[Funland] Thợ sửa điều hòa

NovRainInFall

Xe tăng
E tưởng cụ kể cụ sửa điều hoà ở nhà cô nào một mình, không phải, e đi ra ;))

Cụ khoan tường đứng nguy hiểm vãi, nếu em là chủ nhà chắc éo dám thuê, chẳng may cụ ý tiếp đất thì cũng rách việc phết.

6V4 PRADO

Xe điện
Người OF
Nó như này ạ

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
của em là 1 chiều LG, em phun nước vào Block ạ, giàn nóng thì đã vệ sinh sạch rồi nên em chả sờ vào.
Như cụ nói phun nước vào máy nén thì nó chạy lại,khả năng cao là máy nén quá tải/nóng,temic tự ngắt để bảo vệ,nguyên nhân có thể:
Thừa gas làm máy nén quá tải ,đo gas và dòng máy nén,nếu thừa thì xả bớt.
Thiếu gas,gas không đủ hồi về làm mát máy nén,cái này cũng phải đo lại gas và kiểm tra dòng máy nén
Hỏng tecmic,cái này ít xảy ra
Sụt áp trên tụ khởi động khiến dòng máy nén tăng cao và tecmic cũng tự ngắt,thay tụ khởi động khác

hungpmu

Xe tăng
Như cụ nói phun nước vào máy nén thì nó chạy lại,khả năng cao là máy nén quá tải/nóng,temic tự ngắt để bảo vệ,nguyên nhân có thể:
Thiếu gas,gas không đủ hồi về làm mát máy nén,cái này cũng phải đo lại gas và kiểm tra dòng máy nén
Sụt áp trên tụ khởi động khiến dòng máy nén tăng cao và tecmic cũng tự ngắt,thay tụ khởi động khác
Để em thay tụ khởi động, gì chứ thay tụ thì đơn giản

http.vn

[Tịch thu bằng lái]
C
E mua nguyên bình 134a về nạp bổ sung cho xe của e nên còn thừa cụ ạ :D
bác cho e hỏi. máy e sử dụng ga r410 đợt này mà thiếu ga e nhờ thợ xả hết bơm ga r32 vào xài được ko nhỉ

tranquyduong

Xe tải
chúc cụ đắt khách

joix

Xe điện
C

bác cho e hỏi. máy e sử dụng ga r410 đợt này mà thiếu ga e nhờ thợ xả hết bơm ga r32 vào xài được ko nhỉ
Điều hòa sử dụng gas r32 có thể thay được bằng 410 nhưng máy đang được sản xuất dùng 410 không thể thay bằng r32 được ạ,gas r32 áp nén rất cao và dầu chịu nhiệt của nó cũng khác loại nên ko dùng chung được ạ.

tomtomchát

Xe container
Nghề hốt bạc mùa này, hehe, chúc mừng cụ :))
tiện cho e hỏi phát, máy nhà e năm ngoái thợ đến bổ sung gas, thay chân cao su cho êm, chạy phà phà hết mùa nghỉ.
đầu mùa năm nay bựt lên cứ 5-7 phút nó lại nhẩy ap, nhẩy nhẹ thì ap ĐH, nhẩy nặng hơn thì sang cả ap tổng. Nhục nhất là bật cố thì nó nhẩy con mợ nó cả ap đầu cột, đêm hôm lọ mọ vác sào ra chọc :((
là sao vậy cụ??

joix

Xe điện
Để em thay tụ khởi động, gì chứ thay tụ thì đơn giản
Cụ kiếm cái ampe kìm kẹp đo đòng máy nén xem sao lúc khởi động và lúc ngắt có bất thường ko,điều hòa LG thường tụ kích block và quạt chung nhau,mua mới khoảng hơn 100k thôi ạ.

http.vn

[Tịch thu bằng lái]
Điều hòa sử dụng gas r32 có thể thay được bằng 410 nhưng máy đang được sản xuất dùng 410 không thể thay bằng r32 được ạ,gas r32 áp nén rất cao và dầu chịu nhiệt của nó cũng khác loại nên ko dùng chung được ạ.
thanks bác. cho e hỏi luôn cái :D máy lạnh inveter hư thay cục nóng mono được k bác . .. và ngược lại máy lạnh môn thay cục nóng invertwe được k ạ.

Transit266

Xe tải
Em đang tính mua 1 cái bơm rửa áp lực để vệ sinh điều hòa kết hợp rửa xe, các cụ đã dùng loại nào tốt rồi chỉ giúp em với ạ.

Sim Mobi

Xe buýt
Cụ thớt cho em hỏi phát, điều hòa phòng em nó chạy 1 lát rồi thì cái quạt bên ngoài toàn quạt ra hơi mát và trong phòng nóng ran ngay. Em lấy vòi nước ra phụt vào cái Block nó nguội thì lại mát ngay, tính ra mình cứ phải đổ nước cho cái cục nóng nên cũng nóng cái thằng người cụ ah. Gọi thợ nó đến xem rồi phán là mua cái mới, cái này không chữa được.
Cụ phán giúp em với
Nhà em cũng có 1 con nagakawa 1 chiều loại cũ (10.000Btu, R22 ko inverter), cứ chạy 15->30p thì dàn lạnh nháy 2 đèn 1 và 3, cục nóng & lạnh ngừng hoạt động. Tắt đi bật lại thì 1 lúc sau cục nóng mới hoạt động trở lại. Nếu để nhiệt độ tầm 28,29 độ thì ít bị hiện tượng này (chắc do cục nóng hoạt động liên tục ko nghỉ là bị). Khi máy dừng hoạt động mà dội nước vào cục nén thì nước bốc hơi xèo xèo luôn.
Gas (áp suất 65), dòng (4.4A), tụ khởi động thì thay cái mới hay đổi từ máy hoạt động bt sang và vẫn bị.
Em có đảo cục nóng này cho máy khác trong nhà => cục nóng này cứ gắn vào chỗ nào là chỗ đó gặp hiện tượng đó. Em đã dùng vòi nước vệ sinh lưới tỏa nhiệt của giàn nóng thì thấy hoạt động được 1 ngày không bị lỗi đó nhưng sau đó lại bi lại!
Cái máy nén khi hoạt động thì tầm bao nhiêu độ hả cụ? Trường hợp này chắc phải thay block cụ nhỉ?

Rgds.

joix

Xe điện
Nghề hốt bạc mùa này, hehe, chúc mừng cụ :))
tiện cho e hỏi phát, máy nhà e năm ngoái thợ đến bổ sung gas, thay chân cao su cho êm, chạy phà phà hết mùa nghỉ.
đầu mùa năm nay bựt lên cứ 5-7 phút nó lại nhẩy ap, nhẩy nhẹ thì ap ĐH, nhẩy nặng hơn thì sang cả ap tổng. Nhục nhất là bật cố thì nó nhẩy con mợ nó cả ap đầu cột, đêm hôm lọ mọ vác sào ra chọc :((
là sao vậy cụ??
Cụ bật máy chạy 5/7 phút có mát ko ạ?
Nếu cb nhảy ngay khi bật thường là do chập nguồn cấp cho điều hòa hoặc chạm chập trên cục nóng,hỏng tụ khởi động,chập cuộn dây trên máy nén,nếu một lúc mới nhảy và điều hòa có hơi lạnh thì nhiều khả năng do máy nén quá tải,nguyên nhân có thể do quạt giàn nóng hoạt động ko hiệu quả,dàn nóng giải nhiệt kém,thừa gas

Nam_vnvt

Xe hơi
Nhà em có cái điều hòa Toshiba, vẫn hoạt động bình thường, lạnh sun vòi toàn bật 28 độ. Nhưng chạy được 1tiếng là có tiếng lạo xạo, bị đông đá, thỉnh thoảng rơi vài cục đá. Theo cụ là máy bị làm sao có phải thiếu ga máy bị đông đá không?

joix

Xe điện

Nhà em cũng có 1 con nagakawa 1 chiều loại cũ (10.000Btu, R22 ko inverter), cứ chạy 15->30p thì dàn lạnh nháy 2 đèn 1 và 3, cục nóng & lạnh ngừng hoạt động. Tắt đi bật lại thì 1 lúc sau cục nóng mới hoạt động trở lại. Nếu để nhiệt độ tầm 28,29 độ thì ít bị hiện tượng này (chắc do cục nóng hoạt động liên tục ko nghỉ là bị). Khi máy dừng hoạt động mà dội nước vào cục nén thì nước bốc hơi xèo xèo luôn.
Gas (áp suất 65), dòng (4.4A), tụ khởi động thì thay cái mới hay đổi từ máy hoạt động bt sang và vẫn bị.
Em có đảo cục nóng này cho máy khác trong nhà => cục nóng này cứ gắn vào chỗ nào là chỗ đó gặp hiện tượng đó. Em đã dùng vòi nước vệ sinh lưới tỏa nhiệt của giàn nóng thì thấy hoạt động được 1 ngày không bị lỗi đó nhưng sau đó lại bi lại!
Cái máy nén khi hoạt động thì tầm bao nhiêu độ hả cụ? Trường hợp này chắc phải thay block cụ nhỉ?

Rgds.
Máy của cụ bị nóng và tự ngắt,áp hút 65psi là bình thường,dòng 4.4A cũng ok,cụ kiểm tra lại quạt dàn nóng có chạy ổn định ko và dàn nóng có bị cản trở việc thông khí ko ạ.

joix

Xe điện
Nhà em có cái điều hòa Toshiba, vẫn hoạt động bình thường, lạnh sun vòi toàn bật 28 độ. Nhưng chạy được 1tiếng là có tiếng lạo xạo, bị đông đá, thỉnh thoảng rơi vài cục đá. Theo cụ là máy bị làm sao có phải thiếu ga máy bị đông đá không?
Cụ để ý ống cao áp ở cục nóng(ống nhỏ) nếu cũng đóng đá thì khả năng thiếu gas cao,nhưng trường hợp của cụ có thể là hỏng cảm biến nhiệt độ giàn lạnh.máy nén chạy liên tục không ngắt làm dàn lạnh đóng băng.

Ngoaigiaotre

Xe tăng
Cụ nào đc cụ thớt sửa, bảo dưỡng đh cho rồi thì nhớ cho cái đánh giá nhé.