[Funland] Thật sự cần phải suy ngẫm.

Z90

Xe tăng
Ngày xưa thấy bảo chửi cấp trên, e phục lắm vì thấy có người chính trực, ở thế yếu dám đứng lên nói quan điểm và suy nghĩ của mịnh mà k sợ bị chèn ép, nhưng sau biết a ý là con 1 vị tướng e thấy bớt nể hơn :D
Dạo gần đây thấy a ý kể giới trẻ nên làm nhiều ngủ ít, làm 17,18 tiếng vào... E nghĩ nếu a ý trông nhanh nhẹn, thanh thoát như elon musk thì thở ra câu đó còn đc, đằng này càng ngày trông a ý càng phình bề ngang, kb ngày làm việc đc bao nhiêu thời gian nhỉ
Ngồi ur có tay này thì vui lắm đây

Wakeup

Xe điện
Mới nghe 1 vài lần thấy cha HNT nói cũng hay, cũng sâu sắc.
Nhưng khi nghe nhiều thấy toàn sách vở, chém gió ào ào, không thực tế gì cả.

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Gấu mà bị thay mới lo chứ nhưng vị trí khác thì kệ

BMW X11

Xe điện
e đọc đến chữ an ninh, bác sĩ là thấy vãi đãi rồi:))

Trc e xem a Nam nói trên tivi là bộ phận kế toán của cả tập đoàn chỉ có 6 người. Có cụ mợ nào làm trong tập đoàn xác minh thông tin trên đúng ko ạ
6 phòng Kế toán thì đúng hơn bác ạ.

Nhưng phải thừa nhận là, số lượng Kế toán viên giảm thê thảm rồi bác.
Phòng đứa em tôi ở đó, trước có độ 30 mạng, với 1 Tổng giám đốc và 3 Phó tổng, đúng quy trình.
Giờ chỉ còn 1 tổng và mươi mạng.

Đúng là phần mềm thay thế rất nhiều.

TungThoc

Xe điện
3 phần ý nghĩa từ người trực tiếp nói, 7 phần bị Media tọng thêm vào thành ra ý nghĩa của câu nói thành vón như cục...

Mytv

Xe điện
6 phòng Kế toán thì đúng hơn bác ạ.

Nhưng phải thừa nhận là, số lượng Kế toán viên giảm thê thảm rồi bác.
Phòng đứa em tôi ở đó, trước có độ 30 mạng, với 1 Tổng giám đốc và 3 Phó tổng, đúng quy trình.
Giờ chỉ còn 1 tổng và mươi mạng.

Đúng là phần mềm thay thế rất nhiều.
Điển hình, sếp Hoàng Nam Tiến có lấy ví dụ chứng minh về ngành Kế toán: "Tập đoàn chúng tôi có 60.000 người, nhưng chỉ có 6 kế toán, nếu mà bình thường các công ty khác cần 200 kế toán. Hiện tại, hệ thống tự động chạy hết, chúng tôi chỉ duy trì 6 kế toán ở tập đoàn, tất nhiên ở các công ty thành viên vẫn có kế toán. Nhưng tại một tập đoàn 60.000 người chỉ có ngần ấy kế toán thì bạn đủ hiểu áp lực lớn như thế nào".

A ấy dự báo ngành kế toán dần sẽ thất thế. Ntn thì HVTC toi đến nơi rồi :D .

helios

Xe tải
ông này đợt này chém hơi ác, mang đậm lý thuyết sách vở..

Kienrua

Xe hơi
Em cũng lướt ông này lâu rồi, thi thoảng đưa vào vài câu nói tranh cãi, nghe rất ngứa tai.

Thấy cụ tâm đắc nên em vào bài viết cố đọc hết xem như thế nào. Nói chung ngán ngẩm cụ ạ vì chả có logic lẫn lập luận cụ thể gì cả. Elon Mask nói còn thấy hiện thực.

5-6 năm thì VN còn chưa chuyển đổi số xong thì lấy gì mà AI thay thế các ngành nghề trụ cột. Một là chủ đề câu view. Hai là vớ vẩn.

ThanhLong69

Xe tăng
Dự báo thế này thì chết. Bác sỹ, dược sỹ, giáo viên tầm khoảng trăm năm nữa chưa thể thay thế được. Trí tuệ nhân tạo chỉ có thể hỗ trợ các ngành này, ko thể thay thế tương tác giữa người với người. Thần chém.
Nhưng AI & robot giúp cắt giảm nhân sự rất nhiều ở các ngành này cụ ợ.
Nghề bốc phét và "chém gió " chết đầu tiên . Con AI mà nó chém thì các bác xác định về nhì :-j :-j :-j
Thực ra thì ông HNT cũng chém ác nhưng mà các cụ cũng câu nệ câu chữ quá. Nếu hiểu theo ý tứ thì sẽ có 1 sô nghề do robot và AI ứng dụng nhiều nên nhân sự sẽ giảm mạnh ( ổng chém là thất nghiệp hết các cụ lại hiểu là không còn con người mà máy làm 100%).
Về tổng thể thì ông ý nói có ý cảnh báo cũng không sai gì lắm đâu, sẽ có một số ngành giảm mạnh nhu cầu về nhân sự dẫn đến hàng loạt nhân viên hết việc phải đổi nghề hay thất nghiệp.
Tất nhiên là cũng không đến nỗi thê thảm như ổng chém, nhưng mà cũng khác nhiều đó.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ bảo cụ HNT tuyền chém thì chắc toàn làm tự doanh, biết mỗi cái giếng ở "doanh nghiệp" của mình. Khoan nói đến mức độ có extreme như cụ HNT nói hay không nhưng điều cảnh báo có sai quái đâu.

Tất cả các công việc đã được chuẩn hóa, làm theo quy trình, nặng về sử dụng dữ liệu làm input, output cũng dữ liệu là chính thì xác định AI sẽ thay người bằng sạch hết vì đúng như cụ HNT nói là AI làm chính xác tuyệt đối, 24/24, không ngày nào ốm đau hay tâm lý bất ổn vì ở nhà bị mẹ đĩ mắng.

Điều nguy hiểm hơn là hầu hết các doanh nghiệp lớn đều vô cùng chậm chạp trong tái đào tạo nhóm "người vô dụng" mà cụ HNT đề cập. Nên cccm có sống sót được trong thị trường tuyển dụng trong 3-5 năm tới hay không là phụ thuộc toàn bộ vào khả năng tự bơi của mình. Để kiểm chứng thì lấy ngay thị trường IT thì biết...

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Mấy cái liên quan marketing kiểu content là bị thay nhiều rồi.
Giáo viên dạy E cũng đang bị thay thế và sắp thay thế nhanh thôi.
Con em học E giờ tuyền dùng Ai với app sử dụng Ai. Hiệu quả hơn học với giáo viên. (Với trình độ của nó).
Nghề khác e ko biết.

beSuSu

Xe điện
Các cụ bảo cụ HNT tuyền chém thì chắc toàn làm tự doanh, biết mỗi cái giếng ở "doanh nghiệp" của mình. Khoan nói đến mức độ có extreme như cụ HNT nói hay không nhưng điều cảnh báo có sai quái đâu.

Tất cả các công việc đã được chuẩn hóa, làm theo quy trình, nặng về sử dụng dữ liệu làm input, output cũng dữ liệu là chính thì xác định AI sẽ thay người bằng sạch hết vì đúng như cụ HNT nói là AI làm chính xác tuyệt đối, 24/24, không ngày nào ốm đau hay tâm lý bất ổn vì ở nhà bị mẹ đĩ mắng.

Điều nguy hiểm hơn là hầu hết các doanh nghiệp lớn đều vô cùng chậm chạp trong tái đào tạo nhóm "người vô dụng" mà cụ HNT đề cập. Nên cccm có sống sót được trong thị trường tuyển dụng hay không là phụ thuộc toàn bộ vào khả năng tự bơi của mình
Cái hồi có bài báo tây bảo Ai thay thế nọ kia (post trong 1 group về marketing online). E đọc comment rất rất nhiều ông trên face bảo tào lao với lý do: chỗ tao có vde gì đâu :))
Giờ chắc thấm mnr.
1 2 năm nữa thì thay đổi nhanh nữa khi các app ứng dụng Ai ra đời.

thientudolong

Xe container
cụ ấy cũng chém không sai lắm đâu
vd ngày xưa thuế còn có bộ phận một cửa đóng dấu cả ngày mỏi tay, giờ nộp online khai online hết bộ phận 1 cửa giờ gần như giải tán
hay nhờ ví điện tử, các phương thức thanh toán hiện đại thì các giao dịch viên ngân hàng cũng đứng trước cơ hội thất nghiệp khá cao

MrTomCangTo

Xe buýt
Bác HNT cũng giỏi và thực lực mà. Chẳng qua nói dài, nói dai, nói dại.. Ai cũng vậy thôi. Nói nhiều thể nào chả có câu gây tranh cãi.

HN_2012

Xe tăng
Gì chứ riêng 3 nghề Giáo viên, Bác sỹ, An nình thì còn lâu mới thay thế hoàn toàn đc. Hỗ trợ trong một vài tình huống cụ thể thì may ra. Ví dụ Robot giảng bài theo nội dung có sẵn (nhưng vẫn cần giáo viên để tương tác với học sinh), hay hỗ trợ khám bệnh/mổ từ xa bằng cánh tay robot (nhưng vẫn cần bác sỹ để kết luận cuối cùng/để điều khiển robot), và giám sát an nình/đưa ra cảnh báo, v.v...
Đây là những người được đào tạo, học hành tử tế, từng làm việc nhiều năm kinh nghiệm, có tinh thần rất tốt, nhưng nếu không cố gắng thì trong tương lai 5 - 6 năm nữa họ sẽ bị robot trí tuệ tạo thay thế
Đọc đoạn trích thì em thấy chỉ những người không cố gắng => tụt hậu thì sẽ bị thay thế thôi chứ không phải thay thế hoàn toàn.

wonderlust

Xe máy
Giờ em mới thấy các cụ nhà em có tầm nhìn xa khi định hướng nghề nghiệp cho em. Làm phụ hồ thì còn rất lâu nữa robot hay AI thay thế được hehe.

zaiwaz123

Xe điện
nhưng sau biết a ý là con 1 vị tướng e thấy bớt nể hơn
Đối với sếp Bình thì bố ông ấy là ai không quan trọng vì FPT có phải là cty NN đâu nên chẳng việc gì phải sợ một ông t.ướ.ng , lúc đó bố vợ sếp Bình là cụ Giáp thì càng chẳng có lý do gì phải sợ.
Nên nói HNT dám nói, dám chửi vì bố là t.ướ.ng là không đúng.
Nếu HNT theo con đường binh nghiệp thì nhận xét của cụ có thể đúng phần nào.

Chỉnh sửa cuối:

Dream 100

Xe ngựa
AI sẽ thay thế các ngài như HNT trong các lĩnh vực tư vấn kinh doanh, giảng giải luân lý, kinh nghiệm sống và chém gió mua vui!