[Funland] Tham khảo ý kiến CCCM về du học Úc.

Chào các Cụ, các Mợ,
F1 nhà em năm tới có ý định đi du học tại Úc.
Ngành học là Computer science và đang nhắm đến 2 trường là University of Technology Sydney (UTS) và University of Adelaide, em cũng đã tìn đọc về mấy trường đó rồi nhưng vẫn mông lung lắm nên lên đây nhờ các cụ các mợ đã từng học hoặc có con học ở Úc một số điều.
- em thấy học phí khá cao, học bổng cũng khá khó nên hỏi thăm về kinh nghiệm săn học bổng, ngoài kết quả học tập thì cần thêm những gì nữa.
- Việc ăn ở bên đó như thế nào hợp lý: thuê nhà riêng, ở ghép hay ký túc xá (em thấy trường có Campus).
- Ngoài 2 trường trên còn trường nào chất lượng với chi phí, sinh hoạt hợp lý không ạh.
Các Cụ các Mợ cho em xin lời khuyên hoặc giới thiệu đơn vị tư vấn uy tín.
Em cám ơn.
F1 nhà em là con trai và chỉ thích đi Úc thôi ạh, em đang khuyên cháu sang Đức nhưng không thích (nếu sang Đức thì k phải lo chỗ ở).
Em cựu sinh viên UTS đây, cháu em con ông anh là cụ Nakio trong này cũng đang học Cơ Khí Tự Động Hoá ở đấy. cụ cần tư vấn thì PM lấy số ĐT em rồi em chém gió cho cụ nghe nhé.

Năm nay con gái em cũng sang Sydney học, nhưng nó sẽ học Mcquarie ở phía trên vùng phía Bắc, con giai cụ đẹp giai cao to là có cơ hội cưa con em đấy he he

PotusTan

Xe buýt
Nhà e có nghề pha chế nên xác định cho cháu đi sẽ học và làm tốt ở VN, sáng đó xin làm đc VC luôn

CCCM có thông tin về ngành Actuary cho em xin với.
Con nhà em đang apply ngành này ở trường Mcquarie ... đây là 1 ngành hot và có áp quota. Ngoài điểm hơn gấp rưỡi so với accounting mà vẫn phải ngồi khấn để bọn nó đừng apply đông quá không thì điểm chuẩn nó sẽ lên. Tất nhiên, sau này lúc ra trường thì ngành ấy cũng hot hơn nhiều, cơ hội ở lại làm PR cao, kiếm việc cũng dễ dàng.

3d4s

Xe tăng
Cụ viết là học xong ĐH ở Úc rồi, có bằng rồi mà cũng như chưa học thì em phải hiểu như thế nào đây? Hội này ra đi làm thì không phải tệ mà sẽ rất tệ ấy chứ.

Còn thời xưa hay thời nay vẫn thế thôi. Chúng ta đang không nói đến nhóm nào 1, 2, 3 hay nhóm mới 4 (vì cá nhân nào có ý thức học hành thì sẽ chất lượng hơn là đương nhiên).

Chúng ta đang bàn là chất lượng giáo dục của ĐH Úc. Đầu vào dễ là rõ rồi. Đầu ra cũng quá dễ dàng nên 'ai cũng có thể tốt nghiệp được' miễn là đến lớp đủ, có làm bài tập và có đi thi là sẽ tốt nghiệp, kể cả kiến thức lúc vào và lúc ra là như nhau??? Cái này xưa hay nay thì đều như thế cả hay là chỉ ngày xưa thôi còn bây giờ đầu ra khắt khe hơn rồi?

Em nghĩ cụ đọc nhầm. Em không nói Du học sinh Úc tệ mà em nhìn nó là tình trạng chung hồi đó. Còn bây giờ có nhiều gia đình bình thường có đủ điều kiện cho con học mà không thuộc các nhóm trên.

và em cũng muốn gửi gắm các cụ mợ ko nên cố cho con đi du học khi gia đình không đủ điều kiện tài chính và con phải làm thêm.

Thiếu gì trường, cần gì phải chỉ ;) hỏi hội tư vấn du học ở VN họ chỉ cho. Còn thằng nào sang Úc mà ko tốt nghiệp đc là do chọn trường lung tung & ko biết đường để tốt nghiệp thôi. Đương nhiên ko làm gì, ko chịu đi thi thì làm sao mà tốt nghiệp đc. Kém quá nên nó vậy thôi, cứ lôi một vài trường hợp cá biệt ra để nói chuyện mặt bằng chung thì thật là.

Thực tế là vào ĐH Úc là dễ nhất quả đất. Thời trước 2010 còn dễ hơn vào ĐH ở VN nên nhiều gia đình có điều kiện con trượt ĐH ở Vn thì cho sang Úc du học đầy ;) (còn bây giờ úc vẫn dễ thế, chỉ là VN giờ còn dễ hơn mà thôi). Còn mấy thứ hạng ưu, khá của Úc thì cũng vậy thôi. Anh chị nào học Úc ưu/khá rồi sang châu Âu, Mỹ học tiếp cao học, tiến sĩ sẽ rõ :) hội thầy giáo bên đó bắt học lại hết mấy cái môn 'foundation' vì 'không đạt chuẩn' (một lần nữa đừng lôi những trường hợp xuất chúng/top trên/bọn thông minh xuất sắc ở Úc ra, vì ở đâu cũng thế, cái hội top đầu, xuất sắc, tài năng chúng nó chặng phụ thuộc vào ai chúng nó vẫn chiến tốt ở bất cứ đâu), còn nói mặt bằng chung thì thực tế nó là như vậy. Úc dễ ra trường hơn rất nhiều so với Mỹ, châu Âu. Ko chỉ bậc ĐH, thạc sỹ mà bậc tiến sĩ cũng vậy. Lấy bằng tiến sỹ ở Úc dễ hơn vài lần so với Mỹ :)

Mình chẳng biết top 8 ở Úc là những trường nào, chỉ có điều tiêu chuẩn để vào ĐH Úc đối với SV Việt Nam cứ tốt nghiệp mà trung bình các môn 7.5+ thi tốt nghiệp IELTS 7.5+ thì gần như đảm bảo vào được bất cứ trường nào ở Úc. Vì Úc gần như chẳng xét cái gì khác ngoài IELTS + Úc chấp nhận kết quả gần như của bất kỳ hệ thống giáo dục (Curriculum) của bất kỳ nước nào, kể cả Lào, Việt Nam, Timor. Và top 8-10 gì đó cũng thương mại hết. Một điểm nữa là top 8 hay top giời ở Úc thì nó đều có chính sách riêng đối với sinh viên quốc tế & yêu cầu để có admission đối với sv quốc tế đều 'dễ hơn nhiều' so với sinh viên bản xứ. Vì hội sv quốc tế này mang đến thu nhập lớn cho trường, và luôn được chào đón.
Cụ hơi nhầm rồi, các trường trong top 15 ở Úc cũng chỉ chấp nhận kết quả khoảng 6 trường Trung học của VN thôi. Có Ams, Chu Văn An, Trần Phú, Kim Liên ... SG thì có vài trường nữa em ko nhớ. Số còn lại đều phải học các hệ nước ngoài như Cambridge ....
Em cảm giác cụ có cái nhìn không được thiện cảm lắm với giáo dục Úc :)

FC Juventus

Xe buýt
Chuẩn, không phải chỉnh rồi: Kỳ 1 nên tập trung học + tìm hiểu về đất nước, con người (đi chơi khám phá cho biết đó biết đây) do thay đổi phương pháp học, do chưa quen nghe tiếng Anh, do lạ nước lạ cái, lạ thông thổ. Kỳ 2 thì tìm hiểu về việc làm thêm.
Tuy nhiên, farming mà 200-250AUD/ngày, thì chắc hơi khó đạt đấy; tầm 150AUD/day thì có thể phấn đấu được, do làm t7, CN có rating cao thôi =((=((=((
Full time cụ ạ. Kiểu max seetings ý cụ ạ :D

PotusTan

Xe buýt
...
Thực ra là em kể chuyện 20-25 năm trước thôi, giờ có khi khác. Các cụ cứ ném cho em mở mắt.

1. Các em học giỏi, có học bồng thì rất chăm, học tốt và đều thuộc loại sv ngon các trường ở Úc. Nói chung loại này học ngon, ra trường cũng ngon.

2. câc em con nhà giàu, cho đi học nhưng ham chơi, ít học hành, có cái bằng là đc, mà việc học để có đc bằng ở Úc thì dễ,đừng bỏ học nhiều ko làm đủ bài là đc. Loại này nói chung ra chỉ có cái bằng và có cái danh, còn lại không khâc gì trước khi du học.

3. các em con nhà không khá giả, đi du học nhưng phải làm thêm để lo chi phí. Thường hs vn làm thêm ở Úc chủ yếu là bán hàng, phục vụ bàn, bếp,.. cho câc cửa hang, nhà hàng Việt, Tàu là chính, chứ làm cho bọn Tây thì ko cạn tranh đc với bọn sv Tây. Mà chủ Tàu Việt thì toàn trả rẻ mạt, lâch luật, trốn thuế nên phải làm30-40h tuần mới đủ chi phí đc. Làm nhiều nên ko có thời gian học, nhiều đứa không qua đc bằng, hay có bằng thì kiến thức cung như nhóm 2. Thực ra khâch quan thì nhiều em cũng ok, nhưng nói chung học và phải đi làm để trang trải thì siêu vất vả. Các cụ đã cho con đi du học thì không nên hướng theo việc làm thêm, khổ con.

Sau này du học nhiều hơn nên em nghĩ sẽ có nhóm 4 các em gia cảnh vừa đủ, chăm chú học hành hơn và cũng ko phải lo kiếm sống quá. Nhưng hồi em thì ít.
Màu đỏ: Câu chuyện của cụ đúng là của 20-25 năm trrước. Giai đoạn em 2006-2013 thì không có chuyện không học, hoặc học kém là sẽ có bằng. Trường hợp này, như 1 số bạn học cùng trường em, có biết nhau trong hội "nói tiếng Việt" thì sẽ phải gia hạn visa để học lại, học vẫn không pass thì lại gia hạn visa rồi chuyển trường khác (cùng hoặc khác bang). Kết cục xấu hơn thì... come home, rồi mới tính come back again.
Màu xanh: đồng tình với cụ -> xin đưa ra ý kiến với các cụ/mợ là: nếu có đủ điều kiện kinh tế cho con đi du học tự túc hoặc xin được học bổng đủ lớn (cover toàn bộ học phí chẳng hạn) thì con du học sẽ tối ưu hơn. Việc vừa đi học, vừa tính chuyện đi làm để cover chi phí sinh hoạt hàng ngày (thuê nhà, ăn, đi lại...) là rất áp lực (đi làm để cover cả học phí chăc là chuyện viễn tưởng) -> nên cân nhắc kỹ..

PotusTan

Xe buýt
Full time cụ ạ. Kiểu max seetings ý cụ ạ :D
Riêng job cố định cho xưởng in quần áo (có cụ nào ở trên ở Canberra nói về job này) cũng chỉ 17AUD/h trước tax.

jazzzzz

Xe lăn
Em cựu sinh viên UTS đây, cháu em con ông anh là cụ Nakio trong này cũng đang học Cơ Khí Tự Động Hoá ở đấy. cụ cần tư vấn thì PM lấy số ĐT em rồi em chém gió cho cụ nghe nhé.

Năm nay con gái em cũng sang Sydney học, nhưng nó sẽ học Mcquarie ở phía trên vùng phía Bắc, con giai cụ đẹp giai cao to là có cơ hội cưa con em đấy he he
Hình con cụ ấy mới lớp 11.
Con em 1m85 có được k cụ, lại cùng lớp nữa chứ.
Nhóc nhà em và bạn nữa chắc đi cùng đợt với bé nhà cụ (tháng 2).

Chỉnh sửa cuối:

TamMao2612

Xe buýt
Riêng job cố định cho xưởng in quần áo (có cụ nào ở trên ở Canberra nói về job này) cũng chỉ 17AUD/h trước tax.
Giờ lương cơ bản gần 22/h rùi nên đi làm thu nhập khá lắm.

FC Juventus

Xe buýt
Em ở Can 2007-08 cụ ơi, có đến vài thế hệ sinh viên Vietnam h đã over 60 từ cuối những năm 90s có đi làm xưởng in 1 đêm từ 4pm to 4am được 300 ngày thường, 400 weekend và 600 ngày lễ, đi học cố tuần 2 buổi là ấm. Còn cleaning tầm 18-20 đồng cụ ạ. Ngày hè đi farm làm cherry và blueberrry cuối vụ làm mận nhà bà Wendy cũng tầm được 200-250/ngày. Full time luôn cụ ạ, nhiều hôm máu chiến còn đá thêm buổi xưởng in. Em h cũng không hiểu sao ngày xưa lại chiến ác thế :D

Chỉnh sửa cuối:

PotusTan

Xe buýt
Em ở Can 2007-08 cụ ơi, có đến vài thế hệ sinh viên Vietnam h đã over 60 từ cuối những năm 90s có đi làm xưởng in 1 đêm từ 4pm to 4am được 300 ngày thường, 400 weekend và 600 ngày lễ, đi học cố tuần 2 buổi là ấm. Còn cleaning tầm 18-20 đồng cụ ạ. Ngày hè đi farm làm cherry và blueberrry cuối vụ làm mận nhà bà Wendy cũng tầm được 200-250/ngày. Full time luôn cụ ạ, nhiều hôm máu chiến còn đá thêm buổi xưởng in. Em h cũng không hiểu sao ngày xưa lại chiến ác thế :D

Giờ lương cơ bản gần 22/h rùi nên đi làm thu nhập khá lắm.
Thường chủ Tây họ tuân thủ pháp luật thì trả lương cao, tiệm cận lương tối thiểu theo giờ do Chính phủ quy định. Cơ mà, SV đi làm part-time, kể cả full-time nhưng do thiếu kỹ năng nên khả năng cũng không được bằng lương tốithhiieeuurr.
Còn lại, ví dụ ở Mel chỗ em, cơ bản SV làm part-time, nên chừng 18AUD/h, ngày 6-8h là ngon rồi, t7, CN hay lễ lạt được cao hơn chút.

PotusTan

Xe buýt
Em quan tâm đến du học Úc ở Melbourne về ngành IT và tài chính cho F1, nhờ các cụ thông thái tư vấn giúp ạ
Em chưa có cơ hội học ở tất cả các trường này, cũng không học về IT, nên chưa/không có trải nghiệm về trường nào, ngành nào (IT/finance) của trường nào tốt.
Xin chia sẻ với cụ thế này:
1. Uni of Melbourne, Victoria, Swinburne ở trong trung tâm Mel; Monash, La Trobe, RMIT có campus và 1 số chuyên ngành ở trong trung tâm Mel, nên nếu học ở các trường/campus này thì chi phí sinh hoạt (ở, ăn uống, đi lại) tương đối cao. Ví dụ thời điểm 2006-2013 em thuê 1 phòng đơn cỡ 9m2 (chung WC, bếp, tắm...) trong 1 căn hộ trong trung tâm city (down-town) cỡ 800-1200AUD/tháng tùy lựa chọn đã hay không bao gồm bill (chi phí điện+nước+gas), trong khi bạn em học RMIT thuê tương tự ở khu vực campus chính của RMIT (ngoại ô, cách trung tâm 30kms) chỉ 450AUD/tháng.
Chi phí ăn uống cơ bản như nhau, không phân chia địa lý.
2. Học phí Uni of Melbourne, Monash cao nhất trong số 7 trường. Còn lại 5 trường cơ bản same same nhau (giai đoạn 2006-2013 cỡ 3.300-3.500AUD/môn học).
3. Uni of Melbourne, Monash là 2 trường thuộc nhóm G8 (Group 8) là 8 trường ĐH (được xếp) tốt nhất nước Úc. 5 trường còn lại cơ bản ngang nhau.
4. THẤY BẢO ngành IT thì Swinburne, Deakin "nổi tiếng hơn" do có nhiều DHS nước ngoài học hơn ở các trường khác. Bạn em học IT ở Swinburne, học xong ở lại kiếm được job khá, được công ty (của Úc) bảo lãnh để vay được bank mua nhà ở Mel, đưa cả song thân sang ở cùng.
Mấy chục bạn quán quân Đường lên đỉnh Olympia của VN cơ bản đều học Swinburne, IT là chủ yếu.
Em cũng THẤY BẢO học IT ở Deakin hay phết =((:)).
5. THẤY BẢO finance thì Uni of Melbourne, Monash nổi tiếng hơn, không phải do có nhiều DHS nước ngoài, mà do truyền thống của họ.
6. Em đã trải nghiệm giáo trình và 1 ít giờ giảng (lecture - cái này vào tự do, không ai kiểm soát) về finance ở hơn 2 trường trong số 7 trường trên (giai đoạn 2006-2013) thì thấy... cơ bản ứ có sự khác biệt => quan điểm cá nhân: basic mà các trường cung cấp là ngang khau, khác biệt (distinct) là ở sự tự học/nghiên cứu/ứng dụng của học sinh + sự may mắn khi xin việc + sự tích lũy trong quá trình làm việc.
Đối với nganh math: cơ bản cũng tương tự finance; khác biệt ở chỗ 1 số Giáo sư ngành toán... "lập di" hơn trong ngành finance.
IT thì em... ứ biết.

Chỉnh sửa cuối:

PotusTan

Xe buýt
Em quan tâm đến du học Úc ở Melbourne về ngành IT và tài chính cho F1, nhờ các cụ thông thái tư vấn giúp ạ

3d4s

Xe tăng
Lợi thế của du học Úc:

- Đầu vào DH Úc khá dễ dàng, chỉ cần IELTS trên 7 + tốt nghiệp phổ thông là có thể vào học ĐH ở Úc, không trường này thì trường kia. Không nhức đầu như đi Mỹ (SAT siếc rồi phải chuẩn bị profiles này nọ), hay châu Âu (phải biết thêm một thứ tiếng + điểm quy đổi phức tạp).

- Có thể đi làm thêm, tối thiểu được 15-20$ AUD/giờ. Mỗi tuần đi làm 20h x $15 = 300$ --> đỡ một phần chi phí. Tuy nhiên, bố mẹ cân nhắc không nên để con đi làm thêm quá nhiều, ảnh hưởng đến việc học.

- Ra trường với bằng Úc có thể xin việc ở Úc và có thể xin PR ở lại Úc, mua nhà sinh sống lập nghiệp, đưa đại gia đình sang. Có lẽ đây là lợi thế lớn nhất.

- Bằng cấp có được dễ dàng, đầu ra thì hên xui, ai giỏi thì cứ giỏi, ai kém mà chịu khó bám trụ, điểm danh đầy đủ thì vẫn tốt nghiệp, thậm chí đầu vào và đầu ra như nhau vẫn có thể tốt nghiệp (Thực ra cái này cũng là điểm rất tốt cho những ai chỉ cần cái bằng cho oai, mà ko muốn học/hoặc không thể học)

- Chi phí hợp lý so với đi du học ở các nước nói tiếng Anh khác (Mỹ, Anh), chỉ khoảng 30-40k AUD/năm, dễ có học bổng (hoặc giảm học phí). Chi phí ăn ở (tiết kiệm) từ 18-25k AUD/năm - tùy trường, tùy vị trí địa lý. thành phố nhỏ (Adelaide, Perth, Canberra) hay ngoại ô (cách TT 20-30km) thì sẽ có chi phí sinh hoạt hợp lý hơn ở trong trung tâm.

- Đất nước hài hòa, dễ chịu. Cộng đồng Việt Nam & tứ xứ đông nên ít phân biệt chủng tộc hơn Mỹ, châu Âu.

3d4s

Xe tăng
Cụ hơi nhầm rồi, các trường trong top 15 ở Úc cũng chỉ chấp nhận kết quả khoảng 6 trường Trung học của VN thôi. Có Ams, Chu Văn An, Trần Phú, Kim Liên ... SG thì có vài trường nữa em ko nhớ. Số còn lại đều phải học các hệ nước ngoài như Cambridge ....
Em cảm giác cụ có cái nhìn không được thiện cảm lắm với giáo dục Úc :)
Cái này là các trường bên đó làm màu chút thôi. Vì ngành GD Úc có hệ thống đại lý tư vấn du học siêu mạnh ở Việt Nam. Nên bên đó họ thừa biết nếu học mấy trường chuyên này kia ở Việt Nam và tiếng Anh ngon (7+ ielts), thì gần như quá đảm bảo cho việc theo học ở Úc rồi. Nên nó viết thế theo kiểu tuyển thẳng cho oai thôi, một dạng marketing để bố mẹ Việt có con học mấy trường kia thấy sướng và tự hào mà đăng ký học. Nghệ thuật kinh doanh đấy.

Và qua chi tiết này cũng thấy việc tuyển sinh viên ở Úc là dễ dàng, thức thời và cởi mở, hiện đại đó chứ (học sinh trường chuyên ở VN vào Đại học xịn ở Việt Nam còn xét duyệt chán; ra các nước khác Mỹ, châu Âu thì vẫn trầy trật làm profiles, thi cử này kia chán chê - còn đây thì trường xịn ở Úc tuyển thẳng băng luôn - thì chẳng phải Úc dễ còn gì).

À, còn nếu không phải trường chuyên thì các trường Úc vẫn tuyển chứ, cứ IELTS 7.5 trở lên (mà có khi 6.5/7 là cũng đạt rồi) kèm bằng tốt nghiệp ở VN là ngon. Top 15 trường mà bạn nói trên kia cũng sẽ tuyển ngay và luôn, chỉ qua thêm bước xác thực xem bằng tốt nghiệp ở VN chuẩn hay chưa thôi; cùng lắm là tuyển có điều kiện (kiểu học 6 tháng hay 1 năm dự bị chẳng hạn). Chứ không phải top 15 họ chỉ tuyển duy nhất từ 6 (hay nhiều hơn) các trường PTTH chuyên ở VN. Học sinh tốt nghiệp phổ thông ở bất cứ trường cấp 3 nào cũng có thể đăng ký theo học, miễn đảm bảo điều kiện tiếng Anh. Không cần Cambridge, AP, IB này kia đâu.

Mặt này nhìn tích cực thì rất tốt cho Việt Nam, các gia đình ở Việt Nam có điều kiện kinh tế và muốn con đi du học, định cư ở Úc.

Chỉnh sửa cuối:

TamMao2612

Xe buýt
Lợi thế của du học Úc:

- Đầu vào DH Úc khá dễ dàng, chỉ cần IELTS trên 7 + tốt nghiệp phổ thông là có thể vào học ĐH ở Úc, không trường này thì trường kia. Không nhức đầu như đi Mỹ (SAT siếc rồi phải chuẩn bị profiles này nọ), hay châu Âu (phải biết thêm một thứ tiếng + điểm quy đổi phức tạp).

- Có thể đi làm thêm, tối thiểu được 15-20$ AUD/giờ. Mỗi tuần đi làm 20h x $15 = 300$ --> đỡ một phần chi phí. Tuy nhiên, bố mẹ cân nhắc không nên để con đi làm thêm quá nhiều, ảnh hưởng đến việc học.

- Ra trường với bằng Úc có thể xin việc ở Úc và có thể xin PR ở lại Úc, mua nhà sinh sống lập nghiệp, đưa đại gia đình sang. Có lẽ đây là lợi thế lớn nhất.

- Bằng cấp có được dễ dàng, đầu ra thì hên xui, ai giỏi thì cứ giỏi, ai kém mà chịu khó bám trụ, điểm danh đầy đủ thì vẫn tốt nghiệp, thậm chí đầu vào và đầu ra như nhau vẫn có thể tốt nghiệp (Thực ra cái này cũng là điểm rất tốt cho những ai chỉ cần cái bằng cho oai, mà ko muốn học/hoặc không thể học)

- Chi phí hợp lý so với đi du học ở các nước nói tiếng Anh khác (Mỹ, Anh), chỉ khoảng 30-40k AUD/năm, dễ có học bổng (hoặc giảm học phí). Chi phí ăn ở (tiết kiệm) từ 18-25k AUD/năm - tùy trường, tùy vị trí địa lý. thành phố nhỏ (Adelaide, Perth, Canberra) hay ngoại ô (cách TT 20-30km) thì sẽ có chi phí sinh hoạt hợp lý hơn ở trong trung tâm.

- Đất nước hài hòa, dễ chịu. Cộng đồng Việt Nam & tứ xứ đông nên ít phân biệt chủng tộc hơn Mỹ, châu Âu.
Cụ liệt Canberra vào chi phí rẻ thì cụ không hiểu rồi. Canberra là thành phố đắt đỏ chinohis sinh hoạt nhất nước Úc luôn, dân ở đáy chủ yếu làm chính phủ lương cao, đồ đều mang từ nơi khác về nên đắt lắm. Nhà cửa thì đắt ngang Mel và Syd trừ mấy khu gần biển và trung tâm syd và mel. Giá nhà trung bìnhbowr Can cũng xấp xì 1 mil rồi.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Cái này là các trường bên đó làm màu chút thôi. Vì ngành GD Úc có hệ thống đại lý tư vấn du học siêu mạnh ở Việt Nam. Nên bên đó họ thừa biết nếu học mấy trường chuyên này kia ở Việt Nam và tiếng Anh ngon (7+ ielts), thì gần như quá đảm bảo cho việc theo học ở Úc rồi. Nên nó viết thế theo kiểu tuyển thẳng cho oai thôi, một dạng marketing để bố mẹ Việt có con học mấy trường kia thấy sướng và tự hào mà đăng ký học. Nghệ thuật kinh doanh đấy.

Và qua chi tiết này cũng thấy việc tuyển sinh viên ở Úc là dễ dàng, thức thời và cởi mở, hiện đại đó chứ (học sinh trường chuyên ở VN vào Đại học xịn ở Việt Nam còn xét duyệt chán; ra các nước khác Mỹ, châu Âu thì vẫn trầy trật làm profiles, thi cử này kia chán chê - còn đây thì trường xịn ở Úc tuyển thẳng băng luôn - thì chẳng phải Úc dễ còn gì).

À, còn nếu không phải trường chuyên thì các trường Úc vẫn tuyển chứ, cứ IELTS 7.5 trở lên (mà có khi 6.5/7 là cũng đạt rồi) kèm bằng tốt nghiệp ở VN là ngon. Top 15 trường mà bạn nói trên kia cũng sẽ tuyển ngay và luôn, chỉ qua thêm bước xác thực xem bằng tốt nghiệp ở VN chuẩn hay chưa thôi; cùng lắm là tuyển có điều kiện (kiểu học 6 tháng hay 1 năm dự bị chẳng hạn). Chứ không phải top 15 họ chỉ tuyển duy nhất từ 6 (hay nhiều hơn) các trường PTTH chuyên ở VN. Học sinh tốt nghiệp phổ thông ở bất cứ trường cấp 3 nào cũng có thể đăng ký theo học, miễn đảm bảo điều kiện tiếng Anh. Không cần Cambridge, AP, IB này kia đâu.

Mặt này nhìn tích cực thì rất tốt cho Việt Nam, các gia đình ở Việt Nam có điều kiện kinh tế và muốn con đi du học, định cư ở Úc.
Học trường tỉnh Hà Nam có được không cụ ?