[Funland] Thế hệ Xuân Bắc, Công Lý, Tự Long, Quang Thắng

cellboy098

Xe đạp
Bác nào bảo cụ má hóp chuyên đóng vai khổ tên là Vũ Tăng mà ko tìm ra đc thông tin hay hình ảnh của cụ ấy. Có thể biết mặt nhưng ko rõ tên. Bác nào cho e cái ảnh hay phim có cụ ấy đóng không? Lớp người xưa đóng phim gợi nhiều kỷ niệm lắm!

Bachsima

Xe lăn
Bác nào bảo cụ má hóp chuyên đóng vai khổ tên là Vũ Tăng mà ko tìm ra đc thông tin hay hình ảnh của cụ ấy. Có thể biết mặt nhưng ko rõ tên. Bác nào cho e cái ảnh hay phim có cụ ấy đóng không? Lớp người xưa đóng phim gợi nhiều kỷ niệm lắm!
Wiki cho biết “Gió qua miền tối sáng”, vai ông già gác đền. Phim mấy chục tập chả biết ở tập nào.

happyhn

Xe container
Nhắc đến bác Trần Hạnh lại nhớ bộ phim Chiếc Bình Tiền Kiếp, không phải phim hài nhưng xem rất hài, đúng kiểu hài miền Bắc hợp gu của em.
Giờ muốn tìm xem lại một số phim hài chiếu trên truyền hình tầm cách đây 20 năm mà không thấy, mấy phim như Những Cuộc Tìm Kiếm có Tất Bình và Lan Hương đóng, Hoa Hậu Đêm Trăng có Bùi Bài Bình đóng, một phim nữa quên tên có Trịnh Thịnh và Chí Trung đóng kể về ông Việt Kiều về nước thăm gia đình, nhớ mãi câu thơ trong phim của Chí Trung: Nhân tình thế thái phù du, Cha già không nhận hu hu con nghèo.
mấy phim có cụ Trần Hạnh, Trịnh Thịnh em thấy đấy mới là điện ảnh. Tất cả các chi tiết, sự kiện, diễn xuất thời ấy nó mới thật. Nó 0 bị mô li phê méo mó như thời làm phim sau đó. Em cũng mê thể loại phim có 2 cụ này đóng. Đến cái thời ra phim Người Vác Tù Và Hàng Tổng đã bắt đầu ra nhũng kịch bản méo mó xiên xẹo (Chỉ nói phim miền Bắc, 0 nói phim miền Nam vì em 0 xem). Thời này trở đi bắt đầu có hài nhảm, bi đểu (Nói đến các hoàn cảnh bi thương trong phim Việt thời này thì đạo diễn lắp kính thưa các loại éo le vào trong 1 gia đình hoặc áp cho 1 nhân vật để cố lái khán giả đến 1 hoàn cảnh bi tráng đến cùng cực. Đạo diễn éo hiểu 1 điều là nếu đã 0 phải là phim KH viễn tưởng thì nó phải gần thực tế. Đạo diến toàn đưa khán giả đi về nơi xa lắm) ...

Muon_biet

Xe cút kít
Vừa em đọc báo thấy anh Công Lý mới nhậm chức phó GĐ Nhà Hát Kịch HN.
Thế hệ các anh nổi lên từ Gặp nhau cuối tuần, tới giờ các anh đều nghệ sĩ ưu tú, nghệ sĩ nhân dân, chức tước.

Không biết lứa diễn viên hài miền Bắc sau này ai kế cận được nhỉ các cụ
Số đến thì đến thôi!

Duynguyen89

Xe máy
Chắc là bác diễn viên này cụ nhỉ. Trông bác thì chả thể nào đóng được vai sung sướng.

fghj

Xe máy
Hồi trước coi gặp nhau cuối tuần toàn công lý đóng, coi hài vãi thêm bộ đôi quang tèo giang còi. Còn hài nam thì chắc được mỗi hoài linh mấy cuốn PBN

Noname_2015

Xe tăng
mấy phim có cụ Trần Hạnh, Trịnh Thịnh em thấy đấy mới là điện ảnh. Tất cả các chi tiết, sự kiện, diễn xuất thời ấy nó mới thật. Nó 0 bị mô li phê méo mó như thời làm phim sau đó. Em cũng mê thể loại phim có 2 cụ này đóng. Đến cái thời ra phim Người Vác Tù Và Hàng Tổng đã bắt đầu ra nhũng kịch bản méo mó xiên xẹo (Chỉ nói phim miền Bắc, 0 nói phim miền Nam vì em 0 xem). Thời này trở đi bắt đầu có hài nhảm, bi đểu (Nói đến các hoàn cảnh bi thương trong phim Việt thời này thì đạo diễn lắp kính thưa các loại éo le vào trong 1 gia đình hoặc áp cho 1 nhân vật để cố lái khán giả đến 1 hoàn cảnh bi tráng đến cùng cực. Đạo diễn éo hiểu 1 điều là nếu đã 0 phải là phim KH viễn tưởng thì nó phải gần thực tế. Đạo diến toàn đưa khán giả đi về nơi xa lắm) ...

Hihi, thế thì bác tìm phim thời này có chị Thanh Thanh Hiền đóng

chuminhkhoa09

[Tịch thu bằng lái]
Chính xác là cụ Vũ Tăng, mất từ thời những năm 200x, lâu lắm rồi ạ, cụ chuyên bán nước chè cổng khu tập thể.
Cụ Vũ Tăng này em nhớ rồi, người cao gầy, da nâu đen gầy nhẳng, voc dáng khắc khổ chuyên đóng các vai bảo vệ cơ quan, trường học, bộ đội phục viên, nói chung là đóng nhiều phim nhưng chuyên trị vai phụ

chuminhkhoa09

[Tịch thu bằng lái]
Trước có phim Câu Chuyện Xóm Chèo cũng hai, hài nhẹ nhàng có Võ Hoài Nam đóng

coquay

Xe container
Cụ nói thế nào, k ưa XB đi nữa, dù XB làm MC hay diễn xuất mức khá nhưng nói về dựa hơi thì TL mới là ăn theo XB, dù khu văn công cái tên Long chèo là nổi nhất thời cuối 9x nhưng XB nổi trc TL phải vài năm. Từ thủa hàn vi lúc XB còn cầm cái ở Vọng quán 95-96 hay đóng phim TH thì TL còn chưa dc ai biết đến. TL ngoài giọng hát gọi là nghe dc so vs karaoke thì khả năng làm MC, đóng phim, kịch, hài thì cc đều biết, đến nay khi đã là gọi cội ko có nổi 1 vai để đời. Các vỏ hài kịch, game show cùng tham gia luôn là làm nền cho XB. Sở trường là chèo nhưng cũng chẳng dc đánh giá cao về mảng này
Cụ nhắc mới nhớ Xb trc hay làm mc ở vọng hồi 95,96 là ca trào rồi, nhưng những năm 02 ,04 thỉnh thoảng cuối tuần vẫn dẫn ở vọng hồi đấy e hay cưa mấy e sv toàn đưa ra vọng ngồi cho vui và rẻ. Xb hình như năm 04 mới sắm đc con fx rồi đem dán màu nõn chuối =)) chạy ngoài đường ai cũng thấy từ xa 2 con phố chóe quá :D . XB lẻo mép khôn khéo lắm gái vãi e chứng kiến quả cậu dí bén đc e nhung dù bị tát phát nhưng vẫn đạt đc mục đích :D

gladiator13579

Xe buýt
Em nghĩ mỗi người có mặt mạnh của mình, đều tài năng, khó mà xếp ai hơn ai. Tuy nhiên, người xem thì tùy khẩu vị của mình mà thích người này hơn, người kia hơn.
Cá nhân em thấy thích Công Lý nhất, rồi đến Xuân Bắc, Quang Thắng, còn Tự Long em thấy hơn ồn ào vì anh nói hơi nhiều. Tuy thế không có nghĩa là Tự Long kém hơn, anh có mặt mạnh riêng là hát hay, diễn rất bốc. Tương tự là Vân Dung, cũng tài năng, nhưng cách diễn hơi ồn ào.
Trong số các diễn viên hài của mình, Chí Trung, Quốc Khánh, Minh Vượng, Minh Hằng cũng tài năng không kém các diễn viên trên.
Ở đây đang đánh giá diễn xuất của họ trên phim ảnh mà cụ
Em nghĩ mỗi người có mặt mạnh của mình, đều tài năng, khó mà xếp ai hơn ai. Tuy nhiên, người xem thì tùy khẩu vị của mình mà thích người này hơn, người kia hơn.
Cá nhân em thấy thích Công Lý nhất, rồi đến Xuân Bắc, Quang Thắng, còn Tự Long em thấy hơn ồn ào vì anh nói hơi nhiều. Tuy thế không có nghĩa là Tự Long kém hơn, anh có mặt mạnh riêng là hát hay, diễn rất bốc. Tương tự là Vân Dung, cũng tài năng, nhưng cách diễn hơi ồn ào.
Trong số các diễn viên hài của mình, Chí Trung, Quốc Khánh, Minh Vượng, Minh Hằng cũng tài năng không kém các diễn viên trên.
Cụ nói thế e lại kg hiểu gì về nghệ thuật nhỉ, người ta so sánh mấy anh diễn viên thì phải so sánh cái nghề diễn chứ? Nói về diễn thì Công Lý hơn hẳn các tay kia 1 bậc, nếu kg muốn nói là vài ba bậc cụ nhé. Để đánh giá 1 diễn viên em đếch quan trọng là họ đóng hài, điện ảnh hay truyền hình( như ý kiến của thím nào đó ở trên) mà đánh giá diễn xuất của họ với nhân vật cụ thể dc giao đó. Xem phim Công Lý đóng thấy khả năng diễn mà như kg diễn mới thấy trình độ của tay này khá thật sự.

Ps: Sáng trăng nàng tưởng tối trời, nàng ngồi để cái sự đời của nàng ra.
Sự đời của nàng phải bằng cái lá đa, đen như ...

coquay

Xe container
Theo em:
1. Hài Miền Nam:
Hài Miền Nam là hài giải trí, tức là dùng mọi cách (kể cả diễn viên trêu trọc nhau, đá xoáy..vv) để khiến khán giả bật ra tiếng cười.
Các mảng miếng của Hài Miền Nam thường đến liên tục, dồn dập.. khiến khán giả cười không ngừng, mang tính giải trí rất cao.
Điều này rất phù hợp với dân Nam, với cuộc sống nhanh, xô bồ nhưng đầy phóng khoáng, khi người ta cần tìm đến Hài là họ tìm kiếm những tiếng cười ngay tức thì, tiếng cười sảng khoái, quên đi nhịp sống vất vả thường ngày.
2. Hài Miền Bắc:
Miền Bắc thì đặc trưng là hài chậm, thâm thúy, đả kích các vấn đề trong xã hội bằng góc nhìn hài hước.
Các mảng miếng của Hài Bắc thường chậm, nhiều khi khán giả thích thú nhưng chỉ cười trong bụng, chứ khó bật ra tiếng cười, nhưng người miền Bắc thì cũng chỉ cần như vậy là họ thỏa mãn.
=> Hài mỗi miền đều có đặc trưng riêng, không thể so sánh, miễn là nó phù hợp với thị hiếu của nơi đó.
3. Đối với các diễn viên hài miền Bắc (XB, TL, CL....)
Riêng em thì thấy các diễn viên trên đều là diễn viên gạo cội của hài đất Bắc, về tài năng thì khỏi phải bàn.
Nhưng em thấy rằng các cụ Xuân bắc, Tự Long, Công Lý ...(em tạm gọi là top1) và một số diễn viên hài top2 như: Quang Tèo, Giang Còi, Hiệp gà....và cả một số diễn viên top 3 em không nhớ tên nhưng nhìn mặt là nhớ được ngay....nhờ có Gặp nhau cuối tuần thời đó đưa tên tuổi của các cụ ấy đến với công chúng, và chỉ có gặp nhau cuối tuần.
Vấn đề là thời đó chỉ có mỗi Gặp nhau cuối tuần để xem hài (hoặc Tết mới có các phim hài), chính vì vậy công chúng cả nước đều biết đến họ.
Tuy nhiên thời nay, các cụ xem chúng ta có quá nhiều kênh để tiếp xúc với Hài và cũng có đủ các thể loại Hài và cũng đủ các thể loại diễn viên, chính vì vậy chúng ta đang bị loãng, không định hình được Hài => các diễn viên hài kế cận cũng không có đất để tiếp cận nhiều hơn với công chúng.
=> Theo em thấy, rất khó để chúng ta lại có một thế hệ vàng như các cụ Xuân Bắc, Tự Long, Công Lý, Chí Trung....vv
Chúng ta hãy xem và trân trọng 5 - 10 năm nữa trước khi các cụ ấy về hưu cả.
e thấy trong nam ngày nào cũng có sân khấu kịch với phòng trà biểu diễn ngoài bắc thì rất ít thành ra so sánh khó. ngày xưa e vào nam chơi rất thích đi phòng trà nghe nhạc và xem tiểu phẩm hài, có nhiều dv hài nam diễn hay mà như nhật cường, thúy nga, anh vũ, việt hương, đúng là vì vùng miền mà nhiều khi e nghe ko biết họ nói gì nhưng cơ bản đi chơi tối nghe nhạc giải trí thế là vui rồi.
Trong nam quá nhiều phòng trà so với ngoài bắc, lịch diễn liên trong nam là tục vì thế dv họ cũng ko để ý đến kịch bản mấy đâu vì có thời gian đâu mà tập luyện tập đc thời gian nhận sô có khi còn ko có ấy chứ, dv trong nam ứng biên nhanh là vì thế, hiện h mấy dv hài trong nam e thấy chả biết diễn gì toàn mang gd và các điểm yếu của nhau ra làm trò cười thế là thành diễn hài :D.

coquay

Xe container
1 trong những phim hay về vùng quê mà có công lý đóng đây

hoasuu88

Xe tăng
Vừa em đọc báo thấy anh Công Lý mới nhậm chức phó GĐ Nhà Hát Kịch HN.
Thế hệ các anh nổi lên từ Gặp nhau cuối tuần, tới giờ các anh đều nghệ sĩ ưu tú, nghệ sĩ nhân dân, chức tước.

Không biết lứa diễn viên hài miền Bắc sau này ai kế cận được nhỉ các cụ
bộ tứ này ngon ko như 1 số đồng dâm à đồng niên khác diễn nhảm hội chợ, kết thân với đen nhìn phát chán!