[Funland] Thất nghiệp tuổi 45!!!

my.eb

Xe điện
Cụ nào "già" thích sống ở miền Tây, biết làm KCS về công trình, tháng 2 đợt, lương 16-18tr, ăn ở ko mất tiền thì inbox e nhé, đang thiếu 1 chân
Giá em là đàn ông và làm về XD, em cũng thích kèo này,
Tiếc là em ko theo được.
Em vốn thích sống ở miền Tây, ko nhất thiết là Cần Thơ.

juve99

Xì hơi lốp
Giá em là đàn ông và làm về XD, em cũng thích kèo này,
Tiếc là em ko theo được.
Em vốn thích sống ở miền Tây, ko nhất thiết là Cần Thơ.
Mợ thích sống miền Tây thì thi thoảng vào chơi với e vài ngày cũng được X_X

mimi2023

Xe hơi
Em ko giúp được gì chỉ biết ủn, mong Cụ sớm tìm được công việc như mong muốn!

zaiwaz123

Xe điện
Lớn tuổi sức khỏe giảm sút mà chuyên môn ko phù hợp thì có thể tự mình làm chủ, bán hàng, mở cửa hàng dịch vụ...
Nếu có điều kiện về mặt bằng, vốn thì cũng được nhưng thường đến tuổi đó bị sa thải thì không bắt nhịp được guồng quay của xh.

Smile1102

Xe container
Các cụ lại đẩy thớt này lên. 2 năm rồi, ko biết giờ cụ chủ thớt đã tìm đc công việc phù hợp chưa?
Em cũng 45, cũng đang thất nghiệp..Lội đọc 47 trang, thấy khó khăn và chênh vênh quá!
Cụ lại thất nghiệp rồi ạ? Em thì T2 đi làm chỗ mới, qua 40 tự nhiên lại nhảy cty liên tục, chả hiểu tại sao, giờ e cũng hơi oải rồi cơ mà dòng đời xô đẩy, chưa đủ đk về hưu nên lại phải cố ạ.

Mytv

Xe điện
Các cụ lại đẩy thớt này lên. 2 năm rồi, ko biết giờ cụ chủ thớt đã tìm đc công việc phù hợp chưa?
Em cũng 45, cũng đang thất nghiệp..Lội đọc 47 trang, thấy khó khăn và chênh vênh quá!
Chênh vênh quá vác xe ra chạy tạm một thời gian vậy cụ ạ. H chỗ nào cũng khó. Bạn nhà e sắp tới có sếp mới về. Đang lo liệu có ngồi yên vị dc ko hay lên đường. Lần này lên đường nữa là lại chuyển nhà, chuyển chỗ học cho con. Bà chị e bên bank đang stress nặng. Cố nốt cho con học xong ĐH thì nghỉ. Đi làm thuê kiếm tiền h cũng vất vả khổ cực.

zaiwaz123

Xe điện
Nhiều thành phần "ở trển" ngạo nghễ đang còn chê bọn malaysia hay Thailand không vượt qua bẫy thu nhập trung bình 😂😂😂😂
Vâng, chê thật lực nhưng vẫn sang đó lao động chân tay ( xuất khẩu lao động), cứu cánh của các vùng quê nghèo.

tridaulau

Xe tăng
Em vừa làm cái đăng ký xanh sm cho cẩn thận. 44 t ở nhà 2,3 năm rồi

BMW R60

Xe tăng
Buôn có bạn bán có phường, em dự là cụ chủ cũng khá khép kín ít giao tiếp hoặc đơn thương độc mã. Chứ ở các vị trí quản lý là thường chơi với nhau, kết giao cả các lãnh đạo doanh nghiệp khác cùng ngành nghề, nếu có năng lực chỉ cần có ý định đi là doanh nghiệp khác kéo về trong nốt nhạc ngay.
Tuổi này theo em là làm cái gì đấy ra riêng thôi, nghề quản lý trên đe dưới búa áp lực lắm, trừ khi đang làm lâu năm ở doanh nghiệp cũ. Em cũng làm quản lý cả chục năm, nhưng quyết định stop ở độ tuổi U40 dù lúc đấy nhiều đối tác muốn kéo về. Thậm chí em còn quay luôn 180 độ làm riêng việc mới không liên quan đến ngành nghề cũ luôn, và đến nay thấy là rất đúng đắn khi ra ở riêng.
Em 45, chính thức thất nghiêp từ 01/5 này. E cũng tính sẽ bỏ luôn nghề đã học, đã làm để tìm 1 công việc mới tự do đây. Tầm này up CV đi xin việc chắc chả đơn vị nào nhận ông U50 :D :D . Nhờ bạn bè, quan hệ giới thiệu thì chắc cũng có việc đúng môn. Nhưng chắc thôi..
Cụ chia sẻ ít khó khăn, kinh nghiệm, thực tế khi chuyển đổi công việc hoàn toàn khác ạ!
Cụ lại thất nghiệp rồi ạ? Em thì T2 đi làm chỗ mới, qua 40 tự nhiên lại nhảy cty liên tục, chả hiểu tại sao, giờ e cũng hơi oải rồi cơ mà dòng đời xô đẩy, chưa đủ đk về hưu nên lại phải cố ạ.
Vâng! Tưởng yên ổn, túc tắc...không ganh đua bon chen đến lúc hưu mà không được mợ à!
Đúng như mấy cụ đã cảnh báo! Nhiều tuổi, ko đảng, không sau ĐH vào cơ quan nhà nc không ổn..Một phần cũng do trình độ, tính cách bản thân nữa..Nên không trụ được..Em lại thất bại!
Nếu mà đi làm gần nhà thì chắc em cũng cố để bám trụ đến hưu đấy. Nhưng đi làm xa quá ( đi về gần 50 km). Có hôm đi về gần 2 tiếng trên đường. Thêm nhiều yếu tố khác nữa nên em lại bỏ...A cũng bảo dở hơi :)):)):))
Chênh vênh quá vác xe ra chạy tạm một thời gian vậy cụ ạ. H chỗ nào cũng khó. Bạn nhà e sắp tới có sếp mới về. Đang lo liệu có ngồi yên vị dc ko hay lên đường. Lần này lên đường nữa là lại chuyển nhà, chuyển chỗ học cho con. Bà chị e bên bank đang stress nặng. Cố nốt cho con học xong ĐH thì nghỉ. Đi làm thuê kiếm tiền h cũng vất vả khổ cực.
Lần này phải thưc sự nghỉ ngơi đã mợ ạ! Thực ra nếu em hạ mình xuống thì quay về lại công ty cũ đã nghỉ trước khi vào nhà nước thì vẫn ok. Mối quan hệ của em với các sếp cũ vẫn rất tốt. Và vị trí của em vẫn chưa tìm đc người. Mấy người vào rồi lại nghỉ...Nhưng thực ra mình đã thực sự chán, cân nhắc, tính toán và ko cân bằng được nên mới nghỉ. Giờ quay lại cũng chả còn liêm sỉ gì và họ cũng không tôn trọng..Em đang nhờ các mối quan hệ để tìm 1 công việc hoàn toán mới..
Phương án chạy grabcar em cũng đã tính tới. Đó là phương án sau cùng, nhưng khi đó phải đổi xe vì xe em cũ rồi :D:D.

Chỉnh sửa cuối:

Hương Vi

Xe máy
Website
giaydantuonghanquoc.net.vn
Bài này em thấy bác chủ thớt đăng từ năm 2022 . Tuy nhiên nhu cầu xin việc thì luôn nóng, đặc biệt là nhiều bác hơn 40 có ăn học nhưng tự nhiên thất nghiệp . Ở đây có lẽ cũng là nơi PR cho bản thân để kiếm công việc cho bản thân cũng khá ổn . Ngay như anh trai em học xây dựng 6 năm trời, nhưng học xong thì tuổi cũng 35, không có nơi quen biết, xin vào mấy nơi linh tinh là 3 cọc 3 đồng nợ lương cả năm, mà lúc đó lớn tuổi mất ổn định nên chán rồi bỏ nghề . Mãi sau cũng nhờ mấy diễn đàn kiểu như thế này nên xin sang làm cho một công ty tin học rồi cũng dần dần ổn tàm tạm được . Hy vọng có bác nào cần tuyển lao động thì đăng lên để giúp cho nhiều người đang cần công việc, đôi bên cùng có lợi ạ

Smile1102

Xe container
Em 45, chính thức thất nghiêp từ 01/5 này. E cũng tính sẽ bỏ luôn nghề đã học, đã làm để tìm 1 công việc mới tự do đây. Tầm này up CV đi xin việc chắc chả đơn vị nào nhận ông U50 :D :D . Nhờ bạn bè, quan hệ giới thiệu thì chắc cũng có việc đúng môn. Nhưng chắc thôi..
Cụ chia sẻ ít khó khăn, kinh nghiệm, thực tế khi chuyển đổi công việc hoàn toàn khác ạ!

Vâng! Tưởng yên ổn, túc tắc...không ganh đua bon chen đến lúc hưu mà không được mợ à!
Đúng như mấy cụ đã cảnh báo! Nhiều tuổi, ko đảng, không sau ĐH vào cơ quan nhà nc không ổn..Một phần cũng do trình độ, tính cách bản thân nữa..Nên không trụ được..Em lại thất bại!
Nếu mà đi làm gần nhà thì chắc em cũng cố để bám trụ đến hưu đấy. Nhưng đi làm xa quá ( đi về gần 50 km). Có hôm đi về gần 2 tiếng trên đường. Thêm nhiều yếu tố khác nữa nên em lại bỏ...A cũng bảo dở hơi :)):)):))

Lần này phải thưc sự nghỉ ngơi đã mợ ạ! Thực ra nếu em hạ mình xuống thì quay về lại công ty cũ đã nghỉ trước khi vào nhà nước thì vẫn ok. Mối quan hệ của em với các sếp cũ vẫn rất tốt. Và vị trí của em vẫn chưa tìm đc người. Mấy người vào rồi lại nghỉ...Nhưng thực ra mình đã thực sự chán, cân nhắc, tính toán và ko cân bằng được nên mới nghỉ. Giờ quay lại cũng chả còn liêm sỉ gì và họ cũng không tôn trọng..Em đang nhờ các mối quan hệ để tìm 1 công việc hoàn toán mới..
Phương án chạy grabcar em cũng đã tính tới. Đó là phương án sau cùng, nhưng khi đó phải đổi xe vì xe em cũ rồi :D:D.
Nói chung đang ở ngoài vào nhà nc mà ko có sếp to nâng đỡ thì em nghĩ cũng nhọc.
Cụ cứ từ từ tìm việc kể cả lquan hay ko lquan tới chuyên môn, nếu đi làm thuê mà ko lqua chuyên môn e là rất khó, còn nếu làm chủ thì còn mệt nữa vì kte lúc này ko quá thuận lợi.
Em nghĩ vận dụng qhe bạn bè, đồng nghiệp cũ giới thiệu vẫn là tốt nhất.
Em thấy VN mình hay nghĩ tiêu cực về việc quay lại cty cũ quá, em làm cty Mỹ việc mọi ng quay lại rất rất bình thường, có những ng quay lại tới 2 lần. Nói chung nên xác định đây là mối quan hệ win win thuần túy cviec. Mình lviec mang lại giá trị cho cty và ngc lại cty trả lương cho mình, ko ai nợ ai cả. Sếp có ưu ái cũng là vì năng lực của mình làm cho cviec của sếp tốt lên.
Nên cụ đừng loại trừ việc quay lại nếu nó thực sự ko có rủi ro lớn lquan các vde pháp lý.
Cụ mới hơn 40 còn nhiều năm lviec nên cứ nghỉ ngơi rồi tìm và lựa chọn việc phù hợp thôi. Cánh cửa này đóng lại thì cách cửa khác sẽ mở ra, gõ 5 cửa ko đc thì gõ 10 gõ 100 cửa kiểu gì cũng mở ra đc một cái cho mình.

Chip2Beo

Xe tải
Các công ty tư nhân - đi rồi quay lại là chuyện bình thường cụ ạ. Khi công ty thiếu việc, hết việc - hoặc khi NLĐ thấy mất cân bằng trong cuộc sống, không còn động lực làm việc thì cả 2 bên nên chia tay nhau và khi quay lại với nhau cũng vì nhu cầu hợp tác từ hai phía.
Bên em có mấy bạn làm việc thấy nản, áp lực,...ra đi - đi làm nơi khác một thời gian, tự so sánh,...lại xin quay lại đúng lúc công ty đang thiếu vị trí đó vẫn ok.

Thời điểm năm nay kinh tế còn khó khăn hơn những năm dịch.
Mà tiềm lực và tích lũy cũng kém hơn do tiêu gần hết ở mấy năm trước rồi.
Cố lên cụ nhé, giảm yêu cầu tìm việc và thu nhập xuống chút là dc.