[Funland] Tình hình giá bất động sản Hà Nội

eterniti

Xe tăng
Chả biết đâu mà lần:
bài này nghe thì rất bơm thổi nhưng ngoài đời thực có rất nhiều

eterniti

Xe tăng
Bài viết chuẩn mặc dù với nhiều người khi đọc là khó nuốt trôi. Cách đây nửa năm e đã nói nhiều về cái này. Cách tính của cụ viết bài là chuẩn, vay ngân hàng 50%, vay người nhà 50%, lượng vay cũng nhẹ nhàng, ko áp lực. Còn ông bạn của cụ trong bài viết thì giống y sì mấy ông bạn ngoài đời của e.
thực ra em thấy mua nhà tầm <4 tỷ bây giờ sao phải xoắn nhỉ, cùng lắm cắt lỗ thì vẫn còn cửa quay đầu, thanh khoản phân khúc này cũng k quá khó, lựa chọn cũng không ít, nếu có 1-2 tỏi là nên múc ngay

anphudong

Xe buýt
Bài viết chuẩn mặc dù với nhiều người khi đọc là khó nuốt trôi. Cách đây nửa năm e đã nói nhiều về cái này. Cách tính của cụ viết bài là chuẩn, vay ngân hàng 50%, vay người nhà 50%, lượng vay cũng nhẹ nhàng, ko áp lực. Còn ông bạn của cụ trong bài viết thì giống y sì mấy ông bạn ngoài đời của e.
Mấy cụ trên diễn đàn này ham gửi tiết kiệm lấy lãi cũng nói vậy mà cụ, giờ thì rút ra mua BĐS thì tiếc lắm đó :D

khanhnguyen09

Xe container
Chả biết đâu mà lần:
Nhà báo chắc mới ra trường, giật tít ôm tiền tỷ đợi bắt đáy, đến nội dung bài thì là có 1 tỷ để mua nhà để ở vì đang đi thuê? Bắt đáy phải dùng cho các nhà đầu tư hoặc đầu cơ, các cao thủ vớt xác, kền kền ăn xác thối chứ không dùng cho người dân mua nhà. Chán. :))

Chỉnh sửa cuối:

eterniti

Xe tăng
Nhà báo chắc mới ra trường, giật tít ôm tiền tỷ đợi bắt đáy, đến nội dung bài thì là có 1 tỷ để mua nhà để ở vì đang đi thuê? Bắt đáy phải dùng cho các nhà đầu tư hoặc đầu cơ, các cao thủ vớt xác, kền kền ăn xác thối chứ không dùng cho người dân mua nhà. Chán. :))
lùa gà lộ liễu quá, Khánh chê ngay ))

Payroll

Xe điện
Do đặt tít bao thôi, nội dung thì bình thường mà

Theo những gì chứng kiến mấy năm qua, tôi thấy rằng, mua để đầu tư thì còn chần chừ đợi giá giảm, đợi “bắt đáy”, chứ mua nhà để ở thì mua sớm ngày nào tốt ngày ấy. Vì bất động sản phục vụ cho nhu cầu ở thực cho dù thị trường chung biến động, giá cũng chỉ chững lại chứ không giảm sâu. Chưa kể nếu lượng cầu cao mà cung ít, thì giá sẽ tăng phi mã như giá chung cư giai đoạn gần đây

Gừng

Xe container

duyhung10

Xe tải
Tại sao cụ lại lấy giá bđs làm căn cứ tính lạm phát 🤣. Tiền đã lạm phát thì nó mất giá với mọi thứ. Em đi chợ hàng ngày thấy giá thay đổi không đáng kể. VN cũng đánh giá lạm phát năm nay tầm 4%. Ai lại tính lạm phát theo bđs.
Bên nay liên quan bđs lên chê tiền để lùa gà nốt mà lão

duyhung10

Xe tải
Giá vàng và bđs không đánh giá lạm phát, cụ cứ phát biểu theo ý thích thế sao được. Năm 2021 giá 1 miếng đậu là 3k thì qua Tết sang 2022 lên 4k, mà năm đó bđs không tăng vọt nhé, tính giá miếng đậu ra tăng 33%. Để biết hình thù con voi thì cụ phải nhìn cả con voi, không như thầy bói sờ chân, tay nó được. Vàng và bđs là hai loại tài sản dễ thổi giá nhất, không phản ánh đúng giá trị và số lượng nó có hạn không tự làm ra được. Ngay cả với bđs, ở đô thị tăng nhiều chứ quê tăng mấy đâu.
Cò vạc bđs hay lấy giá vàng ra để làm căn cứ nâng giá bđs lắm dù thực tế vàng có dùng mua nhà đâu. Còn về lạm phát, cụ không tin con số của cp thì cụ lấy căn cứ đâu? Không phải tôi thích lấy bđs làm căn cứ là phải như thế, thì đâu sinh ra ngành kinh tế học.
Lão cãi với nick đi bộ vào lùa gà làm gì

Covid2021

Tháo bánh
Thế bao nhiêu người đang ở trọ trong những khu trọ như vụ cháy vừa qua, họ có nhu cầu mua nhà ở thổ đu để ổn định cuộc sống và giá nhà ngày càng tăng thì họ cũng không được thấy là tiền họ kiếm được đang bị mất giá hả bác? Đừng bảo số lượng người lao động, sinh viên đang ở trọ này ít nhé, cực kì nhiều đó, và họ ko đc phép chấp nhận là giấc mơ mua nhà của họ ngày càng xa vời mà lúc nào cũng phải nghĩ là tiền của mình chẳng mất giá mấy?

Bác bảo giá thực phẩm không tăng thì em đưa vài ví dụ coi nó có tăng không nhé:

cụ giải thích làm gì, các cụ cầm tiền giờ phải chấp nhận 1 sự thật là mình đang cầm 1 thứ tài sản mất giá hàng năm & có thể in thêm được không giới hạn. Vậy nên cầm VND về dài hạn là chấp nhận mất mát.

mylam86

Xe tải
Lão cãi với nick đi bộ vào lùa gà làm gì
Nhưng cũng căng đấy bác ạ, hỏi vài bác sale, khu đô thi/ tái định cư bên kia cầu, dân còn chưa có lắm, nhìn còn hoang vu, tối có khi ko dám ra đường, mà cũng toàn >120,130tr/m2 , lô to to tầm >15,20t mà các bác ý bảo, tìm cái là phải mua ngay, vì bên đó đang giao dịch nóng lắm, ko là ko mua dc đâu. Tiền đúng ngày càng như lá mít, 15,20 t mà để sẵn trong két/NH ko làm ăn gì, chờ báo cái là lên đường :(.

BloodOwl87

Xe điện
cụ giải thích làm gì, các cụ cầm tiền giờ phải chấp nhận 1 sự thật là mình đang cầm 1 thứ tài sản mất giá hàng năm & có thể in thêm được không giới hạn. Vậy nên cầm VND về dài hạn là chấp nhận mất mát.
Cụ chắc chưa?
Mấy cái chung cư ở Hn 2008 30-40 triệu giờ độ 4x5x thôi. Gtk thì x4 rồi đó.

BloodOwl87

Xe điện
Nhưng cũng căng đấy bác ạ, hỏi vài bác sale, khu đô thi/ tái định cư bên kia cầu, dân còn chưa có lắm, nhìn còn hoang vu, tối có khi ko dám ra đường, mà cũng toàn >120,130tr/m2 , lô to to tầm >15,20t mà các bác ý bảo, tìm cái là phải mua ngay, vì bên đó đang giao dịch nóng lắm, ko là ko mua dc đâu. Tiền đúng ngày càng như lá mít, 15,20 t mà để sẵn trong két/NH ko làm ăn gì, chờ báo cái là lên đường :(.
Thế cũng tin. Sales thì lúc nào nó chả bảo nhanh ko mất :)).

eterniti

Xe tăng
cụ lại cả gan lùa cả xe tải à ))

Covid2021

Tháo bánh
Cụ chắc chưa?
thế cụ ko tính người ta được ở đến gần 20 năm chẳng tốn tiền thuê nhà mà giờ bán vẫn lãi (trong khi cc nó cũ dần theo tgian), tính ra thì hơn gửi tk nhiều đấy cụ ạ (chưa kể cầm tiền mặt khéo lại nhảy vào chứng khoán, bấm nhầm link hacker ... thì mất sạch), đấy là cc thôi nhé, chứ Bds nhà đất thì còn tăng khiếp nữa. Cơ bản là e ko ủng hộ cầm VND dài hạn, quá rủi ro.

BloodOwl87

Xe điện
thế cụ ko tính người ta được ở đến gần 20 năm chẳng tốn tiền thuê nhà mà giờ bán vẫn lãi (trong khi cc nó cũ dần theo tgian), tính ra thì hơn gửi tk nhiều đấy cụ ạ (chưa kể cầm tiền mặt khéo lại nhảy vào chứng khoán, bấm nhầm link hacker ... thì mất sạch), đấy là cc thôi nhé, chứ Bds nhà đất thì còn tăng khiếp nữa. Cơ bản là e ko ủng hộ cầm VND dài hạn, quá rủi ro.
Cho cụ tính tiền thuê nhà nhoè nhé. X4 đấy.

Tiêu kiêu

Xe tải
Chỉ cần từ giữa năm ngoái đến giữa năm nay thôi là ông nào chưa mua nhà là giờ xác định tiền đang cầm ko mua lại dc cái nhà đó rồi. Nhiều chỗ từ năm ngoái đến năm nay tăng 50 60% chứ ko có ít.
Nói chung là ở vn mình thì tiền nó mất giá nhiều nên cầm tiền về lâu về dài chỉ có lỗ so với cầm bds thôi.

Cụ chắc chưa?
2008 mà mua chung cư thì chắc lại mua trung hoà nhân chính vì đợt đó đang có trend ở chung cư. Ngay thời điểm đó mua liền kề trung hoà nhân chính hoặc lên mạn cầu giấy hoặc mạn hà đông mua liền kề thì giờ x4 x5 là chuyện bình thường.

Ông chú họ em trước làm doanh nghiệp xnk, 1 năm đi nước ngoài còn nhiều hơn thời gian ở vn, đợt đó cũng mua ngay 1 căn ở 34T lúc nó mới ra, tiền rất nhiều nhưng ko mua bđs mà toàn chơi xe oto sang, trước còn mua lại con merc E HCĐ ngồi đi đợt dự apec. Giờ nhìn lại thì kêu ngày đó sai lầm ko mua nhà đất dù thời điểm đó tiền của ổng mua nhà đất vài căn là chuyện đơn giản.

Chỉnh sửa cuối: