[Funland] Thợ sửa điều hòa

Sonhuongtung

Xe hơi
Làm đh bình thường chả có gì ạ. Mấy lỗi nhẹ nhẹ các bác hiểu sơ về điện là ngon hết. Em chả học gi về đh chỉ cụ gúc mà thay được cả block ạ . E thợ điện kiêm sửa đh trong công ty. Rất nhiều người nhờ nhưng em chỉ ra thợ ngoài hết.rất quen thì mới vào sửa hộ. Làm cty đã mệt rồi. Về mà cày nữa là lăn ra ốm ngay.

thanhgamo

Xe container
Máy Mitsubishi phải ko ạ,thường thì đèn ''operation'' nhấp nháy mới có lỗi,cái này khả năng cụ đặt sai chế độ gì đó,nếu trên remote có nút reset cụ thử reset lại máy xem,hoặc cụ kt lại lưới lọc bụi,một số dòng mitsu có tính năng báo filter để vệ sinh lưới lọc.
Chế độ không sai mà.
Nghe tiếng cắt gió cảm giác như máy bay phản lực ý :D
Làm lạnh chậm, trước đây để 27 độ đêm đắp chăn, giờ để 26 độ cảm giác vẫn nóng.
Giàn lạnh không bẩn, vừa xịt vệ sinh cuối năm ngoái.

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

joix

Xe điện
Phúc nhà cụ gặp đc thợ lắp tốt nhẩy :D
Em mà gặp thợ nào nó lắp đây lõi nhôm cho khách, em thề là em sẽ lấy dây đó thít cổ tụi nó :P
Lần sau cụ ko đc lấy tay sờ vào dây điện nhé, nhỡ giật 1 cái lại khổ f1, lấy đồng hồ đo điện kiểm tra xem dây điện có "đứt bên trong" hay ko dễ mà :P
Chuẩn rồi cụ,dùng dây nhôm lắp điều hoà là ko thể chấp nhận được,ngoài hỏng ra nguy cơ cháy rất cao.

joix

Xe điện
cb là gì thế cụ, em lọ mọ thay cả miếng mạch hay cả cái tụ,... kiểu lắp và ghép thôi, chứ sâu hơn là tách nguồn, tách dây, cô lập, phân loại đo kiểm,... thì em không có dụng cụ cụ ạ, bệnh kiểu này có là nan y không ?

nếu là bệnh nan y thì em có thể tính thay cả máy vì máy dùng cũng hơn 10 năm rồi, lần trước thay tụ các anh em thợ nói máy này cũ nhưng dàn lạnh bằng đồng, máy cơ lên bền không như dàn lạnh nhôm,... nên em mới tính sửa cụ ạ.

Cám ơn cụ tu vấn hỗ trợ lọ mọ.
Cb là aptomat cấp nguồn cho điều hoà đó cụ,loại trừ cb chập chờn hoặc nguồn cấp điện cho điều hoà ko ổn định,nếu ok thì chỉ còn mạch điều khiển thôi ạ.Máy cơ thì cũng ko có gì phức tạp cụ ạ.

joix

Xe điện
Thực sự là lúc thợ mang bo mạch đi tôi cũng không ở đấy cụ ạ. Nên không biết là bo mạch giàn lạnh hay của giàn nóng. Máy Sharp nó báo lỗi bằng tổ hợp 3 cái đèn trên giàn lạnh, trong user manual không mô tả. Tôi gúc ra một trang trên mạng họ có thống kê cách đọc lỗi kết hợp với các triệu chứng như giàn lạnh chạy không, giàn nóng chạy không nhưng vì không hiểu tên bộ phận nên chỉ lờ mờ đoán là bộ phận nào đấy trong giàn nóng.

Giờ thì muốn nghe lời khuyên của cụ là trong trường hợp hỏng bo mạch thì thường sửa hết bao nhiêu, nếu đến tiền triệu thì có nên bán luôn cả cái máy cho thợ rồi mua cái khác không... Máy lạnh Sharp được cái rẻ mà chạy chán quá. 12000 BTU mà không mát bằng cái Samsung 9000 BTU dùng gas R22.
Theo như cụ nói khả năng lỗi ở module PWM (điều chế xung) cho máy nén biến tần,lỗi này khá phổ biến ở điều hòa inverter,bây h thợ đã tháo mang đi sửa rồi thì cụ chờ mấy hôm xem sao,cái này là mạch điện tử công suất,thợ điều hòa cũng phải mang qua chỗ chuyên sửa,giá chắc chắn sẽ đắt.Nếu giá bất hợp lý.cụ có thể thay bo mạch khác,cụ bán máy hỏng cho thợ cũng được,nhưng sẽ lãng phí và giá thợ mua vào rất rẻ.

joix

Xe điện

kvboto

Xe container
Cb là aptomat cấp nguồn cho điều hoà đó cụ,loại trừ cb chập chờn hoặc nguồn cấp điện cho điều hoà ko ổn định,nếu ok thì chỉ còn mạch điều khiển thôi ạ.Máy cơ thì cũng ko có gì phức tạp cụ ạ.
À, cái cầu dao cấp nguồn, em dùng loại đoản mạch là nó tự nhảy, bật lên nó không nhảy cụ ạ, máy chạy 1/2-1 phút tự ngắt thì aptomat cấp nguồn vẫn đóng, không nhảy, em chắc là nó vẫn bình thường thôi ạ, dây cấp nguồn kiểm tra rồi không chập, không đứt cụ ạ

Em đọc đâu đó mạng thì bảo có thể do lỗi cảm biến sensor dàn lạnh ? nhưng cũng không thấy logic lắm cụ ạ

joix

Xe điện
Chế độ không sai mà.
Nghe tiếng cắt gió cảm giác như máy bay phản lực ý :D
Làm lạnh chậm, trước đây để 27 độ đêm đắp chăn, giờ để 26 độ cảm giác vẫn nóng.
Giàn lạnh không bẩn, vừa xịt vệ sinh cuối năm ngoái.

Hình như trên điều khiển cụ đang để chế độ quạt gió đúng ko ạ?

thanhgamo

Xe container
Hình như trên điều khiển cụ đang để chế độ quạt gió đúng ko ạ?
Chế độ lạnh mà.
Mũi tên tam giác nó vẫn đang chỉ vào biểu tượng chế độ lạnh mà.
Chế độ thì chắc chắn là không sai đâu ạ.

Snake master

Xe tăng
Lúc máy ngắt cụ có thấy gì bất thường ko ạ,áp hút,dòng máy nén?
máy chạy được 2 phút tự ngắt
máy nén chưa kịp chạy ạ
hôm nay chủ trả về nơi sx rồi ạ

TungTuLenh

Xe hơi
Nhà cháu có cái điều hoà electrolux giờ bật nó không mát. Nhờ các cụ hướng dẫn để cháu tự mày mò với ạ.

DungTNHMH

Xe máy
Cụ chủ rảnh qua kiểm tra em con daikin?

Mán Dã Sâu

Xe hơi
Website
www.tucigar.com
Thưa các cụ,vào một ngày nắng nóng như hôm qua,sau mấy lần hứa hẹn sửa điều hòa hộ người quen,e vác đồ đi và bắt đầu một ngày trải nghiệm làm thợ sửa điều hòa :D
Đồ nghề bao gồm:bộ đồng hồ đo gas,2 bình gas R22 và 134,kìm búa,cờ lê,mỏ lết,đồng hồ đo điện,mỏ hàn khò gas,máy hút chân không....
9h30,e có mặt ở nhà một cụ người quen,điều hòa LG trên 10 năm tuổi,bác chủ nhà nhờ nạp thêm gas vì điều hòa chạy ko mát,kiểm tra thực tế điều hòa chỉ có gió,đèn ''outdoor'' trên cục lạnh nhấp nháy,gas đủ,quạt giải nhiệt giàn nóng ko nhúc nhích,tụ kích quạt ok,phương án:thay quạt giàn nóng,thời gian 30 phút,chi phí:210k.
10h30,quán cà fê của thằng bạn,khách chạy hết vì điều hòa hỏng,thằng bạn mặt dài thượt:gọi thợ từ hôm kia,thợ đầu đến bảo thiếu gas,nó loay hoay nạp mãi vẫn ko mát nên bảo về lấy thêm đồ rồi té luôn,thợ 2 đến check bảo thằng trước ngu như...bò,cái này ko phải thiếu gas,phải tháo về cửa hàng xử lý,hết khoảng 3tr.
ok,để xem thế nào,tầng 3,điều hòa 28k btu,cắm đồng ho đo,áp suất hút âm,đóng băng ống gas cao áp,đặc trưng hiện tượng thiếu gas,tất nhiên gas ko thiếu vì đồng chí thợ hôm kia chắc chắn đã nhồi gas hết mức có thể...
hỏi thằng bạn,lâu nay có sửa gì ko,nó bẩu tháng trước sửa quán làm gãy ống gas nên gọi thợ hàn lại,ok,nhiều khả năng tắc tiết lưu,chuẩn bị thang và gọi thêm mấy cu nhân viên lên tháo máy xuống xử lý..
Trời nắng gay gắt,thêm với tất cả điều hòa xung quanh đều chạy làm ko khí ngột ngạt, bắt đầu dùng đèn khò để tháo ống mao,mấy cu nhân viên né hết vì sợ...nổ,kết quả trong quá trình hàn nối ống lần trước đã làm nghẹt ống mao,máy nén chỉ hút chứ ko nén được,cái này vệ sinh lại là ok, thời gian làm việc:3h,chi phí:1 chai nitơ tinh khiết,2 lon dung dịch làm sạch ống và giàn lạnh,1,2kg gas r22,tất cả khoảng 400k.
15h,tiếp tục sửa ở nhà một thằng bạn nữa,điều hòa không hoạt động,gas và điện nguồn ok,nguyên nhân hỏng:thạch sùng chui vào làm chập bo điều khiển trên mặt lạnh,phương án:thay bo đa năng China,thời gian 45phút,chi phí 250k.
17h,tiếp tục đi tháo và lắp điều hòa cho một thằng bạn khác,lần này ko phải mua thêm gì ngoài mấy con vít nở.....
trong quá trình làm việc có thêm vài cụ nữa gọi(hàng xóm) nhưng e ko còn sức làm nữa nên phải xin lỗi ko làm được.
sau một ngày làm việc vất vả và nắng nóng e thấy nghề này thực sự khoai,mà mấy vụ e làm cũng chưa phức tạp lắm,thỉnh thoảng đọc báo thấy giật tít''thợ điều hòa ngày làm vài triệu''
ko biết mấy chú phóng viên có hình dung ra được nghề này thế này ko,các cụ thấy thế nào ạ?
Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng . Cụ ạ trời nắng 40 độ này đi làm được vài trăm ai cũng bảo đắt :)) . Nhiều khi bảo anh chị đi mà làm

ngocnq83

Xe buýt
Cụ chủ ở đâu vậy qua giúp em được không ? Điều hòa daikin nhà em mọi ngày vẫn dùng bình thường , trưa nay bật thì không thấy lên nó giống như không có điện vào , không thấy cục nóng làm việc , em thử mò lấy bút thử điện vào cục mát thì thấy điện vào , Chắc có vấn đề cục nóng rồi , cái này em chịu chưa biết sử lý kiểu gì.

nguyenhungcase

Xe tải
Website
camerahanhtrinhvn.com
Vì thằng thợ vườn nhà cụ nó chưa học hết lớp 1 nên chỉ biết dùng sức (cơ bắp) để sửa "cơ" chứ ko biết dùng não để sửa "điện" (mạch) :P
Có lẽ thế cụ ạ! Em nhờ đến người quen phát khác ngay! Máy móc kiểm tra đầy đủ, bơm nén hút chân không các kiểu kiểm tra xong báo ko việc gi? bảo kiểm tra kỹ lại cũng ko việc gì, chỉ là hở rắc co gi đó, nạp lại ga 700k ngon lành ngay. Vậy mà thợ vườn nó bảo bán đi mua cái mới mà Panasonic cũng chục củ chứ đâu có rẻ :)

Loan suzy

Xe đạp
Nhắc đến thợ sửa điều hòa, là em lại điên, nó vào sửa cho 2 cụ nhà em xong, nó lấy luôn cái điều khiển, 2 cụ nhà em lại sang nhà nó hỏi mua cái ĐK mới 100k, sau này em ngồi ngẫm mới chắc mẩm nó là thằng ăn trộm, hỏi ra em cũng biết, người quen gần nhà em cũng sửa điều hòa và bị nó thó trộm cái ĐK.

joix

Xe điện
À, cái cầu dao cấp nguồn, em dùng loại đoản mạch là nó tự nhảy, bật lên nó không nhảy cụ ạ, máy chạy 1/2-1 phút tự ngắt thì aptomat cấp nguồn vẫn đóng, không nhảy, em chắc là nó vẫn bình thường thôi ạ, dây cấp nguồn kiểm tra rồi không chập, không đứt cụ ạ

Em đọc đâu đó mạng thì bảo có thể do lỗi cảm biến sensor dàn lạnh ? nhưng cũng không thấy logic lắm cụ ạ
Ko phải cảm biến dàn lạnh đâu cụ,ko có có cảm biến nó sẽ lỗi kiểu khác.

joix

Xe điện
Chế độ lạnh mà.
Mũi tên tam giác nó vẫn đang chỉ vào biểu tượng chế độ lạnh mà.
Chế độ thì chắc chắn là không sai đâu ạ.
Cái này chắc phải check trực tiếp thôi ạ,như này e cũng hơi khó hình dung.