[Funland] Tham khảo ý kiến CCCM về du học Úc.

Mode

Xe tải
Cháu nhà mình tháng 01/2024 sẽ nhập học lớp 10 ở Adelaide, đăng ký hình thức homestay, dự kiến sau sẽ tự bay sang 1 mình. Xin phép cho hỏi có Anh/Chị nào đang sinh sống hoặc có con đang học ở bang này không ạ? Mình muốn hỏi thêm về cuộc sống sinh hoạt, học tập bên ấy để có thể chuẩn bị phù hợp cho cháu.
Xin cám ơn các Anh/Chị.
Tôi sống ở Adelaide bạn muốn hỏi gì thì nhắn DM.

Mode

Xe tải
Vợ chồng anh bạn tôi có 2 cháu. Cháu gái lớn được HB một phần của ĐH Aledaile, cty tư vấn du học (ở VN) hỗ trợ phương án mẹ đi theo con. Cháu trai bé học lớp 7, cũng cty du học (ở VN) hỗ trợ phương án nào đó để cháu sang học phổ thông (học lại lớp 7) và bố đi theo con. Done.
Cả nhà sang Úc đến nay là được 4 năm (bố thôi việc ở 1 cơ quan TW, mẹ thôi việc giáo viên toán 1 trường cấp 3 nổi tiếng => mẹ sang đi bán hàng siêu thị, bố sang đi làm farm). Gia đình (không thuộc diện được hưởng trợ cấp từ Chính phủ liên bang, tiểu bang) đủ sống từ thu nhập của bố, mẹ (nhà thuê, xe "cỏ" mua...).
Cháu trai sang bên đó học rất tốt (vì chương trình học không HÀN LÂM như ở VN); 3 năm nay cháu đều đạt giải thưởng các cuộc thi giỏi Toán của thành phố Adelaide và bang Nam Úc.
Cháu gái đã học xong ĐH, đi làm cho hãng của Úc (bang Nam Úc, thành phố Adelaide có chính sách ưu tiên cho lao động nhập cư có trình độ chuyên môn), dự kiến có kế hoạch thi quốc tịch Úc và ở lại sống, làm việc lâu dài.
Visa này đúng luật là ko được đi làm.

vanhai493

Tháo bánh
Chi phí đi du học ở úc thì tầm 1ty/ 1năm à các cụ?
Nếu minh qua đó mà chưa kiếm dc việc thì cũng căng phết nhỉ.
E u40 mà chỉ đọc để biết thôi chứ xác định k có tiền đi du học kiểu này

hatinlove

Xe đạp
em có dịch vụ hỗ trợ, tư vấn, làm hồ sơ cho các cụ có nhu cầu cho con đi học, các cụ di cư, làm PR, đầu tư, định cư tại Úc, Có Vp, người làm việc trực tiếp tại HN và Tp HCM, tại Úc có công ty tại Brisbane, Queensland. Tại Úc người làm việc là luật sư di trú hoặc người có đăng ký dịch vụ thuế. Có người để các bác ăn vạ 2 đầu luôn. Về các kinh nghiệm sống, văn hóa các bác cần hỏi gì Pm, biết e trả lời miễn phí.

BKG

Xe tăng
Vợ chồng anh bạn tôi có 2 cháu. Cháu gái lớn được HB một phần của ĐH Aledaile, cty tư vấn du học (ở VN) hỗ trợ phương án mẹ đi theo con. Cháu trai bé học lớp 7, cũng cty du học (ở VN) hỗ trợ phương án nào đó để cháu sang học phổ thông (học lại lớp 7) và bố đi theo con. Done.
Cả nhà sang Úc đến nay là được 4 năm (bố thôi việc ở 1 cơ quan TW, mẹ thôi việc giáo viên toán 1 trường cấp 3 nổi tiếng => mẹ sang đi bán hàng siêu thị, bố sang đi làm farm). Gia đình (không thuộc diện được hưởng trợ cấp từ Chính phủ liên bang, tiểu bang) đủ sống từ thu nhập của bố, mẹ (nhà thuê, xe "cỏ" mua...).
Cháu trai sang bên đó học rất tốt (vì chương trình học không HÀN LÂM như ở VN); 3 năm nay cháu đều đạt giải thưởng các cuộc thi giỏi Toán của thành phố Adelaide và bang Nam Úc.
Cháu gái đã học xong ĐH, đi làm cho hãng của Úc (bang Nam Úc, thành phố Adelaide có chính sách ưu tiên cho lao động nhập cư có trình độ chuyên môn), dự kiến có kế hoạch thi quốc tịch Úc và ở lại sống, làm việc lâu dài.
Theo e hiểu đi theo con thế này làm sao được working visa nhỉ? (Trừ trường hợp, Vợ, chồng đi theo khi học ThS, NCS thì mới đc đi làm.

FC Juventus

Xe buýt
Theo e hiểu đi theo con thế này làm sao được working visa nhỉ? (Trừ trường hợp, Vợ, chồng đi theo khi học ThS, NCS thì mới đc đi làm.
Như mô tả này là họ đi làm lấy cash nên làm thoải mái cụ. Hoặc nhờ TFN của ai đấy để đi làm. Rồi sau đấy sẽ có cách để có working visa. Người nhà mình nhiều cách lắm cụ :D

• Vodka
Reactions: BKG

PotusTan

Xe buýt
Visa này đúng luật là ko được đi làm.

em có dịch vụ hỗ trợ, tư vấn, làm hồ sơ cho các cụ có nhu cầu cho con đi học, các cụ di cư, làm PR, đầu tư, định cư tại Úc, Có Vp, người làm việc trực tiếp tại HN và Tp HCM, tại Úc có công ty tại Brisbane, Queensland. Tại Úc người làm việc là luật sư di trú hoặc người có đăng ký dịch vụ thuế. Có người để các bác ăn vạ 2 đầu luôn. Về các kinh nghiệm sống, văn hóa các bác cần hỏi gì Pm, biết e trả lời miễn phí.
Cụ có thể chia sẻ mấy câu chuyện về khách hàng của cụ đã thành công ko ạ? Ví dụ visa đầu tư loại thấp nhất thì sẽ như nào ạ? ... còn về đặt câu hỏi thì nhiều người có lẽ còn ko biết đặt câu hỏi thế nào :D

michau83

Xe hơi
Cháu nhà mình tháng 01/2024 sẽ nhập học lớp 10 ở Adelaide, đăng ký hình thức homestay, dự kiến sau sẽ tự bay sang 1 mình. Xin phép cho hỏi có Anh/Chị nào đang sinh sống hoặc có con đang học ở bang này không ạ? Mình muốn hỏi thêm về cuộc sống sinh hoạt, học tập bên ấy để có thể chuẩn bị phù hợp cho cháu.
Xin cám ơn các Anh/Chị.
cụ có thể cho xin tham khảo quá trình lựa chọn trường của cháu và học phí tầm bao nhiêu, homstay là bao nhiêu vậy cụ?

hangtt

Xe đạp
cụ có thể cho xin tham khảo quá trình lựa chọn trường của cháu và học phí tầm bao nhiêu, homstay là bao nhiêu vậy cụ?
Cháu nhà mình chọn học trường công, học phí tầm 13.000 - 15.000 Aust Dollar/năm tùy cấp học; chi phí homestay & các chi phí sinh hoạt khác bên tư vấn ước khoảng 20.000 - 25.000 Aust.dollar /năm.
IDP tư vấn cho gia đình mình. Sau khi gửi hồ sơ điểm, giấy xác nhận của trường đang học cho tư vấn, tư vấn sẽ nộp hồ sơ về Sở bên bang mình chọn. Các trường bên đó, thông qua Sở, sẽ thông báo chấp nhận trường hợp du học sinh hay không, điều kiện thế nào. Trên danh sách các trường chấp nhận, gia đình sẽ chọn trường phù hợp nhất, báo với IDP để làm thủ tục tiếp theo.
IDP không thu bất kỳ một khoản phí nào và sẽ hỗ trợ hoàn tất hồ sơ nhập học, xin visa cho du học sinh.
Mình mới đến bước đóng học phí năm học đầu + các chi phí hành chính liên quan cho 03 năm học của cháu, chờ thư xác nhận của trường để xin visa cho cháu thôi ạ.

michau83

Xe hơi
Cháu nhà mình chọn học trường công, học phí tầm 13.000 - 15.000 Aust Dollar/năm tùy cấp học; chi phí homestay & các chi phí sinh hoạt khác bên tư vấn ước khoảng 20.000 - 25.000 Aust.dollar /năm.
IDP tư vấn cho gia đình mình. Sau khi gửi hồ sơ điểm, giấy xác nhận của trường đang học cho tư vấn, tư vấn sẽ nộp hồ sơ về Sở bên bang mình chọn. Các trường bên đó, thông qua Sở, sẽ thông báo chấp nhận trường hợp du học sinh hay không, điều kiện thế nào. Trên danh sách các trường chấp nhận, gia đình sẽ chọn trường phù hợp nhất, báo với IDP để làm thủ tục tiếp theo.
IDP không thu bất kỳ một khoản phí nào và sẽ hỗ trợ hoàn tất hồ sơ nhập học, xin visa cho du học sinh.
Mình mới đến bước đóng học phí năm học đầu + các chi phí hành chính liên quan cho 03 năm học của cháu, chờ thư xác nhận của trường để xin visa cho cháu thôi ạ.
dạ rát đầy đủ, cụ cho hỏi thêm là cụ chọn trường theo thứ hạng hay có tiêu chí gì riêng không? còn homestay mình có được chọn luôn không hay họ sẽ chọn luôn cho mình theo tiêu chí gần trường?

tuantt

Đi bộ
Em hóng rmit vn học ntn và sau khi học xong cv dễ ra sao.. các cụ nào có kynh nghiệm chia sẽ

Lacet_ti

Xe container
Con em đang đợi làm visa, nó nhập trường Swinburn ạ

Vụ này đợt trước em cũng định cho con đi học sớm nên em cũng đc tư vấn. Với IDP thì họ sẽ lấy phí ở đầu bên Úc nên phía học sinh ko mất phí, chính vì vậy mình có chọn tư vấn hay không thì đều bị tính học phí như nhau.

Về phía chọn trường đầu bên Úc, theo em biết là các trường trung học bên ấy có quota cho học sinh nước ngoài. Vì vậy, một trường công tốt, ở vùng có dân trí cao thì thường sẽ hết quota sớm, chính vì vậy các gia đình muốn đưa con đi nên tính trước và nộp hồ sơ sớm thì mới mong chọn đc đúng trường.

Về phía trường bên ấy vì là trường công nên nếu họ nhận du học sinh là họ sẽ rất thích vì có thêm nguồn thu nhập cho trường, chính vì vậy mình cũng ko sợ con mình bị phân biệt hay là bị coi là học sinh hạng 2.

dacchung

Xe tải
Trả lời nghiêm túc là nếu bạn nhỏ thích Úc, và có khả năng, nếu chịu khó & chăm chỉ & quyết Úc thì đi Adelaide đi. Cuộc sống nhẹ nhàng, chi phí hợp lý. Cộng đồng người Việt thân thiện. Anh trưởng/ phó khoa Computer Science cực kỳ uy tín của trường Adelaide là người Việt Nam. Chuyên phụ trách về nghiên cứu sau ĐH, nên nếu cháu nó có khả năng thật sự, mình sẽ giới thiệu. Hoặc mình cho contact tự gọi điện hỏi trực tiếp :) Học Adelaide dễ thành ngôi sao hơn. Bậc ĐH ko dám hứa học bổng, chứ nếu xong ĐH mà điểm HD hết cả thì cao học là có lương luôn & ở lại luôn trường Adelaide là có thể lắm (nếu cháu nó muốn theo hướng này).
Con gái mình đang học lớp 11 ở Mỹ, cháu học tốt các môn tự nhiên và muốn học về máy tính, nhưng mình đang lăn tăn vì là nữ có nên học về máy tính ko.

Xe Bao Hong

Xe tăng
Em đề xuất có khi thành lập 1 hội phụ huynh có con đi học Úc để chia sẻ kinh nghiệm và hỗ trợ lẫn nhau nhỉ? Sắp tới tổ chức Offline cafe phát cho máu ạ.
Có hội chưa Cụ ơi, mình Đk tham gia cùng.

Xe Bao Hong

Xe tăng
Con E dự kiến tháng 7 này sang đó học, hiện tại chưa quyết định chọn trường nào vì đg chờ HB (Khả năng cao học Adelaide). Có 1 việc xin các Cụ, Mợ chia sẻ giúp: Cháu nhà mình tới T12 /2023 mới đủ 18 tuổi, xin hỏi:
1. Chưa đủ 18T có cần người giám hộ không ?
2. Chi phí người giám hộ như thế nào ? Thủ tục có phức tạp ?
3. Cháu muốn đi làm thêm trước 18T có được ?
Tks cả nhà

Tý phệ

Xe điện
F1 nhà em muốn học phi công ở Úc. Nhờ các cụ tư vấn giúp em về trường và khái toán để chuẩn bị đạn dược (2 năm nữa) ah. À, f1 nhà em 1 đc bị cận mới đau