[Funland] Thế này em có đang bị NH vs 1 OF phở vào tròng lừa mất nhà ko?

Pto tự chế

[Tịch thu bằng lái]
Cụ sang Vpbank hỏi thử xem có đúng thế ko nhé. Còn ngân hàng cụ đang giao dịch thì em ko bàn vì đó là quy định nội bộ :P
Đấy là VP bank, còn trong vụ này là TPBank.

Em đang vay VP Bank 1, 5 củ to mà hoàn toàn là tín chấp, chả có tí TSTC nào đây này.

Cụ đang trộn lẫn khái niệm rồi, vụ cụ vay dc 130% sổ tk là bao gồm 2 thứ nhé!!! Ko chơi lỗn lận vậy đâu!
Còn BIDV thì cho em hệ số tín dụng là 0.7, em cứ có 700 tr tài sản thế chấp em vay được 1 tỷ.

Em đang vay VP Bank 1, 5 củ to mà hoàn toàn là tín chấp, chả có tí TSTC nào đây này.

Còn BIDV thì cho em hệ số tín dụng là 0.7, em cứ có 700 tr tài sản thế chấp em vay được 1 tỷ.
Cụ làm em bụm miệng cười vô cùng sảng khoái. Cám ơn cụ và chúc mừng cụ đang kinh doanh rất phát đạt

phanthanh200

Xe tăng
Việc ít nhưng tiền nhiều, nên ở cái thớt rất bổ ích này cụ nếu muốn học hỏi thì đọc kỹ từ đầu chí cuối xem sao? Sẽ thấy lòi ra 1 số ông "ngây ngây thơ thơ" đi còm đi, còm lại một câu giống nhau, bất chấp rằng là đã có cụ khác reply tranh luận, những người này thường không tranh luận phản bác, mà lúc sau lại tiếp tục nhắc lại (viết lại 1 tý nhưng nội dung in hệt), chả khác gì 1 cái đài rè bị kẹt băng.
Rồi xong cụ tự tìm hiểu thêm và rút ra bài học xương máu cho bản thân.
Cám ơn cụ, em theo thớt này ngay từ đầu nên ít nhiều cũng rút ra được bài học xương máu cho các nhân mình.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Thế này cụ nhé. Món này em làm bên techcom vài bận rồi.
Ngân hàng đi sâu hơn 1 bước nữa, sau khi thẩm định ok, ra thông báo chấp thuận, sau khi ký hợp đồng mua bán, ngân hành sẽ lập tức ( trong thời gian ngắn nhất) ra cho ông bán 1 cuốn sổ TKiem. Tuy nhiên, sổ này chỉ được giải ngân khi ngân hàng cầm đc sổ đỏ.
Khú khú.
E nghĩ ra sổ tk là để tăng thêm tính ràng buộc đản bảo gd thành công trong thời buổi kt tài chính cạnh tranh,.và cũng là chiến lược của các ngân hàng.
Cụ nghĩ NH nó ra sổ tk cho tên ai đó như in tờ rơi à???
Nghiệp vụ đằgn sau này:
Hợp đồng tín dụng cho ông mua bao gồm khả năng trả nợ, xác định giá trị tài sản đảm bảo trong trường hợp khả năng trả nợ bị hỏng.
Hợp đồng 3 bên về nghĩa vụ và quyền lợi để đảm bảo tài sản đảm bảo sẽ về tên ng vay tiền.
Giải ngân cho ng mua (chuyển sở hữu tiền từ ngân hàng sang người bán, lập khoản nợ cho ng mua).
Đời cứ nhìn đơn giản vậy mà ko phải vậy đâu!

phanthanh200

Xe tăng
Bản thân mỗi cái nhà đã không cái nào giống cái nào, chủ nhà và người mua cũng nhiều tính cách. Nên mỗi vụ mua, bán nó đa dạng khác nhau cụ ạ.
Đọc thớt này, nhớ lại lúc mua căn nhà đầu tiên cho mình mà em còn ớn lạnh may mà gặp người tốt.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]

Cụ đang nói là cty hay là cá nhân để e nói cho các offer khác họ hiểu???

Thế này cụ nhé. Món này em làm bên techcom vài bận rồi.
Ngân hàng đi sâu hơn 1 bước nữa, sau khi thẩm định ok, ra thông báo chấp thuận, sau khi ký hợp đồng mua bán, ngân hành sẽ lập tức ( trong thời gian ngắn nhất) ra cho ông bán 1 cuốn sổ TKiem. Tuy nhiên, sổ này chỉ được giải ngân khi ngân hàng cầm đc sổ đỏ.
Khú khú.
E nghĩ ra sổ tk là để tăng thêm tính ràng buộc đản bảo gd thành công trong thời buổi kt tài chính cạnh tranh,.và cũng là chiến lược của các ngân hàng.
Thế có nghĩa là....chó chấm chó ạ? tiền ngân hàng xuất ra làm một sổ tk mang tên ông phát vãng bán nhà nào đó rồi ngân hàng lại phong tỏa lại? và thời gian ngắn nhất là bao lâu ạ? theo em được biết thì ngân hàng phải kiểm quỹ cuối ngày, thừa thiếu một đồng cũng ko xong được nên ko thể có chuyện tay trái xuất tiền ra làm sổ tay phải thu tiền về. Ở đây em chưa bàn đến nghiệp vụ ký quỹ phát hành bảo lãnh đâu nhé. Hôm nào mưa lão mời bọn em rượu thịt tó đê. Có tí protein vào mồm bàn chuyện nó mới rôm

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Em hiểu ý của cụ nhưng việc đó gần như ko thể thực hiện được vì theo quy định hiện nay sổ tiết kiệm chỉ được phép thế chấp sau khi gửi tiền tối thiểu là 3 ngày. Cái quy định này sinh ra chính là để ngăn chặn cái việc chứng minh tài chính ảo mà mợ Màu đã nói. Giờ thì ko có chuyện sáng gửi trưa vay chiều rút tiền được. Thế nên em mới thắc mắc là tiền tk 450tr này từ đâu? thông tin ko đúng hay bọn ngân hàng làm láo, lão hiểu ý em chứ ;)
Cụ cần nghiệp vụ sâu thế để làm gì.?

Theo em thì thằng ngân hàng nó mở số tiết kiệm 450tr bằng tiền của nó, trong ngân hàng của nó mang tên cụ Bán có lãi suất, tăng thêm phần hấp dẫn để giao dịch dễ thành công nhưng chưa mở phong tỏa. Trong trường hợp giao dịch không thành NH chả mất gì, được thêm cục tiền ông Mua đóng sẵn cho cái khoản vay 450tr trong thời gian xxx tháng đó.

Số TK này đã thế chấp gì đâu, chỉ là cuốn sổ tiết kiệm của Ngân hàng vô hại đối với ông Bán thôi mà. Thế chấp chỉ bắt đầu khi ông Mua ký hợp đồng tín dụng và ngân hàng có Sổ đỏ mới của tài sản sang nhượng.

ngoc_phuong

Xe lăn
Cụ có chứng tỏ hay ghê, đúng chất ngây ngây thơ thơ, quote còm em mà nội dung chả ăn nhập gì với còm em.
Thưa cụ: Ông mua là dân lướt BĐS, mua đã xem sổ đỏ, so giá còn chán. Sổ đỏ ghi diện tích đúng, mua bán theo sổ đỏ, làm gì có chuyện "thụt diện tích" như ông ta claim?
Em xin thêm "nếu ông mua bị lừa về diện tích, thì cụ tự cưa đầu cụ dùm đi". em vốn ko có sở thích quái dị ấy cụ ơi :P
Mời cụ đọc lại thớt.
Bên bán rao căn hộ 80m. 2 bên gặp nhau làm ly trà đá đong cọc 50 củ.
Khi chìa sổ có 78m.
Khú khú.
Xin xỏ dọn vào để ở, đang ở thì lướt này ướt lắm.
Nếu chưa rõ thì tiếp tục đọc.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]

Theo em thì thằng ngân hàng nó mở số tiết kiệm 450tr bằng tiền của nó, trong ngân hàng của nó mang tên cụ Bán có lãi suất, tăng thêm phần hấp dẫn để giao dịch dễ thành công nhưng chưa mở phong tỏa. Trong trường hợp giao dịch không thành NH chả mất gì, được thêm cục tiền ông Mua đóng sẵn cho cái khoản vay 450tr trong thời gian xxx tháng đó.

Số TK này đã thế chấp gì đâu, chỉ là cuốn sổ tiết kiệm của Ngân hàng vô hại đối với ông Bán thôi mà. Thế chấp chỉ bắt đầu khi ông Mua ký hợp đồng tín dụng và ngân hàng có Sổ đỏ mới của tài sản sang nhượng.
Cụ nghĩ thế hay cụ biết. Cụ biết thì cụ chỉ cần doạ phát thì thằng làm cái sổ đấy đái ra máu!

Ối giời, làm như cụ thì quy mô tổng tài sản của ngân hàng cứ gọi là tăng vòn vọt vì cứ lấy tiền quỹ làm sổ tiết kiệm rồi lại thế chấp vay thôi, thế là vừa có huy động vừa tăng dư nợ cho vay :D

ngoc_phuong

Xe lăn
Bố khỉ, mua bán trên Sổ đỏ có HĐ công chứng thì Thớt láo về diện tích bằng suy nghĩ của cụ à? Cụ vuốt đuôi tốt kinh!
Chịu khó đọc lại thớt.
Khôn như cụ éo cãi nhau.
Khú khú

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Ối giời, làm như cụ thì quy mô tổng tài sản của ngân hàng cứ gọi là tăng vòn vọt vì cứ lấy tiền quỹ làm sổ tiết kiệm rồi lại thế chấp vay thôi, thế là vừa có huy động vừa tăng dư nợ cho vay :D
He he chã biết mà cứ troll!

Pto tự chế

[Tịch thu bằng lái]

Thế có nghĩa là....chó chấm chó ạ? tiền ngân hàng xuất ra làm một sổ tk mang tên ông phát vãng bán nhà nào đó rồi ngân hàng lại phong tỏa lại? và thời gian ngắn nhất là bao lâu ạ? theo em được biết thì ngân hàng phải kiểm quỹ cuối ngày, thừa thiếu một đồng cũng ko xong được nên ko thể có chuyện tay trái xuất tiền ra làm sổ tay phải thu tiền về. Ở đây em chưa bàn đến nghiệp vụ ký quỹ phát hành bảo lãnh đâu nhé. Hôm nào mưa lão mời bọn em rượu thịt tó đê. Có tí protein vào mồm bàn chuyện nó mới rôm
Trên hệ thống kế toán của NH sẽ có 2 giao dịch phát sinh:
- Cho ông mua vay 450 tr, vì thế ông í mới nói, cuối tháng Nh đã nhắn tin tính lãi cho ông ý rồi
- Nhận gửi của ông bán nhà 450 triệu. Khoản tiềnn gửi mang tên ông bán này là TS đảm bảo cho khoản vay của ông mua (theo cái thỏa thuận 3 bên mà ông thớt đã đưa lên)

Tiền chẳng có đồng nào chạy ra khỏi NH cả.
Giao dịch thành công NH có hai cái lợi 1. Vừa tăng tiền vay, vừa tăng tiền gửi; 2. Được khoản chênh lệch lãi giữa tiền vay (ông mua nhà trả) và lãi tiền gửi (trả vào tk tiết kiệm của bên bán)
Nếu bên mua không trả lãi hàng tháng hoặc hết 180 ngày mà giao dịch không thành, NH lấy luôn khoản tiết kiệm mang tên ông bán để thu nợ khoản vay của ông mua, ngoài ra còn phạt ông mua 4% để bù các khoản chi phí của NH nữa.

Nguvat

[Tịch thu bằng lái]
Có hợp đồng rồi cứ lôi hợp đồng ra mà phang. Trong trường hợp lằng nhằng thì:
Thượng cách: Làm đơn kiện ra tòa (thằng nào thua thằng đấy phải trả án phí và ăn thêm vài cuốn lịch).
Trung cách: Chủ thớt lên nhà thằng đang ở. Mang thêm vài anh em cộng thêm quả phóng lợn. Khóa cửa lại éo cho nó đi đâu hết. Nôn tiền mở khóa.
Hạ cách: Khóa cửa lại. Cho chai xăng. Đốt mẹ nhà thế là xong.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Trên hệ thống kế toán của NH sẽ có 2 giao dịch phát sinh:
- Cho ông mua vay 450 tr, vì thế ông í mới nói, cuối tháng Nh đã nhắn tin tính lãi cho ông ý rồi
- Nhận gửi của ông bán nhà 450 triệu. Khoản tiềnn gửi mang tên ông bán này là TS đảm bảo cho khoản vay của ông mua (theo cái thỏa thuận 3 bên mà ông thớt đã đưa lên)

Tiền chẳng có đồng nào chạy ra khỏi NH cả. Nếu bên mua không trả lãi hàng tháng hoặc hết 180 ngày mà giao dịch không thành, NH lấy luôn khoản tiết kiệm mang tên ông bán để thu nợ khoản vay của ông mua, ngoài ra còn phạt ông mua 4% để bù các khoản chi phí của NH nữa.
Thách tiền thằng ngân hàng tịch thu / huỷ dc quyển sổ tk đấy đó, nó chỉ phong toả ko cho rút thôi, nhưng kiện ta toà thì là NH thua trừ phi ông bán có ký tá j đó và ko làm đúng!

1.25 ton

Xe điện
Cái này chỉ được 2 bên thôi cụ ợ, không áp được cho vụ 3 bên như này
Vâng, thế cho chắc, bán rẻ mấy đồng cũng được còn hơn là mua bán lòng vòng. Mà trường hợp này NH làm thế cũng bố láo à? Vì nếu đúng vậy thì sổ đỏ phải đứng tên NH.

ngoc_phuong

Xe lăn
Đang bế con nên e nhất trí.
Chó chấm chó
Nó mời trung tâm thẩm định giá độc lập, định giá căn hộ theo gtri thương mại. Căn cứ trên mục đích vay để quyêt định % vay. Cái này thuong lượng đc. Nếu cụ loại A.
Cái khôn của ngân hàng là khi ra sổ, ông vay phải nhận nợ. Ngay từ lúc ấy. Bên kia phát sinh lãi. Nếu gd bể. NH phạt bên vay theo quy định. Nên
. chốt sổ cuối ngày bt
Khú khú
À. Thời hạn phụ thuộc vào vpdd dd. Có sổ nhập kho rút thôi.
Còn thời hạn ra sỏi cho khách đâu mất có chút thời gian