[Funland] Tất tần tật về thu phí không dừng - VETC - Epass

Huthasa

Xe lăn
Bộ Giao thông Vận tải yêu cầu Cục Đăng kiểm Việt Nam rà soát, nghiên cứu, đề xuất sửa đổi, bổ sung các quy định pháp luật để quy định việc dán thẻ định danh là thủ tục bắt buộc
Ý kiến các cụ về việc này thế nào?
Xàm thật. Không có thẻ vào thì đã đè ra phạt rồi. Đúng là lũ vô tích sự.

Huthasa

Xe lăn
cụ lên nhìn xa chút. em dám chắc 1 hoặc 2 năm nữa toàn bộ xe chạy trên đường ( có BTO ) sẽ đều chỉ còn có 1 làn duy nhất là thu phí kg dừng , chứ sẽ kg còn có thu phí bằng cơm nữa . lên mới bộ công lộ bắt phải làm thế
chứ giờ lấy cớ là thu phí kg dừng cao tốc . em nghĩ là chủ trương đúng đắn
chứ thu phí bằng cơm . bọn BOT hút máu dân hết hạn mới dừng . đây là vấn đề kiểm soát thời hạn của bọn BOT thôi
Xa hay gần thì đã có chế tài rồi, việc mịa gì phải đẻ thêm cái vớ vẩn cho dân nó chửi.

Wakeup

Xe điện
Nếu trong nội thành cũng thu phí thì có thể ép dán thẻ xe thông qua các trạm đăng kiểm.
Còn chưa thu phí trong nội thành thì không nên vì xe nhà em chỉ đi loanh quanh trong phố thôi, chưa đi ra ngoại thành bao giờ.

toimuondie

Xe container
Em đang sử dụng epass nên thủ tục đăng ký em biết . Khi đăng ký thì nhân viên phải chụp đăng ký xe , chụp ảnh xe , chụp cmnd . Xe em là gấu đứng tên nên gấu em phải ký giấy ủy quyền cho em nữa . Vì vậy ko thể đổ tại nhân viên bị ép doanh số nên đăng ký láo được .
Đây là thủ tục đăng ký chuẩn cụ ạ.
Còn ePass đăng ký khống 1 số lượng không nhỏ đâu cụ. Họ cứ đưa biển số thật và 1 loạt thông tin giả vào hệ thống. Nếu những người bị đăng ký khống này đến đăng ký ePass thì ok, họ đổi thông tin là xong.
1 lượng người (tạm tính là 1 nửa) đến đăng ký VETC thì không được, phải đi hủy ePass. Sẽ có những người tặc lưỡi qua dán ePass luôn, có 1 số bực thái độ quyết không dán ePass và lười đi hủy nên mới có vụ dán đè 2 thẻ.
Nói chung ePass chơi xấu, nhưng nếu trong trường hợp này em cũng sẽ chọn ePass.

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Xa hay gần thì đã có chế tài rồi, việc mịa gì phải đẻ thêm cái vớ vẩn cho dân nó chửi.
cụ lại kg nhòm xa chút nữa à... lõ đang cháy phừng phừng.. dân chúng nhòm cả vào đám củi xem sao. vậy phải đẻ ra cái trò này để bớt đi 1 mớ dân đang xúm vào xem lò bễ chứ. dân sẽ tản mát ra bàn tán vụ thu phí này còn hơi đâu mà nói xấu cán bộ nữa

Huthasa

Xe lăn
cụ lại kg nhòm xa chút nữa à... lõ đang cháy phừng phừng.. dân chúng nhòm cả vào đám củi xem sao. vậy phải đẻ ra cái trò này để bớt đi 1 mớ dân đang xúm vào xem lò bễ chứ. dân sẽ tản mát ra bàn tán vụ thu phí này còn hơi đâu mà nói xấu cán bộ nữa
Chịu. Cụ lái thế thì em chịu....

toimuondie

Xe container
Check chéo thẻ và biển thì tại sao lại bị vụ xe biển giả qua trạm trừ tiền xe biển chính chủ nhỉ?
Khi làm thì 1 ý tưởng, còn khi vào thực tế thì dùng ý tưởng khác mà cụ?
Giờ không đọc được thẻ, nhân viên gõ biển số trừ tiền.

Hieumos

Xe container
Xàm thật. Không có thẻ vào thì đã đè ra phạt rồi. Đúng là lũ vô tích sự.
Chuẩn rồi, đã khống chế các xe chưa dán thẻ ở ngay đầu cao tốc rồi còn gì. Vất vả thời gian đầu thôi chứ sau này gần như ai cũng dán thẻ hết rồi, làm gì phải đẻ ra thêm thủ tục.

Hội xe khách, xe tuyến đi trên quốc lộ mà giờ ép nó dán thẻ qua đăng kiểm nó chả tế bố ông cá trê lên ấy chứ.

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Nếu trong nội thành cũng thu phí thì có thể ép dán thẻ xe thông qua các trạm đăng kiểm.
Còn chưa thu phí trong nội thành thì không nên vì xe nhà em chỉ đi loanh quanh trong phố thôi, chưa đi ra ngoại thành bao giờ.
cụ thật là. dán thẻ free . cụ kg đi thì cần gì nộp tiền vào thẻ . có thế thôi. dán thẻ kg quá 5p lại miễn phí. khi nào cần thì cụ đóng tiền vào thẻ . thế thôi kêu ca gì

BacQuePhuong

Xe tải
Em nghĩ cụ lẫn lộn giữa nhà cung cấp dịch vụ thẻ thu phí và chủ BOT rồi. Trước kia VETC ko hề độc quyền. Nó mà phục vụ tồi thì người ta dùng MTC. Nếu đến lúc này, ETC bắt buộc thì nếu chỉ có mình nó thì mới là độc quyền.
Em không nhầm đâu, trc VETC là độc quyền, ko có DN thứ 2 được triển khai thu phí ko dưng. Còn ngay cả khi ePass ra đời cách đây 2 năm thì vẫn duy trì làm ETC và MTC mà cụ, 100% ETC cũng chưa hết đâu mới thử nghiệm thôi.
Còn VETC là con của trùm BOT TASCO thì ai cung biết và đấy cũng là 1 phần lý do ko đẩy mạnh thu phí ko dừng trc đây

poiuy

Xe cút kít
Em không nhầm đâu, trc VETC là độc quyền, ko có DN thứ 2 được triển khai thu phí ko dưng. Còn ngay cả khi ePass ra đời cách đây 2 năm thì vẫn duy trì làm ETC và MTC mà cụ, 100% ETC cũng chưa hết đâu mới thử nghiệm thôi.
Còn VETC là con của trùm BOT TASCO thì ai cung biết và đấy cũng là 1 phần lý do ko đẩy mạnh thu phí ko dừng trc đây
Khái niệm độc quyền của cụ nó khác quá, em không thấy xuôi. Không đẩy mạnh thu phí không dừng tức là triệt tiêu VETC. Độc quyền để triệt tiêu chính mình thì rất lạ.
Ban đầu VETC phải cạnh tranh với MTC, sau đó Epass tham gia vào thành cạnh tranh tay 3. Bây giờ khi MTC đã bị hạn chế thì thành cạnh tranh tay đôi. Đấy là em đứng về góc độ NTD. Còn việc quan hệ giữa VETC và chủ BOT thì khác. Lúc ban đầu rất có thể với 1 số BOT thì VETC là độc quyền.

Wakeup

Xe điện
cụ thật là. dán thẻ free . cụ kg đi thì cần gì nộp tiền vào thẻ . có thế thôi. dán thẻ kg quá 5p lại miễn phí. khi nào cần thì cụ đóng tiền vào thẻ . thế thôi kêu ca gì
Cụ chưa hiểu ý của em rồi.
Ý em không nói về phí dán thẻ ETC mà muốn nói về phí đi lại trong nội thành.
Trong nội thành cũng có thể sẽ bị thu phí như đi vào đường tính phí hay phí giờ cao điểm,....
Cái phí này ở nước ngoài có rồi như ở Thailand khi đi vào cao tốc ở Bangkok thì có phí, ở Singapore cũng thế,..... và ở mình cũng rục rịch muốn áp dụng rồi)

Hại Điện

Xe container
Bộ Giao thông Vận tải yêu cầu Cục Đăng kiểm Việt Nam rà soát, nghiên cứu, đề xuất sửa đổi, bổ sung các quy định pháp luật để quy định việc dán thẻ định danh là thủ tục bắt buộc
Em ủng hộ.

Các cụ cứ kêu gào BOT không minh bạch, nhưng khi CP tìm cách minh bạch BOT thì các cụ lại né. ETC đâu phải dùng cho mỗi cao tốc ?

Nếu muốn phê phán các khuyết điểm của CP thì cũng phải nên ủng hộ các chính sách đúng đắn.

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chưa hiểu ý của em rồi.
Ý em không nói về phí dán thẻ ETC mà muốn nói về phí đi lại trong nội thành.
Trong nội thành cũng có thể sẽ bị thu phí như đi vào đường tính phí hay phí giờ cao điểm,....
Cái phí này ở nước ngoài có rồi như ở Thailand khi đi vào cao tốc ở Bangkok thì có phí, ở Singapore cũng thế,..... và ở mình cũng rục rịch muốn áp dụng rồi)
à... thế chỗ em ở . họ thu phí kiểu như cụ nói rồi đấy. thu được 3 năm nay rồi. giữa lòng tp nhé họ đặt 1 trạm thu phí to lù lù . làm cho dân từ phường nọ sang phường kia bị thu phí nhé ..xin mời cụ đến tp CẨM PHẢ quê hương em :(:(:(:(

AnhViVu

Xe điện
Em ủng hộ có bị coi là ngược dòng không :D

MrMilan

Xe điện
Có dán mỗi cái thẻ phục vụ cho mình, tiện cho mình mà cũng lên mạng nói, chán thật, tốt nhất là đừng đi ô tô nữa.

Cái này thì cần gì đâu nhỉ? Đi vào cao tốc không có thẻ là bị phạt rồi, mấy xe trên vùng không có cao tốc thì dán làm gì :))

Ac080

Xe tăng
Hoàn toàn ủng hộ việc dán thẻ- tạo điều kiện nhanh chóng khi sử dụng cao tốc BOT-
Hoàn toàn không ủng hộ việc gắn dán thẻ coi như một điều kiện để đăng kiểm- Sai bản chất đăng kiểm

quandicom

Xe buýt
Ko nên bắt buộc, nếu xe đó cam kết cả đời ko vào cao tốc nào :D
nhưng em nghĩ cam kết thì lằng nhằng nếu nhỡ có việc gấp hoặc ai mượn xe mà phải đi vào thì sao. Vậy nên là trước khi đăng kiểm được thì xe phải có thẻ ETC nhưng do đơn vị nào cung cấp dịch vụ thì người dùng tự chọn

ong dat

Xe tăng
Dán thẻ định danh để thu phí không dừng là bắt buộc khi đăng kiểm cũng hợp lý, bởi:
1. Hệ thống đường bộ cao tốc VN đã bỏ cổng thu phí thủ công nên thống nhất dán thẻ để tránh xẩy ra tình trạng xe k dán thẻ đi vào phải xử lý dẫn tới cản trở các phương tiện khác, tốn kém chi phí xã hội (không thể duy trì mãi một bộ phận túc trực thường xuyên để xử lý xe k dán thẻ đi vào cao tốc).
2. Ngoài cao tốc, một số tuyến QL, sân bay, …. va có thể tới đây trong nội đô cũng thu phí, những nơi này cũng phải chuyển dần sang thu phí không dừng nên việc dán thẻ là cần thiết.
3. Mỗi xe dán thẻ có một tài khoản ngân hàng - Tài khoản này ngoài việc thanh toán phí không dừng còn SD để cưỡng chế thu tiền phạt nguội phương tiện khi được kết nối với dữ liệu của CSGT, để thu phí đường bộ cố định hàng năm theo đầu phương tiện khi được kết nối với CSDL quản lý thu phí
4. ….
Vậy tại sao lại k tuân thủ nhỉ !