[Funland] Thợ sửa điều hòa

datnt1107

Xe điện
Thưa các cụ,vào một ngày nắng nóng như hôm qua,sau mấy lần hứa hẹn sửa điều hòa hộ người quen,e vác đồ đi và bắt đầu một ngày trải nghiệm làm thợ sửa điều hòa :D
Đồ nghề bao gồm:bộ đồng hồ đo gas,2 bình gas R22 và 134,kìm búa,cờ lê,mỏ lết,đồng hồ đo điện,mỏ hàn khò gas,máy hút chân không....
9h30,e có mặt ở nhà một cụ người quen,điều hòa LG trên 10 năm tuổi,bác chủ nhà nhờ nạp thêm gas vì điều hòa chạy ko mát,kiểm tra thực tế điều hòa chỉ có gió,đèn ''outdoor'' trên cục lạnh nhấp nháy,gas đủ,quạt giải nhiệt giàn nóng ko nhúc nhích,tụ kích quạt ok,phương án:thay quạt giàn nóng,thời gian 30 phút,chi phí:210k.
10h30,quán cà fê của thằng bạn,khách chạy hết vì điều hòa hỏng,thằng bạn mặt dài thượt:gọi thợ từ hôm kia,thợ đầu đến bảo thiếu gas,nó loay hoay nạp mãi vẫn ko mát nên bảo về lấy thêm đồ rồi té luôn,thợ 2 đến check bảo thằng trước ngu như...bò,cái này ko phải thiếu gas,phải tháo về cửa hàng xử lý,hết khoảng 3tr.
ok,để xem thế nào,tầng 3,điều hòa 28k btu,cắm đồng ho đo,áp suất hút âm,đóng băng ống gas cao áp,đặc trưng hiện tượng thiếu gas,tất nhiên gas ko thiếu vì đồng chí thợ hôm kia chắc chắn đã nhồi gas hết mức có thể...
hỏi thằng bạn,lâu nay có sửa gì ko,nó bẩu tháng trước sửa quán làm gãy ống gas nên gọi thợ hàn lại,ok,nhiều khả năng tắc tiết lưu,chuẩn bị thang và gọi thêm mấy cu nhân viên lên tháo máy xuống xử lý..
Trời nắng gay gắt,thêm với tất cả điều hòa xung quanh đều chạy làm ko khí ngột ngạt, bắt đầu dùng đèn khò để tháo ống mao,mấy cu nhân viên né hết vì sợ...nổ,kết quả trong quá trình hàn nối ống lần trước đã làm nghẹt ống mao,máy nén chỉ hút chứ ko nén được,cái này vệ sinh lại là ok, thời gian làm việc:3h,chi phí:1 chai nitơ tinh khiết,2 lon dung dịch làm sạch ống và giàn lạnh,1,2kg gas r22,tất cả khoảng 400k.
15h,tiếp tục sửa ở nhà một thằng bạn nữa,điều hòa không hoạt động,gas và điện nguồn ok,nguyên nhân hỏng:thạch sùng chui vào làm chập bo điều khiển trên mặt lạnh,phương án:thay bo đa năng China,thời gian 45phút,chi phí 250k.
17h,tiếp tục đi tháo và lắp điều hòa cho một thằng bạn khác,lần này ko phải mua thêm gì ngoài mấy con vít nở.....
trong quá trình làm việc có thêm vài cụ nữa gọi(hàng xóm) nhưng e ko còn sức làm nữa nên phải xin lỗi ko làm được.
sau một ngày làm việc vất vả và nắng nóng e thấy nghề này thực sự khoai,mà mấy vụ e làm cũng chưa phức tạp lắm,thỉnh thoảng đọc báo thấy giật tít''thợ điều hòa ngày làm vài triệu''
ko biết mấy chú phóng viên có hình dung ra được nghề này thế này ko,các cụ thấy thế nào ạ?
Đúng là thợ cứng có khác

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vất vả nhưng nó xứng đáng chứ nếu bèo thì chả ai làm cả. Thợ mà chăm chỉ nhận việc không qua chủ ngày kiếm vài triệu không hề khó. Chỗ em có thằng ku em nó sửa tốt mà nhiệt tình lắm, sửa dăm năm nay mới mua được đất 50m2 gần đường Giải Phóng.
Cụ nói chuẩn ạ,thợ làm chuẩn,uy tín,ko vẽ thêm việc thì ko bao h hết việc ạ.

dongnat123

Xe container
Em cũng đang dính BH với mấy ông thợ ĐH đây, ĐH vẫn mát mà bị nhỏ nước ở cục lạnh, gọi cả tuần rồi toàn thấy hứa mai em qua :((

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
E chưa bằng thợ đâu ạ,mới có 1 ngày thử làm thợ,đôi khi thấy thợ thả thang dây để tiếp cận cục nóng sửa mà chóng mặt :D
Thế nên em có bảo cụ là thợ đâu, hihi

http.vn

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cụ,vào một ngày nắng nóng như hôm qua,sau mấy lần hứa hẹn sửa điều hòa hộ người quen,e vác đồ đi và bắt đầu một ngày trải nghiệm làm thợ sửa điều hòa :D
Đồ nghề bao gồm:bộ đồng hồ đo gas,2 bình gas R22 và 134,kìm búa,cờ lê,mỏ lết,đồng hồ đo điện,mỏ hàn khò gas,máy hút chân không....
9h30,e có mặt ở nhà một cụ người quen,điều hòa LG trên 10 năm tuổi,bác chủ nhà nhờ nạp thêm gas vì điều hòa chạy ko mát,kiểm tra thực tế điều hòa chỉ có gió,đèn ''outdoor'' trên cục lạnh nhấp nháy,gas đủ,quạt giải nhiệt giàn nóng ko nhúc nhích,tụ kích quạt ok,phương án:thay quạt giàn nóng,thời gian 30 phút,chi phí:210k.
10h30,quán cà fê của thằng bạn,khách chạy hết vì điều hòa hỏng,thằng bạn mặt dài thượt:gọi thợ từ hôm kia,thợ đầu đến bảo thiếu gas,nó loay hoay nạp mãi vẫn ko mát nên bảo về lấy thêm đồ rồi té luôn,thợ 2 đến check bảo thằng trước ngu như...bò,cái này ko phải thiếu gas,phải tháo về cửa hàng xử lý,hết khoảng 3tr.
ok,để xem thế nào,tầng 3,điều hòa 28k btu,cắm đồng ho đo,áp suất hút âm,đóng băng ống gas cao áp,đặc trưng hiện tượng thiếu gas,tất nhiên gas ko thiếu vì đồng chí thợ hôm kia chắc chắn đã nhồi gas hết mức có thể...
hỏi thằng bạn,lâu nay có sửa gì ko,nó bẩu tháng trước sửa quán làm gãy ống gas nên gọi thợ hàn lại,ok,nhiều khả năng tắc tiết lưu,chuẩn bị thang và gọi thêm mấy cu nhân viên lên tháo máy xuống xử lý..
Trời nắng gay gắt,thêm với tất cả điều hòa xung quanh đều chạy làm ko khí ngột ngạt, bắt đầu dùng đèn khò để tháo ống mao,mấy cu nhân viên né hết vì sợ...nổ,kết quả trong quá trình hàn nối ống lần trước đã làm nghẹt ống mao,máy nén chỉ hút chứ ko nén được,cái này vệ sinh lại là ok, thời gian làm việc:3h,chi phí:1 chai nitơ tinh khiết,2 lon dung dịch làm sạch ống và giàn lạnh,1,2kg gas r22,tất cả khoảng 400k.
15h,tiếp tục sửa ở nhà một thằng bạn nữa,điều hòa không hoạt động,gas và điện nguồn ok,nguyên nhân hỏng:thạch sùng chui vào làm chập bo điều khiển trên mặt lạnh,phương án:thay bo đa năng China,thời gian 45phút,chi phí 250k.
17h,tiếp tục đi tháo và lắp điều hòa cho một thằng bạn khác,lần này ko phải mua thêm gì ngoài mấy con vít nở.....
trong quá trình làm việc có thêm vài cụ nữa gọi(hàng xóm) nhưng e ko còn sức làm nữa nên phải xin lỗi ko làm được.
sau một ngày làm việc vất vả và nắng nóng e thấy nghề này thực sự khoai,mà mấy vụ e làm cũng chưa phức tạp lắm,thỉnh thoảng đọc báo thấy giật tít''thợ điều hòa ngày làm vài triệu''
ko biết mấy chú phóng viên có hình dung ra được nghề này thế này ko,các cụ thấy thế nào ạ?
Tại bác chọn ca khoai . Cứ theo way này thì chả mấy chốc giàu to .
Mỗi lần vs chọc chọc cho thiếu ga chíc 1 phát 300k + 150 k tiền vệ sinh = 450 k . Ngày làm 5 nhát rồi đi nhậu :))

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng đang dính BH với mấy ông thợ ĐH đây, ĐH vẫn mát mà bị nhỏ nước ở cục lạnh, gọi cả tuần rồi toàn thấy hứa mai em qua :((
Bệnh này không quá phức tạp, cụ cậy ra dòm là biết hướng xử nó :)):)):))

Điều hòa nhà mình dạo này tự nhiên kêu to lắm. Chả hiểu lại hỏng hóc ở đâu nữa :((

joix

Xe điện
Ông chủ thớt này là thầy điện lạnh, chứ thợ méo giề hehe ;))
Nghề này giỏi 3 tháng là học đc hết nghề, còn ng u chắc tầm 2 năm. Thời đại 4.0 ai chịu khó học hỏi thì làm đc thợ hết, kinh nghiệm ở Google, ở forums, ở Facebook chứ đâu
E được kỹ thuật hãng training 1 tháng thôi ạ,kiểu rất củ chuối:sáng sớm kỹ thuật sẽ đánh pan máy,mỗi lần lỗi một kiểu,sau đó e phải tự khắc phục,xong thì thôi,mà kỹ thuật cùa hãng trình độ thượng thừa,chỉ vài thao tác đảo dây mà e loay hoay cả ngày ko xong,nhiều lúc điên lên chỉ muốn cầm mỏ lết đập cho cái :D
Kết thúc training e 'nhảy' của bác ý được phần mềm điều khiển Decos III (Daikin Electronic Controller Operation System gen 3 ) Đúng cái cty đang cần

Nay cậu thợ sửa điện gần nhà mình nói ngày nay làm bảo dưỡng 13 cái điều hoà ( 2 người) , chỗ quen nên lên lắp cho cái quạt treo tuờng vì kêu mệt quá ) . Món điều hoà này nên bảo dưỡng lúc trời mát , sau tết ấy , nhiều nhà đợi vào hè mới làm kêu thợ rất khó
Thì nóng mới dùng mà cụ. Đa số toàn tư duy vậy nên mới thế :))

Làm như cụ ít tiền phải,bọn nó toàn bịp bợm nên ngày công mấy củ là đương nhiên.;));))
Nguyên bảo dưỡng là 200k rồi, bơm ga bố láo làm 300 nữa là có 500k chưa đến 30’. Em làm rồi em biết hớ hớ :))

joix

Xe điện

drinkingman

Xe tải
Cám ơn cụ ! Thợ có tâm giờ sao hiếm thế nhỉ? Hay cạnh tranh quá nên thù lao chưa tương xứng. E bị lùa gà mấy lần, bực mình em mua dụng cụ về lọ mọ diy. Xuất phát từ ko biết gì,giờ cũng biết tự vs máy, di dời, hút chân không, bơm ga , lắp đăt máy mới như thật.. E chỉ chưa dám thay block máy thôi! Hàn xì nó có nổ thật ko hả cụ?

joix

Xe điện
Cụ thớt cho em hỏi phát, điều hòa phòng em nó chạy 1 lát rồi thì cái quạt bên ngoài toàn quạt ra hơi mát và trong phòng nóng ran ngay. Em lấy vòi nước ra phụt vào cái Block nó nguội thì lại mát ngay, tính ra mình cứ phải đổ nước cho cái cục nóng nên cũng nóng cái thằng người cụ ah. Gọi thợ nó đến xem rồi phán là mua cái mới, cái này không chữa được.
Cụ phán giúp em với
Của cụ là 1 hay 2 chiều ạ,cụ phun nước vào dàn nóng hay máy nén ạ?

joix

Xe điện
Cám ơn cụ ! Thợ có tâm giờ sao hiếm thế nhỉ? Hay cạnh tranh quá nên thù lao chưa tương xứng. E bị lùa gà mấy lần, bực mình em mua dụng cụ về lọ mọ diy. Xuất phát từ ko biết gì,giờ cũng biết tự vs máy, di dời, hút chân không, bơm ga , lắp đăt máy mới như thật.. E chỉ chưa dám thay block máy thôi! Hàn xì nó có nổ thật ko hả cụ?
Nếu ko chuyên ko nên tự thay máy nén cụ ạ,xả hết gas hàn thì an toàn nhưng thay máy nén cụ phải cân lại cáp tiết lưu,cái này phải có kinh nghiệm,làm sạch hệ thống sau khi hàn cũng rất quan trọng,nếu ko dễ gây tắc phin lọc,ống mao....

joix

Xe điện
Cụ giúp em đc ko ah. Em có cái pana 1200btu 2 chiều dùng tầm 6 năm rồi giờ bật lên ko mát, cục nóng cứ đóng lúc lại ngắt, nhờ đội thợ có cửa hàng gần nhà vào sửa bảo hỏng mạch nhưng loay hoay cả buổi ko sửa đc. Em bảo mai lắp cái daikin mới thay thế rồi. Mai e tháo cái cũ xuống cụ sửa giúp em đc để lắp sang chỗ khác ko phí quá
Cụ tháo xuống gửi e cái mã ạ.

joix

Xe điện
[Trường hợp máy quán cafe thợ đòi 3tr kụ sửa 3tiếng xong, vậy báo viết ngày vài triệu có gì sai???? ;)
Ko sai nhưng nếu ngày vài tr kiểu này ko ổn lắm ạ,cái này ko khó kăn gì với thợ nhưng nếu sửa tại chỗ sẽ khó tính tiền cho khách ạ.:D

hungpmu

Xe tăng
Của cụ là 1 hay 2 chiều ạ,cụ phun nước vào dàn nóng hay máy nén ạ?
của em là 1 chiều LG, em phun nước vào Block ạ, giàn nóng thì đã vệ sinh sạch rồi nên em chả sờ vào.

khanhbeo2010

Xe tải
Website
phuckhanhlinh.net
Hôm trước em vệ sinh cục lạnh điều hòa nhà em dòng Panasonic, chủ yếu là lau bụi, vệ sinh lưới lọc. Xong lắp lại, bây h khi chạy cứ có tiếng kêu cạch cạch như ở phần vỏ nhựa, em đã kiểm tra vỏ nhựa, lắp khít hết rồi. Các cụ có kinh nghiệm cho em hỏi đó là lỗi gì ạ, em cám ơn nhìu

6V4 PRADO

Xe điện
Người OF
Nhân có thớt về điều hòa,em hỏi nhờ cc
Nhà em có 2 con Daikin 22000,dùng được 3 mùa hè(vì là 1 chiều,nên chỉ dùng mấy tháng nóng thôi). Là cứ thi nhau chết cục đk quạt gió ở cục nóng,em đã thay 4 cục chia đều cho 2 máy.