Thay dầu hộp số Lac CDX - đơn giản, rẻ, hiệu quả và những điều lầm tưởng về hộp số

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
em chịu các cụ, đi xe có cái cảm giác sung sướng o phải lo nghĩ, chứ làm chuột bạch thế này thì còn gì là đam mê xe nữa,
thế này thì nhiều người đổi xe lac cdx lắm đó.
Đam mê xe thì mới phải nghịch, chứ mê xe mà không động đến xe thì đâu có gọi là đam mê nhỉ? Em sợ rằng chi phí bảo dưỡng dòng xe này rẻ quá khiến nhiều cụ lại khoái ấy chứ ;))
Em mà đi BMW hoặc Mercedes thì em sẽ không để hãng chặt chém định kỳ đâu :D

bvhadelpiero

Xe lăn
cảm ơn vitgia cho tí kinh nghiệm :P

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Sáng nay có dịp test đường cầu cạn Pháp Vân, có thể nói một câu "Feel the difference" :D: vòng tua thấp đã chuyển số, không cảm thấy được đang ở số nào, đặc biệt giảm độ trễ khi phanh rồi tăng tốc.
Nói chung là đáng tiền để thay! Các cụ có điều kiện cứ đi thay dầu hộp số đi.

Liuba

Xe buýt
Chúc mừng cụ... Đơn giản, chi phí ko lớn, hiệu quả bền vững!

Ledtechvn_lhl

Xe tăng
Website
ledtechvn.com
dầu mầu đỏ thế kia em mới nhìn thấy lần đầu, đúng là được mở rộng tầm mắt :D

dieu_tbd

Xe buýt
Sáng nay có dịp test đường cầu cạn Pháp Vân, có thể nói một câu "Feel the difference" :D: vòng tua thấp đã chuyển số, không cảm thấy được đang ở số nào, đặc biệt giảm độ trễ khi phanh rồi tăng tốc.
Nói chung là đáng tiền để thay! Các cụ có điều kiện cứ đi thay dầu hộp số đi.
E lăn tăn mỗi con này là tốn xăng và chuyển số ở vòng tua cao. Vì vậy e đang ngắm e số sàn đi cho đỡ tốn. Cụ đi lâu xin vài câu tư vấn xe này đi tốn xăng khoảng bao nhiêu đường trường và trong phố?

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
mở ốc xả kèm theo hút ra thì nó có ra hết dc không cụ nhỉ......
nếu mở mà xả có 40% thì nó còn đọng lại 60% cũ + 40% mới mình đổ thêm vào thì cũng = cũ cũ à cụ ?
Không xả hết được - không hút được: cách của bác Vịt Già chỉ là gãi ghẻ, chả qua xe bác ấy còn mới nên làm thế cũng chả ảnh hưởng gì

@ Liuba: Con CDX này mà muốn thay lọc dầu phải mổ hộp số ra, con Mondeo cũng thế - trong khi Kia, Hyundai ... lại dễ hơn nhiều

wavetau

Xe buýt
Thay như thế chỉ được 40% dầu cũ thôi thôi, chuẩn của nó là phải đem xe về chaỵ 1 tuần rồi lại làm lần nữa, để thay được hêt hoặc coi như hết dầu cũ phải dùng ít nhất 10 lít dầu. Tại hãng Ford em trực tiếp giám sát cho một con Mondeo 2.0 hết 9.8 lít dầu

Dầu số AT chủ yếu nằm lại trong bộ biến mô, phải chạy thực sự cho nó khuấy đều dầu cũ với dầu mới để thay - xả liên hoàn, còn chỉ mở ốc xả thì không khác gì muỗi đốt inox
Thực sự em thấy thay như này chưa thể gọi là triệt để. Có thể xe các cụ đi từ mới nên chưa thấy rõ vấn đề. Trước em đi Mn 2005 đã phải thay xúc hết 7l mới cải thiện. Chưa kể tháo đáy các te thì bẩn vô cùng. Phải vs các loại cảm biến bên trong nữa. CDX này không có đáy các te nên cụ nào đi tầm 7-8van sẽ thấy vấn đề nhé. Goodluck!

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Thực sự em thấy thay như này chưa thể gọi là triệt để. Có thể xe các cụ đi từ mới nên chưa thấy rõ vấn đề. Trước em đi Mn 2005 đã phải thay xúc hết 7l mới cải thiện. Chưa kể tháo đáy các te thì bẩn vô cùng. Phải vs các loại cảm biến bên trong nữa. CDX này không có đáy các te nên cụ nào đi tầm 7-8van sẽ thấy vấn đề nhé. Goodluck!
Cụ nói nét ạ, cụ Vịt Già cứ từ từ rồi sẽ thấy vấn đề, không phải xoắn :D hộp số CDX bố trí y kiểu Mondeo, rất là thiếu tính thực tế khi so với xe Nhật hay Hyundai, Kia . Em không có ý "cú nhòm giường bệnh" nhưng những lời chúc mừng trong thớt này hơi ... sớm :D

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Cụ nói nét ạ, cụ Vịt Già cứ từ từ rồi sẽ thấy vấn đề, không phải xoắn :D hộp số CDX bố trí y kiểu Mondeo, rất là thiếu tính thực tế khi so với xe Nhật hay Hyundai, Kia . Em không có ý "cú nhòm giường bệnh" nhưng những lời chúc mừng trong thớt này hơi ... sớm :D
Rõ ràng rồi, theo kinh nghiệm quốc tế thì 100k miles (160.000 km) hoặc 10 năm tùy điều kiện nào đến trước có thể sẽ phải thay hộp số, ngay chính cụ Vòi cũng nói vậy ở topic trước rồi còn gì. Còn ở Việt Nam, khí hậu khắc nghiệt hơn, đường thường xuyên tắc, chở quá tải,... thì em nghĩ là khả năng đó đến sớm hơn. Cụ wavetau có nói là 7 hay 8 vạn km hộp số gặp vấn đề, đó cũng là chuyện bình thường thôi, không phải good luck gì cả.

Em làm việc này không để chứng minh hộp số này bền hơn hộp số Nhật hay Hàn gì cả, mà chỉ muốn nói với các cụ rằng nếu có bảo dưỡng thì ta sẽ kéo dài được tuổi thọ của hộp số đến gần sát mốc 160k km nêu trên. Với 30.000km thay dầu hộp số một lần, thì ít ra dầu bẩn nó cũng đã giảm bớt trong hộp số rồi, nếu cần thì 1 tháng nữa em lại thay dầu tiếp cho bớt dầu bẩn đi. Với tuổi thọ trung bình của hộp số, nếu ta thay dầu thường xuyên hơn, chi phí cũng quá rẻ thì em thấy chả có gì phải lo lắng khi chạy được hơn 100.000 km cả. Còn những cụ lên xe chỉ biết lái, không biết cách bảo dưỡng thì chắc chắn 100.000 km hộp số sẽ có vấn đề.

Còn nói thật, một khi hộp số đã bị bệnh rồi, với cơ chế all-in-one ở hộp số hiện đại thì cũng đừng mong sửa chữa gì. Cái chính là những cụ có kinh nghiệm thì phải truyền cái kinh nghiệm đó cho người không biết, chứ dọa dẫm hay là úp mở về cái lỗi nào đó là em ghét :D

Kể ra có một cái hộp số hỏng để nghịch là em cũng tháo ra đấy.

Chỉnh sửa cuối:

dieu_tbd

Xe buýt
Hic! Hộp số mà phải thay thì gay quá nhỉ? Số sàn có bị trường hợp này không bác?

PleaseTryAgain

Xe tải
Theo em thì 3 vạn chưa phải thay đâu, bọn em làm chuột bạch thôi, cụ nào thích thì thay, không thì để 4-5 vạn km thay cũng được. Còn 10 vạn km như cụ Couto thì em nghĩ là không nên, làm cái này không đáng bao nhiêu tiền, nhưng tuổi thọ của hộp số tăng đáng kể. Còn tính em thì thích táy máy, nên nhiều khi muốn mất tiền chỉ để đổi lấy kinh nghiệm, thế mới là cuộc sống.
Kụ Vit nói chuẩn chỉnh...
@KhuongKTS: đi thay dầu ko alo một tiếng đi cùng với, vẫn làm SSI chứ?

wasabi

Xe tăng
ặc ặc em đọc cái tít hấp dẫn quá nhảy vào đọc, cụ vitgia78 lầm tưởng rồi. Thay dầu hộp số AT mà đơn giản như ăn cháo thế này thì có mà mấy ông bơm xe đầu ngõ cũng làm được. Giờ em mới biết CDX ko có đáy carter dầu, thế này thì cũng mệt lắm đấy. Vậy chỉ có cách đơn giản nhất để kéo dài tuổi thọ bộ lọc đó là rút ngắn thời gian thay dầu hộp số, thay thường xuyên hơn so với định kỳ

dieu_tbd

Xe buýt

yamaki

Xe buýt
E lăn tăn mỗi con này là tốn xăng và chuyển số ở vòng tua cao. Vì vậy e đang ngắm e số sàn đi cho đỡ tốn. Cụ đi lâu xin vài câu tư vấn xe này đi tốn xăng khoảng bao nhiêu đường trường và trong phố?
Em đang đi Lac SE số sàn đây (biển tỉnh), cụ quan tâm hem ?

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
ặc ặc em đọc cái tít hấp dẫn quá nhảy vào đọc, cụ vitgia78 lầm tưởng rồi. Thay dầu hộp số AT mà đơn giản như ăn cháo thế này thì có mà mấy ông bơm xe đầu ngõ cũng làm được. Giờ em mới biết CDX ko có đáy carter dầu, thế này thì cũng mệt lắm đấy. Vậy chỉ có cách đơn giản nhất để kéo dài tuổi thọ bộ lọc đó là rút ngắn thời gian thay dầu hộp số, thay thường xuyên hơn so với định kỳ
Em đồng ý với cụ là như vậy.

dieu_tbd

Xe buýt

DAMEFA

Xe buýt
Thế cụ Vòi đã tháo hộp số CDX ra thì cụ thấy cái hộp số ấy nó có thể chứa được mấy lít dầu?

fuxe

Xe container
Nhiều cụ lo lắng thái quá rồi :-? Em nghĩ nên bảo dưỡng đều và quan trọng là tập trung mà lái xe an toàn