[Funland] Thế nào là Cafe ngon ? Các cụ vào khai sáng giúp em

Trạng thái
Thớt đang đóng

BOM1

Xe hơi
Chào các Cụ ! e mới tham gia Ô tô phở và rất mê quán Cafe Otofun vì có đủ các điều bổ ích để em có thể tích lũy. Nhưng chưa thấy cụ nào bàn về cafe cà pháo nên em mạn phép mở thớt này để chúng ta chia sẻ những quán cafe ngon, độc đáo và những cách pha cafe hay.Với lại cho em hỏi thế nào là cafe ngon ah ? Nhà em trọ ở gần Linh Đàm cũng có mấy quán cafe theo em thấy ngon nếu cụ nào ở gần rảnh rỗi alo anh em cùng thưởng thức và chia sẻ. Kính các cụ
Em cũng không biết miêu tả cho cụ thế nào là café ngon, nh­u­ng theo cháu, cụ nên đến của hàng gi­oi thiệu sản phẩm của TCT cà phê VN ỏ­ phố Lê Hồng Phong, cụ sẽ thấy nó khác biệt thế nào và cụ sẽ biết café ngon là thế nào.

Getzcoi

Xe tăng
up lên cho các cụ thảo luận tiếp nào :)

sáng nay em đã làm cốc Arabica nâu nóng rồi thì mới khởi động tuần mới được các cụ ạ ~o) :)

khoitnh

Xe đạp
Mình ở Gia Lai, nhà cũng có cfe, vào HCM thì mình thấy phong cách trong này khác xa ngoài mình. Nhà mình bán cf thì giọt cf khá đậm đặc,1 phin cfe mình bỏ gần 2/3 phin, nước phải sôi thì lúc đo cf mới đậm và chất được chứ ở đây bỏ chưa đc 1/3 cái phin.

bold_black

Xe đạp
Mình ở Gia Lai, nhà cũng có cfe, vào HCM thì mình thấy phong cách trong này khác xa ngoài mình. Nhà mình bán cf thì giọt cf khá đậm đặc,1 phin cfe mình bỏ gần 2/3 phin, nước phải sôi thì lúc đo cf mới đậm và chất được chứ ở đây bỏ chưa đc 1/3 cái phin.
nhà cụ ở Gia Lai mới có thế chứ như người buôn bán cafe cửa hàng mà pha thế thì lấy đâu ra lãi hả cụ :) mà cũng uống vừa vừa, đặc quá đang đói uống say chắc luôn

glare

Xe điện
Em cũng không biết miêu tả cho cụ thế nào là café ngon, nh­u­ng theo cháu, cụ nên đến của hàng gi­oi thiệu sản phẩm của TCT cà phê VN ỏ­ phố Lê Hồng Phong, cụ sẽ thấy nó khác biệt thế nào và cụ sẽ biết café ngon là thế nào.
Cafe TCT CFVN vị khá tốt. Ngày trc em lấy ở đây khá nhiều, còn đc mời tham dự cái hội chợ cfvn ở công viên Thống nhất, Nhưng có 1 điều em ko thích là họ dùng dầu hay bơ gì đó rang mà cứ có mùi dầu dừa. Tuy không đến mức là mùi xà phòng nhưng mùi ngậy này gần với mùi dầu dừa không biết bác có thấy ko. Lâu lắm ko thử ở đây nên ko biết b/giờ ntn.

Patriots

Xe lăn
Nhân các cụ bàn về cafe em cũng có đôi lời, phần lớn cafe có hai loại chính là arabica và robusta. Giống trồng ở ta chủ yếu là robusta giá thành bán ra thế giới không cao vì phương tây chuộng loại arabica hơn, loại này chỉ trồng nơi có độ cao trên 1600m so với mực nước biển. Arabica hơi có vị chua, nhưng thơm hơn và hàm lượng Caffeine thấp hơn robusta. Robusta thích hợp trong công nghiệp sản xuất cafe tan hơn. Các cụ đi máy bay uống cafe thì biết bọn khoai tây uống nhạt thế nào, thường là 100% arabica như cafe của hãng Illy hay nếu không thì cũng 80% arabica và 20% robusta. Khẩu vị thì tùy mỗi người nhưng em vẫn hay uống loại 100% arabica, ngoài mùi thơm, màu nước cánh gián, vị thanh tất cả quyện đều vào nhau trong một chất lỏng gọi là Crema (có lớp bọt như kem). Theo em đó là ly cafe lý tưởng. Màu cafe tuyệt đối không đen kiểu như màu mực ở các quán. Em cũng không chắc là ngoài cách rang thì cafe ở ta có phải 100% là cafe hay không nữa? Thật buồn cho một nước xuất khẩu cafe nhất nhì thế giới. Em vẫn pha cafe bằng nước lavie và thấy ổn hơn nước máy vì sau khi uống rồi sẽ không có vị cân cấn bị đọng lại. Và như vậy em uống đen, theo em cho đường sữa vào sẽ mất rất nhiều cảm nhận về cafe. Một ly cafe ngon là khởi đầu tốt cho một ngày và cũng là một phần chất lượng của cuộc sống. Trung Nguyên có con đường đúng là làm ra thành phẩm để xuất đi các nước, nhưng khẩu vị mỗi dân tộc một khác, ở phương tây họ khó hấp thụ thứ cafe nguyên bản như của ta. Nếu ta biết rằng ông chủ quán cafe người Italia được khách hàng thanh toán cho 100 Euro thì người nông dân Việt Nam khônng nhận được 1 Euro cho số lượng cafe mà họ đã xuất khẩu (hiện tại ở London chưa tới 2000 USD/ tấn robussta). Các cụ có thấy xuất khẩu thô và nhất là nông sản thiệt thòi quá không? Tiếc rằng về lãnh vực này Việt Nam ta chưa có một thương hiệu vượt ra ngoài biên giới quốc gia.

VHH148

Xe tăng
cafe ngon thì ban đầu là phải có màu sắc đen tuyền khi cho sữa vào có màu cánh dán tiếp đó là Hương(khi để cốc cà phê ra bàn là hương vị đã bốc lên mũi là người uông có cảm giác thèm)tiếp đo cầm ly cafe lên thì cốc ca phê phải xánh lắc cốc cafe phải thấy ca phê bám trên thành cốc.tiếp đó hương lên miệng thì vị đầu lưỡi phải có cảm giác đắng,cảm giác ngậy, béo của cafe nhưng vị đắng không được gắt(cái này là cảm nhận của tùy mỗi người) .và nuốt cafe vào trong bụng thì cuống họng sẽ cảm vẫn đọng lại hương vị ngọt và nhiều dư vị của cafe (cái này gọi là cafe có hậu) và nếu uống cafe đá thì khi đá có chẩy hết thì cốc cafe vẫn giữ đc hương vị như ban đâu.
nên chỉ tóm lại cafe ngon là :Sắc-Hương_Xánh_VỊ _CÓ HẬU_GIỮ ĐƯỢC VỊ
Đó là cách của em cảm nhận cafe ngon.
Pha cà phê thì lại rất khó cùng 1 loại cà phê có người thì pha rất ngon có người thì pha không ngon vì phụ thuộc vào nhiều yếu tố:chất liệu của phin làm bằng gì , thời gian ủ cafe,nguồn nước và nhiệt độ nước.Thậm trí còn phụ thuộc vào cả thao tác rót nước vào phin nhanh hay chậm mạnh hay nhẹ tay để quết định côc cafe ngon
Xin lỗi kụ, đang đọc các cao thủ luận bàn về coffee tự nhiên thấy kụ cho 1 bài nguy hiểm quá :D

Ngọc Thạch

Xe buýt
cafe ngon tùy thuộc vào gu của từng người. Riêng em thì khi uống phải thấy vị đậm đà thơm ngon của cafe rang.

VUXUANPHU

Xe buýt
Cafe Ngon là khi có 1 bạn hiểu mình và cùng hợp tác làm ăn tốt :D

winnghiepdu

Xe điện
e hỏi nhờ các cụ tí
cafe g7 hòa tan của trung nguyên các cụ có thấy ngon không?
e thấy cafe trung nguyen cung bình thường chẳng có gì đặc biệt mà bác Vũ nói về triết lý hoành tráng quá

agrimeco

Xe lăn
e hỏi nhờ các cụ tí
cafe g7 hòa tan của trung nguyên các cụ có thấy ngon không?
e thấy cafe trung nguyen cung bình thường chẳng có gì đặc biệt mà bác Vũ nói về triết lý hoành tráng quá
Cụ uống cafe hòa tan thì đừng vội đánh giá, không phải tự nhiên mà TN nổi tiếng ko chỉ ở VN đâu cụ nhé.

ceo133

Xe tải
em khoái uống cafe ý thôi, cafe pha máy nên 100% hạt cafe nguyên chất. uống xong không uống được mấy món cafe fin ở các quán đang bán :D

coolPC

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em cũng nghĩ cafe ngon hay không là do cảm nhận của mỗi ng, nhà e cũng bán cafe, 1 loại thì pha trộn rồi, 1 loại cafe hạt nguyên chất, dưng mà khách lại k thích cafe hạt nguyên chất vì họ bảo khó uống, đa số thì thích pha trộn, k bít có phải cảm giác đánh lừa vị giác hay k :(

printer0905

Xe đạp
em khoái uống cafe ý thôi, cafe pha máy nên 100% hạt cafe nguyên chất. uống xong không uống được mấy món cafe fin ở các quán đang bán :D
Đồng ý với anh ! E cũng vậy. Lâu lâu buồn ngủ quá sức, cần đô nặng thì mới uống cà phê Việt (robusta). Uống cà phê Espresso cũng sành điệu lắm chứ :)

bold_black

Xe đạp

ps: Cơ mà thớt cụ chủ sao lại bay vô đây nhỉ?:-?
em thích cách thiết kế như thế này :D thoáng đãng, đơn giản. Uống cafe nhiều lúc cũng cần không gian nữa, 1 cốc cafe - 1 không gian yên tĩnh - 1 bản nhạc không lời

bigfun

Xe điện
Đã nhận được cà phê của cụ Mút tăng nhưng chưa pha và thưởng thức. Cụ đợi em hô vài ông hàng xóm cũng khoái cafe sang thưởng thức rồi báo cáo cụ nhá. Cảm ơn cụ nhiều

Mustang1253m

Xe buýt
Trạng thái
Thớt đang đóng