[Funland] Thằng nào làm công cũng mong học lỏm chủ rồi tách ra riêng

xanh

Xe điện
Cho phá thoải cmn mái đi, đồ cụ ngon, chất lượng chuẩn, đắt gấp đôi người ta cũng tìm đến cụ. Chỉ sợ hàng cụ cũng thế thì cụ phải tìm cách sống thôi.
Đừng chỉ nghĩ đơn giản như vậy! Nước Mỹ phát triển cao chính vì họ nghiêm túc trong công việc và bảo vệ tác quyền. Nói ngay như ở VN ngành hàng nhôm kính, bọn thợ học lỏm nghề ra là cũng mở xưởng. Từ những sản phẩm ban đầu chất lượng rất tốt sau này chất lượng nhôm ngày càng mỏng dẫn đến cửa vách nhôm chưa dùng đã hỏng. Những thằng thợ tách ra, để cạnh tranh với chủ cũ với ngành hàng (vốn dĩ họ ra trước đã có lượng khách hàng nhất định và mối làm ăn) nó mua nhôm chất lượng kém hơn, mỏng hơn bán giá thấp hơn để có giá thành rẻ. Làm ăn kiểu chụp giật như vậy sẽ giết chết cả ngành hàng kéo theo rất nhiều người xuống hố.

shareallwehave

Xe buýt
Kiểu cụ lập thớt mà các cụ khác vào góp ý thì cụ để cái icon : =)) ...là đã không tôn trọng người khác rồi.
Còn cụ nói Nv họ định chơi cụ thì sao cụ không phang cho nó một trận nếu cụ đúng mà lên đây hằn học khó chịu...hãy học cách Tôn trọng người khác thì mới mong có Nv trung thành với mình nhé cụ.
Cụ lại công kích cá nhân rồi,

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Có ảnh hưởng nhưng không tới mức mình cũng sập theo, nếu mình làm tôt
Cho phá thoải cmn mái đi, đồ cụ ngon, chất lượng chuẩn, đắt gấp đôi người ta cũng tìm đến cụ. Chỉ sợ hàng cụ cũng thế thì cụ phải tìm cách sống thôi.
Tại sao ông viết sách ở dưới lại đông nhân viên :)
Họ có cái tài của họ cả cụ nhỉ.
Chắc bác đang bắt đầu làm?
Việc họ học xong tự đi mở cơ sở riêng là bình thường, chẳng pháp luật ở đâu cấm được (không chỉ ở VN, nhiều bác đang nhầm việc này với việc bảo hộ sở hữu trí tuệ).
Họ mở riêng hay các cty đối thủ câu, mời,... là chuyện hàng ngày.
Trong 1 doanh nghiệp thì không thể để có 1 vị trí nào không thể thay thế.
Còn về công nghệ bác tồn tại được thì phải có cái riêng. Việc làm thế nào để giữ được cái riêng hoặc câu được bí quyết của các đối thủ là khả năng của các ông chủ.
Nhiều người làm thuê được ai đó mời chào mức lương khủng, cao hơn hẳn lương đang nhận, cứ tưởng mình rất giỏi. Nhưng nhiều khi chỉ vì bên chào mời kia chỉ cần biết thông tin nào đó ở chỗ mình đang làm. Sang bên ấy chỉ nhận được lương cao một thời gian ngắn, khi có được thông tin cần thiết thì người trả lương cao kia có cả tỷ cách để mời mình đi, không sử dụng nữa!!!

shareallwehave

Xe buýt
Bản chất cụ cũng học lỏm ở đâu đó, xào nấu lại thành của mình, chứ nếu của cụ phát minh, đã đăng kí bảo vệ mà thằng khác chôm, cụ chả kiện cho lồi mồm. Cụ không biết làm doanh nghiệp lâu chưa, chứ chuyện làm thuê lấy kinh nghiệm, tích luỹ vốn rồi tách ra làm riêng là chuyện đương nhiên, có phải VN mới thế đâu.
Em đếch phải học lỏm cụ ạ, em học ở sach vở, google, kiến thức em chắt lọc để có nền tảng như hôm nay.
Sao cụ lại bảo em học lỏm,

selfer

Xe buýt
Em có 1 doanh nghiệp siêu nhỏ tầm chục nv và sau 1 thời gian theo dõi thì đánh giá như vậy
;))
Đáng tiếc là mấy khâu quan trọng các em lại ko biết, đang định tính cho lên làm quản lí, tí thì bị hớ các cụ ạ >:)
lương em trả so với khả năng bỏ ra là khá ok, vừa vào dc vài tháng đã tăng lương, thế mà vừa học lỏm dc tí đã có ý định làm sau lưng, ví dụ như em thuê nv thiết kế 1 mẫu ( ngày cả tư duy mẫu mã mình cũng hướng cho từ đầu ), họ lại lấy mẫu đây đem đi bán cho thằng khác .v.v.
Thằng nào vừa vào cũng đã có ý định nhoi lên thì làm sao chủ yên tâm giao việc để mở rộng ra các lĩnh vực khác, cá nhân em thấy bọn Hàn Quốc, Nhật Bản thành công là do lao động nó rất trung thành, từ nhân viên đến cấp quản lí.
Em đoán đc cụ làm rồi.
Cụ hỏi ở đây sai chỗ rồi, ở đây toàn grab, be...thôi,họ chả ưa gì mấy ông làm chủ đâu, mảng cụ làm toàn lứa trẻ bây giờ, tư duy khác, còn ở of này toàn tư duy cổ hủ, gato, thoai :)

Em thấy mảng như cụ, các team hay tuyển nữ là chính. Còn bọn nam đảm bảo có suy nghĩ học lóm để làm riêng. Mà tư duy thằng kinh doanh khác thằng làm thuê lắm, cụ kệ tụi nó thử bán xem chịu đc thua lỗ lâu đc ko? Em thấy đa số tưởng ngon ăn, làm đc cái thiết kế nghĩ ngon, để nó thử tự bỏ tiền chạy quảng cáo 20-30 thiết kế vẫn lỗ xem nó có trụ đc ko :)

Chỉnh sửa cuối:

Bongbond0812

Xe buýt
Tư duy của chủ thế này thì nhân viên sẽ còn bỏ nhiều. Cụ xác định tự làm tự hưởng đi cho đỡ phải sa thải thằng nào

shareallwehave

Xe buýt
Em đoán đc cụ làm rồi.
Cụ hỏi ở đây sai chỗ rồi, ở đây toàn grab, be...thôi,họ chả ưa gì mấy ông làm chủ đâu, mảng cụ làm toàn lứa trẻ bây giờ, tư duy khác, còn ở of này toàn tư duy cổ hủ thoai :)

Em thấy mảng như cụ, các team hay tuyển nữ là chính. Còn bọn nam đảm bảo có suy nghĩ học lóm để làm riêng. Mà tư duy thằng kinh doanh khác thằng làm thuê lắm, cụ kệ tụi nó thử bán xem chịu đc thua lỗ lâu đc ko? Em thấy đa số tưởng ngon ăn, làm đc cái thiết kế nghĩ ngon, để nó thử tự bỏ tiền chạy quảng cáo 20-30 thiết kế vẫn lỗ xem nó có trụ đc ko :)

Có ông đen chạy tới hơn 50 thiết kế lỗ lòi ra mới tìm đc mẫu bán đc đó :)
Vâng đó là 1 mảng thôi cụ, vp em có 8 nữ, 2 nam,
đang muốn mở rộng ra mảng khác mà kiếm được thằng nó trung thành hơi bị khó

hanoipho79

Xe lăn
Cụ lại công kích cá nhân rồi,
Trên này chắc chắc phần nhiều toàn các Cụ lớn tuổi hơn cụ...mà cụ còn kiểu không tôn trọng đấy.
Thì với Nv cụ coi họ là gì..."muốn người khác đối xử với mình sao thì mình hãy đối xử với họ như vậy" câu này rất nhiều người nói mà em cũng thấy rất đúng đấy cụ.

vab

Xe tải
Lập thớt than vãn, mọi người vào góp ý mà cứ cãi nhem nhẻm ấy nhỉ?

coolpix8700

Xe ngựa
Đừng chỉ nghĩ đơn giản như vậy! Nước Mỹ phát triển cao chính vì họ nghiêm túc trong công việc và bảo vệ tác quyền. Nói ngay như ở VN ngành hàng nhôm kính, bọn thợ học lỏm nghề ra là cũng mở xưởng. Từ những sản phẩm ban đầu chất lượng rất tốt sau này chất lượng nhôm ngày càng mỏng dẫn đến cửa vách nhôm chưa dùng đã hỏng. Những thằng thợ tách ra, để cạnh tranh với chủ cũ với ngành hàng (vốn dĩ họ ra trước đã có lượng khách hàng nhất định và mối làm ăn) nó mua nhôm chất lượng kém hơn, mỏng hơn bán giá thấp hơn để có giá thành rẻ. Làm ăn kiểu chụp giật như vậy sẽ giết chết cả ngành hàng kéo theo rất nhiều người xuống hố.
Họ nghiêm túc, nhưng cũng khoanh tay nhìn cái "tác quyền" của bác bị người khác cướp mất nếu trước khi người kia cướp bác chưa kịp đăng ký bảo hộ.
Mà nếu người kia đăng ký xong, bác lại vẫn sử dụng thì "người Mỹ" sẽ bảo vệ người kia, truy cứu bác..!

HenryFord

Xe điện
Thằng nào ra riêng cũng muốn người làm công trung thành nhưng không tăng lương xứng đáng cho nó.

juve99

Xì hơi lốp
Kiểu cụ lập thớt mà các cụ khác vào góp ý thì cụ để cái icon : =)) ...là đã không tôn trọng người khác rồi.
Còn cụ nói Nv họ định chơi cụ thì sao cụ không phang cho nó một trận nếu cụ đúng mà lên đây hằn học khó chịu...hãy học cách Tôn trọng người khác thì mới mong có Nv trung thành với mình nhé cụ.
Ô nhõi thi thoảng nói chuyện cũng nghiêm túc gớm^#(^

hanoipho79

Xe lăn
Em đoán đc cụ làm rồi.
Cụ hỏi ở đây sai chỗ rồi, ở đây toàn grab, be...thôi,họ chả ưa gì mấy ông
làm chủ đâu, mảng cụ làm toàn lứa trẻ bây giờ, tư duy khác, còn ở of này toàn tư duy cổ hủ, gato, thoai :)

Có ông đen chạy tới hơn 50 thiết kế lỗ lòi ra mới tìm đc mẫu bán đc đó :)
Xin lỗi chứ cụ phát biểu như cái lol ý,cụ chắc hơn các cụ ở đây:))

anhkhoai2

[Tịch thu bằng lái]
Lêu lêu anh thớt xấu tính.
Người ta ra làm kệ người ta chứ? Sao anh lại hằn học thế?
Khâu quan trọng mà anh nói chắc anh là con cháu bác nào thôi, còn họ thì không. Xã hội sẽ sớm trong sạch và tôi
Mong anh sớm sập tiệm cho chừa thói mất nết.

Nợ đời 2

[Tịch thu bằng lái]
tầm nửa năm, và em vẫn chấp nhận là như vậy, vẫn giữ thằng đó lại làm việc vì thằng ku đó khá là nhiệt tình, ;))
nghề của em não phải vận động khá nhiều, nên khá sợ là ăn cắp chất xám
ko như món thiết kế nội thất của cụ
H mà nghĩ đám nhân viên của cụ thằng nào cũng học lỏm rồi nhoi ra hạ giá thành sản phẩm, thấp hơn cả giá xưởng của cụ thì cụ tính sao.
Em mở doanh nghiệp từ tháng 9 năm 2008 cụ ạ.
Nhưng điều làm em thấy hài hước, đến lúc này, không phải là việc cụ cay cú vì nhân viên ra làm riêng, mà vì cụ cho rằng làm nội thất thì không cần chất xám:D
Hy vọng là sau 10 năm nữa, cụ vẫn làm cho doanh nghiệp của mình tồn tại được!>:D<
Em xin stop tại đây!

xegiacmo

Xe container
Mua con chó về dạy cho nó nghề , nó sẽ không bỏ đi đâu :))

Puppet

Xe buýt
Em có 1 doanh nghiệp siêu nhỏ tầm chục nv và sau 1 thời gian theo dõi thì đánh giá như vậy
;))
Đáng tiếc là mấy khâu quan trọng các em lại ko biết, đang định tính cho lên làm quản lí, tí thì bị hớ các cụ ạ >:)
Cho cụ thớt làm chủ một mình luôn :)
Lạ nhỉ em lại chỉ thích đi làm thuê, chủ muốn dạy mà em lười biếng ngại học quá

Langthang_Mercedes

Xe container
Mấy cụ lại văn vẻ cao xa quá rồi =)), cụ nói nghe nó chướng ko tả được
Thực tế chút đi cụ ơi
Sao cụ đếch nghĩ là nếu nó trung thành thì tập thể sẽ phát triển hơn, ổn định hơn, đồng bộ hơn, và em đếch phải mất thời gian đi tuyển thằng khác đào tạo lại từ đầu,thằng boss như em sẽ có thời gian rảnh mà mở rộng sang lĩnh vực khác.
cụ biết là thằng Hàn thằng Nhật, top đầu kinh tế thế giới, nhân viên của nó rất trung thành, việc 1 người gắn bó cả đời với công ty ko phải hiếm.
Trả được mấy đồng lương, tầm nhìn dài bao lâu mà so sánh.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Chuyện nhân viên ra vào công ty là bình thường. Nhiều khi ra đi vì lý do đơn giản, làm lâu thấy hơi “chán”, cần một không gian mới, môi trường mới, hay cần một thời gian để reload..
Công ty không giữ được người chủ yếu là do mình, cơ chế k tốt, lương k đảm bảo, văn phòng không tiện nghi...
Kiếm tiền để đút túi hay tái đầu tư là do mình.
Bạn nhân viên bên em xin nghỉ sau từng ấy năm, em gửi luôn bạn ấy số tiền gắn bó, 1 băm ba triệu, tổng là 27 triệu (tiền này không giữ lương hay gì cả, bên em k có giữ lương ai), một món quà tri ân tới người đã cống hiến cho công ty. Mình tôn trọng người ta, người ta sẽ tôn trọng mình.

coolpix8700

Xe ngựa
Lêu lêu anh thớt xấu tính.
Người ta ra làm kệ người ta chứ? Sao anh lại hằn học thế?
Khâu quan trọng mà anh nói chắc anh là con cháu bác nào thôi, còn họ thì không. Xã hội sẽ sớm trong sạch và tôi
Mong anh sớm sập tiệm cho chừa thói mất nết.
Em kiêng nhất là việc đưa người nhà vào làm trong doanh nghiệp mình (thực ra cũng 2 lần đưa vào rồi)!