[Funland] Thật sự cần phải suy ngẫm.

XSim

Xe container
Nói chung nhiều nghành nghề sẽ bị thay đổi do AI, cái này gần như là chắc chắn, vấn đề chỉ là bao lâu thôi. Tuy nhiên, nói thế thì cần gì AI thì các ngành kinh tế đều cũng đã thay đổi rất nhiều theo thời gian rồi.

Hồi ChatGPT ra đời hơn một năm trước nhiều cụ chẳng ca ngợi nó sẽ sớm thay thế trợ lý hay giáo viên đấy thôi, nhưng đến giờ chặng đường còn xa lắm vì nhiều người nhận ra nó rất hay bốc phét và tư duy toán, logic thì không được tốt cho lắm.

Gionam72

Xe lăn
Có khi mấy năm nữa cụ Tiến béo phán robot nó thay người lính trên chiến trường ấy chứ.
Đang thay rồi đó chứ. UAV đang bem nhau ầm ầm bên Ukraina đó. Tên lửa hành trình cũng là 1 dạng robot đó.

firstXpan

Xe buýt
Thi thoảng nói còn hay, nói nh hay nói thành quá đà mất hay.
Đương nhiên ng thành công nói gì cũng hay cũng đúng cả, nhưng nó cũng chỉ là luận đề sau 6h30.
Chứ thời chưa thành công anh cũng có dám mạnh mồm như này đâu.
Vầng cụ, kể ra mà báo chí có chức năng ignore name thì em cũng chọn ignore bác Nam Tiến này luôn. Dạo này bác ấy đăng đàn nhiều quá, chứ hồi bận bịu công việc có thấy mấy khi. Giá bác ấy chém hôm nay đề về bao nhiêu hoặc chỉ cần khoanh vùng đầu đít cũng tốt cho anh em lắm lắm. =))

--Lamborghini--

Xe lăn
Vầng cụ, kể ra mà báo chí có chức năng ignore name thì em cũng chọn ignore bác Nam Tiến này luôn. Dạo này bác ấy đăng đàn nhiều quá, chứ hồi bận bịu công việc có thấy mấy khi. Giá bác ấy chém hôm nay đề về bao nhiêu hoặc chỉ cần khoanh vùng đầu đít cũng tốt cho anh em lắm lắm. =))
Đây là căn bệnh ngáo quyền lực của người nổi tiếng đó cụ.

Gionam72

Xe lăn
Nó thay thế 1 phần (1 khâu nào đó) thôi cụ. Còn muốn chiến thắng thì vẫn phải đổ quân :D
Bước đầu là thế đã. Từ từ chứ.
Những robot chiến đấu bộ binh. Và hỗ trợ người lính cũng đã bắt đầu rồi.
Tuy nhiên giá vẫn cao quá.

CK9606

Xe hơi
Em ước mấy con này sớm thương mại hoá quá. Chắc 1- 2 tỷ cũng cố sắm một em chứ nhiều lúc ức chế với giúp việc quá:))))

Haiprozzz

Xe buýt
Nói chung nhiều nghành nghề sẽ bị thay đổi do AI, cái này gần như là chắc chắn, vấn đề chỉ là bao lâu thôi. Tuy nhiên, nói thế thì cần gì AI thì các ngành kinh tế đều cũng đã thay đổi rất nhiều theo thời gian rồi.

Hồi ChatGPT ra đời hơn một năm trước nhiều cụ chẳng ca ngợi nó sẽ sớm thay thế trợ lý hay giáo viên đấy thôi, nhưng đến giờ chặng đường còn xa lắm vì nhiều người nhận ra nó rất hay bốc phét và tư duy toán, logic thì không được tốt cho lắm.
Giáo viên gì không biết chứ gv ngoại ngữ nó hỗ trợ đáng kể luôn. Nhờ AI mà thời gian thực hành học viên nhiều và rẻ hơn, nghĩa là sẽ cần ít thời gian trên lớp hơn nhu cầu gv ngoại ngữ sẽ ít đi.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Giáo viên gì không biết chứ gv ngoại ngữ nó hỗ trợ đáng kể luôn. Nhờ AI mà thời gian thực hành học viên nhiều và rẻ hơn, nghĩa là sẽ cần ít thời gian trên lớp hơn nhu cầu gv ngoại ngữ sẽ ít đi.
Có chứng chỉ Duolingo rồi đấy, nghe nói bắt đầu được một số trường ĐH chấp nhận tương đương IELTS/TOEFL

cha biet chi

Xe điện
Em làm ruộng nên theo dõi để nắm bắt ạ.

cogang

Xe tăng
nghe cụ này có chủ đề hay và ngẫm nghĩ được, có chuyện chỉ nghe thôi, không chuẩn lắm

XSim

Xe container
Hôm trước Vin Big Data có thông báo ra mắt con GPT của họ, em có đăng ký dùng thử mà chưa thấy họ trả lời. Có cụ nào đã dùng thử chưa ạ?

PhongFood

Xe điện
Bước đầu là thế đã. Từ từ chứ.
Những robot chiến đấu bộ binh. Và hỗ trợ người lính cũng đã bắt đầu rồi.
Tuy nhiên giá vẫn cao quá.
Rào cản lớn nhất là bài toán giá thành cụ. :D
Em ước mấy con này sớm thương mại hoá quá. Chắc 1- 2 tỷ cũng cố sắm một em chứ nhiều lúc ức chế với giúp việc quá:))))
1 tỏi mà chỉ biết rán trứng thì thôi cụ (thuê osin cho khỏe). 1 tỏi phỉ phải biết vuốt ve, nịnh bợ, lúc cần là chén được luôn mấy đáng =))

CK9606

Xe hơi
Rào cản lớn nhất là bài toán giá thành cụ. :D

1 tỏi mà chỉ biết rán trứng thì thôi cụ (thuê osin cho khỏe). 1 tỏi phỉ phải biết vuốt ve, nịnh bợ, lúc cần là chén được luôn mấy đáng =))
Khi thương mại hoá thì nó phải làm được hết chứ cụ. Trong video nó cũng làm được khá khá đấy chứ, chỉ là chưa thuần thục thôi. Quan trọng là nó xem người làm rồi nó học theo được và nó sử dụng được dụng cụ, thiết bị sẵn có

Nhạc

Xe container
Robot cơ bản mà ko có kỹ năng đưa nhận phong bì thì còn lâu mới được cất nhắc. Cho vào mấy vị trí lao động nguy hiểm độc hại thôi

Hổ Con

Xe tăng
Con người tạo ra sản phẩm mới để phục vụ lợi ích của con người. Tất nhiên AI sẽ thay thế moitj số lĩnh vực, nó chỉ không bi quan như các anh ấy chém gió. Về bản chất nó không khác gì cách đây > 100 năm phát minh động cơ hơi nước thay thế/giải phóng sức lao động con người (giới cần lao còn đập phá) :D Khi 1 ngành nghề mất đi, thì ngành nghề mới lại mọc lên. Nó là quy luật chung của sự phát triển. Không làm việc này thì làm việc khác cụ.
Vâng! Nhưng chém gió vẫn là chém gió. Dự đoán thì ai chẳng nói được. Thằng nói phét phản khoa học thì vẫn là thằng nói phét. Nó ngáo ý tưởng ấy mà.

PhongFood

Xe điện
Em làm ruộng nên theo dõi để nắm bắt ạ.
Cụ làm ruộng thì mua máy bay để đi thăm ruộng, phun thuốc trừ sâu, mua máy cấy và thu hoạch liên hoàn...Chỉ việc ở nhà bấm nút là xong.
p/s; cụ điểu khiển máy bay cho cẩn thận, không bấm nút mạnh quá máy bay bay sang tàu nó bắn rụng luôn. :))

Hổ Con

Xe tăng
Gì chứ riêng 3 nghề Giáo viên, Bác sỹ, An nình thì còn lâu mới thay thế hoàn toàn đc. Hỗ trợ trong một vài tình huống cụ thể thì may ra. Ví dụ Robot giảng bài theo nội dung có sẵn (nhưng vẫn cần giáo viên để tương tác với học sinh), hay hỗ trợ khám bệnh/mổ từ xa bằng cánh tay robot (nhưng vẫn cần bác sỹ để kết luận cuối cùng/để điều khiển robot), và giám sát an nình/đưa ra cảnh báo, v.v...
Vâng cụ! Con người giám sát còn căng thẳng ấy chứ, thiết lập thông số abc... xyz.. và đi từng giai đoạn, máy nó hỗ trợ vì nó có tính chính xác theo thông số mình cài. Mấy đứa éo biết gì cậy có tý CNTT nói phét như thần. Gặp e vả cho 2 cái gãy răng rồi về mà bảo robot nhà mày thay cho xem dám ko. He he

buicongchuc

Tháo bánh
Nghề giáo viên 5-10 năm nữa sẽ bị rô bốt thấy thế 50% lả chắc các cụ ợ. F1 bé mẫu giáo 5t nhà em nó đã biết dùng gg và ggmap để tìm địa điểm, đường đi rồi. Đấy là nó tự học lén và mày mò.