[Funland] Thằng nghiện

Không Trí

Xe tải
Website
facebooko.com
tự truyện của cụ mà dựng phim là hết ý đấy. e thấy phảng phất trong con người cụ là hình ảnh của nhân vật Núi trong Sóng ở đáy sông.

Vienxu

Xe tăng
@ bác Vienxu cai đc chưa ạ?

Em thấy bảo trong trại có tiền vẫn mua dc rượu và mt. Nhiều gia đình không biết vẫn cho con vào đó thế mới khổ. Thà cai bo ở nhà cho xong.
Cảm ơn cụ hỏi thăm. Em dứt được 10 năm rồi, nhưng vẫn chưa khẳng định là đã cai được chưa. Nhưng em nghĩ em ko có lý do gì để quay lại với mt nữa.

Lead vịt

Xe buýt
Cảm ơn cụ hỏi thăm. Em dứt được 10 năm rồi, nhưng vẫn chưa khẳng định là đã cai được chưa. Nhưng em nghĩ em ko có lý do gì để quay lại với mt nữa.
Chúc mừng bác. Khoa học chứng minh sau 6 năm là có thể khẳng định đc rồi ạ. Mong bác chân cứng đá mềm.

Môi trường nào cũng vậy cụ nhỉ, muốn sống hơn người thì phải chứng tỏ mình thôi. Em khốn nạn ở chỗ toàn đi tỉnh lẻ, cục bộ địa phương nên khó cải tạo. Sướng được thì cũng phải trải qua bao vất vả, vì ko có ae.
cụ đi tỉnh thì là tự nguyện rồi cứ nến thủ quả bb thì biết nhau ngay...

@ bác Vienxu cai đc chưa ạ?

Em thấy bảo trong trại có tiền vẫn mua dc rượu và mt. Nhiều gia đình không biết vẫn cho con vào đó thế mới khổ. Thà cai bo ở nhà cho xong.
vẫn có cụ.. nhưng trại cai nghiện thì tiền chỉ để gấp máy bay thôi cụ ạ.mà cụ phải phi vào giường của cụ đấy cụ phi chỗ thằng khác là cũng không song đâu ạ ... trong môi trường đấy thì ae là điều quan trong nhất đấy cụ ạ

Vienxu

Xe tăng
cụ đi tỉnh thì là tự nguyện rồi cứ nến thủ quả bb thì biết nhau ngay...
Cụ có tin tự nguyện lại khó sống hơn cưỡng ko. Cải tạo cực dít vì thằng ra thằng vào nhiều, lại tỉnh nọ tỉnh kia nên nó nhộm nhoạm. Về sau em đi cưỡng lại thấy thoải mái hơn. Cụ nhà em về sau này chán em lắm, có lúc nghiện bết quá, xin tiền cụ nói là để đi cai, ông cụ cười khẩy bảo em: mày thì chỉ có tổng kho mới cai được thôi con ạ, cai phí tiền. [-(

Cụ có tin tự nguyện lại khó sống hơn cưỡng ko. Cải tạo cực dít vì thằng ra thằng vào nhiều, lại tỉnh nọ tỉnh kia nên nó nhộm nhoạm. Về sau em đi cưỡng lại thấy thoải mái hơn. Cụ nhà em về sau này chán em lắm, có lúc nghiện bết quá, xin tiền cụ nói là để đi cai, ông cụ cười khẩy bảo em: mày thì chỉ có tổng kho mới cai được thôi con ạ, cai phí tiền. [-(
chỗ cháu ở thì tự nguyện nó mở rồi cụ ạ ... gọi chúng nó là quân điều kiện mà

Gừng

Xe container
có cụ nào cai ở trại trên thác bà ko?

đường đời

Xe tăng
Vào làm hồ sơ cai nghiện tự nguyện thì Em bị hỏi là nghiện bao lâu rồi? nặng chưa? Dùng bao nhiêu liều 1 ngày? Có bị bệnh gì không?...
Em trả lời luôn cho vuông là đã chích nghiện khoảng 6 năm, bệnh tật thì Em chả biết, các A giữ Em bao lâu? Em về còn phải đi học nữa, Em đang đại học không về là bị đuổi.
Em được đưa đi kiểm tra bệnh tình, sức khỏe tiếp sau được đưa đến phòng của giám đốc TT, vào gặp giám đốc và 1 người nữa mặt nhìn Em cười rất đểu ( trưởng phòng quản lý học viên)
Giám đốc nói chuyện với Em bằng 1 giọng trầm ấm: Chú nguyên là thiếu tá cán bộ cảnh sát bảo vệ, sau chuyển về đây anh K đây trước cũng ở đó về cùng Chú, thấy anh B và Bố bảo nhờ Chú cho xuống đây để giúp Cháu chữa bệnh và ko lập hồ sơ nên cháu yên tâm chữa bệnh và về tiếp tục học tập, chỉ có điều đây là môi trường mặt trái nên cháu đừng tiếp thu cái xấu... cố gắng tu dưỡng rồi về nhà, nhưng bây giờ Cháu là đối tượng nên phải ngoan và chấp hành nội quy. Cần ăn gì, mua gì, thích gì... Cháu gặp thẳng Chú hoặc anh K. Bây giờ cháu xuống phòng cắt cơn và chấp hành mọi quy định từ ngày hôm nay, có thèm thuốc lá thì hút luôn bây giờ!
Vào phòng cắt cơn!
Phòng cắt cơn được chia làm 2 nghĩa là cứ 1 sàn chia ra làm 2 phòng và 2 phòng đều có thể nói chuyện được ngoài tác dụng là phòng cắt cơn nó còn là phòng cải tạo và kỷ luật những con nghiện cứng đầu. Két... tiếng cửa lạnh buốt cùng với cơn vật lên Em bỗng thấy nhớ nhà da diết, phòng bé khoảng 5-6m, trên sàn bê tông để nằm, xung quang là rãnh, đến giờ Em vẫn chưa hiểu chức năng của rãnh... vì là phòng cách ly nên nó nằm hơi xa khu chính, ngoài đó chỉ cây với cỏ và thi thoảng có tiếng vọng sang của cả khu nữ lẫn nam ( ngày xưa gọi theo quyết định thành lập là khu 05 và 06, bên Nam cai nghiện ma túy bên Nữ cai nghiện súng thịt), Em vào bên nghe tiếng gõ vào sắt vọng từ phòng bên sang, cách nhau mỗi bức tường chung còn sắt thì kéo dài sang cả 2 bên phòng, Em giật bắn mình khi thấy tiếng vọng như linh hồn...
Lần mấy rồi? Em lắng nghe lại nó vẫn vậy, tiếng gió và cây cỏ lạo xạo nên Em càng ko đoán được nó ở đâu... Em vốn nhát nên cũng ghê ghê và gọi um lên... Cán bộ K chạy xuống cùng đám trật tự lâu nhâu đi cùng.
Anh K: Có chuyện gì đấy?
Em: Dạ Em thấy sợ lắm cứ có tiếng ở đâu đấy hay A cho Em xuống buồng chung.
Chưa dứt câu Em bị ngay 1 phát tạch tạch vào thanh sắt, Em lại đang để tay lên đó ngóng mồm ra hỏi:D, thôi Em xuất tinh luôn, cái này thật không phải đùa ạ, lúc yếu đang bị hành về ma túy chỉ cần tác động mạnh cái là xuất và người bủn rủn luôn, chưa kể ị ra quần... may lúc đó Anh K bảo bọn lâu nhâu và cán bộ dừng tay và mở nhà hàng xóm phi vào, bên này Em chỉ nghe tiếng huy huỵch huỵch, rầm, hự hự... Em đoán chắc bên kia có người, những tiếng động đó kèm theo cửa sắt nơi Em dựa vào rung rung lên, sau đó Em mới hiểu ngày xưa là 1 phòng sau để tiết kiệm các cán bộ ngăn luôn bằng gạch ra thành 2 phòng và cửa sắt vẫn liền với nhau nên bên kia bị phệt thì bên này rung là tất yếu:D.
Trước khi Cán bộ ra về Em vẫn xin a K cho Em điếu thuốc, thấy K đưa cho mình bao thuốc dở và bật lửa bọn lâu nhâu có vẻ ngạc nhiên lắm. Chờ cả đội đi Em châm thuốc và ới sang phòng bên cạnh, này hút thuốc không?
1 giọng yếu ớt: cho xin điếu, A đau quá.
Anh không vật à?
Không tao gần hết hạn rồi bị đưa xuống kỷ luật!
Nói thật là từ khi đó Em đã hiểu dần về cái nơi Em sắp phải trải qua, nhất là đến đêm anh ấy đã truyền cho Em cái kinh nghiệm phải sống ko nhục trong đó...

tung.npvh

Xe tăng
Kinh nghiệm của xã nhà em là tự cai ở nhà, đi trại còn nghiện nặng hơn í chứ. Quan trọng nhất vẫn là yếu tố quyết tâm từ con nghiện và sự động viên giúp đỡ từ gia đình,người thân. Hãy coi người nghiện là 1 người mắc bệnh và họ cần được chữa bệnh chứ em thấy nhiều nhà có con em nghiện ngập toàn coi nó như vứt đi, anh em họ hàng hàng làng xóm nhìn thấy nghiện thì tránh như hủi...nên người nghiện thấy tự ti, khó hòa nhập.Cai nghiện xong cũng cần có công ăn việc làm, việc càng bận rộn càng tốt, thêm nữa là tránh xa môi trường sống cũ ra.

Không, em là gấu của 1 ông nghiện khác :D
Em thấy ý kiến của cụ hay là hay!
Hay coi như là một bệnh.
Về mặt y học thì đây đúng là 1 dạng bệnh tâm thần cụ ạ. Tuy nhiên xã hội, chính quyền, ... lại không coi đây là bệnh tâm thần.

đường đời

Xe tăng
Em xin phép ko còm CCCM ạ, bởi vì Em cũng ko muốn nói ra những chuyện ko tốt làm gì, âu cũng là để mình bây giờ đã thành Cha thành Mẹ hết có các phương án giải quyết khi các Cháu hư và Em cũng cố tránh để lộ ra thân phận mình vì Em sợ các con Em sau này cũng giống Bố và bạn bè được phen bất ngờ ạ. Em cũng cám ơn CCCM đã có lời nhận xét, nhưng vẫn cơ bản là CCCM hãy coi là 1 câu chuyện vui, đọc xong bỏ... chứ sau gặp Em ngoài đời lại có câu" tưởng dư lào, thằng nghiện:D"

Hn07

Xe tăng
Em xin phép ko còm CCCM ạ, bởi vì Em cũng ko muốn nói ra những chuyện ko tốt làm gì, âu cũng là để mình bây giờ đã thành Cha thành Mẹ hết có các phương án giải quyết khi các Cháu hư và Em cũng cố tránh để lộ ra thân phận mình vì Em sợ các con Em sau này cũng giống Bố và bạn bè được phen bất ngờ ạ. Em cũng cám ơn CCCM đã có lời nhận xét, nhưng vẫn cơ bản là CCCM hãy coi là 1 câu chuyện vui, đọc xong bỏ... chứ sau gặp Em ngoài đời lại có câu" tưởng dư lào, thằng nghiện:D"
Chẳng ai phán xét cụ "đường đời" cả đâu . THeo em nghĩ ai cũng có khoảng tối trong cuộc đời (những kỉ niệm buồn ) , đến Bill Gate cũng từng bị tạm giam vì lái xe khi chưa có bằng nữa là người thường .
Có thể tư tưởng em tiến bộ nên em không có sự phân biệt , anyway rất mong chờ những phần tiếp theo của cụ , mong cụ viết càng chi tiết càng tốt ,nó rất đáng quý đấy ạ ( với em )
Em mà làm nhà báo em sẽ biên tập lại bài của cụ để cho giới trẻ ngày nay đọc , nó hay hơn mấy cái môn như "giáo dục công dân" nhiều .
Cảm ơn cụ

Chỉnh sửa cuối:

lead2011

Xe container
Ngày xưa nghiện sắp bị bắt đi cai tập trung là ra đường nhẩy cái xe đạp để đi tù khỏi phải đi cai...hic. Chẳng may bị đi tập trung thì lên phòng y tế phi ầm ầm xuống tầng 1 cho què chân gãy tay...đủ biết môi trg cai nó khốc liệt cỡ nào.

zep.le

Xe buýt
Ngày trước e cũng đi cùng mấy thằng bạn hơn 1 tháng, may quá ko bị nghiện các cụ ah