[Funland] Tin Tức tổng hợp về nước Đức !!

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận ng Đức gìn giữ thương hiệu rất tốt, họ luôn ghi tạc dấu ấn lịch sử bằng mọi cách để qua đó vừa nhắc nhở cho giới trẻ con cháu, vừa quảng bá giới thiệu đến người ngoài biết về vùng đất của họ trong quá khứ có những gì.
Quà tặng nhân sự kiện kỉ niệm của 1 nhà máy ở Suhl / Thüringen. ( a đc 1 cụ ofer tặng lại)
Độc đáo quá.
Đây là con Star, tiếng Việt gọi là Xít ta, phải không bác?
Cũ hơn nữa, là đời Xít ta, với tay phanh và tay côn đặt ngược so với bây giờ: Đầu nối dây đặt bên ngoài.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Thời 8x ở bển a toàn ô tô phang Weinbrand với Goldbrand 32-36 alkohol, giờ ko biết ở bển còn mấy loại này ko. :))
Weinbrand với Goldbrand vẫn còn bác ạ.
Giá rẻ hều. Việt Nam còn có (chỗ Chợ Hàng Da), mỗi tội khó tìm và đắt, tầm 1 triệu - trong khi giá gốc độ 15Euro.

Pumzen

Xe ba gác
Độc đáo quá.
Đây là con Star, tiếng Việt gọi là Xít ta, phải không bác?
Cũ hơn nữa, là đời Xít ta, với tay phanh và tay côn đặt ngược so với bây giờ: Đầu nối dây đặt bên ngoài.
Chiếc Star là bố đẻ của mấy dòng Simson thời 8x bác nhỉ. :D
Mấy chiếc này hồi đầu 7x nhà cháu đã thấy lác đác chạy ở HN rồi. Chiếc này chắc serrie từ 6x.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
A có 1 bộ sưu tập r nho nhỏ, có những chai cỡ vài chục tuổi, chắc r hỏng rồi. Cũng tiếc ra phết đấy ! :D
Nhân có thớt này, có khi chọn thời điểm thích hợp kêu gọi quả Stammtisch vào một thời điểm thích hợp để uống bia Đức hàn huyên chuyện Đức đi anh. :D Tầm chớm hè là đẹp anh nhỉ. :D Cụ VW Golf và anh Patriots anh tientung000 cụ Hà Tam và các cụ đã chém trong thớt này mà đang ở Việt Nam cho thêm ý kiến chỉ đạo ạ.

Hà Tam

Xe điện
Mấy chiếc này hồi đầu 7x nhà cháu đã thấy lác đác chạy ở HN rồi. Chiếc này chắc serrie từ 6x.
DDR có dòng xe máy của hãng Simson làm xe nhỏ dung tích 49cm3, có tên là Star và Habich, anh mình cũng mang về 1 chiếc Star đời 1974 (như hình, viền bao quanh đèn pha nhựa đen). Năm 1976 ở HN bắt đầu có dòng xe Simson Mokick BS50 rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Nhân có thớt này, có khi chọn thời điểm thích hợp kêu gọi quả Stammtisch vào một thời điểm thích hợp để uống bia Đức hàn huyên chuyện Đức đi anh. :D Tầm chớm hè là đẹp anh nhỉ. :D
Nhất trí ngay ! Món này a ham hố nhắm. :D
Trên OF mình nhiều cụ cao niên đã từng ở bển về nhiều phết đấy.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Nhất trí ngay ! Món này a ham hố nhắm. :D
Trên OF mình nhiều cụ cao niên đã từng ở bển về nhiều phết đấy.
Thế không có mợ nào hả anh? Nghe các mợ kể chuyện bên Tây chắc hấp dẫn hơn chuyện của các cụ. :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Hồi đầu 7x đã có rồi bác.
Ông bác tôi có 1 con, y hệt như này: Bình xăng cong - tròn và vẫn cách yên xe vài cm, để đưa chân qua đó khi lên xe. Cần khởi động bên trái, tức là phải nổ máy rồi mới lên xe.
Đời xe: Chắc là 1969 - 1970.
Hồi đó, con Star này oách hơn Toyota bây giờ.

dvhung243

Xe điện
Trước đông đức còn có xe con thỏ cùng đời với con star này

baogiomoicoxe

Xe tải
Cụ cho xin thông tin về chính sách cho học sinh từ tiểu học đến đại học với ạ!
Tks cụ!

vhdangiop

Xe tải
Năm 2009 em cũng ở 3 tháng loanh khu Aachen lượn lờ. Con gái cũng thích và đang học tiếng Đức. Cụ chủ thớt có thông tin gì về các trường, chính sách học.. của bang NRW ( cấp 3, đại học..) nếu được thì gửi giúp em để tham khảo thêm. Đọc thông tin và chuyện thực tế của các cụ thấy bổ ích quá, đội ơn cụ.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ cho xin thông tin về chính sách cho học sinh từ tiểu học đến đại học với ạ!
Tks cụ!
Năm 2009 em cũng ở 3 tháng loanh khu Aachen lượn lờ. Con gái cũng thích và đang học tiếng Đức. Cụ chủ thớt có thông tin gì về các trường, chính sách học.. của bang NRW ( cấp 3, đại học..) nếu được thì gửi giúp em để tham khảo thêm. Đọc thông tin và chuyện thực tế của các cụ thấy bổ ích quá, đội ơn cụ.
Từ cấp 3 trở xuống thì phải đóng học phí cụ ạ. Chi phí tầm 18 đến 25K Euro một năm bao gồm học phí, bảo mẫu, ăn ở, sách vở. Học cấp 3 xong sẽ có thể nhập quốc tịch. Còn về đại học cụ có thể tham khảo các trang web sau:

daad.de
uni-assist.de

Học nghề thì giờ ở Việt Nam có rất nhiều trung tâm, cá nhân làm cụ có thể tìm trên mạng.

Còn cụ muốn sang làm tại Đức thì xem thông tin tại:

Thông tin các chính sách của Đức thì tham khảo tại:

Còn nhiều trang web hữu ích nữa mà em tạm thời chưa nhớ ra, mong các cụ khác bổ sung.

Hiện nay Đức là một trong những nước có chính sách nhập cư thoáng nhất thế giới. Hầu như chỉ cần học có bằng tại Đức là đã đảm bảo cơ hội định cư rồi. Do thiếu nhân công nên Đức bây giờ chấp nhận cả lao động có bằng cấp nước ngoài qua chương trình thẩm định văn bằng.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhân có thớt này, có khi chọn thời điểm thích hợp kêu gọi quả Stammtisch vào một thời điểm thích hợp để uống bia Đức hàn huyên chuyện Đức đi anh. :D Tầm chớm hè là đẹp anh nhỉ. :D Cụ VW Golf và anh Patriots anh tientung000 cụ Hà Tam và các cụ đã chém trong thớt này mà đang ở Việt Nam cho thêm ý kiến chỉ đạo ạ.
Tôi ủng hộ.
Ngồi ơn nghèo nhớ khổ 1 tẹo.

berryfun

Xe điện
Cụ mà gặp HL thì còn thất vọng hơn nhiều. Nếu cụ đi sang đức làm hàng. kiểu gì họ cũng mời cụ ăn uống ngoài tiệm. Còn sang HL thì họ mời ly cafe miễn phí. còn ăn gì thì mời cụ tự đi mà kiếm :)). Những hãng tên tuổi thì lo gì chất lượng đâu cụ. chỉ sợ mình không đủ xiền thôi :)). Cái gì chứ trung thực và tử tế thì luôn có đủ , cái này người VN mình phải học họ không biết đến kiếp nào mới có nổi đức tính này.
Chắc cũng nhanh thôi thầy. 2-30 năm nữa hêhhehe. Tuy nhiên, Đúng là khó thật vì giá hàng Đức so với thu nhập Vietnam vẫn còn tương đối cao nên phân khúc khách hàng hạn chế. Đối tác Đức sang Hà nội cháu cho đi lẩu dê uống bia mà hắn quất được 15 chai Hà nội tỉnh bơ. Xong cứ khen nức nở Hà nội -Vietnam tuyệt vời. Hắn nhắc đi nhắc lại 2 năm nay mày sang đi, tao nghỉ làm 2 ngày đưa này đi chơi. Kể cả hamburg hay berlin bất kỳ chỗ nào mày thích. Hehehehe mà cái khoản đó cháu cũng bình thường sang Đức nơi đầu tiên cháu muốn đến thăm có lẽ là bảo tàng BMW ở mun chèn chứ ko phải là món kia.

vhdangiop

Xe tải
Từ cấp 3 trở xuống thì phải đóng học phí cụ ạ. Chi phí tầm 18 đến 25K Euro một năm bao gồm học phí, bảo mẫu, ăn ở, sách vở. Học cấp 3 xong sẽ có thể nhập quốc tịch. Còn về đại học cụ có thể tham khảo các trang web sau:

daad.de
uni-assist.de

Học nghề thì giờ ở Việt Nam có rất nhiều trung tâm, cá nhân làm cụ có thể tìm trên mạng.

Còn cụ muốn sang làm tại Đức thì xem thông tin tại:

Thông tin các chính sách của Đức thì tham khảo tại:

Còn nhiều trang web hữu ích nữa mà em tạm thời chưa nhớ ra, mong các cụ khác bổ sung.

Hiện nay Đức là một trong những nước có chính sách nhập cư thoáng nhất thế giới. Hầu như chỉ cần học có bằng tại Đức là đã đảm bảo cơ hội định cư rồi. Do thiếu nhân công nên Đức bây giờ chấp nhận cả lao động có bằng cấp nước ngoài qua chương trình thẩm định văn bằng.
Cảm ơn thông tin của cụ nhé, em rót rượu cụ nhưng máy nó chưa cho>:D<.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Chắc cũng nhanh thôi thầy. 2-30 năm nữa hêhhehe. Tuy nhiên, Đúng là khó thật vì giá hàng Đức so với thu nhập Vietnam vẫn còn tương đối cao nên phân khúc khách hàng hạn chế. Đối tác Đức sang Hà nội cháu cho đi lẩu dê uống bia mà hắn quất được 15 chai Hà nội tỉnh bơ. Xong cứ khen nức nở Hà nội -Vietnam tuyệt vời. Hắn nhắc đi nhắc lại 2 năm nay mày sang đi, tao nghỉ làm 2 ngày đưa này đi chơi. Kể cả hamburg hay berlin bất kỳ chỗ nào mày thích. Hehehehe mà cái khoản đó cháu cũng bình thường sang Đức nơi đầu tiên cháu muốn đến thăm có lẽ là bảo tàng BMW ở mun chèn chứ ko phải là món kia.
Em có thằng bạn uống rượu đỉnh của đỉnh luôn. Hôm có thằng bạn Đức sang, em đố nó vật được thằng bạn Đức này. Anh em ngồi nhậu bia, nó với ông Đức mỗi ông ôm một thùng bia. Uống xong hai ông rủ nhau đi nhậu riêng tiếp, em về phòng ngủ trước. Chả biết nhậu nhẹt dư lào mà lúc về ông bạn Việt của em ngã sấp mặt xuống giường ngủ không vẫy tai làm em cứ tưởng teo roài cơ. Cả đêm cứ thỉnh thoảng lại sang sờ mũi xem còn thở không. :D Còn ông bạn Đức kia thì mặt vẫn tỉnh bơ. :D Còn một ông khác thì sang Việt Nam uống bia hơi xong khen mát như nước lọc. :P

Bobby_Car

Xe đạp
Tôn sư phụ khoản gì đấy cụ? :P Mà sao cụ biết là hơn em 1 số tuổi? Cụ biết em ạ?
Tiếc là em không được biết cụ, nhưng cụ kể chuyện gì em cũng thấy cụ đáng là sư phụ ạ. 🙂 Vụ tuổi thì em chỉ đoán thôi, hồi 200x cụ ở DA thì em đã con đàn rồi ạ. Thời trẻ các cụ vi vu oto, còn thời xa mẹ của em chỉ chạy Bobby car thôi ạ 😊

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Tiếc là em không được biết cụ, nhưng cụ kể chuyện gì em cũng thấy cụ đáng là sư phụ ạ. 🙂 Vụ tuổi thì em chỉ đoán thôi, hồi 200x cụ ở DA thì em đã con đàn rồi ạ. Thời trẻ các cụ vi vu oto, còn thời xa mẹ của em chỉ chạy Bobby car thôi ạ 😊
Thế chắc cụ cũng lớn tuổi rồi nhỉ. Cụ có ở Việt Nam không? Đầu hè đi ọp-lai thớt này đi cụ. :D Ôn lại 6 tháng ở DA của cụ. :D

Bobby_Car

Xe đạp
Thế chắc cụ cũng lớn tuổi rồi nhỉ. Cụ có ở Việt Nam không? Đầu hè đi ọp-lai thớt này đi cụ. :D Ôn lại 6 tháng ở DA của cụ. :D
Cảm ơn cụ, em vẫn xa mẹ nên không tham gia với các cụ được ạ. Vâng em già tương đối, con em cũng đang học ĐH ở NRW.