[Funland] Thông não hộ em cái: cho thuê CC còn rẻ hơn gửi NH

titcoi

Xe tăng
Ví dụ cụ nào mua nhà mặt phố Hàng Ngang Hàng Bông rồi cho thuê, cách đây chục năm giá nó 900tr - 1tỷ/m, thì bây giờ vẫn giá đó :))
Đã quay vòng gốc lãi thì làm gì còn 1 tỷ một năm dưỡng già nữa cụ (mà phải đến khi gốc + lãi đến chục tỷ thì mới có đc lãi tỷ/năm)

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nhiều cụ không nghiên cứu kỹ bản chất BHNT, nội dung từng sản phẩm và minh họa trong hợp đồng rồi kêu nó lừa.
Mua BHNT đừng có mong lãi to 😂
Lãi to thì có chứ , đóng mấy năm rồi tạch thì lĩnh 1 cục to luôn :))

dpl

Xe lăn
Em đang ngắm mua căn chung cư 70m2 mà nó thế này ạ:
- Mua thì 2.3 tỷ, mà giá cho thuê có 10tr/tháng.
- 2.3 ty đó e gửi NH, lãi 6% cũng đc 11tr/tháng.

Sao ng ta ko bán m chung cư đi, cho thuê có phải đc tiền hơn mà đỡ hỏng nhà ko nhỉ.

Ai thông não hộ em cái ạ.
Trên youtube e thấy nhiều bài phân tích lắm 😁

tunglam28062009

Xe tăng
Em cứ nghĩ đến khu Mulberry ở Mỗ Lao năm 2010 giá 2000 USD/m2.
Bây giờ còn có gần 30 củ.
😂. Thớt đang hay cụ định phá à?
Ko phủ nhận có những khu lên giá nhưng ko thiếu kiểu như Mulberry Mỗ Lao. Bản thân e dốt nên dính 2 chỗ như Mulberry rồi.
Mảng tư cc cho thuê này cụ nào làm dc thì giỏi.

Captain

[Tịch thu bằng lái]

poiuy

Xe cút kít
chung cư 2 tỉ 10 năm nữa nó lên 3 tỉ
giờ cho thuê 10 triệu, 10 năm nữa có thể cho thuê đc 15,20 triệu,
Nó hơn có cái chỗ đó
Như đa số chung cư 2 tỷ 10 năm sau vẫn 2 tỷ rồi xuống dần. Ta có thể thấy trong khu Mỹ Đình. Những chung cư lên giá là do quản lý tốt, mà muốn vậy các khoản phí cũng rất cao. Đóng suốt 10 năm cũng là đáng kể đấy. Đâu cũng vào đó cả thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
N
Vậy đóng tận lúc hết hợp đồng rút ra thì thế nào cụ,em nghe bảo còn có bao nhiêu % thôi đâu phải là tiết kiệm.
Nó có khung bồi thường rủi ro, cao nhất là quyền lợi tử vong.
Cùng mức phí đóng, cụ chọn mức bồi thường rủi ro cao thì giá trị đáo hạn thấp và ngược lại.
Cái này coi như bỏ lợn nếu không rủi ro, đừng có mong lãi to.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Vậy đóng tận lúc hết hợp đồng rút ra thì thế nào cụ,em nghe bảo còn có bao nhiêu % thôi đâu phải là tiết kiệm.
Hết hợp đồng đương nhiên cụ rút đủ những gì đã đóng +lãi tùy từng gói thôi . Nghe đâu thì tùy cụ .

Asura

Xe tăng
Thế mà nó cũng tăng giá 20% sau 2 năm bàn giao rồi đấy. Chung cư gì đó ở Hàng Bài mở bán 700 củ/m2 mà cũng đã hết veo.
Đểu thế chứ lị
Em đã nói em ko quan tâm đến đầu tư mà, em hỏi nghiêm túc để kiếm chỗ ở cho đáng sống. Cụ cứ lái vấn đề đi đâu đâu ấy...

Còn đầu tư... Em vưa về quê thăm ông bà bô sau khi các cụ tiêm đủ 2 mũi vaccine đây. Mới về được 5 tiếng mà em muốn phát điên vì tiếng ồn và mất 1 tiếng rọn phòng vì quá bụi. Nhưng khổ cái vì thế mà nó tăng gấp đôi trong khi cc HN của em chỉ 25%.

Em đầu tư BĐS chắc chắn chết vì em nghĩ toàn ngược thói quen sinh hoạt của bà con nên các cụ ko cần chọc em làm gì. Em hỏi nghiêm túc để tìm khu nào có tiện ích sống gần bằng Times của Vin (bỏ qua bệnh viện, trường học, rạp chiếu phim), giá ko cao hơn quá 5% vì em ghét trẻ con mà Times giờ nhiều trẻ con kinh.

Chỉnh sửa cuối:

Easy girl

[Tịch thu bằng lái]
time là chung cư bình dân thôi. Cụ vào ciputra ở thử đi. Yên tĩnh, dân cư văn minh
Em đã nói em ko quan tâm đến đầu tư mà, em hỏi nghiêm túc để kiếm chỗ ở cho đáng sống. Cụ cứ lái vấn đề đi đâu đâu ấy...

Còn đầu tư... Em vưa về quê thăm ông bà bô sau khi các cụ tiêm đủ 2 mũi vaccine đây. Mới về được 5 tiếng mà em muốn phát điên vì tiếng ồn và mất 1 tiếng rọn phòng vì quá bụi. Nhưng khổ cái vì thế mà nó tăng gấp đôi trong khi cc HN của em chỉ 25%.

Em đầu tư BĐS chắc chắn chết vì em nghĩ toàn ngược thói quen sinh hoạt của bà con nên các cụ ko cần chọc em làm gì. Em hỏi nghiêm túc để tìm khu nào có tiện ích sống gần bằng Times của Vin (bỏ qua bệnh viện, trường học, rạp chiếu phim), giá ko cao hơn quá 5% vì em ghét trẻ con mà Times giờ nhiều trẻ con kinh.

consokhong

Xe tải
Cái món lãi suất kép này là em ứng dụng thực tế vào gia đình em các cụ ah.
Năm 2008, ông cụ nhà em về hưu, nghe lời em nên cụ bán 1 miếng đất giá 5 tỷ lấy tiền dưỡng già. Cứ gửi tiết kiệm như vậy, quay vòng gốc lãi, bây giờ nó thành ra gần 15 tỷ. Mỗi năm hưởng lãi hơn 1 tỷ còn hơn cả lương em đi làm.
Còn miếng đất 5 tỷ kia, chủ mới đang rao bán 12 tỷ vật vã mãi chưa được. Mà đấy là đất nội thành, nó còn tăng giá do hạ tầng xung quanh nó hoàn thiện thêm đấy.
Cụ IP man nói đúng đấy ạ. Tất nhiên là tùy thời điểm nữa nhưng cái ví dụ thực tế của cụ ấy là chuẩn.

alceste

Xe điện
cái này các công ty bảo hiểm nước ngoài nó tách phần minhf đóng ra thành 2 phần, phần 1 là đầu tư thì có sinh lời, lãi suất thấp thôi. Phần 2 là quản lý phí, nó thu luôn coi như chi phí nó quản lý cho mình.
Ví dụ mỗi tháng cụ đóng 3M thì phần đầu tư và bảo hiểm chỉ có 2.1 thôi, còn hơn triệu là các bạn sẽ xơi luôn. Vì thế số tiền nhận về thường luôn thấp hơn tổng số tiền mình đã đóng, và các bạn thường lờ đi khoản quản lý phí.
Các công ty BH Việt Nam thì ko có phần quản lý phí này. Vì thế các bạn sale nghe thì ko mỹ miều bằng nhưng mua các gói này của các công ty VN lợi hơn đáng kể đó.
Em sau khi nghiên cứu rất kỹ đủ thể loại Daiichi, AIA, Manulife thì đã chọn Bảo Việt. Nói chung chăm sóc khách hàng tốt, phí đóng ko có hidden fee, lãi suất 4-6%/ năm thời trước covid, h ko biết bao nhiêu vì lshd giảm, có việc gì xử lý nhanh, ngay và luôn. Người nhà em có người bị K, tiền hợp đồng về trong 1 nốt nhạc, quẳng hồ sơ cho chị CS mấy hôm sau tiền về tận nhà.

Naponeon

Xe tải
Câu chuyện giá chung cư nó còn phụ thuộc vào giai đoạn nào nữa. Chu kỳ 2012-2020 vừa qua quỹ đất nội đô Hà Nội còn nhiều, phê duyệt dễ dàng, chung cư mọc lên như nấm, nguồn cung ở các phân khúc cao cấp, trung cấp, thấp cấp đều rồi rào. Do đó giá chung cư Hà Nội tương đối ổn định. Đến thời điểm này hệ số lấp đầy vẫn chưa cao nên giá thuê vẫn đang Ok. Giai đoạn tiếp theo 2021-2025-2030, nguồn cung cạn kiệt do hết đất, hệ số lấp đầy căn hộ sẽ full dần, thêm quả thu phí vào nội đô nữa thì giá cc và giá thuê cc nội đô sẽ tăng mạnh. Phép tính của cụ chủ đang dựa trên kinh nghiệm và thực tại, sẽ không đúng cho tương lai.
Bức
ảnh này chụp từ nhà em nhìn về khu Lê Văn Lương, Nguyễn Tuân, mấy năm trước, cũng góc chụp này thì thấy mấy chục cái cần cẩu đang xây dựng thì nay chỉ còn 1 cái và có lẽ vài tháng nữa không còn cái nào nữa.
Cụ này chưa hiểu là cư dân khu ng tuân như cụ nói đang sống trong tình trạng đi ko đc, ở thì như cầm tù.