[Funland] Tình hình giá bất động sản Hà Nội

BloodOwl87

Xe điện
Nghĩa là đâu đó tiền vào sản xuất vẫn cứ vướng và khó, lợi nhuận không bằng vào đất, nên mới có tình trạng này :(
Vn có 1 vấn đề lớn là bộ máy thuế, thanh tra, pccc, can vặt rất nhiều, chi phí ngầm theo thống kê của nước ngoài phải 50% lợi nhuận dn. Chỉ số tham nhũng 86/180 quốc gia kém cả 1 số nước châu Phi. Dn lớn càng bị vặt ác.
Ngoài ra chính sách định hướng hỗ trợ dn cũng chưa đi vào bản chất.
Kinh doanh sx khó mà làm giàu từ đất dễ nên mới ra cơ sự này.

eterniti

Xe tăng
Tại sao cụ lại lấy giá bđs làm căn cứ tính lạm phát 🤣. Tiền đã lạm phát thì nó mất giá với mọi thứ. Em đi chợ hàng ngày thấy giá thay đổi không đáng kể. VN cũng đánh giá lạm phát năm nay tầm 4%. Ai lại tính lạm phát theo bđs.
giá thuê nhà có tính trong CPI mà giá bán tăng sẽ kéo giá thuê tăng

Tiêu kiêu

Xe tải
Tại sao cụ lại lấy giá bđs làm căn cứ tính lạm phát 🤣. Tiền đã lạm phát thì nó mất giá với mọi thứ. Em đi chợ hàng ngày thấy giá thay đổi không đáng kể. VN cũng đánh giá lạm phát năm nay tầm 4%. Ai lại tính lạm phát theo bđs.
Ngoài bđs thì có thể so sánh với vàng, mua vàng cũng hụt kha khá so với trước đây đó bác. bđs và vàng là những tài sản mà nhiều người ở vn tích trữ đó. Còn chuyện lấy bđsđể so sánh thì cũng đơn giản thôi, nhà là chỗ để ở, là nơi nhu cầu thực tế con người cần có =>nó cũng là 1 nhu cầu cơ bản trong cuộc sống hàng ngày như thực phẩm thôi. Trước đây để mua 1 căn chung cư để ở hết 3 tỷ thì cũng căn đó bây giờ lên 5 tỷ, vậy rõ ràng là để mua căn đó thì bác phải bỏ thêm 2 tỷ còn không thì bác không thể mua được căn cc kia. Như vậy rõ ràng là nó có sự mất giá của đồng tiền còn gì.

Cốc trà đá em uống tăng thêm 1k, từ 3k lên 4k, tiền đi chợ thì em ko đi nhiều nhưng giờ thấy đắt phết đó, đi siêu thị 1 buổi bay vài triệu là chuyện bình thường.

Bác đừng tin cái lạm phát cp công bố, số liệu đó thích vẽ là vẽ được để có số đẹp mà báo cáo chứ tiền mất giá thực tế nó cao hơn vậy nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Khongdanhvong

Xe điện
Ngoài bđs thì có thể so sánh với vàng, mua vàng cũng hụt kha khá so với trước đây đó bác. bđs và vàng là những tài sản mà nhiều người ở vn tích trữ đó. Còn chuyện lấy bđsđể so sánh thì cũng đơn giản thôi, nhà là chỗ để ở, là nơi nhu cầu thực tế con người cần có =>nó cũng là 1 nhu cầu cơ bản trong cuộc sống hàng ngày như thực phẩm thôi. Trước đây để mua 1 căn chung cư để ở hết 3 tỷ thì cũng căn đó bây giờ lên 5 tỷ, vậy rõ ràng là để mua căn đó thì bác phải bỏ thêm 2 tỷ còn không thì bác không thể mua được căn cc kia. Như vậy rõ ràng là nó có sự mất giá của đồng tiền còn gì.

Cốc trà đá em uống tăng thêm 1k, từ 3k lên 4k, tiền đi chợ thì em ko đi nhiều nhưng giờ thấy đắt phết đó, đi siêu thị 1 buổi bay vài triệu là chuyện bình thường.

Bác đừng tin cái lạm phát cp công bố, số liệu đó thích vẽ là vẽ được để có số đẹp mà báo cáo chứ tiền mất giá thực tế nó cao hơn vậy nhiều.
Giá vàng và bđs không đánh giá lạm phát, cụ cứ phát biểu theo ý thích thế sao được. Năm 2021 giá 1 miếng đậu là 3k thì qua Tết sang 2022 lên 4k, mà năm đó bđs không tăng vọt nhé, tính giá miếng đậu ra tăng 33%. Để biết hình thù con voi thì cụ phải nhìn cả con voi, không như thầy bói sờ chân, tay nó được. Vàng và bđs là hai loại tài sản dễ thổi giá nhất, không phản ánh đúng giá trị và số lượng nó có hạn không tự làm ra được. Ngay cả với bđs, ở đô thị tăng nhiều chứ quê tăng mấy đâu.
Cò vạc bđs hay lấy giá vàng ra để làm căn cứ nâng giá bđs lắm dù thực tế vàng có dùng mua nhà đâu. Còn về lạm phát, cụ không tin con số của cp thì cụ lấy căn cứ đâu? Không phải tôi thích lấy bđs làm căn cứ là phải như thế, thì đâu sinh ra ngành kinh tế học.

Tiêu kiêu

Xe tải
Giá vàng và bđs không đánh giá lạm phát, cụ cứ phát biểu theo ý thích thế sao được. Năm 2021 giá 1 miếng đậu là 3k thì qua Tết sang 2022 lên 4k, mà năm đó bđs không tăng vọt nhé, tính giá miếng đậu ra tăng 33%. Để biết hình thù con voi thì cụ phải nhìn cả con voi, không như thầy bói sờ chân, tay nó được. Vàng bà bđs là hai loại tài sản dễ thổi giá nhất, không phản ánh đúng giá trị và số lượng nó có hạn không tự làm ra được. Ngay cả với bđs, ở đô thị tăng nhiều chứ quê tăng mấy đâu.
Cò vạc bđs hay lấy giá vàng ra để làm căn cứ nâng giá bđs lắm dù thực tế vàng có dùng mua nhà đâu. Còn về làm pháy, cụ không tin con số của cp thì cụ lấy căn cứ đâu? Không phải tôi thích lấy bđs làm căn cứ là phải như thế, thì đâu sinh ra ngành kinh tế học.
Thế bao nhiêu người đang ở trọ trong những khu trọ như vụ cháy vừa qua, họ có nhu cầu mua nhà ở thổ đu để ổn định cuộc sống và giá nhà ngày càng tăng thì họ cũng không được thấy là tiền họ kiếm được đang bị mất giá hả bác? Đừng bảo số lượng người lao động, sinh viên đang ở trọ này ít nhé, cực kì nhiều đó, và họ ko đc phép chấp nhận là giấc mơ mua nhà của họ ngày càng xa vời mà lúc nào cũng phải nghĩ là tiền của mình chẳng mất giá mấy?

Bác bảo giá thực phẩm không tăng thì em đưa vài ví dụ coi nó có tăng không nhé:
Ghi nhận tại các chợ truyền thống ở TP HCM cho thấy giá rau củ liên tục tăng mạnh những ngày qua. Trong đó, cà chua có mức tăng đột biến, từ 25.000 đồng lên 50.000 đồng mỗi kg với hàng thường và 80.000 đồng với cà chua beef (trái to, ngọt). Mức này cao gấp đôi so với đầu năm và tăng 15% so với cùng kỳ năm ngoái.

Ngoài ra, xà lách, cải xoong, bó xôi cũng lên 50.000-70.000 đồng một kg, đắt thêm 20.000-35.000 đồng. Hành lá, các loại rau gia vị khác đồng loạt tăng 50% so với đầu năm và 15% so với cùng kỳ năm ngoái.

Chị Hạnh, ở quận Gò Vấp cho biết hôm qua đi chợ mua một quả cà chua beef với giá 15.000 đồng. "Tôi không ngờ mặt hàng này tăng cao như vậy khi tuần trước chỉ 5.000-7.000 đồng mỗi quả. Tính ra một kg cà chua beef còn đắt hơn cả thịt gà công nghiệp (70.000 đồng một kg)", chị Hạnh nhìn nhận.

Báo giá của các cơ sở rau ở Đà Lạt cũng cho thấy, bó xôi đang có giá sỉ 42.000 đồng một kg, súp lơ baby 45.000 đồng, loại lơ xanh và trắng 40.000 đồng, xà lách 38.000-40.000 đồng một kg.

Chỉnh sửa cuối:

eterniti

Xe tăng
Thế bao nhiêu người đang ở trọ trong những khu trọ như vụ cháy vừa qua, họ có nhu cầu mua nhà ở thổ đu để ổn định cuộc sống và giá nhà ngày càng tăng thì họ cũng không được thấy là tiền họ kiếm được đang bị mất giá hả bác? Đừng bảo số lượng người lao động, sinh viên đang ở trọ này ít nhé, cực kì nhiều đó, và họ ko đc phép chấp nhận là giấc mơ mua nhà của họ ngày càng xa vời mà lúc nào cũng phải nghĩ là tiền của mình chẳng mất giá mấy?

Cứ u mê mãi, vòng vo tam quốc không chịu hiểu vấn đề cụ nhỉ

Khongdanhvong

Xe điện

Cụ đưa hai vấn đề khác nhau. Một là tăng giá bđs, hai là lạm phát. Còn em chỉ muốn nói là giá bđs không đánh giá lạm phát.
Cụ không tin con số công bố của cp (theo đúng khái niệm lạm phát từ số liệu hẳn hoi) mà lại đi căn cứ vào vài bài báo giá mặt hàng này tăng, mặt hàng kia tăng. Nếu cụ đi chợ hàng ngày, cụ sẽ thấy giá cả nó tăng giảm theo mùa, ví dụ có lúc giá rau tăng vọt lên rồi tháng sau lại giảm về mức cũ,... mọi năm vải rẻ như cho, năm nay tăng vọt lên do mất mùa,... thế nên em mới nói phải phân tích tổng thể, không sờ chân tay con voi để đoán hình thù của nó.
Em đi chợ, mua hàng hàng ngày thì tổng thể về giá cả tăng ít. Chỉ có bđs (đô thị), vàng là tăng vọt bất thường.

ORIJEANS

Xe container
Giá đó là quá hời, theo e sờ chân voi =))
Cụ ấy là dân chuyên nghiệp. Cơ cấu khéo léo khi chớm có gió ngược. Chưa có gì đâu cụ.
E còn biết nhiều người thời điểm này vẫn nhập cơ. Tất nhiên giá nhập chỉ bằng với tháng 2, tháng 3. Mình thì thấy rủi, họ thấy bình thường. :)

anphudong

Xe buýt

LongNguyễn8x

Xe tăng
Chả biết đâu mà lần:
Bài viết chuẩn mặc dù với nhiều người khi đọc là khó nuốt trôi. Cách tính của cụ viết bài là chuẩn, vay ngân hàng 50%, vay người nhà 50%, lượng vay cũng nhẹ nhàng, ko áp lực.

Chỉnh sửa cuối:

eterniti

Xe tăng

QD rất quan trọng, hi vọng HN sẽ hiện thực hóa được chỉ đạo này