[Funland] Tìm tạp chí khoa học xã hội tiếng Anh thuộc SCI hoặc Scopus

Dr.X

Xe hơi
1. Đang đọc cụ ợ, dưng mà lâu quá.
3. Phần lớn là mất phí xuất bản, từ 500-1000. Chỉ một số ít miễn phí.
Nhiều vị chỗ nhà cháu, đăng bài ISI là nhờ được người đi trước giới thiệu một vài tờ phù hợp chứ không hề tùy hứng.
Vâng nếu không có gì bí mật thì cụ có thể thông tin thêm là bài báo cụ viết về mảng gì, kết quả nghiên cứu chất lượng ra sao, độ mới so với các nghiên cứu của thế giới... thì các cụ trên này sẽ dễ tư vấn cho cụ là nên gửi vào tạp chí nào hơn ạ. Chứ thông tin cụ đưa ra chung quá nên muốn tư vấn đăng vào tạp chí nào nhẽ khó. Q1,2,3,4 là một chuyện nhưng mỗi journal lại có một "khẩu vị" riêng, mình đăng lệch khỏi khẩu vị ưa thích của họ thì dẫu cho bài báo của cụ có kết quả tốt thì cũng bị loại từ vòng Editor thôi ạ.

Jetu

Xe điện
Vâng nếu không có gì bí mật thì cụ có thể thông tin thêm là bài báo cụ viết về mảng gì, kết quả nghiên cứu chất lượng ra sao, độ mới so với các nghiên cứu của thế giới... thì các cụ trên này sẽ dễ tư vấn cho cụ là nên gửi vào tạp chí nào hơn ạ. Chứ thông tin cụ đưa ra chung quá nên muốn tư vấn đăng vào tạp chí nào nhẽ khó. Q1,2,3,4 là một chuyện nhưng mỗi journal lại có một "khẩu vị" riêng, mình đăng lệch khỏi khẩu vị ưa thích của họ thì dẫu cho bài báo của cụ có kết quả tốt thì cũng bị loại từ vòng Editor thôi ạ.
Tự đánh giá về mình có lẽ khó. Đại khái là có tính liên ngành triết học-xã hội học, có chút mới mẻ nho nhỏ.
Và chắc chỉ nên đề ra mục tiêu Q3, Q4 thôi, khu vực châu Á.
Biết các tạp chí có liên quan, nhưng vì nhiều quá (tìm thử, thấy đã cả vài trăm), nên phải hỏi các cụ.

huydu90

Xe hơi
Nếu đăng báo đàng hoàng lĩnh vực nào cũng khó, nhất là làm trong đk ở VN. Tuy nhiên mình nghĩ là nếu không có khả năng biết tạp chí nào đăng lĩnh vực mình nghiên cứu thì rõ ràng là không ổn.
mình hiểu ý bạn mà :D, mà bạn ở VN hay ở nước ngoài vậy? Mình thấy VN khó mà phát triển kiểu đăng mấy cái này, do tiền còn ko có để sống, thì lấy cái gì nghiên cưú. Hầu hết giảng viên toàn kiểu học thạc sĩ đi dạy, chứ không viết bài nhiều.

X113

Xe buýt
Mình ở VN bạn ơi
Ngành KHTN nếu xin đc Nafosted cũng ổn lắm.
Mình có bạn TS ở HCM mà 1 năm bạn ấy làm rất chăm- có kết hợp thêm với các bạn ở nước ngoài. Năm rồi bạnn ấy đăng 6 bài- 3Q1 3Q2
mình hiểu ý bạn mà :D, mà bạn ở VN hay ở nước ngoài vậy? Mình thấy VN khó mà phát triển kiểu đăng mấy cái này, do tiền còn ko có để sống, thì lấy cái gì nghiên cưú. Hầu hết giảng viên toàn kiểu học thạc sĩ đi dạy, chứ không viết bài nhiều.

BanglaiB2

Xe buýt
Vấn đề khó, nhưng bí quá, đành hỏi các cụ mợ, vì vẫn nghĩ trên OF nhiều "ngọa hổ tàng long".
Chả là nhà cháu đang định đăng bài, nên có ý tìm kiếm một vài tạp chí tiếng Anh ở các lĩnh vực triết học, xã hội học, sử học, có trong danh mục SSCI (Social Science Citation Index) thuộc hệ thống ISI, nếu không thì thuộc Scopus cũng được (nhưng ưu tiên ISI).
Cụ mợ nào đã đi trước, xin chỉ bày cho một vài tờ phù hợp, ở hạng Q3, Q4, có tính khả thi, miễn phí xuất bản cho học giả từ Việt Nam.
Cảm ơn các cụ mợ nhiều.
Cụ vào đây tải về, danh mục hơn 3000 tạp chí SSCI đấy:
https://www.researchgate.net/publication/328495974_Social_Science_Citation_Index_SSCI_Journal_List_2018

Sau đó thì cụ chịu khó chọn tạp chí nào cụ thích, vào trang chủ đọc aims/scopes và các bài đã đăng xem có phù hợp không. Lưu ý cả thông tin lệ phí đăng bài (publication charge, fee...), các yêu cầu về plagiarism... Nói chung mới đăng bài quốc tế thì chịu khó lọ mọ và chấp nhận bị reject để đúc rút kinh nghiệm

ThangKhung

Xe tải
Lưu ý nhé:SCI là đỉnh của ISI
Scopus không thuộc ISI
Tạp chí mất phí xuất bản (open access) thì xuất bản nhanh, ko mất thì lâu.
Tạp chí nào cũng mất phí edit lại theo ngôn ngữ bản địa

Vova

Xe container
Thực ra hỏi kinh nghiệm người đã đăng báo quốc tế thì cũng tốt, chứ bơi trong đống tạp chí để lựa chọn nơi phù hợp để submit bài cũng mệt phết. Nhiều cụ có vẻ hơi khắt khe khi chỉ trích cụ chủ thớt, thử nhớ lại dạo đầu viết bài, em nghĩ nhiều cụ cũng chỉ giáo hướng dẫn bảo đâu thì submit vào đấy, có tự tìm chỗ đâu :). Em lệch lĩnh vực, vào chém linh tinh thôi.

one day

Xe buýt
Em không nghiên cứu nhưng thích tìm đọc các bài nghiên cứu khoa học bằng TA. Cụ thớt có trang web nào để đọc không ạ?

Mưa tháng 11

Xe tăng
Mấy tạp chí về nhân văn thì không mất phí nhưng mà rất ít nên việc đăng cũng rất khó. Khó là vì nó hiếm, hiếm là vì nhu cầu xã hội nó chỉ có vậy, kén người đọc, kén người viết. Có tạp chí năm có mỗi 1 số thì biết là người ta cũng chả vội phải xuất bản. Hoặc có tạp chí 1 số có nhõn 2-3 bài. Họ cứ thủng thẳng đợi khi nào có bài thật chất mới đăng. Bài chất là bài phải có cái mới, phải mang tính chuyên biệt, đáp ứng một lý thuyết nào đó. Cụ cứ thử tính, tạp chí ngành nhân văn trên thế giới đã hiếm hơn những ngành khác, về châu Á hiếm hơn chút nữa, về ĐNA thì hiếm hơn, lại còn về VN nữa thì biết rồi đấy, kiểu đãi cát tìm vàng. Nói chung cụ cứ sôi kinh nấu sử thật nhuần nhuyễn, cảm thấy mình đã toàn tâm toàn ý, hiểu cặn kẽ vấn đề mình làm, rồi sẽ có chỗ mời cụ đăng.

Dũng PQ

Xe tăng
Là người có học hành thì nên xưng tôi cho nó đứng đắn khách quan, hay xưng bạn/mình như ông X113 kia, chứ từ "nhà cháu" với "cụ mợ" tôi nghe cứ khúm núm nhà quê thế léo nào, chả có gì hay ho cả. Trên 4rum này còn hay có từ "ợ" thay cho từ "ạ", làm tôi có cảm giác những người này bị mắc chứng ợ hơi trào ngược thực quản, tởm bỏ con mịa.

Thế còn "ngoạ hổ tàng long" ở đây có nhiều à? Toàn "vai u thịt bắp mồ hôi dầu" với"cổ cày vai bừa" với "trọc phú","anh đại" chứ hổ với long kiếm đâu ra ở chốn này? Nhưng dù sao topic này cũng có chất xám, không thấy "cháu hóng", "em hóng", "cháu vào cày km" và viết ngọng chính tả.
Cụ khó tính quá ợ !!!

PotusTan

Xe buýt
Thực ra hỏi kinh nghiệm người đã đăng báo quốc tế thì cũng tốt, chứ bơi trong đống tạp chí để lựa chọn nơi phù hợp để submit bài cũng mệt phết. Nhiều cụ có vẻ hơi khắt khe khi chỉ trích cụ chủ thớt, thử nhớ lại dạo đầu viết bài, em nghĩ nhiều cụ cũng chỉ giáo hướng dẫn bảo đâu thì submit vào đấy, có tự tìm chỗ đâu :). Em lệch lĩnh vực, vào chém linh tinh thôi.
_____
1. Cụ chuẩn.
Hồi em học ở VN, tiếng Anh còn lởm khởm, chẳng có ai chỉ hay HELP để gửi đăng bài.
X=0 to tướng.
2. Đi học nước ngoài, GS hỏi có publication nào chưa? Say NO. GS... cười duyên dáng, đáng yêu vãi.
Rồi GS chỉ em từng chi tiết, từ đặt tên bài viết (liên quan ý tưởng ngay từ đầu), dàn ý, cấu trúc... vân vân và mây mây. Rồi draft 1, 2, 3..., rồi edited 1, 2, 3. Đến lúc lên được 1 paper, mình tưởng GS sẽ guide để đăng, thì NGÀI bẩu: Tôi chỉ cho bạn cách thức viết 1 bài báo khoa học, zup bạn tiếp cận nckh để hòan thành luận án. Nhưng chưa đăng paper được. Bây h hãy bắt đầu bằng việc bạn viết 1 phần trong paper của (nhóm) chúng ta. Nếu phần viết của bạn tốt, chúng ta gửi đăng, bạn sẽ đứng tên đồng tác giả.
Đến paper chung 2 lần và vài báo cáo hội nghị, em mới... viết được 1 bài chính thức đầu tiên, nhưng cũng chỉ first author, chưa đủ lực đứng 1 mình.
Sau 4 năm, thì em mới được 2 paper 1st author, vài paper... phụ họa, vừa đủ tốt nghiệp.
Thế nên, có người hdẫn vẫn hơn.
Em nhớ ơn GS lắm lắm. Thỉnh thoảng CỤ sang VN, em toàn tạ ơn =... PHỞ BÒ Lý Quốc Sư với Bát Đàn.
3. Em khác subject cụ thớt. Em economics n finance, main subject related to security.
_____
Em.... chém đấy.
Các cụ thấy gió có to không ạ (mai HN có gió mùa đông bắc).
Các cụ đừng bắt em show link papers nhé. Em... ngượng.

mohinhtrung

Xe buýt
Làm KHTN dê đăng hơn bạn ơi. Các bạn mình TS mà cũng đăng khá nhiều, có rất nhiều bạn giỏi. PGS hay GS cũng chưa chắc là thước đo cho khả năng bạn ạ.
Bố đời vừa thôi. Người ta hỏi giúp được thì giúp. Trên này ko phải mình ông dân nghiên cứu.

mohinhtrung

Xe buýt
Em không nghiên cứu nhưng thích tìm đọc các bài nghiên cứu khoa học bằng TA. Cụ thớt có trang web nào để đọc không ạ?
Cụ chọn một bài nào đấy trên mạng xem lướt qua phần tài liệu họ tham khảo. Còn tùy lĩnh vực cụ quan tâm sẽ có sân chơi riêng. Cũng có sân chung như research gate hay gì đấy nhưng hay spam mail.

Mr. Toàn

Xe điện
____

1. Cụ có thể giới hạn hẹp lĩnh vực mà cụ muốn, hoặc đánh stt ưu tiên 1, 2, 3... Chứ list của cụ hơi... nhiều, và có vẻ có hơi ít sự liên kan với nhau.
2. Cụ có thể cho biết cụ cần đăng paper vào tạp chí của nước nào? Xin đặt zup thứ tự ưu tiên.
Ví dụ cụ ưu tiên khu vực Châu Âu cho nó hoành, khu vực Châu Á cho nó gần (ưu tiên Nhật cho nó có thứ hạng hay chỉ cần Malaysia để có paper), Trung Đông (Israel cho nó độc)... ví dụ thế.
Nếu nhà cháu thấy có sóng, nhà cháu show hoặc nhờ mấy bạn sv nhà cháu (đang học PhD oversea) show zup.
____
NOTES: Nhà cháu không làm dịch vụ, nhiều nghĩa.
Cao thủ là đây chứ đâu

Bachsima

Xe lăn
Cụ thớt đăng béng đây một bài vui vui, kiểu Nguyễn Ánh có liên quan với 3 anh em họ Nguyễn trong Thuỷ Hử.
Có tiếng vang cóvkhi hơn cả PGS.

Jetu

Xe điện
Là người có học hành thì nên xưng tôi cho nó đứng đắn khách quan, hay xưng bạn/mình như ông X113 kia, chứ từ "nhà cháu" với "cụ mợ" tôi nghe cứ khúm núm nhà quê thế léo nào, chả có gì hay ho cả. Trên 4rum này còn hay có từ "ợ" thay cho từ "ạ", làm tôi có cảm giác những người này bị mắc chứng ợ hơi trào ngược thực quản, tởm bỏ con mịa.

Thế còn "ngoạ hổ tàng long" ở đây có nhiều à? Toàn "vai u thịt bắp mồ hôi dầu" với"cổ cày vai bừa" với "trọc phú","anh đại" chứ hổ với long kiếm đâu ra ở chốn này? Nhưng dù sao topic này cũng có chất xám, không thấy "cháu hóng", "em hóng", "cháu vào cày km" và viết ngọng chính tả.
Hạng "đi bộ", không hiểu lối nói của OFers, không chấp.
Không thích thì đừng chơi trên này. Đơn giản.
Làm ơn đừng trả lời nữa.

Jetu

Xe điện
Cụ vào đây tải về, danh mục hơn 3000 tạp chí SSCI đấy:
https://www.researchgate.net/publication/328495974_Social_Science_Citation_Index_SSCI_Journal_List_2018

Sau đó thì cụ chịu khó chọn tạp chí nào cụ thích, vào trang chủ đọc aims/scopes và các bài đã đăng xem có phù hợp không. Lưu ý cả thông tin lệ phí đăng bài (publication charge, fee...), các yêu cầu về plagiarism... Nói chung mới đăng bài quốc tế thì chịu khó lọ mọ và chấp nhận bị reject để đúc rút kinh nghiệm
Cảm ơn lời khuyên hữu ích của cụ, chẳng bù cho cụ phía trên vào đây buông lời chê bai, khoe khoang, không xứng là trí thức.

Rong rêu

Xe điện
_____
1. Cụ chuẩn.
Hồi em học ở VN, tiếng Anh còn lởm khởm, chẳng có ai chỉ hay HELP để gửi đăng bài.
X=0 to tướng.
2. Đi học nước ngoài, GS hỏi có publication nào chưa? Say NO. GS... cười duyên dáng, đáng yêu vãi.
Rồi GS chỉ em từng chi tiết, từ đặt tên bài viết (liên quan ý tưởng ngay từ đầu), dàn ý, cấu trúc... vân vân và mây mây. Rồi draft 1, 2, 3..., rồi edited 1, 2, 3. Đến lúc lên được 1 paper, mình tưởng GS sẽ guide để đăng, thì NGÀI bẩu: Tôi chỉ cho bạn cách thức viết 1 bài báo khoa học, zup bạn tiếp cận nckh để hòan thành luận án. Nhưng chưa đăng paper được. Bây h hãy bắt đầu bằng việc bạn viết 1 phần trong paper của (nhóm) chúng ta. Nếu phần viết của bạn tốt, chúng ta gửi đăng, bạn sẽ đứng tên đồng tác giả.
Đến paper chung 2 lần và vài báo cáo hội nghị, em mới... viết được 1 bài chính thức đầu tiên, nhưng cũng chỉ first author, chưa đủ lực đứng 1 mình.
Sau 4 năm, thì em mới được 2 paper 1st author, vài paper... phụ họa, vừa đủ tốt nghiệp.
Thế nên, có người hdẫn vẫn hơn.
Em nhớ ơn GS lắm lắm. Thỉnh thoảng CỤ sang VN, em toàn tạ ơn =... PHỞ BÒ Lý Quốc Sư với Bát Đàn.
3. Em khác subject cụ thớt. Em economics n finance, main subject related to security.
_____
Em.... chém đấy.
Các cụ thấy gió có to không ạ (mai HN có gió mùa đông bắc).
Các cụ đừng bắt em show link papers nhé. Em... ngượng.
Bên kt viết khó kinh khủng, những người làm kinh tế thường lấy data từ VN để dễ viết bài.

Rong rêu

Xe điện
Cụ đừng buồn khi em comment.
Đã muốn viết báo mà chẳng biết loại tạp chí nào có thể đăng, chẳng biết cách tìm các tạp chí thì không hiểu cụ nghiên cứu kiểu gì. Rất hy vọng cụ không dùng các bài báo này làm con đường tiến thân về sau.
Làm bên kỹ thuật thì đúng là như cụ nói, bên XH thì số lượng tạp chí nó nhiều khủng khiếp, rồi lại chia nhỏ từng ngành hẹp, nên nhiều khi phải chọn tạp chí định đăng trước.