[Funland] Tiêu sản chung cư

Nhà e 6ty đây cụ. Mà 6ty là cc cao câp chưa cụ, e ko rành nên ko rõ lắm
Em không ở SG nên không rành. Đại loại là Times city thì cách hồ gươm (tạm coi trung tâm HN đi) 4km. Nhà cụ cách trung tâm bao xa? Diện tích thế nào? Mặt tiền rộng bn? Mấy lầu?

tuan2681

Xe điện
6 tỷ là chung cư cũ, 120m2, 3 ngủ. Em ở Q4, 80m2, 2 ngủ cũng khoảng 5 tỷ mới là cc phân khúc tầm trung.
dạ đúng rồi, chứ dự án mới ở Quận 2 toàn tiền trăm triệu/m2; 6 tỷ sao mua dc
có bên Quận 7 chỗ EcoGreen may ra mua được giá đó, em nhớ hồi năm ngoái bán đâu tầm 6xtr/m2

Justforfuntoo

Xe container
Còn e ở nhà hẻm xe hơi, e bước 2 bước tới xe, bấm cửa chạy ra bấm nữa nó đóng. Con e cung đi bộ tới trường điẻm của quận, nhà e cũng cao hơn mặt đường ko bị ẩm thấp gì. Công viên cách nhà 100m. E ở SG, giá nhà e bằng giá mây cái chung cư cao cấp. E nghĩ mãi ko biêt ở chung cư hưởng thụ gì. E thây chỉ dc mỗi khoản an ninh la tốt. E đi làm về mệt chỉ muốn xuống xe đi 2 bước là vô tới giường nằm liền.:))
Nhà em trước khi lên cc thì là nhà mặt phố 4 làn đường xe qua lại, ngay trước mặt là cái hồ to nhất quận, 1 trong 4 quận trung tâm. Xung quanh cái gì cũng có. Nhà hở ra là mất trộm xe đạp xe máy, bụi bặm, nồm ẩm, hàng xóm ngó nghiêng, tò mò, buôn chuyện. Để xe ô tô trong nhà thì mùi xăng, lo cháy nổ
Còn khi lên cc ở tầng cao, view xa tít tắp, nhà sạch sẽ thoáng đãng, tất cả trên 1 mặt bằng, cho con robot hut bụi tự chạy 1 lúc là xong. Chứ ở nhà mặt đất nguyên quả leo cầu thang với lau cầu thang cũng oải. Đến giờ ăn gọi lũ con xuống ăn cũng hết hơi...
Nói chung em có cả biệt thự đơn lập, cả cccc, cả nhà mặt phố to, cả nhà lk trong khu dân cư thì em vẫn thích ở cccc trong khu trung tâm nhất. Phải là những người ở nhiều loại hình nhà ở mới so sánh và có cảm nhận đúng được
Còn người mà chỉ mới ở 1 loại nhà xong chê nhà khác hay không hiểu vì sao thế nọ thế kia thì không có đủ thông tin và kinh nghiệm để nói

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em trước khi lên cc thì là nhà mặt phố 4 làn đường xe qua lại, ngay trước mặt là cái hồ to nhất quận, 1 trong 4 quận trung tâm. Xung quanh cái gì cũng có. Nhà hở ra là mất trộm xe đạp xe máy, bụi bặm, nồm ẩm, hàng xóm ngó nghiêng, tò mò, buôn chuyện. Để xe ô tô trong nhà thì mùi xăng, lo cháy nổ
Còn khi lên cc ở tầng cao, view xa tít tắp, nhà sạch sẽ thoáng đãng, tất cả trên 1 mặt bằng, cho con robot hut bụi tự chạy 1 lúc là xong. Chứ ở nhà mặt đất nguyên quả leo cầu thang với lau cầu thang cũng oải. Đến giờ ăn gọi lũ con xuống ăn cũng hết hơi...
Nói chung em có cả biệt thự đơn lập, cả cccc, cả nhà mặt phố to, cả nhà lk trong khu dân cư thì em vẫn thích ở cccc trong khu trung tâm nhất. Phải là những người ở nhiều loại hình nhà ở mới so sánh và có cảm nhận đúng được
Còn người mà chỉ mới ở 1 loại nhà xong chê nhà khác hay không hiểu vì sao thế nọ thế kia thì không có đủ thông tin và kinh nghiệm để nói
Túm lại là ông nào ko có tiền thì im mẹ nó đi cụ nhỉ =)) . Ông nào có tiền hãy vào đây phát biểu nhớ :)

xedaphuyenthoai

Xe tải
Túm lại là ông nào ko có tiền thì im mẹ nó đi cụ nhỉ =)) . Ông nào có tiền hãy vào đây phát biểu nhớ :)
Ko có tiền cũng đc bình luận mà cụ, em quen những bác chỉ ở thuê, thích thì mua, ko thích dọn chỗ khác đây. Phong cách sống tùy từng người, sao mà phán xét đc hả cụ :D:D:D

terwa

Xe tăng
Còn e thì để xe trong hầm nhà e có máy hút khí. Còn lau dọn thì có chị giúp viêc. Còn an ninh thì có bảo vệ dân số cách vài bước chân, cực kỳ an toàn, có gì mất xe chủ tự chịu. Mắt e cận ko nhìn xa được nên ko view dc gì hết :)).
Mà e mê xe, hay phá xe nên chiếc xe lúc nào cũng ko cách xa e dc. Hầm nhà e như gara oto luôn. E tham gia of cũng vì đam mê này:D

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Nhân dịp tìm và thuê chung cư cho đứa cháu ra HN học Đại Học, em thấy Chung cư mất giá và lâu dài xuống cấp quá các cụ ạ.

Cụ thể: em tìm thuê được căn trong tòa Fodacon Bắc Hà, căn 84m2, thuê 6.5tr. Thấy hạ tầng cũ đi nhiều, căn hộ thiết kế không được tân thời. Hỏi ông chủ mua bao nhiêu , hiện giá bao nhiêu. Ông bảo , chung cư này bàn giao 2008, ổng mua lại 2015, tầm đâu đó 20-22 hiện này cũng tầm 22. Tức sau 7 năm VN tăng trưởng lạm phát, nhà đất x2 x3, thì chung cư không lên được đồng nào, chưa kể xuống cấp nhiều.

Xét về bài toàn kinh tế: tức mình đang ngồi trên đồng tiền và ăn dần ăn mòn, sau 30 năm ở , còn lại cái nịt. Không bằng các cụ ở quê, sau 30 năm cuốc vườn, chia lại cho các con, mỗi đứa được 1 mớ.

Tiện đấy, em thử tìm hiểu qua (hiện tại là t2/2022)
Goldenland 235 Nguyễn Trãi, bàn giao 2015, mua ~35, giá hiện tại ~35
Hapulico tòa 17t3, bàn giao 2012- 2014, mua 29, giá hiện tại ~ 40 (căn bé)

Các cụ biết thêm dự án nào, mời vào chém. (em đang ở chung cư)
Tư duy lỗi thời! Ăn nhau tận hưởng sống hàng ngày! Tích cóp cho đến khi chết trong khi hàng ngày thì khổ sở, tạm bợ!
Dân Công giáo có câu "tấm vải liệm không có túi"! Còn dân dã thì "chết có mang đi được đâu">:D<

terwa

Xe tăng
Em không ở SG nên không rành. Đại loại là Times city thì cách hồ gươm (tạm coi trung tâm HN đi) 4km. Nhà cụ cách trung tâm bao xa? Diện tích thế nào? Mặt tiền rộng bn? Mấy lầu?
E ở bình thạnh. Cách sân bay tân sơn nhất khoảng 5km. Mây cụ ở HN chắc biết sân bay.

Chỉnh sửa cuối:

terwa

Xe tăng
Em biết sân bay nhưng không biết Bình Thạnh mấy. Q1,2,3,5, Phú nhuận thì biết ạ.
E giáp với phú nhuận luôn cụ. Gần ngã 4 phú nhuận. Trước tết e định đổi vào phú nhuận thì tầm như nhà e nó lên 10ty. Dịch bệnh ko làm ra tiền nhiều nên thôi

caisua

Xe lăn
Em cũng na ná như bác, đã ở mặt phố cổ gần hồ Gươm từ nhỏ, sau ra mặt hồ Tây, rồi về mặt hồ Hoàng Cầu, nhưng toàn mảnh 60m2 chứ chưa ở biệt thự mà khi lên chung cư hơn 10 năm nay đố ai lôi đc em xuống đất nữa. Trước nói ra thì nhiều người bảo em cường điệu. Chắc do tính em lười ko thích xây sửa nhiều nên chỉ cần thoải mái tiện nghi là đủ

Chỉnh sửa cuối:

vuanhanghi

Xe điện
Tính như cụ thớt thì các hãng oto đek bán đc cho ai, vì mua cái xe 1 tỏi đi 5-7 năm còn 1 nửa.
Và ko ai đi mua xe mới cả vì nó vẫn là cái oto mua xe cũ bán cho rẻ.
Còn mua CC hay mua nhà đất, lỗ hay lãi thì trên Ofun có khoảng 969 thớt rồi, bàn tiếp làm gì, ai có tiền thì ng ta tự biết phải làm gì, mua gì để ở cho phù hợp, mọi so sánh đều là khập khiễng

DidiLe

Xe container
Người OF
Nhân dịp tìm và thuê chung cư cho đứa cháu ra HN học Đại Học, em thấy Chung cư mất giá và lâu dài xuống cấp quá các cụ ạ.

Cụ thể: em tìm thuê được căn trong tòa Fodacon Bắc Hà, căn 84m2, thuê 6.5tr. Thấy hạ tầng cũ đi nhiều, căn hộ thiết kế không được tân thời. Hỏi ông chủ mua bao nhiêu , hiện giá bao nhiêu. Ông bảo , chung cư này bàn giao 2008, ổng mua lại 2015, tầm đâu đó 20-22 hiện này cũng tầm 22. Tức sau 7 năm VN tăng trưởng lạm phát, nhà đất x2 x3, thì chung cư không lên được đồng nào, chưa kể xuống cấp nhiều.

Xét về bài toàn kinh tế: tức mình đang ngồi trên đồng tiền và ăn dần ăn mòn, sau 30 năm ở , còn lại cái nịt. Không bằng các cụ ở quê, sau 30 năm cuốc vườn, chia lại cho các con, mỗi đứa được 1 mớ.

Tiện đấy, em thử tìm hiểu qua (hiện tại là t2/2022)
Goldenland 235 Nguyễn Trãi, bàn giao 2015, mua ~35, giá hiện tại ~35
Hapulico tòa 17t3, bàn giao 2012- 2014, mua 29, giá hiện tại ~ 40 (căn bé)

Các cụ biết thêm dự án nào, mời vào chém. (em đang ở chung cư)
Lại chỗ ở chỗ ị và lời lỗ ạ.

hoaipnb

Xe đạp
E giáp với phú nhuận luôn cụ. Gần ngã 4 phú nhuận. Trước tết e định đổi vào phú nhuận thì tầm như nhà e nó lên 10ty. Dịch bệnh ko làm ra tiền nhiều nên thôi
Cụ cho em thông tin khu cụ ở để 5-6 tỷ mua đc 70m2 đất 1 trệt 3 lầu, 2 bước xuống ô tô gần công viên, ko ẩm thấp và thoáng mát với ạ. Quận bình thạnh cụ nhỉ