[Funland] Tình hình giá bất động sản Hà Nội

Maruko_2609

Xe hơi
Cụ chắc chưa?
Mấy cái chung cư ở Hn 2008 30-40 triệu giờ độ 4x5x thôi. Gtk thì x4 rồi đó.
Ah đây mẹ chồng em năm 2000 vác 70 cây vàng đi mua căn cc bán đảo linh đàm 76m2, tính ra vàng thì bây giờ lỗ hơn nửa :D

BloodOwl87

Xe điện
Chỉ cần từ giữa năm ngoái đến giữa năm nay thôi là ông nào chưa mua nhà là giờ xác định tiền đang cầm ko mua lại dc cái nhà đó rồi. Nhiều chỗ từ năm ngoái đến năm nay tăng 50 60% chứ ko có ít.
Nói chung là ở vn mình thì tiền nó mất giá nhiều nên cầm tiền về lâu về dài chỉ có lỗ so với cầm bds thôi.

2008 mà mua chung cư thì chắc lại mua trung hoà nhân chính vì đợt đó đang có trend ở chung cư. Ngay thời điểm đó mua liền kề trung hoà nhân chính hoặc lên mạn cầu giấy hoặc mạn hà đông mua liền kề thì giờ x4 x5 là chuyện bình thường.

Ông chú họ em trước làm doanh nghiệp xnk, 1 năm đi nước ngoài còn nhiều hơn thời gian ở vn, đợt đó cũng mua ngay 1 căn ở 34T lúc nó mới ra, tiền rất nhiều nhưng ko mua bđs mà toàn chơi xe oto sang, trước còn mua lại con merc E HCĐ ngồi đi đợt dự apec. Giờ nhìn lại thì kêu ngày đó sai lầm ko mua nhà đất dù thời điểm đó tiền của ổng mua nhà đất vài căn là chuyện đơn giản.
Trung hoà nhân chính chỉ là 1 dự án thôi. Hud vinaconex sông đà nó xây bạt ngàn cụ ơi, xịn hơn như the Mannor với 88 láng hạ giá cao hơn.
1 đằng x4, 1 bên hoà vốn lãi độ 20% ông kia kêu x4 lãi kém hơn =)), ko biết đếm à.

BloodOwl87

Xe điện
thế cụ ko tính người ta được ở đến gần 20 năm chẳng tốn tiền thuê nhà mà giờ bán vẫn lãi (trong khi cc nó cũ dần theo tgian), tính ra thì hơn gửi tk nhiều đấy cụ ạ (chưa kể cầm tiền mặt khéo lại nhảy vào chứng khoán, bấm nhầm link hacker ... thì mất sạch), đấy là cc thôi nhé, chứ Bds nhà đất thì còn tăng khiếp nữa. Cơ bản là e ko ủng hộ cầm VND dài hạn, quá rủi ro.
Thế ông tính chưa, tính cả tiền thuê nhà thoải mái đi xem được bao nhiêu x4 cái nhà ko =)).
Nói rõ hài, cứ gửi tiết kiệm cầm sổ cất két ai làm gì mà cứ ngồi nếu...
nói như ông chả ai gửi tiết kiệm đi mua bđs hết à, đầy người gửi rất nhiều tiền tiết kiệm và nhà họ cũng đầy nhé.

Covid2021

Tháo bánh
Trung hoà nhân chính chỉ là 1 dự án thôi. Hud vinaconex sông đà nó xây bạt ngàn cụ ơi, xịn hơn như the Mannor với 88 láng hạ giá cao hơn.
1 đằng x4, 1 bên hoà vốn lãi độ 20% ông kia kêu x4 lãi kém hơn =)), ko biết đếm à.
thế cụ cứ giữ tiền 20 năm nữa để x4 tiếp :))

BloodOwl87

Xe điện
sợ ko có tiền mà gửi thôi cụ ei. Chung cư tính từ lúc có đến giờ vẫn xách dép cho gtk nhé, nên nhớ là thế.
giờ đu đọt mấy cái chung cư giá 50-70 triệu mà ko phải dạng vip kiểu metropolis hay Hoàng thành thì cụ nghĩ bao giờ x3 x4 thế :)).

Tiêu kiêu

Xe tải
Vấn đề là mua cái nhà đất thời điểm đó ở mấy chỗ em bảo thì vừa dc ở nhà đất trong 20 năm mà giá nhà lại vừa tăng gấp 4 gấp 5. Hoặc ko ở cho thuê thì 20 năm cũng đc thêm 1 mớ nữa bên cạnh tiền nhà tăng giá. Còn nếu gửi tiết kiệm thì ko đc đụng vào lãi mà phải lấy lãi cộng gộp vào vốn rồi gửi liên tục trong từng đó năm. Mà cái trò gửi tiết kiệm thì mấy người làm đc như vậy đâu, lúc nhà có việc cần lại rút lãi ra việc này 1 ít việc kia 1 ít thì cuối cùng cũng chả thể nào x4 được đâu.

Khongdanhvong

Xe điện
Em chỉ cần 1 nhà còn gửi tk, đầu cơ bds làm mất cơ hội của những người cần ở thật sự. Tham quá cũng có mang đi được đâu.

BloodOwl87

Xe điện
Vấn đề là mua cái nhà đất thời điểm đó ở mấy chỗ em bảo thì vừa dc ở nhà đất trong 20 năm mà giá nhà lại vừa tăng gấp 4 gấp 5. Hoặc ko ở cho thuê thì 20 năm cũng đc thêm 1 mớ nữa bên cạnh tiền nhà tăng giá. Còn nếu gửi tiết kiệm thì ko đc đụng vào lãi mà phải lấy lãi cộng gộp vào vốn rồi gửi liên tục trong từng đó năm. Mà cái trò gửi tiết kiệm thì mấy người làm đc như vậy đâu, lúc nhà có việc cần lại rút lãi ra việc này 1 ít việc kia 1 ít thì cuối cùng cũng chả thể nào x4 được đâu.
Thì đất liền kề dự án nội đô tất nhiên là tài sản tăng giá ngon nhất ko ai phủ nhận. Nhưng đó là 1 trong nhiều phân khúc, đu đông mê sóc hay ba vì thì vẫn méo 10 năm mới về bờ cụ ơi.

BloodOwl87

Xe điện
Em chỉ cần 1 nhà còn gửi tk, đầu cơ bds làm mất cơ hội của những người cần ở thật sự. Tham quá cũng có mang đi được đâu.
Thật mua làm gì lắm. Cho thuê cũng nhiều vấn đề khù khoằm lắm.
còn lại cứ để mà gtk lấy tiền tiêu cho sướng.
Chả hay ho gì cứ găm bđs lấy được làm mất cơ hội của người khác, bất ổn xã hội.

Tiêu kiêu

Xe tải
Thực tế xã hội hiện nay là nếu bác ko mua thì thằng khác có nhiều nhà nhiều tiền nó cũng lại mua, và sau vài năm thì nhà nó lại cứ tăng giá trị vù vù. Thế là thay vì có cơ hội kiếm nhiều tiền thì bác lại nhường cho thằng khác, và từ đó thì có câu người giàu ngày càng giàu, chênh lệch xã hội ngày càng cao.

BloodOwl87

Xe điện
Thực tế xã hội hiện nay là nếu bác ko mua thì thằng khác có nhiều nhà nhiều tiền nó cũng lại mua, và sau vài năm thì nhà nó lại cứ tăng giá trị vù vù. Thế là thay vì có cơ hội kiếm nhiều tiền thì bác lại nhường cho thằng khác, và từ đó thì có câu người giàu ngày càng giàu, chênh lệch xã hội ngày càng cao.
Nầu. Sẽ có luồng ý kiến khác.
Cứ định danh số nhà là rất khác rồi.

xe đạp mini62

Xe tải
Cụ đưa hai vấn đề khác nhau. Một là tăng giá bđs, hai là lạm phát. Còn em chỉ muốn nói là giá bđs không đánh giá lạm phát.
Cụ không tin con số công bố của cp (theo đúng khái niệm lạm phát từ số liệu hẳn hoi) mà lại đi căn cứ vào vài bài báo giá mặt hàng này tăng, mặt hàng kia tăng. Nếu cụ đi chợ hàng ngày, cụ sẽ thấy giá cả nó tăng giảm theo mùa, ví dụ có lúc giá rau tăng vọt lên rồi tháng sau lại giảm về mức cũ,... mọi năm vải rẻ như cho, năm nay tăng vọt lên do mất mùa,... thế nên em mới nói phải phân tích tổng thể, không sờ chân tay con voi để đoán hình thù của nó.
Em đi chợ, mua hàng hàng ngày thì tổng thể về giá cả tăng ít. Chỉ có bđs (đô thị), vàng là tăng vọt bất thường.
Cụ ko hiểu hoặc cố tình ko hiểu về quy luật kt, tiền tệ.
Cụ kia nói tiền mất giá đúng đấy.
Mất giá vs hàng hoá là lạm phát thể hiện qua chỉ số CPI.
Mất giá vs tài sản (bđs, vàng) hoặc đồng tiền khác (USD).
Bđs vừa là ts đầu tư, vừa là nhu cầu sử dụng, nó cũng tăng/giảm theo cung cầu. Mà cung cầu cũng ảh hưởng bởi tâm lý của con người. Cung ít mà cầu nhiều thì giá nó tăng là đương nhiên.
Các cụ cứ về bớt quê, di tản khỏi HN thì tự nhiên giá nhà HN nó sẽ giảm. Nhưng thực tế và quy luật các nc phát triển trc nó ngược lại. HN ngày càng đông, mỗi năm tăng ds cơ học 2-300k người thì đất đâu mà ở, bds nó giảm cho cụ mua? Cụ chưa đủ tiền thì ng khác giỏi hơn ng ta đủ tiền, thừa tiền ng ta mua.
Cụ chưa đủ tiền thì thấy cao, ng thừa tiền người ta thấy rẻ, quy luật tt cả thôi. Giá cao quá ít ng chấp nhận thì giao dịch nó sẽ giảm, khi nào nhiều ng thấy hợp lý thì gd nó sẽ tăng.

Tiêu kiêu

Xe tải
Nầu. Sẽ có luồng ý kiến khác.
Cứ định danh số nhà là rất khác rồi.
Vâng rồi cứ xem định danh rồi thì sao. Trừ khi phải có kiểm soát chéo quyền lực thì mới có tác dụng chứ còn như ở ta thì nó lại đẻ ra vô vàn cách để luồn lách.

Covid2021

Tháo bánh
sợ ko có tiền mà gửi thôi cụ ei. Chung cư tính từ lúc có đến giờ vẫn xách dép cho gtk nhé, nên nhớ là thế.
giờ đu đọt mấy cái chung cư giá 50-70 triệu mà ko phải dạng vip kiểu metropolis hay Hoàng thành thì cụ nghĩ bao giờ x3 x4 thế :)).
E chọc cụ tí thôi :D . Muốn cho chúng nó nhanh sập phải hô lên cụ ơi, đừng hô xuống, mình cứ hô lên cho chúng nó tắt hẳn cầu mua luôn là ắt sập ;)) . Kiểu gì kiểu người cầm tiền trong 2 năm tới cũng ngon hơn đu Bds, giai đoạn Cash is King đến gần lắm rồi.

xe đạp mini62

Xe tải
Cụ nhiều tiền, hào sảng thì ko thích mua nhà và GTK thôi. Còn mấy đầy tớ của dân rồi hội nhiều tiền và thích bds khác chúng nó lại cứ mua và găm mới dở.
Đáng chém nhất là hội nhờ cả quan hệ và tiền mà toàn găm dự án hàng ha cả thập kỉ ko triển khai ấy, làm lãng phí bao tài nguyên đất nc ko đưa vào sử dụng, khai thác. Hy vọng luật bds sắp tới dẹp bớt bọn này, ko triển khai là thu hồi, đấu giá lại cho thằng khác làm.

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ ko hiểu hoặc cố tình ko hiểu về quy luật kt, tiền tệ.
Cụ kia nói tiền mất giá đúng đấy.
Mất giá vs hàng hoá là lạm phát thể hiện qua chỉ số CPI.
Mất giá vs tài sản (bđs, vàng) hoặc đồng tiền khác (USD).
Bđs vừa là ts đầu tư, vừa là nhu cầu sử dụng, nó cũng tăng/giảm theo cung cầu. Mà cung cầu cũng ảh hưởng bởi tâm lý của con người. Cung ít mà cầu nhiều thì giá nó tăng là đương nhiên.
Các cụ cứ về bớt quê, di tản khỏi HN thì tự nhiên giá nhà HN nó sẽ giảm. Nhưng thực tế và quy luật các nc phát triển trc nó ngược lại. HN ngày càng đông, mỗi năm tăng ds cơ học 2-300k người thì đất đâu mà ở, bds nó giảm cho cụ mua? Cụ chưa đủ tiền thì ng khác giỏi hơn ng ta đủ tiền, thừa tiền ng ta mua.
Cụ chưa đủ tiền thì thấy cao, ng thừa tiền người ta thấy rẻ, quy luật tt cả thôi. Giá cao quá ít ng chấp nhận thì giao dịch nó sẽ giảm, khi nào nhiều ng thấy hợp lý thì gd nó sẽ tăng.
Cụ không hiểu mới đúng. Quy luật tiền tệ của cụ là so tiền với vàng và bđs, bỏ qua hết tất cả các loại hàng hóa khác? Đọc là biết cụ cũng không hiểu gì về tiền tệ và quy luật kt.
Nếu cụ khẳng định tiền lạm phát tới 20-50% (theo giá tăng của bđs và vàng), thì em nghĩ cụ đi chợ sẽ phát hoảng lên, đi siêu thị cũng khóc luôn đấy ạ. Thực tế dù đi chợ hay siêu thị thì sẽ thấy giá cả chỉ tăng chút ít thôi. Cụ lấy số liệu ra phân tích, tính chỉ số lạm phát xem? Trong khi con số các chuyên gia đưa ra thì cụ lại không tin. Những con số này đâu phải thích tính kiểu gì thì tính, nó như toán học có công thức hết.
Bds và vàng dịch chuyển do những yếu tố đầu cơ, ví dụ lãi suất thấp thì dân rút tiền ra mua bds, thực tế nhu cầu nhà ở vẫn vậy, nhưng nhu cầu đầu tư tăng lên thôi. Có vài tháng mà tự nhiên nhu cầu mua để ở tăng 20-50%, thế mà cụ cũng tin được.

BloodOwl87

Xe điện
Cụ nhiều tiền, hào sảng thì ko thích mua nhà và GTK thôi. Còn mấy đầy tớ của dân rồi hội nhiều tiền và thích bds khác chúng nó lại cứ mua và găm mới dở.
Đáng chém nhất là hội nhờ cả quan hệ và tiền mà toàn găm dự án hàng ha cả thập kỉ ko triển khai ấy, làm lãng phí bao tài nguyên đất nc ko đưa vào sử dụng, khai thác. Hy vọng luật bds sắp tới dẹp bớt bọn này, ko triển khai là thu hồi, đấu giá lại cho thằng khác làm.
Thấy đợt rồi Hn cũng thu hồi kha khá dự án ở mê linh thì phải. Nói chung luật càng ngày càng chặt thôi, bọn lợi ích nhóm trước tay không bắt giặc được chỉ cần cái giấy phép là nó đi vay lấy mỡ ( bank và người mua nhà) nó rán nó được, giờ thì thôi rồi.