[Funland] Thi vào 10 thì có gì áp lực lắm đâu mà báo chí cứ thổi phồng lên nhỉ?

lymdym

Xe tăng
Áp lực chứ, trường tư học phí cao, hs đua đòi nghịch ngợm; trường công mà kém tí thì chất lượng thấp. Thật ra đúng là bây giờ thi cấp 3 khó hơn thi ĐH

Giomua1002

Xe máy
Em thấy nên san bằng học phí dân lập và công lập cấp 3 thì hợp lý hơn, phổ cập cấp 3 toàn dân.

Còn trường nào chuyên thì tổ chức thi.

Thi cấp 3 bằng 2 môn Toán và Văn. Thế có cháu năng khiếu thiên hướng học giỏi về vật lý, hóa học, nhạc, họa, lịch sử .... thì sao?

Có cháu năng khiếu về Văn kém, nhưng lại giỏi về tính toán thì thành ra trượt một cách rất vớ vẩn.
Cụ nói đúng tâm tư của em. Biết rằng chấm điểm 2 môn chính để đánh giá sự đồng đều nhưng mỗi người có một thế mạnh riêng lại đi oánh giá bằng 2 môn đấy thôi thì quá thiệt thòi cho nhiều cháu.

Pumzen

Xe ba gác
Năm ngoái nhà cháu chứng kiến trường hợp của F1 đứa hàng xóm. Khi có kết quả điểm,biết khả năng vào trường công lập mà nó đ/k trượt,nó vội tức tốc đi mua hồ sơ của mấy trường dân lập. Khổ nỗi năm ngoái có vẻ trượt nhiều hay sao mà các trường dân lập ở loanh quanh khu vực theo ý của nó đều quá tải,hơn nữa gđ cũng ko phải xông xênh gì nên lựa chọn mức học phí tầm tầm vừa phải nên rất khó khăn. Cuối cùng sau 1 tuần 2 vc vất vả ngược xuôi,ăn ko ngon ngủ ko yên cũng xin đc vào 1 trường dân lập. Năm ngoái lứa dê vàng quá đông nên các trường dân lập đầu vào đều khơ khớ. Trường của F1 nhà nó còn bắt đóng 1 cục gần 30 củ (tiền học phí 3 tháng,quỹ xây dựng trường lớp...) thì mới chấp nhận hồ sơ. Học phí trường này đâu như 3 củ 1 tháng mà vẫn mang tiếng trường làng. Nói chung nếu F1 thi đc vào trường công lập thì phụ huynh thở phào nhẹ nhõm về khoản học phí. :))

deadlove

Xe điện
Chắc cụ ấy không có con, hoặc con là thần đồng.
Sinh ra 1 lũ trường tư, giờ phải thi để loại cho dân lập có học sinh. Bao vất vả tiền bạc đổ hết lên đầu bố mẹ và học sinh.
??? Mở nhiều trường tư, giờ tổ chức thi để cho dân lập có học sinh ??? Em không hiểu cụ có hiểu vấn đề không? Ngày xưa thì không thi chắc, xưa thi mà trượt thì ở nhà luôn, giờ có trường tư mà học, ít nhất là không phải lêu lổng ở nhà cho đến đủ 18 tuổi.

hanoibaby

Xe điện
Gần 23.000 thí sinh ko có cơ hội học công lập. Cụ không thấy áp lực nhưng các em ý thấy áp lực.
Năm ngoái gần 100k cháu thi mới gọi là áp lực. Cháu qua rồi, thở phào. Năm nay nhẹ chán.

quangsot

Racing Boy
??? Mở nhiều trường tư, giờ tổ chức thi để cho dân lập có học sinh ??? Em không hiểu cụ có hiểu vấn đề không? Ngày xưa thì không thi chắc, xưa thi mà trượt thì ở nhà luôn, giờ có trường tư mà học, ít nhất là không phải lêu lổng ở nhà cho đến đủ 18 tuổi.
Cụ ấy nói vui thế thôi. Trường công thì có xây thêm đâu, trong khi đó dân số thì ngày một tăng. Trường cấp 3 thì số lớp có hạn và số học sinh 1 lớp cũng chỉ được 40-42 cháu/lớp. Không thi chọn thì lớp đâu mà ngồi.trường tư thì những trường như LTV vào đâu có dễ.

dannongthon

Xe tăng
Cụ so sánh hay phết.
Khi mà kinh tế cụ có thể đảm bảo 10t/tháng cho f1 học trường tư thì chả có áp lực gì.
Áp lực chỉ dành cho gia đình thu nhập 20t mà cho 2 đứa đi học trường tư thôi ợ.
Nhà đã nghèo mà con lại ngu và không cố học nữa thì hết cách rồi! Sao không cho đi học trung cấp nghề hay đi làm nhỉ? Luật lao động thì đủ 15 là đủ tuổi đi làm rồi

KatKik

Xe điện
Có phải ai cũng có đk cho con học dân lập đâu. Giờ mà trượt thì chỉ có ở nhà lêu lổng dễ sinh hư. Áp lực là đương nhiên. Cụ thớt chắc chưa có con hoặc nhà có đk.

QAZ

Xe container
Theo em cụ nói có ý đúng là 1 số phụ huynh tạo áp lực ganh đua cho con cái 1 cách không cần thiết. Ví dụ như theo em thì các trường công lập đều sàn sàn như nhau: Nguyễn Trãi, với Phan Đình Phùng, hay Trần Phú, Yên Hòa, ... thì cũng thế cả, trong khi điểm đầu vào thì lại chênh lệch. Thế nên có học sinh đáng nhẽ có thể đỗ công lập nhưng lại phải học dân lập vì trót với quá cao. Cứ mỗi phụ huynh lại muốn con mình ... cố 1 tí, thành ra tạo thành những cuộc ganh đua không cần thiết, tạo áp lực và tạo nên những sự thất vọng thi trượt.
Vấn đề không phải bố mẹ ganh đua, áp lực gì đâu, mà chuyện quan trọng nhất là TIỀN .

Các trường công lập chất lượng sàn sàn nhau nhưng lại phân bố không đều, chỗ đông dân thì ít trường, trường gần nhà thì chất lượng lại không như ý, muốn con có chỗ đi học ổn thì phải thi đấu thôi. Chả ai ở Long Biên lại muốn sang Cầu Giấy học cả, nhất là với lứa tuổi 15-16 dở dở ương ương. Không vào được công lập thì phải học dân lập học phí cao, bố mẹ đi làm 10tr mà học phí hết 5tr rồi ăn bằng gì đây ?

Chuyện ganh đua, nếu có, chỉ là 1 số ít các cháu học lực giỏi thi vào mấy trường chuyên thôi.

BKG

Xe tăng
Em nghĩ áp lực chur yếu đến từ 1. tâm lý ganh đua, hiếu thắng của phụ huynh, muốn con vào trường này trường kia cho khỏi muối mặt bố mẹ 2. Vào trường tốt môi trường yên tâm (dù cho gv dạy chuối - hoặc chả dạy gì - ví dụ một số chuyên ngày nay 3. Yếu tố kinh tế 4. Thi ĐH trong nước (vào công thì dù sao cũng truyền thống). Con em từ bé dân lập, giờ lên 10 cũng mong vào công lập, nhưng top đầu thì ok, top 2 thì thôi em lại ngắm dân lập. Thực ra mọi kỳ thi đều gây áp lực, nhất là kỳ thi toàn dân thế này.

BKG

Xe tăng
Năm ngoái nhà cháu chứng kiến trường hợp của F1 đứa hàng xóm. Khi có kết quả điểm,biết khả năng vào trường công lập mà nó đ/k trượt,nó vội tức tốc đi mua hồ sơ của
mấy trường dân lập. Khổ nỗi năm ngoái có vẻ trượt nhiều hay sao mà các trường dân lập ở loanh quanh khu vực theo ý của nó đều quá tải,hơn nữa gđ cũng ko phải xông xênh gì nên lựa chọn mức học phí tầm tầm vừa phải nên rất khó khăn. Cuối cùng sau 1 tuần 2 vc vất vả ngược xuôi,ăn ko ngon ngủ ko yên cũng xin đc vào 1 trường dân lập. Năm ngoái lứa dê vàng quá đông nên các trường dân lập đầu vào đều khơ khớ. Trường của F1 nhà nó còn bắt đóng 1 cục gần 30 củ (tiền học phí 3 tháng,quỹ xây dựng trường lớp...) thì mới chấp nhận hồ sơ. Học phí trường này đâu như 3 củ 1 tháng mà vẫn mang tiếng trường làng. Nói chung nếu F1 thi đc vào trường công lập thì phụ huynh thở phào nhẹ nhõm về khoản học phí. :))
Trường gì mà nộp đầu năm những 30 củ cơ ạ? Lại còn dân lập làng

BKG

Xe tăng
Cụ nặng lời thế. Theo em học sinh học kém lỗi phần lớn do giáo viên dạy kém, hoặc là lớp đông quá gv ko đủ sức dạy được hết.

Học trung cấp, học nghề cũng là 1 vấn đề lớn. Học những cái đó mà có tay nghề vững, có thể đi làm kiếm cơm được thì tốt quá, nhưng mà sự thật thì ... hic hic.
Tại sao một lớp có cháu giỏi, dốt mà cháu dốt lại do gv kém? Nói thế không hợp lý. Quan trọng nhất là gia đình giáo dục ý thức, nề nếp học, tư chất của học sinh, rồi đến nhà trường trong đó có giáo viên!

hacknich

[Tịch thu bằng lái]
giờ học ngu ngu đi làm bố thiên hạ toàn CA với quan chức, học giỏi thì cũng chỉ làm thằng culi cho trời tây, nên cháu thấy giờ chẳng có gì áp lực cả

tuanzs

Xe container
Nhà đã nghèo mà con lại ngu và không cố học nữa thì hết cách rồi! Sao không cho đi học trung cấp nghề hay đi làm nhỉ? Luật lao động thì đủ 15 là đủ tuổi đi làm rồi
Chả biết con cụ giỏi tới mức nào chứ ở nội thành HN có 1/2 cháu học C2 trường công ko đc có chỗ cho C3 trường công.
Ngồi hô khảu hiệu dễ lắm, lúc nó vận vào mình mới thấy hay cụ ạ.
PS: F1 nhà em thi điểm cao top đầu nên may quá ko phải nhận quà của cụ.

sinhngay0608

[Tịch thu bằng lái]
Áp lực chứ sao nữa , hết cấp 3 không đại học thì cao đẳng , trung cấp nghề , xuất khẩu lao động ... chứ mới hết cấp 2 thôi , gia đình không cố gắng là bơ vơ ngay . Hệ trung học nghề của mình có mấy đâu

vua_luoi

Xe điện
Nếu coi học cấp 3 dân lập cũng ok, thì rõ là không có áp lực nào, tuy nhiên có thể đi học nghề luôn nếu trượt - nhưng có đảm bảo kiếm đc việc làm ?
Còn hồi xưa tượt thì đi học Trường bổ túc văn hóa thì phải ?
Ngày xưa cũng áp lực chứ ạ, em khoá cấp 3 93_96 mà thi trượt căng đaya, bố nào trượt thì chỉ có đinh kinh hoàng và trường vừa học vừa làm gì em ko nhớ, hoặc về quê, bây h trượt thì có nh lựa chọn hơn

gocart

Xe cút kít
Tiêu chuẩn đấy đi đánh vữa thôi, ai dám nhận vào làm công việc đòi hỏi kỹ thuật cao hơn.