng.

= = =

Em trích Nghị định 123/2021/NĐ-CP ban hành ngày 28/12/2021 về việc "SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA CÁC NGHỊ ĐỊNH QUY ĐỊNH XỬ PHẠT VI PHẠM HÀNH CHÍNH TRONG LĨNH VỰC HÀNG HẢI; GIAO THÔNG ĐƯỜNG BỘ, ĐƯỜNG SẮT; HÀNG KHÔNG DÂN DỤNG "

Điều 4a. Hành vi vi phạm hành chính đã kết thúc, hành vi vi phạm hành chính đang thực hiện
3. Sửa đổi, bổ sung một số điểm, khoản của Điều 5 như sau:
“c) Điều khiển xe không đủ điều kiện để thu phí theo hình thức điện tử tự động không dừng (xe không gắn thẻ đầu cuối hoặc gắn thẻ đầu cuối mà số tiền trong tài khoản thu phí không đủ để chi trả khi qua làn thu phí điện tử tự động không dừng) đi vào làn đường dành riêng thu phí theo hình thức điện tử tự động không dừng tại các trạm thu phí;”;

Còn đây là nguyên văn Chương II- Mục 1 - Điều 5 khoản 4a

4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
c) Điều khiển xe không đủ điều kiện để thu phí theo hình thức điện tử tự động không dừng đi vào làn đường dành riêng thu phí theo hình thức điện tử tự động không dừng tại các trạm thu phí;

Nghị định 100 (trước sửa đổi) về việc xử lý vi phạm ...

“c) Điều khiển xe không đủ điều kiện để thu phí theo hình thức điện tử tự động không dừng (xe không gắn thẻ đầu cuối hoặc gắn thẻ đầu cuối mà số tiền trong tài khoản thu phí không đủ để chi trả khi qua làn thu phí điện tử tự động không dừng) đi vào làn đường dành riêng thu phí theo hình thức điện tử tự động không dừng tại các trạm thu phí;”;

Như vậy thì cái đoạn tước giấy phép lái xe 1-3 tháng là dựa theo quy định hiện hành nào ạ? Hay theo quy định ... sắp ban hành!

Các cụ mợ khai sáng giúp em nhé! Phạt tiền thì ok, Nhưng đã có căn cứ pháp luật nào cho việc thu bằng lái xe không ạ? Hay tao có quyền tao được quyền. Mày bật là tao ăn thật? !

Krampus

Xe tải
Chào các cụ. E dán vetc cũng đc nấy năm rồi, dùng chưa thấy vấn đề gì.
Hnay ng quen mượn xe đi qua trạm QL38B đi vào làn hỗn hợp trả tiền mặt mà e ở nhà vẫn thấy tk bị trừ tiền.
Cho e hỏi trường hợp này e đề nghị vetc hoàn tiền đc k ạ?
Đây là vé chiều đi lúc 8h sáng và chụp tk của e bị trừ (chiều về thì ng nhà e biết có tem nên đi luôn vào làn Etc nên trừ là đúng).
Trên vé k có thông tin phương tiện nên có vẻ khó kêu các bác nhỉ?
Chuyện của cụ thực sự là vấn đề mà e chưa thấy các cụ ở đây lên tiếng.
E nghĩ là đúng là cụ đi vào làn hỗ hợp vẫn bị trừ tiền. E phát hiện ra việc đó theo cách khác.
Xe của e dán thẻ VETC từ lâu rồi, nhưng cuối 2021 mới tải app, nạp tiền để sử dụng. Xe đi qua làn tự động bình thường.
Tuy nhiên khi e kiểm tra lịch sử, thì nhận thấy báo lịch sử đi lại của e từ đầu năm 2021, tình trạng mỗi lần qua trạm khi trả tiền mặt là "không thành công". Tức là xe dán thẻ bị nhận diện kể cả khi cụ không qua làn tự động => cụ phải trả 2 lần tiền. Cái này ko thấy VETC cảnh báo, cũng như chưa thấy các cụ nào ở đây nêu ra.
Hy vọng cụ được trả lời phương án hoàn tiền.