[Funland] Tham khảo ý kiến CCCM về du học Úc.

PotusTan

Xe buýt
Ui, em đi sang Úc chơi nhiều. Đây là lần đầu tiên em nghe thấy câu chuyện như này, bố mẹ hy sinh hết vì con nhỉ? ... Thường thì em nghe được nhiều chuyện cưới xin giả, rồi ở lậu các kiểu. Chứ chơi kiểu này cũng đàng hoàng phết ... nhưng nghe thì vất quá.
Tôi nói là "đủ sống từ thu nhập của bố, mẹ" chứ thực ra thu nhập của bố, mẹ ở Úc là dư để gia đình 4 người sống, thậm chí đủ cover học phí cho cháu lớn học ĐH. Phần dư ở VN gồm: tiền cho thuê căn nhà ở VN + những chi phí "không tên" như hiếu, hỷ,...
2. Về học hành, tương lai của 2 cháu
Hiện tại về lý thuyết là đang WIN, nhất là với cháu gái đã ở Úc 4 năm, đã co job ở hãng của Úc (về lý thuyết được 1 số ưu đãi của Chính phủ Úc, chính phủ bang Nam Úc như vay tiền để mua nhà - tất nhiên không phải nhân viên nào cũng được Cty xác nhận để được vay tiền mua nhà. Cháu có lợi thế để thi quốc tịch và ở lại.
Tương lai của cháu trai đang rộng mở, có thể còn hơn chị, vì cháu học ở Úc từ năm lớp 7, đến nay đã 4 năm.
3. Về "đánh đổi"
- Bố, mẹ nghỉ việc ở VN, lĩnh 1 cục tiền (không lớn lắm) - coi như lost. Cơ mà, sang Úc bố, mẹ đều có job ổn định, thu nhập đủ trang trải 4 người, cũng không tệ. Nữa, điều kiện lao động, chế độ lương không đến nỗi, nên thực sự cũng không vất vả lắm.
- Xa cách ông, bà nội ngoại ở VN, nhất là 2 năm covid bị cấm biên;
- 4 năm toàn phải ăn thịt bò, cá hồi Úc, không được ăn mắm tôm, phở, bún, bánh rán, trứng vịt lộn...
- vân vân và mây mây...
4. Đánh giá tổng thể
Tôi cho là WIN.

Cún béo

Xe hơi
Dạo này các trường Úc khá đói học sinh vì theo thông tin báo Úc thì có khoảng 40% sinh viên Trung Quốc không chọn Úc nữa, dẫn đến các trường ở Úc nhất là các trường lệch ra khỏi Sydney, Melbourne đang không tuyển đủ sinh viên.
Cháu em sang học tại trường Syney về tài chính được 1 học kỳ. Cháu đỗ cả Sydney và Melbourne với học bổng khoảng 20% học phí. Học xong học kỳ 1 về nhà ăn Tết, nó bảo sang đấy mà nhiều môn toàn học trên video, không học trực tiếp. Em đoán trường ít sv vì sv Trung Quốc không sang, nhưng làm ăn vậy mà vẫn thu đủ học phí em thấy nó kỳ kỳ.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Tôi nói là "đủ sống từ thu nhập của bố, mẹ" chứ thực ra thu nhập của bố, mẹ ở Úc là dư để gia đình 4 người sống, thậm chí đủ cover học phí cho cháu lớn học ĐH. Phần dư ở VN gồm: tiền cho thuê căn nhà ở VN + những chi phí "không tên" như hiếu, hỷ,...
2. Về học hành, tương lai của 2 cháu
Hiện tại về lý thuyết là đang WIN, nhất là với cháu gái đã ở Úc 4 năm, đã co job ở hãng của Úc (về lý thuyết được 1 số ưu đãi của Chính phủ Úc, chính phủ bang Nam Úc như vay tiền để mua nhà - tất nhiên không phải nhân viên nào cũng được Cty xác nhận để được vay tiền mua nhà. Cháu có lợi thế để thi quốc tịch và ở lại.
Tương lai của cháu trai đang rộng mở, có thể còn hơn chị, vì cháu học ở Úc từ năm lớp 7, đến nay đã 4 năm.
3. Về "đánh đổi"
- Bố, mẹ nghỉ việc ở VN, lĩnh 1 cục tiền (không lớn lắm) - coi như lost. Cơ mà, sang Úc bố, mẹ đều có job ổn định, thu nhập đủ trang trải 4 người, cũng không tệ. Nữa, điều kiện lao động, chế độ lương không đến nỗi, nên thực sự cũng không vất vả lắm.
- Xa cách ông, bà nội ngoại ở VN, nhất là 2 năm covid bị cấm biên;
- 4 năm toàn phải ăn thịt bò, cá hồi Úc, không được ăn mắm tôm, phở, bún, bánh rán, trứng vịt lộn...
- vân vân và mây mây...
4. Đánh giá tổng thể
Tôi cho là WIN.
Lần đầu tiên em cũng được nghe nói đến hình thức học này em cũng khá bất ngờ và thấy rất hay. Nhưng đúng là thực hiện được với em không phải là dễ. Như nhà cháu gái em, mẹ cháu mất sớm, cháu gái lớn đi du học Mỹ lấy chồng vk đã được định cư ở Mỹ. Cháu nhỏ hơn chưa được bảo lãnh nên hai ba con đưa nhau sang Úc học cũng là để tìm con đường đẹp sang Mỹ đoàn tụ. Hiện cháu mới sang vẫn đang trong thời gian học tiếng Anh cũng đã hoà nhập được. Còn ba cháu thì vất vả hơn vì khó kiếm việc, nay thì đã quen và có công việc phù hợp. Em đang định xin visa Úc cho con gái em hè này sang thăm chị và làm quen xem có phù hợp với môi trường bên đó không. Con gái em thích đi sang học với chị lắm, nó từng ngồi hỏi em: thế mẹ có cho con đi học giống chị không? Mẹ cũng sang cùng con. Em nghe mà lặng người, không biết trả lời sao vì bên này em vẫn còn 1 đứa nữa rồi công việc, rồi gia đình... Em chỉ biết bảo thôi con học hết cấp 3 rồi con đi cho vững vàng.

Nhóc nhà em học computer science, HP 48K Úc năm chưa trừ học bổng (25%).
Cu con nhà cụ NAKIO là anh ruột em cũng đang học UTS ngành mechanical engineering ... các cụ để lại thông tin đê em lập tổ chém gió :D

Cháu em sang học tại trường Syney về tài chính được 1 học kỳ. Cháu đỗ cả Sydney và Melbourne với học bổng khoảng 20% học phí. Học xong học kỳ 1 về nhà ăn Tết, nó bảo sang đấy mà nhiều môn toàn học trên video, không học trực tiếp. Em đoán trường ít sv vì sv Trung Quốc không sang, nhưng làm ăn vậy mà vẫn thu đủ học phí em thấy nó kỳ kỳ.
Vụ này em ko rõ lắm, cụ có thông tin cụ thể trường nào ko ạ? Về cơ bản thì học bên ấy rất thoải mái, nên đứa trẻ nào ko tự lập được là trượt ngay. Hồi em học thì nó như này

1 kỳ học 4 môn. 1 tuần 1 môn có 1 buổi lên giảng đường, 1 buổi học lớp nhỏ. Giảng đường chả ai điểm danh, muốn làm gì thì làm. Vào ngủ cũng đc, ko đến cũng đc, ăn cũng đc. Nhưng ko được làm ồn ảnh hưởng tới người khác.
Lớp nhỏ thì có thầy hướng dẫn, một số môn có điểm danh, 1 số môn cũng ko điểm danh nốt. Cuối kỳ ko thi được thì nộp tiền thi lại.
Cần hỗ trợ gì về học hành, tâm lý, tư vấn chọn môn thì lên văn phòng trường tương ứng để xin tư vấn.

Đại học bên ấy nó dạy cho ta phải sống trong môi trường chủ động hoàn toàn, rất nhiều đứa trẻ đã không tự tìm được bạn để chơi. Còn nói chung thì hầu hết được học 1 bài học về giao tiếp và sống tự lập, chủ động ....

PotusTan

Xe buýt
Lần đầu tiên em cũng được nghe nói đến hình thức học này em cũng khá bất ngờ và thấy rất hay. Nhưng đúng là thực hiện được với em không phải là dễ. Như nhà cháu gái em, mẹ cháu mất sớm, cháu gái lớn đi du học Mỹ lấy chồng vk đã được định cư ở Mỹ. Cháu nhỏ hơn chưa được bảo lãnh nên hai ba con đưa nhau sang Úc học cũng là để tìm con đường đẹp sang Mỹ đoàn tụ. Hiện cháu mới sang vẫn đang trong thời gian học tiếng Anh cũng đã hoà nhập được. Còn ba cháu thì vất vả hơn vì khó kiếm việc, nay thì đã quen và có công việc phù hợp. Em đang định xin visa Úc cho con gái em hè này sang thăm chị và làm quen xem có phù hợp với môi trường bên đó không. Con gái em thích đi sang học với chị lắm, nó từng ngồi hỏi em: thế mẹ có cho con đi học giống chị không? Mẹ cũng sang cùng con. Em nghe mà lặng người, không biết trả lời sao vì bên này em vẫn còn 1 đứa nữa rồi công việc, rồi gia đình... Em chỉ biết bảo thôi con học hết cấp 3 rồi con đi cho vững vàng.
Nếu cụ có phương án, nên tìm hiểu dần 1 số cty du học (ở VN) và ở Úc (search facebook join nhóm du học sinh VN tại Melbourne, Sydney; có 1 số cty thấy uy tín, ví dụ có anh tên Quyết j đó ở Melbourne - để tôi search, nếu có sẽ nhắn lại). Hoặc hỏi luôn cháu cụ, cơ mà lưu ý: cty do Việt Kiều ở Úc làm thường chi phí cao.

hangtt

Xe đạp
Cháu nhà mình tháng 01/2024 sẽ nhập học lớp 10 ở Adelaide, đăng ký hình thức homestay, dự kiến sau sẽ tự bay sang 1 mình. Xin phép cho hỏi có Anh/Chị nào đang sinh sống hoặc có con đang học ở bang này không ạ? Mình muốn hỏi thêm về cuộc sống sinh hoạt, học tập bên ấy để có thể chuẩn bị phù hợp cho cháu.
Xin cám ơn các Anh/Chị.

Mợ Yến

Xe lăn
Người OF
Nếu cụ có phương án, nên tìm hiểu dần 1 số cty du học (ở VN) và ở Úc (search facebook join nhóm du học sinh VN tại Melbourne, Sydney; có 1 số cty thấy uy tín, ví dụ có anh tên Quyết j đó ở Melbourne - để tôi search, nếu có sẽ nhắn lại). Hoặc hỏi luôn cháu cụ, cơ mà lưu ý: cty do Việt Kiều ở Úc làm thường chi phí cao.
Em cũng muốn đi cùng con đến cùng trời cuối đất luôn và thực hiện một trải nghiệm thay đổi cuộc đời nhưng em chưa đủ dũng cảm dứt được công việc bên này.

Binbi

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

Mợ Yến

Xe lăn
Người OF
Trừ học bổng ra thì bố mẹ còn phải chi khoảng 1 tỷ/năm. Ngành này ở UTS là 4 năm.
dạ, mỗi năm một con Camry ạ.
Em sợ cái cảnh dồn tiền trả học phí du học cho con lắm rồi. Thằng lớn nhà em đi du học Mỹ 4-5 năm trước kia, mỗi kỳ học cũng báo về ~ 10 ngàn, một năm 4 kỳ. Giờ nó bỏ không theo học nữa ra ngoài làm.

jazzzzz

Xe lăn
Em sợ cái cảnh dồn tiền trả học phí du học cho con lắm rồi. Thằng lớn nhà em đi du học Mỹ 4-5 năm trước kia, mỗi kỳ học cũng báo về ~ 10 ngàn, một năm 4 kỳ. Giờ nó bỏ không theo học nữa ra ngoài làm.
Cũng vì tương lai chúng nó thôi, ngày trước bố mẹ mình nuôi cũng cực hơn bây giờ cho mình cho con đi học, các cụ phải nhặt nhạnh từng đồng, gà lợn mà ốm là mất ăn mất ngủ luôn.

starsn

Xe điện
Ăn ở khoảng 1500A$/tháng mợ ơi.
Cảm ơn cụ, đấy là ở phòng riêng hay share ạ? Thuê nhà giờ cũng đắt nhỉ, em nghĩ 200/ tuần + điện nước thành 1k/ tháng mới được phòng riêng, xong + tàu xe $200 là còn nhõn $300 cho những thứ còn lại.

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Ở đây có con cụ nào học design and art ko nhỉ? Em có con em du học úc mà chưa biết trường nào dạy món đó tốt

Binbi

Xe điện
Cảm ơn cụ, đấy là ở phòng riêng hay share ạ? Thuê nhà giờ cũng đắt nhỉ, em nghĩ 200/ tuần + điện nước thành 1k/ tháng mới được phòng riêng, xong + tàu xe $200 là còn nhõn $300 cho những thứ còn lại.
Em lấy theo bảng kê mà UTS gửi cho cụ Jazzzzz mợ ạ.

FC Juventus

Xe buýt
Ui, em đi sang Úc chơi nhiều. Đây là lần đầu tiên em nghe thấy câu chuyện như này, bố mẹ hy sinh hết vì con nhỉ? ... Thường thì em nghe được nhiều chuyện cưới xin giả, rồi ở lậu các kiểu. Chứ chơi kiểu này cũng đàng hoàng phết ... nhưng nghe thì vất quá.
Lúc đầu ở Việt nam thì ai cũng nghĩ là vất nhưng sang đấy bản thân bố mẹ lại thấy lựa chọn đúng đắn quá cụ ạ - Đây nhận định theo quan sát của em ạ.

PotusTan

Xe buýt
Em đặt gạch nghiên cứu. Con gái em đang học lớp 11 cũng thích du học Úc. Nhà em có cháu gái đang học bên đấy, bố đi cùng theo diện con đi học, bố mẹ sang chăm sóc. Mọi thứ cũng có vẻ ổn.
______
Tôi khoe... con của anh bạn bên Adelaide, bang Nam Úc

Lúc đầu ở Việt nam thì ai cũng nghĩ là vất nhưng sang đấy bản thân bố mẹ lại thấy lựa chọn đúng đắn quá cụ ạ - Đây nhận định theo quan sát của em ạ.
Vâng bận hay rảnh thì cũng là sự lựa chọn của bản thân cả. Cứ làm thế nào thấy bản thân cảm thấy hạnh phúc, có tương lai cho con cái là ok. Người ngoài nhìn vào thì thấy sợ nhưng người trong cuộc lại thấy đơn giản :)