[Funland] Tham khảo ý kiến CCCM về du học Úc.

Học trường tỉnh Hà Nam có được không cụ ?
Một số trường ko có trong danh sách tuyển thẳng thì cụ bỏ thêm 1 năm nữa cho con học Foundation của trường con muốn vào, cố gắng pass các môn điểm cao là có thể chọn ngành ngon.

Các trường em nói ở trên là chấp nhận tuyển thẳng không qua học Foundation hoặc College Path Way.

Cái này là các trường bên đó làm màu chút thôi. Vì ngành GD Úc có hệ thống đại lý tư vấn du học siêu mạnh ở Việt Nam. Nên bên đó họ thừa biết nếu học mấy trường chuyên này kia ở Việt Nam và tiếng Anh ngon (7+ ielts), thì gần như quá đảm bảo cho việc theo học ở Úc rồi. Nên nó viết thế theo kiểu tuyển thẳng cho oai thôi, một dạng marketing để bố mẹ Việt có con học mấy trường kia thấy sướng và tự hào mà đăng ký học. Nghệ thuật kinh doanh đấy.

Và qua chi tiết này cũng thấy việc tuyển sinh viên ở Úc là dễ dàng, thức thời và cởi mở, hiện đại đó chứ (học sinh trường chuyên ở VN vào Đại học xịn ở Việt Nam còn xét duyệt chán; ra các nước khác Mỹ, châu Âu thì vẫn trầy trật làm profiles, thi cử này kia chán chê - còn đây thì trường xịn ở Úc tuyển thẳng băng luôn - thì chẳng phải Úc dễ còn gì).

À, còn nếu không phải trường chuyên thì các trường Úc vẫn tuyển chứ, cứ IELTS 7.5 trở lên (mà có khi 6.5/7 là cũng đạt rồi) kèm bằng tốt nghiệp ở VN là ngon. Top 15 trường mà bạn nói trên kia cũng sẽ tuyển ngay và luôn, chỉ qua thêm bước xác thực xem bằng tốt nghiệp ở VN chuẩn hay chưa thôi; cùng lắm là tuyển có điều kiện (kiểu học 6 tháng hay 1 năm dự bị chẳng hạn). Chứ không phải top 15 họ chỉ tuyển duy nhất từ 6 (hay nhiều hơn) các trường PTTH chuyên ở VN. Học sinh tốt nghiệp phổ thông ở bất cứ trường cấp 3 nào cũng có thể đăng ký theo học, miễn đảm bảo điều kiện tiếng Anh. Không cần Cambridge, AP, IB này kia đâu.

Mặt này nhìn tích cực thì rất tốt cho Việt Nam, các gia đình ở Việt Nam có điều kiện kinh tế và muốn con đi du học, định cư ở Úc.
Đương nhiên em nói là tuyển thẳng không qua dự bị Foundation hay học College Path Way. Chứ còn hầu hết tất cả các trường đều chấp nhận học sinh Việt Nam nếu đã tốt nghiệp và đủ điểm IELTS

Nhìn chung ngay cả em, dù cứ 2 năm sang Úc 1 lần. Quen biết khá nhiều anh em bên ấy thì cũng vẫn đang nhờ bên IDP tư vấn du học. Họ biết rất nhiều thông tin, cập nhật rất nhiều trường và hoàn toàn các gia đình được tư vấn không mất phí. Con mình nhập học sẽ được đầu bên Úc trả phí tư vấn cho trung tâm IDP. Không phải là quảng cáo nhưng em thấy đi tư vấn là 1 lựa chọn tốt thay vì hỏi lung tung :D ... tìm hiểu biết thêm cũng rất tốt. Nhưng tư vấn khi không đủ thông tin toàn cảnh thì rất đễ toang

kirakira

Xe hơi
Nhìn chung ngay cả em, dù cứ 2 năm sang Úc 1 lần. Quen biết khá nhiều anh em bên ấy thì cũng vẫn đang nhờ bên IDP tư vấn du học. Họ biết rất nhiều thông tin, cập nhật rất nhiều trường và hoàn toàn các gia đình được tư vấn không mất phí. Con mình nhập học sẽ được đầu bên Úc trả phí tư vấn cho trung tâm IDP. Không phải là quảng cáo nhưng em thấy đi tư vấn là 1 lựa chọn tốt thay vì hỏi lung tung :D ... tìm hiểu biết thêm cũng rất tốt. Nhưng tư vấn khi không đủ thông tin toàn cảnh thì rất đễ toang
Cụ cho em hỏi lớp 11 đi du học có được bảo lưu kết quả lớp 10 trường VN ko? Sợ không học nổi phải về thì quay lại trường VN.

Chỉnh sửa cuối:
Cụ cho em hỏi lớp 11 đi du học có được bảo lưu kết quả lớp 10 trường VN ko? Sợ không học nổi phải về thì quay lại trường VN.
Món này cụ phải hỏi trường cháu đang học chứ em ko dám trả lời bừa ạ. Mà khả năng trường lại có thể phải xin phép sở, bộ :D

Nhân đây em khoe với các cụ tí ạ. Con nhà em đã chốt chính thức, mai em chuyển tiền cho trường ạ

Cháu học trường Macquarie trên North Sydney, khoa kinh tế, chuyên ngành là thẩm định, quản trị rủi ro - Actuarial Studies

Cái em khoái là vùng này đẹp, dân văn minh và chương trình học ngắn nên em cũng đỡ khối xèng. Cháu lại xin đc giảm 25%, cũng đỡ

ncs

Xe buýt
Nhân đây em khoe với các cụ tí ạ. Con nhà em đã chốt chính thức, mai em chuyển tiền cho trường ạ

Cháu học trường Macquarie trên North Sydney, khoa kinh tế, chuyên ngành là thẩm định, quản trị rủi ro - Actuarial Studies

Cái em khoái là vùng này đẹp, dân văn minh và chương trình học ngắn nên em cũng đỡ khối xèng. Cháu lại xin đc giảm 25%, cũng đỡ

Học phí nghành con cụ học là bn ah.Con em cũng được Latrobe cho 30% trên học phí 35.000/năm

Azeglio

Xe điện
Chào các Cụ, các Mợ,
F1 nhà em năm tới có ý định đi du học tại Úc.
Ngành học là Computer science và đang nhắm đến 2 trường là University of Technology Sydney (UTS) và University of Adelaide, em cũng đã tìn đọc về mấy trường đó rồi nhưng vẫn mông lung lắm nên lên đây nhờ các cụ các mợ đã từng học hoặc có con học ở Úc một số điều.
- em thấy học phí khá cao, học bổng cũng khá khó nên hỏi thăm về kinh nghiệm săn học bổng, ngoài kết quả học tập thì cần thêm những gì nữa.
- Việc ăn ở bên đó như thế nào hợp lý: thuê nhà riêng, ở ghép hay ký túc xá (em thấy trường có Campus).
- Ngoài 2 trường trên còn trường nào chất lượng với chi phí, sinh hoạt hợp lý không ạh.
Các Cụ các Mợ cho em xin lời khuyên hoặc giới thiệu đơn vị tư vấn uy tín.
Em cám ơn.
F1 nhà em là con trai và chỉ thích đi Úc thôi ạh, em đang khuyên cháu sang Đức nhưng không thích (nếu sang Đức thì k phải lo chỗ ở).
Mời cụ tham khảo.
Geelong ít người Việt, không nói tiếng Úc cũng không được.
Học xong TAFE có thể kiếm học bổng của Deakin University.

Chỉnh sửa cuối:

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ chỉ trích cụ ấy vậy thôi chứ góc nhìn của cụ ấy không sai đâu ạ. Cụ ấy luôn nói trừ những SV thực giỏi, còn lại thì cũng đúng như cụ ấy nói.
Ngoài lề chút, cá nhân em nghĩ việc đánh giá các trường nên xem thế mạnh thực chiến của ngành học của trường mình chọn hơn là cái ranking top nọ top kia của các trường.
Còm của cụ ấy còn nguyên giá trị. Hiện trường ANU ở Úc đã chấp nhận 92 trường có 80 trường chuyên và 12 trường điểm ở VN.

Học phí nghành con cụ học là bn ah.Con em cũng được Latrobe cho 30% trên học phí 35.000/năm
Học phí ngành học của con em là 40k Úc/ năm. Được học bổng giảm còn 30k/năm ạ

• Vodka
Reactions: ncs
Còm của cụ ấy còn nguyên giá trị. Hiện trường ANU ở Úc đã chấp nhận 92 trường có 80 trường chuyên và 12 trường điểm ở VN.
Dạo này các trường Úc khá đói học sinh vì theo thông tin báo Úc thì có khoảng 40% sinh viên Trung Quốc không chọn Úc nữa, dẫn đến các trường ở Úc nhất là các trường lệch ra khỏi Sydney, Melbourne đang không tuyển đủ sinh viên.

jazzzzz

Xe lăn
Em đề xuất có khi thành lập 1 hội phụ huynh có con đi học Úc để chia sẻ kinh nghiệm và hỗ trợ lẫn nhau nhỉ? Sắp tới tổ chức Offline cafe phát cho máu ạ.
Ý hay đó cụ, con em ra Tết cũng vào UTS, giờ đang tìm nhà mà chưa đc chỗ ưng ý.

Binbi

Xe điện
Em đang nghiên cứu UNSW hoặc UTS cho thằng lớn nhà em học ngành khoa học máy tính. Cụ nào có con học ở một trong hai trường này thì chia sẻ thông tin cho em với.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em đặt gạch nghiên cứu. Con gái em đang học lớp 11 cũng thích du học Úc. Nhà em có cháu gái đang học bên đấy, bố đi cùng theo diện con đi học, bố mẹ sang chăm sóc. Mọi thứ cũng có vẻ ổn.

PotusTan

Xe buýt
Em đặt gạch nghiên cứu. Con gái em đang học lớp 11 cũng thích du học Úc. Nhà em có cháu gái đang học bên đấy, bố đi cùng theo diện con đi học, bố mẹ sang chăm sóc. Mọi thứ cũng có vẻ ổn.
Vợ chồng anh bạn tôi có 2 cháu. Cháu gái lớn được HB một phần của ĐH Aledaile, cty tư vấn du học (ở VN) hỗ trợ phương án mẹ đi theo con. Cháu trai bé học lớp 7, cũng cty du học (ở VN) hỗ trợ phương án nào đó để cháu sang học phổ thông (học lại lớp 7) và bố đi theo con. Done.
Cả nhà sang Úc đến nay là được 4 năm (bố thôi việc ở 1 cơ quan TW, mẹ thôi việc giáo viên toán 1 trường cấp 3 nổi tiếng => mẹ sang đi bán hàng siêu thị, bố sang đi làm farm). Gia đình (không thuộc diện được hưởng trợ cấp từ Chính phủ liên bang, tiểu bang) đủ sống từ thu nhập của bố, mẹ (nhà thuê, xe "cỏ" mua...).
Cháu trai sang bên đó học rất tốt (vì chương trình học không HÀN LÂM như ở VN); 3 năm nay cháu đều đạt giải thưởng các cuộc thi giỏi Toán của thành phố Adelaide và bang Nam Úc.
Cháu gái đã học xong ĐH, đi làm cho hãng của Úc (bang Nam Úc, thành phố Adelaide có chính sách ưu tiên cho lao động nhập cư có trình độ chuyên môn), dự kiến có kế hoạch thi quốc tịch Úc và ở lại sống, làm việc lâu dài.

Binbi

Xe điện
Vợ chồng anh bạn tôi có 2 cháu. Cháu gái lớn được HB một phần của ĐH Aledaile, cty tư vấn du học (ở VN) hỗ trợ phương án mẹ đi theo con. Cháu trai bé học lớp 7, cũng cty du học (ở VN) hỗ trợ phương án nào đó để cháu sang học phổ thông (học lại lớp 7) và bố đi theo con. Done.
Cả nhà sang Úc đến nay là được 4 năm (bố thôi việc ở 1 cơ quan TW, mẹ thôi việc giáo viên toán 1 trường cấp 3 nổi tiếng => mẹ sang đi bán hàng siêu thị, bố sang đi làm farm). Gia đình (không thuộc diện được hưởng trợ cấp từ Chính phủ liên bang, tiểu bang) đủ sống từ thu nhập của bố, mẹ (nhà thuê, xe "cỏ" mua...).
Cháu trai sang bên đó học rất tốt (vì chương trình học không HÀN LÂM như ở VN); 3 năm nay cháu đều đạt giải thưởng các cuộc thi giỏi Toán của thành phố Adelaide và bang Nam Úc.
Cháu gái đã học xong ĐH, đi làm cho hãng của Úc (bang Nam Úc, thành phố Adelaide có chính sách ưu tiên cho lao động nhập cư có trình độ chuyên môn), dự kiến có kế hoạch thi quốc tịch Úc và ở lại sống, làm việc lâu dài.
Sự hy sinh vì con của anh chị ấy thật đáng ngưỡng mộ cụ nhỉ.

Ui, em đi sang Úc chơi nhiều. Đây là lần đầu tiên em nghe thấy câu chuyện như này, bố mẹ hy sinh hết vì con nhỉ? ... Thường thì em nghe được nhiều chuyện cưới xin giả, rồi ở lậu các kiểu. Chứ chơi kiểu này cũng đàng hoàng phết ... nhưng nghe thì vất quá.