[Funland] Thế này em có đang bị NH vs 1 OF phở vào tròng lừa mất nhà ko?

vhdangiop

Xe tải
Ý của cụ trên là ko hỗ trợ vay NH vì rủi ro cho người bán cụ ạ. Cứ chồng đủ tiền thì ký hợp đồng mua bán, không thì bán cho người khác.
Ngân hàng lấy sổ làm sao được, chỉ có người mua được lấy sổ thôi.
Thuế TNCN người mua nộp hết cũng được, nếu hợp đồng mua bán có quy định, họ khai hộ bên bán là xong. Các cụ em thấy toàn đổ lỗi cho Bank là lừa này lừa kia, rồi phối hợp này nọ, em thấy việc này 100% là do các cụ tin tưởng người ta, chưa cầm đủ tiền đã ký HĐMB. Chứ NH nó đủ hồ sơ, đủ thủ tục nó mới giải ngân, cũng chả quan tâm ai là bên mua ai là bên bán mấy đâu :D
1. Bank lấy dc Sổ cụ nhé, bên Mua và Bank kí HD Tín dụng sẽ có mục ủy quyền này để tránh ông Mua-Vay sau khi sang Tên vác sang Bank khác:D

2. Bank trong TH này đang có chút liên đới vì: NV Bank tham gia ko đúng trong quá trình giao dịch, HD 3 bên ngày tháng bỏ trống, ko có dấu củ khoai nên ko có giá trị với bên Bán, cung cấp Sổ TK hơi (bên Bán ko dc cầm)

3. Giải ngân của Bank là việc riêng của bên Mua với Bank và ko liên quan đến bên Bán. Đơn giản như thế này: ông Mua vay mượn đâu thì kệ, miễn là cầm đủ tiền mặt thì bên Bán mới kí HDMB và giao giấy tờ. TH này ông Bank có vẻ bảo lãnh thanh toán số tiền 450tr còn thiếu nên ông Mua mới cầm lưỡi dao như thế này..:-??

loinx

Xe đạp
Em lót dép hóng cụ chủ đi họp 3 bên về. Dù sao thì cũng phê bình cụ chủ vì đi mà không đưa thư ký đi cùng để cập nhật liên tục cho anh em đỡ nóng ruột. Em thật, từ hôm dính vào cái thớt này chả làm được cái việc gì nên hồn!

vhdangiop

Xe tải
Em vẫn đồng ý ngân hàng hỗ trợ người mua, nhưng phải thỏa thuận 3 bên là sau xxx ngày thì phải bỏ phong tỏa để em lấy tiền, còn việc giải quyết thế nào là việc của ngân hàng và người mua. Nhưng người mua không làm được điều đó nên giao dịch không thành công.
Đúng là như vậy, không thì ông Bán dính vào Bank làm gì, cầm tiền mặt cho chắc phỏng cụ!

hỗ trợ người mua là người bán hỗ tợ người mua, chứ NH chỉ cấp vốn nếu ông người mua cần vay. Để vay tiền thì ông mua phải có sổ, phải ký HĐTC và đăng ký giao dịch bảo đảm. Ngân hàng đủ hồ sơ thế nó còn xét mới cho vay, chứ nó quàng dây vào cổ làm gì cụ, hình như cụ hơi nhầm vai ấy :))
Người mua cũng giải thích là : họ trả 1/2 tiền, phần còn lại họ vay ngân hàng (thế chấp bằng sổ hồng căn hộ mà em sang tên cho họ). Em bảo là không vấn đề gì, thỏa thuận 3 bên nội dung cũng tương tự như cụ chủ thớt đã ký nhưng em bảo phải bỏ cái điều khoản thu hồi tiền, thay bằng điều khoản : sau xxx ngày là em phải nhận được tiền.

Xanh non

Xe hơi
Người mua cũng giải thích là : họ trả 1/2 tiền, phần còn lại họ vay ngân hàng (thế chấp bằng sổ hồng căn hộ mà em sang tên cho họ). Em bảo là không vấn đề gì, thỏa thuận 3 bên nội dung cũng tương tự như cụ chủ thớt đã ký nhưng em bảo phải bỏ cái điều khoản thu hồi tiền, thay bằng điều khoản : sau xxx ngày là em phải nhận được tiền.
thế tiền ấy ở đâu ra hả cụ :)) Ngân hàng nào dám ký cụ bỏ lên em tham khảo với :))

thế tiền ấy ở đâu ra hả cụ :)) Ngân hàng nào dám ký cụ bỏ lên em tham khảo với :))
Ký hợp đồng công chứng xong mà mới nhận được 1/2 tiền. Số còn lại phải mấy tháng sau mới nhận nốt từ ngân hàng. Thế là quá thiện chí với người mua rồi. Không giao dịch thành công thì coi như không có duyên với nhau thôi.

Xanh non

Xe hơi
1. Bank lấy dc Sổ cụ nhé, bên Mua và Bank kí HD Tín dụng sẽ có mục ủy quyền này để tránh ông Mua-Vay sau khi sang Tên vác sang Bank khác:D

2. Bank trong TH này đang có chút liên đới vì: NV Bank tham gia ko đúng trong quá trình giao dịch, HD 3 bên ngày tháng bỏ trống, ko có dấu củ khoai nên ko có giá trị với bên Bán, cung cấp Sổ TK hơi (bên Bán ko dc cầm)

3. Giải ngân của Bank là việc riêng của bên Mua với Bank và ko liên quan đến bên Bán. Đơn giản như thế này: ông Mua vay mượn đâu thì kệ, miễn là cầm đủ tiền mặt thì bên Bán mới kí HDMB và giao giấy tờ. TH này ông Bank có vẻ bảo lãnh thanh toán số tiền 450tr còn thiếu nên ông Mua mới cầm lưỡi dao như thế này..:-??
2. không có dấu củ khoai thì càng khẳng định là ko liên quan đến Bank chứ cụ =))))
3. Cái xác nhận phát vay nó ghi điều kiện để giải ngân rõ ràng thế kia, nó khác hẳn "bảo lãnh thanh toán" cụ nhé :D

vhdangiop

Xe tải
Thỏa thuận 3 bên ký hôm 5/4/2018 đến hôm nay là hơn 30 ngày rồi mà cụ thớt vẫn chưa nhận được tiền, em không hiểu TPBank vì sao không đôn đốc bên mua thực hiện thỏa thuận ?
Bên Bán chưa nhận dc tiền vì:

1. Chưa đủ 180 ngày phong tỏa

2. Bank chưa nhận dc Sổ đỏ (đã sang Tên cho bên Mua) cắm vào như khoản c) quy định

3. Bank vẫn nhận lãi vay bình thường, kệ ông Mua và Bán làm việc với nhau

4. Sổ TK 450tr vẫn nằm ở Bank bên Bán ko rút ra tiêu dc

Cụ tự trả lời nếu là Bank thì mình cần phải làm gì tiếp theo:D

Chỉnh sửa cuối:

newt

Xe hơi
Vụ này quá hay, em đánh dấu theo dõi và học hỏi các cụ.

mone

[Tịch thu bằng lái]
EM chả hiểu ông bank tự nhiên lại dính với ông bán làm gì. Tương tự tại sao ông bán lại dính đến băng. Cách tốt nhất là ông mua chồng đây cục tiền, còn ông vay đượcc từ bank ra sao, hay thừa kế từ thằng nào kệ xác ông

Liệu chiều nay có còm (đại loại): "Em và người mua đã tìm được tiếng nói chung. Cảm ơn các cụ mợ. Em xin Mod đóng thớt ạ" không nhỉ?

newt

Xe hơi
EM chả hiểu ông bank tự nhiên lại dính với ông bán làm gì. Tương tự tại sao ông bán lại dính đến băng. Cách tốt nhất là ông mua chồng đây cục tiền, còn ông vay đượcc từ bank ra sao, hay thừa kế từ thằng nào kệ xác ông
Nói như cụ đã chẳng có cái thớt này.

Qua duong

Xe hơi
Ký hợp đồng công chứng xong mà mới nhận được 1/2 tiền. Số còn lại phải mấy tháng sau mới nhận nốt từ ngân hàng. Thế là quá thiện chí với người mua rồi. Không giao dịch thành công thì coi như không có duyên với nhau thôi.
Cụ nói chính xác ạ. Chưa đưa đủ tiền mà đã làm HĐ và dọn vào ở là thiện chí rất lớn của bên bán rồi, ít người bán làm như vậy lắm, nếu không nói là không có. Sau vụ này thì thiện chí của các cụ bán nhà sẽ giảm khá nhiều đấy- em nghĩ vậy

Muốn bán được nhà thì phải thiện chí hợp tác với người mua chứ cụ, tất nhiên mức độ thiện chí dừng lại ở mức không nắm dao đằng lưỡi.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Muốn bán được nhà thì phải thiện chí hợp tác với người mua chứ cụ, tất nhiên mức độ thiện chí dừng lại ở mức không nắm dao đằng lưỡi.
CHắc là nhà bán mãi ko ai mua. Chứ ko thì trăm ng bán vạn ng mua, ko đủ tiền thì dẹp

Qua duong

Xe hơi
theo em thiện chí phải có ở cả 2 bên thì mới thuận lợi được. 1 người có nhu cầu mua để ở, 1 người cần tiền nên bán cả 2 nên cùng có thiện chí với nhau thì mới suôn sẻ được, còn lúc nào cũng nghi ngờ nhau thì không nên mua bán làm gì, mệt mỏi cho cả 2