[Funland] Tìm tạp chí khoa học xã hội tiếng Anh thuộc SCI hoặc Scopus

tung1311 .

Xe điện
Cụ đừng buồn khi em comment.
Đã muốn viết báo mà chẳng biết loại tạp chí nào có thể đăng, chẳng biết cách tìm các tạp chí thì không hiểu cụ nghiên cứu kiểu gì. Rất hy vọng cụ không dùng các bài báo này làm con đường tiến thân về sau.
Ồ, không buồn không buồn, vì những gì cụ viết chứng tỏ cụ là dân ngoại đạo. Không biết thì không có lỗi :)
Thế giới có khoảng 1 triệu tạp chí khoa học, trong đó chừng 15.000 tạp chí xếp hạng ISI và Scopus được giới khoa học quốc tế coi trọng.
Vậy nếu không có người đi trước hướng dẫn, đến bao giờ mới tìm được vài tạp chí phù hợp với mình trong số 15.000 ấy? Chưa kể chúng còn thuộc các quốc gia khác nhau, các lĩnh vực khác nhau, các yêu cầu khác nhau, các chỉ số ảnh hưởng khác nhau, các ranking khác nhau?
Đối với người làm khoa học, vấn đề là publish chứ không phải promotion như cụ nói.
cụ trên nói cũng đúng, hơi thật và thiếu khiêm tốn thôi. Cụ dưới có thể mới bắt đầu con đường nghiên cứu (hoặc chỉ để tiến thân) nên hỏi vậy.

Còn đúng là nếu là người đã nghiên cứu nhiều rồi, h chỉ chuẩn bị viết paper thì sẽ thừa hiểu các tạp chí hay hội nghị nào phù hợp vì phải thảm khảo các paper đi trước rất nhiều.

Rong rêu

Xe điện
cụ trên nói cũng đúng, hơi thật và thiếu khiêm tốn thôi. Cụ dưới có thể mới bắt đầu con đường nghiên cứu (hoặc chỉ để tiến thân) nên hỏi vậy.

Còn đúng là nếu là người đã nghiên cứu nhiều rồi, h chỉ chuẩn bị viết paper thì sẽ thừa hiểu các tạp chí hay hội nghị nào phù hợp vì phải thảm khảo các paper đi trước rất nhiều.
Cụ có tin là hai giáo sư của một trường ĐH mất nửa ngày để tìm ra một cái tạp chí phù hợp cho sinh viên đăng bài không?
Khi cái nghiên cứu của cụ ngon và dự đoán có thể cho vào mấy cái tạp chí tên tuổi của ngành thì không nói làm gì. Còn mấy cái nghiên cứu nhàng nhàng, muốn đăng là cũng phải chọn tạp chí mờ mắt ra đấy, để làm sao, để cơ hội được chấp nhận là cao nhất. Các tạp chí bây giờ nó thường đan xen lẫn nhau, cùng một nghiên cứu có thể đăng được ở rất nhiều tạp chí.

Trung

Xe điện
Cụ đừng buồn khi em comment.
Đã muốn viết báo mà chẳng biết loại tạp chí nào có thể đăng, chẳng biết cách tìm các tạp chí thì không hiểu cụ nghiên cứu kiểu gì. Rất hy vọng cụ không dùng các bài báo này làm con đường tiến thân về sau.
Như cụ ấy nói, cụ ấy muốn tham khảo anh em để tìm chỗ tối ưu, với lại cũng có thể cụ ấy có ý khoe :D

Chứ làm nghiên cứu tất nhiên ai chả phải biết, phải đọc nát các tạp chí ngành mình.

Em là cứ KHXH là em ủng hộ, cố lên cụ chủ.

Nếu cần, cụ chủ post cái tóm tắt hoặc thêm ít nội dung lên đây anh em chém góp ý cho. Cần chải chuốt lại hoặc sửa lỗi tiếng anh cũng OK, trên này đầy người giúp cụ.

PotusTan

Xe buýt
Bên kt viết khó kinh khủng, những người làm kinh tế thường lấy data từ VN để dễ viết bài.
_____
Cụ chuẩn... như L.Ê D.U.Ẩ.N.
Paper(s) của 1 số thằng như em, toàn có cái đuôi kiểu "In case of Vietnam (Indonesia, Malaysia...)" các kiểu con đà điểu.
Nó cũng có lý do của nó (với trường hợp của em): (i) tiếng Anh không xuất sắc lắm, nên khó tiếp cận (nhiều phương diện, ví dụ như đếk thể order để vào internship -> collect data...) data của Tây; (ii) data của Vietnam, các bác phản biện của Tây... không biết đường nào mà lần :))=)):((...
____
Hồi em học ở bển, có "nàng" làm thesis về kinh tế nông nghiệp ở Việt Nam, viết thesis theo phương pháp: viết bằng tiếng Việt (thật ra nàng bê mịa nó cái luận văn Thạc sĩ của nàng hồi học ở VN sang), rồi (thuê) dịch sang tiếng Anh.
Có cái cụm từ tiếng Việt "dồn điền, đổi thửa" [kiểu tích tụ ruộng đất, gộp nhiều mảnh ruộng nhỏ thành khu ruộng lớn để tiện cải tạo (làm mới kênh tưới tiêu, bỏ bớt các bờ ruộng nội bộ giữa các thửa nhỏ trước đây để tăng diện tích), thuận lợi làm đất, thu hoạch (cày, bừa, bón phân, thu hoạch... bằng máy nông nghiệp chuyên dùng)], bọn dịch thuê nó dịch thế q.u.ặ.k (em không có ý cố tình nói bậy, vi phạm nội quy, MOD đừng bem em) nào mà GS không thể hiểu nổi, báo hại bọn em phải diễn đạt hết 1 trang A4 như cái phần trong [...] ở trên, nhưng bằng tiếng Anh. Đấy, các cụ thấy data Việt Nam lợi hại phết.

Chỉnh sửa cuối:

lạc lối

Xe điện
Là người có học hành thì nên xưng tôi cho nó đứng đắn khách quan, hay xưng bạn/mình như ông X113 kia, chứ từ "nhà cháu" với "cụ mợ" tôi nghe cứ khúm núm nhà quê thế léo nào, chả có gì hay ho cả. Trên 4rum này còn hay có từ "ợ" thay cho từ "ạ", làm tôi có cảm giác những người này bị mắc chứng ợ hơi trào ngược thực quản, tởm bỏ con mịa.

Thế còn "ngoạ hổ tàng long" ở đây có nhiều à? Toàn "vai u thịt bắp mồ hôi dầu" với"cổ cày vai bừa" với "trọc phú","anh đại" chứ hổ với long kiếm đâu ra ở chốn này? Nhưng dù sao topic này cũng có chất xám, không thấy "cháu hóng", "em hóng", "cháu vào cày km" và viết ngọng chính tả.
Ông chuẩn, tiện thớt tôi xin ông 1 cái kinh nghiệm .
Đại loại mơ ước của tôi nó thế này, tôi đã có thời gian nghiên cứu hơi sâu về đời sống tình dục nữ , nay tôi muốn làm 1 cái gửi tạp chí Quốc Tế giống như bạn thớt , kính ông cho một vài gợi ý về các vấn đề : bố cục , đề cương , số liệu thống kê , dẫn nguồn ....

tung1311 .

Xe điện
Cụ có tin là hai giáo sư của một trường ĐH mất nửa ngày để tìm ra một cái tạp chí phù hợp cho sinh viên đăng bài không?
Khi cái nghiên cứu của cụ ngon và dự đoán có thể cho vào mấy cái tạp chí tên tuổi của ngành thì không nói làm gì. Còn mấy cái nghiên cứu nhàng nhàng, muốn đăng là cũng phải chọn tạp chí mờ mắt ra đấy, để làm sao, để cơ hội được chấp nhận là cao nhất. Các tạp chí bây giờ nó thường đan xen lẫn nhau, cùng một nghiên cứu có thể đăng được ở rất nhiều tạp chí.
thế em mới bảo cụ dưới mới bắt đầu nghiên cứu chứ chưa thực sự là trong nghành nên mới đi hỏi trước. Còn lăn lội nghiên cứu rồi thì thường đã mài mòn các paper rồi

Tigercub2010

Xe tải
Mình ở VN bạn ơi
Ngành KHTN nếu xin đc Nafosted cũng ổn lắm.
Mình có bạn TS ở HCM mà 1 năm bạn ấy làm rất chăm- có kết hợp thêm với các bạn ở nước ngoài. Năm rồi bạnn ấy đăng 6 bài- 3Q1 3Q2
Bạn cụ làm ở Việt Nam mà là tác giả chính của 2-3 SCI một năm cũng là xuất sắc lắm rồi ạ. Còn 1 năm mà là tác giả chính được 6 công trình như trên em nghĩ ở Việt Nam có lẽ không có nổi 5 người :D

faceid15

Xe buýt
Bạn cụ làm ở Việt Nam mà là tác giả chính của 2-3 SCI một năm cũng là xuất sắc lắm rồi ạ. Còn 1 năm mà là tác giả chính được 6 công trình như trên em nghĩ ở Việt Nam có lẽ không có nổi 5 người :D
Thực ra nếu thời tiết thuận lợi, 1 năm cũng có thể được. Nhưng trời éo chìu lòng người, năm sau không khéo lại 1 tịt. Nói chung mấy trò đăng nhiều bài thì là làm team mạnh, mỗi ông một bài góp, 6 ông đều có 6 bài. Mấy ngành đăng nhiều ở VN là Toán, Cơ học tính toán, Hoá (tính toán), Vật liệu mới (Vật lí ứng dụng) chứ các ngành khác phèo thôi. Như CS, EE ngành em nếu chỉ đội VN không có Tây hay NCS ở Tây giúp thì năm 1 cái transaction có mà vỡ mẹt. Nhưng ở Tây thì productive hơn nhiều, năm có thể 2 bài J/C tốt hoặc cũng 3-4 cái patent. Về VN hiệu suất giảm thê thảm vì nhiều thứ. Cụ nào ở VN chiến đấu mấy cái này em phục lắm, chứ em thì xách dép chạy cmn rồi.

X113

Xe buýt
Cụ chuẩn ạ, nhưng nếu có cơ sở kinh tế khá ổn thì theo cũng được cụ ạ. Giờ cũng nhiều loại quỹ có thể xin được- tất nhiên là cũng phải khá may mắn.
Một số nhóm làm lý thuyết thì số bài nhiều lắm, VN mình khá mạnh về Toán và Vật lý lý thuyết, có bạn năm trước được TQB viết bài top 5% của Vậy lý thì phải/
Thực ra nếu thời tiết thuận lợi, 1 năm cũng có thể được. Nhưng trời éo chìu lòng người, năm sau không khéo lại 1 tịt. Nói chung mấy trò đăng nhiều bài thì là làm team mạnh, mỗi ông một bài góp, 6 ông đều có 6 bài. Mấy ngành đăng nhiều ở VN là Toán, Cơ học tính toán, Hoá (tính toán), Vật liệu mới (Vật lí ứng dụng) chứ các ngành khác phèo thôi. Như CS, EE ngành em nếu chỉ đội VN không có Tây hay NCS ở Tây giúp thì năm 1 cái transaction có mà vỡ mẹt. Nhưng ở Tây thì productive hơn nhiều, năm có thể 2 bài J/C tốt hoặc cũng 3-4 cái patent. Về VN hiệu suất giảm thê thảm vì nhiều thứ. Cụ nào ở VN chiến đấu mấy cái này em phục lắm, chứ em thì xách dép chạy cmn rồi.

X113

Xe buýt
Dạ con số 5 em nghĩ là khiêm tốn, một số nhóm mạnh nghiên cứu về lý thuyết số bài nhiều hơn 5 nhiều ạ.

PotusTan

Xe buýt
Bên khối kinh tế bọn em có cái trò rất "mát dượi": ông bố vợ đứng tên 1st, cô con gái 2nd, cậu con rể (chồng cô con gái) 3th; rồi xoay tua thứ tự giữa 3 người với nhau, tất nhiên chỉ đăng được ở trong nước. Kết quả: ông bố vợ GS, 2 con (gái, rể) PGS. Pótay.com luôn.
2. "Về VN hiệu suất giảm thê thảm vì nhiều thứ. Cụ nào ở VN chiến đấu mấy cái này em phục lắm, chứ em thì xách dép chạy cmn rồi"
Em công nhận đi học ở bển sướng, mình chỉ phải đối diện với chính mình, đ.ế.u phải lo cơm-áo-gạo-tiền-cưới xin-giỗ chạp, đ.ế.u phải đối phó "thằng" cùng office, lại (thường) gặp được team ngon, paper(s) nó thuận tiện.
Về VN, tỷ thứ phải lo, viết lách đ.ế.u gì nữa.

Tigercub2010

Xe tải
Dạ con số 5 em nghĩ là khiêm tốn, một số nhóm mạnh nghiên cứu về lý thuyết số bài nhiều hơn 5 nhiều ạ.
Dạ, cháu nói tách giả chính ở đấy first author hoặc corresponding author ạ. Chứ còn xe ôm theo thì nhiều người làm được ạ.

X113

Xe buýt
Dạ, cháu nói tách giả chính ở đấy first author hoặc corresponding author ạ. Chứ còn xe ôm theo thì nhiều người làm được ạ.
Tính corres cụ ơi, nếu làm chuẩn thì corres mới là tác giả chính, first author trong KHTN thì chỉ là người làm thôi

Vova

Xe container
_____
1. Cụ chuẩn.
Hồi em học ở VN, tiếng Anh còn lởm khởm, chẳng có ai chỉ hay HELP để gửi đăng bài.
X=0 to tướng.
2. Đi học nước ngoài, GS hỏi có publication nào chưa? Say NO. GS... cười duyên dáng, đáng yêu vãi.
Rồi GS chỉ em từng chi tiết, từ đặt tên bài viết (liên quan ý tưởng ngay từ đầu), dàn ý, cấu trúc... vân vân và mây mây. Rồi draft 1, 2, 3..., rồi edited 1, 2, 3. Đến lúc lên được 1 paper, mình tưởng GS sẽ guide để đăng, thì NGÀI bẩu: Tôi chỉ cho bạn cách thức viết 1 bài báo khoa học, zup bạn tiếp cận nckh để hòan thành luận án. Nhưng chưa đăng paper được. Bây h hãy bắt đầu bằng việc bạn viết 1 phần trong paper của (nhóm) chúng ta. Nếu phần viết của bạn tốt, chúng ta gửi đăng, bạn sẽ đứng tên đồng tác giả.
Đến paper chung 2 lần và vài báo cáo hội nghị, em mới... viết được 1 bài chính thức đầu tiên, nhưng cũng chỉ first author, chưa đủ lực đứng 1 mình.
Sau 4 năm, thì em mới được 2 paper 1st author, vài paper... phụ họa, vừa đủ tốt nghiệp.
Thế nên, có người hdẫn vẫn hơn.
Em nhớ ơn GS lắm lắm. Thỉnh thoảng CỤ sang VN, em toàn tạ ơn =... PHỞ BÒ Lý Quốc Sư với Bát Đàn.
3. Em khác subject cụ thớt. Em economics n finance, main subject related to security.
_____
Em.... chém đấy.
Các cụ thấy gió có to không ạ (mai HN có gió mùa đông bắc).
Các cụ đừng bắt em show link papers nhé. Em... ngượng.
Đi làm PhD (hay MSc) thì theo các bước thế là chuẩn chỉ, nhưng em nghĩ như cụ chủ thớt là đang ở đây, đang có ý định viết lách, thế nên các vấn đề cần giải quyết chắc sẽ khác đi đôi chút. Cũng phải thẳng thắn, lên quán cafe OF bàn về viết báo em thấy khó phết. Đa phần các cụ tranh thủ thời gian vào đây để giải trí, xả stress, thế nên gió thường phần phật, thông tin có ích và cần thiết thường bay hết theo gió. Chắc cụ chủ cũng làm rồi, nói đi nói lại, em nghĩ cần thiết là có cộng đồng những người làm cùng field với mình, ở Hà Nội cũng được, được trong Nam ngoài Bắc thì càng tốt. Sau đó các việc viết báo, cùng nghiên cứu, apply dự án, đề tài cũng tiện và dễ dàng hơn.

Btw, cụ là PotusTan là Potus thật đấy à? :P

Dở người

Xe điện
Khoa học xã hội thì em không rành chứ đội bên Viện Vật lý hạt nhân em thấy bài đăng báo Tai nhiều ạ. Lắm bài em đọc tittle xong ù hết cả tai, chả hiểu nó nói cái giề luôn.
Trước em có ông bạn học PhD bên Nhựt, có bài đăng về thổ ngữ mả mẹ nào của dân tộc ít người, ít xỉn đâu ở Trường Sơn trên báo Nhật mà khoe rầm trời. Bảo không mất phí XB còn được trả đâu 105 đô, thuộc dạng hàng hiếm.
Các cụ làm tiến sỹ giáo sư khổ quá. Cứ đi chơi tán phét như em là sướng thôi ạ.

vnposh

Xe container
Khoa học xã hội thì em không rành chứ đội bên Viện Vật lý hạt nhân em thấy bài đăng báo Tai nhiều ạ. Lắm bài em đọc tittle xong ù hết cả tai, chả hiểu nó nói cái giề luôn.
Trước em có ông bạn học PhD bên Nhựt, có bài đăng về thổ ngữ mả mẹ nào của dân tộc ít người, ít xỉn đâu ở Trường Sơn trên báo Nhật mà khoe rầm trời. Bảo không mất phí XB còn được trả đâu 105 đô, thuộc dạng hàng hiếm.
Các cụ làm tiến sỹ giáo sư khổ quá. Cứ đi chơi tán phét như em là sướng thôi ạ.
Định mức 4 bài/4 năm mà nhiều người cố lắm cũng chỉ được bài... rưỡi vì rơi vào lĩnh vực khó nhằn quá. Thế mà có cụ OFer "chơi" được 18 bài thì quá khủng khiếp. :D

Thằng em nhà cháu nó bảo riêng khoản đi hội nghị, hội thảo thôi, không có tài trợ hoặc thầy cho tiền và bảo trợ thì len vào "đưa bài" bằng mắt.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Định mức 4 bài/4 năm mà nhiều người cố lắm cũng chỉ được bài... rưỡi vì rơi vào lĩnh vực khó nhằn quá. Thế mà có cụ OFer "chơi" được 18 bài thì quá khủng khiếp. :D

Thằng em nhà cháu nó bảo riêng khoản đi hội nghị, hội thảo thôi, không có tài trợ hoặc thầy cho tiền và bảo trợ thì len vào "đưa bài" bằng mắt.
Tiến sĩ Hoàng Nhật Đức (Đại học Duy Tân) năm 2018 đăng được 12 bài trên ISI/SCOPUS.
Profile của TS Hoàng Nhật Đức: http://ird.duytan.edu.vn/vi-vn/gioi-thieu/co-cau-to-chuc/ban-lanh-dao-vien/hoang-nhat-duc/
Danh mục 521 bài báo trên ISI/SCOPUS của Đại học Duy Tân 2018: https://docs.google.com/spreadsheets/d/1fWoWOX9XqixhjJ44c4XHkBQmy9auk_iH2kmB9JhAAIw/edit?copiedFromTrash#gid=0