Thảo luận Thay đèn pha halogen bằng LED

Camry270772

Xe buýt
Đợt trước tôi có mua hàng của cụ trên Lazada, để ít hôm nữa rảnh mua thêm mấy cái led nội thất với đèn lùi.
Led lùi kết hợp với đèn soi biển số cũng Led nữa sáng tương đối tốt. Cụ chọn loại led kiểu có pha cho ánh sáng nó đi xa.

nguyenx

Xe điện
Xe cụ pha cos chung 1 bóng chân HB3, lựa chọn tốt nhất cụ thay xenon là hợp lý, chi phí thấp hiệu quả cao. Chóa xe cụ ko hợp cho lắp bóng led kể cả hàng của philips. Cụ muốn thay led chỉ có thay cả cụm bi led thì mới đủ sáng được.
Cháu muốn thay H4 cho cái xe spack cỏ thì có loại nào hiệu quả Cụ cho cháu vào hòm thư nhé.

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Mor choá thường chỉ thay bóng dùng loại gì sáng tốt mà cắt đẹp bác
chóa thường cụ tham khảo mẫu philips essential Gen2, giá tốt lắp đặt như zin, cắt sáng tốt ko gây chói cho xe đối diện, độ sáng gấp khoảng 2 lần bóng zin. Cụ thích màu vàng nữa có thể tham khảo thêm mẫu ultra view fanless +250% lắp cũng rất ok đó ạ.

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Cháu muốn thay H4 cho cái xe spack cỏ thì có loại nào hiệu quả Cụ cho cháu vào hòm thư nhé.
Chóa spark chân H4 pha cos chung 1 bóng, phía sau đèn là chụp cao su nên lựa chọn tốt nhất cụ lắp loại có lá tản nhiệt, loại có quạt lắp sát chụp cao su sẽ không tản nhiệt được. Mẫu tản nhiệt lá bên e có Ultra view cụ tham khảo nhé.

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Các cụ chuyên gia cho em xin giải pháp tăng sáng cho Kia Forte ạ. Thay cái gì và giá rổ thế nào? Cảm ơn các cụ.
xe cụ cos chân H7, pha chân H1 đều là chóa phản xạ thông thường không có bi cầu, lựa chọn đơn giản nhất xe cụ lắp cặp đèn philips essential gen2. Lắp đặt hoàn toàn như zin, ko cắt nối gì, độ sáng gấp khoảng 2 lần bóng zin và quan trọng cos cắt sáng tốt ko gây chói cho xe đối diện, pha gom sáng như zin.

kalf

Đi bộ
Các cụ tư vấn giúp nhà cháu, tucson 2018 bản tiêu chuẩn nên upgrade đèn như nào. Cháu định lên cos xenon và bi led gầm. Pha để nguyên vì rất ít sử dụng.

Tigerforce

Xe điện
Các cụ tư vấn giúp nhà cháu, tucson 2018 bản tiêu chuẩn nên upgrade đèn như nào. Cháu định lên cos xenon và bi led gầm. Pha để nguyên vì rất ít sử dụng.
Theo em bác thay bi led cho cos, bi tucson kém nếu thay xenon vào đc thời gian là mạ xi bên trong xỉn thôi. Bác đầu tư cặp bi led 4,5 triệu BH 3 năm. Nếu ok thì không cần bi gầm. Kinh phí này rẻ hơn lắp xenon và bi gầm

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Em đang định thay con led cho đèn pha/cos chân HIR2 mà bên cụ không có.
Chóa xe cụ có bi, pha cos chung 1 bóng, lắp ok nhất cụ thay cặp xenon. Ttăng sáng so với bóng zin tầm 3 lần. Chóa này của cụ lắp led không tăng sáng lên được nhiều.

BT.8888

Xe máy
led đương nhiên là ăn đứt r cụ

kalf

Đi bộ
Theo em bác thay bi led cho cos, bi tucson kém nếu thay xenon vào đc thời gian là mạ xi bên trong xỉn thôi. Bác đầu tư cặp bi led 4,5 triệu BH 3 năm. Nếu ok thì không cần bi gầm. Kinh phí này rẻ hơn lắp xenon và bi gầm
Thanks bác hổ
Chắc e theo phương án này. Giờ phải nghiên kíu vài dòng bi led trong lúc chờ nóc nhà rót kinh phí 😂

Tigerforce

Xe điện
Thanks bác hổ
Chắc e theo phương án này. Giờ phải nghiên kíu vài dòng bi led trong lúc chờ nóc nhà rót kinh phí 😂
Vâng bác cứ nghiên cứu, em phân phối bi led kus giá hợp lý, BH dài hạn, sáng ngon.

Kus 6th mới nhất giá 7,5 triệu

congngo

Xe điện
Ý cụ là Fortuner phải ko nhỉ? Em ít dùng viết tắt tên dòng xe :)) Nếu là Fortuner thì dùng chuẩn HIR2 9012. Tất cả các xe dùng chuẩn chân HIR2 này khác như Yaris, Vios G, Pajero... cụ không nên lắp LED, kể cả Philips đều không phù hợp. Các dòng LED gom sáng như Philips thì độ sáng pha hơn zin một chút, còn cos thì chỉ ngang bóng zin, luồng sáng khá mỏng, xe Fortuner chóa nằm cao, luồng sáng mỏng đi khá khó chịu. Các LED phủ rộng như XHP70 thì luồng sáng cos lại bị loãng quá, pha thì rất tệ, luồng sáng pha đo bằng Lux thấp bằng nửa bóng halogen, nghĩa là khả năng chiếu xa không có.
Fortuner đời này rất hợp với Xenon. Nhưng nếu dùng Xenon đúng chuẩn HIR2 thì a/s lại không được tốt. Em đã test 3,4 hãng lớn, kết quả đều như vậy, cos luồng sáng bị khoảng tối, pha cách cos hơi xa. Tất nhiên là so với zin cũng hơn khá nhiều rồi.00%
Nhưng nếu cụ xử lý bằng chuẩn chân 9006 của Heartray thì mọi thứ hoàn hảo. Như bên em hay làm thì dùng combo Aozoom 55w + Heartray, em hay gọi là X55 +200%. Cos sáng hơn bóng zin tầm 5 lần (đo bởi Lux), luồng sáng cũng rộng gấp đôi. Kết hợp cả 2, cải thiện a/s rất tốt. Pha hơn bóng zin tầm 4 lần.
Dòng này đá pha bằng màn trập nên khi đã bật đèn, việc đá pha ko bị ảnh hưởng. Nhưng khi đi ban ngày, ko bật đèn thì đương nhiên Xenon sẽ có độ trễ. Nếu muốn lắp như zin, và cải thiện độ sáng rõ rệt, thì nhược điểm này có thể chấp nhận được.
Ngoài ra một phương án độ nữa cũng hay là lên Bi LED cho pha cos. Bi LED có thể nói là toàn diện vào thời điểm hiện tại. Trừ việc độ bền chưa được kiểm chứng và có liên quan đến độ chế.
Ngoài ra cụ cũng có thể bổ sung ánh sáng với BI gầm. Chóa gầm Fortuner nằm cao, nên bi gầm hỗ trợ đượcánh sáng cho việc lái xe rất nhiều.

Nếu cụ ko hỏi Fortuner thì cm để cho cụ nào đang đi tham khảo vậy :D
Cho em xin phương án cho Fortuner ( giá từng phương án) như cụ tư vấn bên trên

Tuanledt2

Xe buýt
Website
ledt2.com
Cho em xin phương án cho Fortuner ( giá từng phương án) như cụ tư vấn bên trên
Bên trên em tư vấn là cho Fortuner đời 2017 trở về đây nhé. Pha cos chung 1 sử dụng chuẩn HIR2 hoặc chuẩn HB3 nguyên bản.
1. Phương án thay bóng LED vào Fortuner đời này ko được hiệu quả. Nên theo em các cụ nên bỏ qua.

2. Phương án Xenon thì bên em đang làm bộ kit 35w giá 1,5 triệu. Bộ 55w thì 2,2 triệu bảo hành 2 năm. Độ sáng cải thiện rõ rệt nếu dùng đúng chuẩn 9006. Xenon cũng có cả 2 nhiệt màu vàng nắng 4300K và 6500K. Nhiệt màu 6500K không trùng với LED, nhiệt màu này so với LED thì vẫn có chút ánh vàng, gọi là trắng ấm thì đúng hơn, nên đi vẫn bắt dường tốt hơn LED 6000K - 6500K.
1 điểm em nói thêm về Xenon, vì các cụ đang bị thông tin sai rất nhiều. Chóa đèn bị nóng vì 2 nguyên nhân: đối lưu không khí và hồng ngoại do đèn phát ra. Các cụ xem nhiều video Xenon cháy chóa là không đúng. Các dòng xe như Mazda 6, SantaFe 2014-2016 bị hỏng chóa cầu nguyên nhân chính là do chất lượng lớp xi (lớp phản xạ) tráng kém. Hôm nào em sẽ làm 1 video về vấn đề này. Các cụ cũng sẽ hiểu rõ hơn về sự khác nhau giữa 3 công nghệ Halogen, LED, Xenon.
Với chóa xe như Fortuner, chóa đèn này lớp xi được làm rất tốt.
Nhược điểm khi lắp Xenon trên chóa Fortuner là khi đi ban ngày, chưa mở đèn, thì đá pha đèn sẽ ko thể đạt được cường độ tối đa ngay lập tức như LED. Nhưng vì độ sáng Xenon rất tốt, nên việc đá pha này vẫn đạt được hiệu quả như bóng halogen. Nếu các cụ dùng ballast 35w thì tốc độ lên đèn rất nhanh. Với ballast 55w thì các cụ có thể đá 2 lần hoặc giữ lại nửa giây để đạt hiệu quả cao nhất. Fortuner các đời đều ko có CANbus đèn pha nên các cụ chọn ballast Fast Bright (kích nhanh) hết nhé.
Với Xenon kit 55w thì nhu cầu sáng là đủ với hầu hết mọi người rồi, vùng sáng vừa rộng hơn (1,5 lần), vừa mạnh hơn (3 lần cos, 5 lần pha)

3. Bi gầm LED là lựa chọn hỗ trợ cho dòng Fortuner rất nhiều. Vì đèn gầm cao, nên hỗ trợ cho cos rất nhiều. Hiện thì Bi gầm ở tầm giá hơn 2 triệu là rất sáng rồi. Mẫu này đều chung 1 nhà máy, nhiều đại lý phân phối bên TQ đổi vỏ ngoài đi chút, về VN thì cũng mỗi nơi 1 tên gọi. Bên em cũng đang gọi bừa là X30, tức công suất tầm 30w. Hiện có 1 số mẫu sáng hơn như F10 với công suất cao 40w, em thấy cũng khá oke. Nhưng tầm giá là hơi cao. Các cụ nào kinh phí dư dả thì lên cũng được ạ. Còn Bi gầm LED ở tầm giá 2 triệu kết hợp với Xenon theo em là quá dư sáng với nhu cầu phổ thông rồi.

4. Thay đèn gầm LED. Sau khi thay đèn cos nếu độ sáng đủ rồi, thì đèn gầm các cụ chỉ cần thay gầm LED là oke. LED gầm có 1 ưu điểm mà Bi gầm LED ko có, là nó sử dụng đúng chức năng đèn gầm. Tức là chiếu rộng sang 2 bên hông xe rất nhiều ở trong vòng 5m, Bi gầm LED sẽ ko có a/s ở 2 bên hông này. Cụ nào hay để ý bật tắt đèn gầm sẽ hiểu này hơn. Để hôm nào em chụp tấm ảnh chỉ rõ các cụ sẽ dễ hình dung hơn :D
Trước đây Philips có làm bản Dual CCT rất hay, với 2 chế độ màu. Nhưng hiện hãng ko còn sản xuất nữa. Bên em hiện dùng Ultra View Color. Mẫu này có thiết kế, chip LED và công suất hầu như giống hệt Philips. Giá thì tốt hơn Philips có 1,4 triệu/ cặp. Nhiệt màu vàng là 3000K (Philips đậm hơn 2500K), trắng 6500K.

5. Thay Bi LED. Thực ra với Fortuner em thấy việc thay Bi LED là ko cần thiết vì Xenon + Bi gầm LED là quá đủ sáng rồi. Nhưng nếu các cụ thích Bi LED và kinh phí dư dả thì đó là 1 lựa chọn tốt nhất. Fortuner độ cũng ko phức tạp và ko thuộc loại phải độ chế gì nhiều. Tất nhiên gọi là độ như zin thì chỉ là quảng cáo thôi, vì đã mở chóa và thay bi thì cũng gọi là chế rồi. Thay bi thì Osram CBI Pro và Osram Laser là tối ưu nhất. Về đèn nếu ko phải ko có lựa chọn khác, thì em chỉ tin tưởng Philips và Osram.

Sorry vì ko gửi link sản phẩm và chèn youtube được.
Em chưa đóng phí gian hàng chuyên nghiệp từ đợt dịch tới giờ, nên gửi link lung tung sợ lại bị admin ban nick :)):))
Để mai em đóng, rồi chèn thêm link vào

Chỉnh sửa cuối:

viethung7384

Xe hơi
chóa thường cụ tham khảo mẫu philips essential Gen2, giá tốt lắp đặt như zin, cắt sáng tốt ko gây chói cho xe đối diện, độ sáng gấp khoảng 2 lần bóng zin. Cụ thích màu vàng nữa có thể tham khảo thêm mẫu ultra view fanless +250% lắp cũng rất ok đó ạ.
Qua 11/11 thấy bên cụ giảm giá philip trên shoppe mà chưa kịp mua nay lại về giá cũ :(.

congngo

Xe điện
Bên trên em tư vấn là cho Fortuner đời 2017 trở về đây nhé. Pha cos chung 1 sử dụng chuẩn HIR2 hoặc chuẩn HB3 nguyên bản.
1. Phương án thay bóng LED vào Fortuner đời này ko được hiệu quả. Nên theo em các cụ nên bỏ qua.

2. Phương án Xenon thì bên em đang làm bộ kit 35w giá 1,5 triệu. Bộ 55w thì 2,2 triệu bảo hành 2 năm. Độ sáng cải thiện rõ rệt nếu dùng đúng chuẩn 9006. Xenon cũng có cả 2 nhiệt màu vàng nắng 4300K và 6500K. Nhiệt màu 6500K không trùng với LED, nhiệt màu này so với LED thì vẫn có chút ánh vàng, gọi là trắng ấm thì đúng hơn, nên đi vẫn bắt dường tốt hơn LED 6000K - 6500K.
1 điểm em nói thêm về Xenon, vì các cụ đang bị thông tin sai rất nhiều. Chóa đèn bị nóng vì 2 nguyên nhân: đối lưu không khí và hồng ngoại do đèn phát ra. Các cụ xem nhiều video Xenon cháy chóa là không đúng. Các dòng xe như Mazda 6, SantaFe 2014-2016 bị hỏng chóa cầu nguyên nhân chính là do chất lượng lớp xi (lớp phản xạ) tráng kém. Hôm nào em sẽ làm 1 video về vấn đề này. Các cụ cũng sẽ hiểu rõ hơn về sự khác nhau giữa 3 công nghệ Halogen, LED, Xenon.
Với chóa xe như Fortuner, chóa đèn này lớp xi được làm rất tốt.
Nhược điểm khi lắp Xenon trên chóa Fortuner là khi đi ban ngày, chưa mở đèn, thì đá pha đèn sẽ ko thể đạt được cường độ tối đa ngay lập tức như LED. Nhưng vì độ sáng Xenon rất tốt, nên việc đá pha này vẫn đạt được hiệu quả như bóng halogen. Nếu các cụ dùng ballast 35w thì tốc độ lên đèn rất nhanh. Với ballast 55w thì các cụ có thể đá 2 lần hoặc giữ lại nửa giây để đạt hiệu quả cao nhất. Fortuner các đời đều ko có CANbus đèn pha nên các cụ chọn ballast Fast Bright (kích nhanh) hết nhé.
Với Xenon kit 55w thì nhu cầu sáng là đủ với hầu hết mọi người rồi, vùng sáng vừa rộng hơn (1,5 lần), vừa mạnh hơn (3 lần cos, 5 lần pha)

3. Bi gầm LED là lựa chọn hỗ trợ cho dòng Fortuner rất nhiều. Vì đèn gầm cao, nên hỗ trợ cho cos rất nhiều. Hiện thì Bi gầm ở tầm giá hơn 2 triệu là rất sáng rồi. Mẫu này đều chung 1 nhà máy, nhiều đại lý phân phối bên TQ đổi vỏ ngoài đi chút, về VN thì cũng mỗi nơi 1 tên gọi. Bên em cũng đang gọi bừa là X30, tức công suất tầm 30w. Hiện có 1 số mẫu sáng hơn như F10 với công suất cao 40w, em thấy cũng khá oke. Nhưng tầm giá là hơi cao. Các cụ nào kinh phí dư dả thì lên cũng được ạ. Còn Bi gầm LED ở tầm giá 2 triệu kết hợp với Xenon theo em là quá dư sáng với nhu cầu phổ thông rồi.

4. Thay đèn gầm LED. Sau khi thay đèn cos nếu độ sáng đủ rồi, thì đèn gầm các cụ chỉ cần thay gầm LED là oke. LED gầm có 1 ưu điểm mà Bi gầm LED ko có, là nó sử dụng đúng chức năng đèn gầm. Tức là chiếu rộng sang 2 bên hông xe rất nhiều ở trong vòng 5m, Bi gầm LED sẽ ko có a/s ở 2 bên hông này. Cụ nào hay để ý bật tắt đèn gầm sẽ hiểu này hơn. Để hôm nào em chụp tấm ảnh chỉ rõ các cụ sẽ dễ hình dung hơn :D
Trước đây Philips có làm bản Dual CCT rất hay, với 2 chế độ màu. Nhưng hiện hãng ko còn sản xuất nữa. Bên em hiện dùng Ultra View Color. Mẫu này có thiết kế, chip LED và công suất hầu như giống hệt Philips. Giá thì tốt hơn Philips có 1,4 triệu/ cặp. Nhiệt màu vàng là 3000K (Philips đậm hơn 2500K), trắng 6500K.

5. Thay Bi LED. Thực ra với Fortuner em thấy việc thay Bi LED là ko cần thiết vì Xenon + Bi gầm LED là quá đủ sáng rồi. Nhưng nếu các cụ thích Bi LED và kinh phí dư dả thì đó là 1 lựa chọn tốt nhất. Fortuner độ cũng ko phức tạp và ko thuộc loại phải độ chế gì nhiều. Tất nhiên gọi là độ như zin thì chỉ là quảng cáo thôi, vì đã mở chóa và thay bi thì cũng gọi là chế rồi. Thay bi thì Osram CBI Pro và Osram Laser là tối ưu nhất. Về đèn nếu ko phải ko có lựa chọn khác, thì em chỉ tin tưởng Philips và Osram.

Sorry vì ko gửi link sản phẩm và chèn youtube được.
Em chưa đóng phí gian hàng chuyên nghiệp từ đợt dịch tới giờ, nên gửi link lung tung sợ lại bị admin ban nick :)):))
Để mai em đóng, rồi chèn thêm link vào
Vậy cụ cho em phương án Xenon cho pha/cốt và bi led cho gầm ( phương án tối ưu về ánh sáng). ( nhắn cho em vào zalo số 0394886098