Thảo luận Tổng hợp các lỗi của Mazda SkyActiv và hướng xử lý

tienbamboo

Xe container
Kính thưa các cụ.xe em mazda6 2014 đi 3 vạn 1 .ngày hôm nay xuất hiện đèn check engine kèm theo mất luôn istop.e đã ra gara ngoài và họ cắm máy check với lỗi mã P0191 và P0193 và đã vệ sinh kim phun,bướm ga,lọc gió,đổ chai dung dịch 3m trộn với xăng và dùng máy xoá đèn engine.Nhưng được mấy hôm đèn lại hiện lại và lại mất istop.và lần tiếp theo e ra thì gara bảo thay thử cục cao áp.Nhưng vì xe e hiện tại không xảy ra hiện tượng gì lạ cả vẫn như bình thường đề phát nổ,đạp ga vẫn bốc nên e ko đồng ý thay cục bơm cao áp.vì mới 3 vạn nên e nghĩ chưa thể hỏng bơm cao áp được.nên gara bảo xe vẫn bình thường thì kệ ko sao đâu.Vì nha e hơi xa hãng nên do tính chất công việc cũng bận nên chưa ra hãng đc nên lên đây nhờ các cụ thông thái chỉ điểm để e tìm hiểu thêm tránh trường hợp bị chỉ thay hết cái này cái kia ạ
Gara báo loanh quanh thay hết cái này đến cái nọ, tốn tiền, mất thời gian, cả 2 mã lỗi này liên quan đến lỗi cảm biến áp suất nhiên liệu thì kiểm tra con cảm biến trên đường ống sáo đó coi:
- dây nhợ có đứt không?
- đường ống nối vào con cảm biến đó có bị chuột cắn hay thủng hay rách không?
- Tháo cảm biến ra xem có bẩn không, vệ sinh đi
- Nếu cảm biến hỏng thì phải thay cảm biến!

Bên cạnh đó kiểm tra thêm xăng và kim phun

Chỉnh sửa cuối:

tienbamboo

Xe container
Hôm trước e vào gara họ cũng lấy 1 cái cảm biến như ảnh thay thử vào đó rồi xoá lỗi vậy mà đến tối nó lại hiện lại đèn ạ.mà e cũng ngó các dây mà k thấy đứt cái nào

Căng nhỉ, cụ ở đâu mà ko thử lên hãng 1 chuyến coi ạ

mr Đat11

Đi bộ
Căng nhỉ, cụ ở đâu mà ko thử lên hãng 1 chuyến coi ạ
E bận công việc mà nha cách hãng hơn 10 km nên chưa có thời gian ra.tại vì xe vẫn đi binh thường nên hôm nào rảnh e mới ra hãng đc nên hỏi dần cho có kinh nghiệm ạ.

TukTuk200616

Đi bộ
Xe bác xe gì và đời bao nhiêu?
Lỗi này em hiếm gặp và chưa thấy ai phản hồi trên dòng Sky-Activ, nhưng mô tả khả năng cao liên quan đến hộp số bác ạ
Xe mình Mazda 3 2016 bác ợ, ngoài hãng ra bác biết chỗ nào sửa dứt điểm không chứ nói thật mình cũng chẳng tin hãng, cho mấy chú học việc làm trông chán lắm

txh

Xe hơi
Xe em m3 2016 sd bị nổi cá vàng cụ ah. Hôm kia em có mang qua hãng thì mất 550k cho vệ sinh kim phun và họng hút. Hôm qua em nó lại bị nổi cá, sáng nay em có đưa vào hãng thì được báo check bugi. Cụ cho em lời khuyên dc ko ah. Em đã đổ sung dịch vệ sinh của bluchem cách đây 3 tháng ah

Gửi từ LYA-L29 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

tienbamboo

Xe container
Xe em m3 2016 sd bị nổi cá vàng cụ ah. Hôm kia em có mang qua hãng thì mất 550k cho vệ sinh kim phun và họng hút. Hôm qua em nó lại bị nổi cá, sáng nay em có đưa vào hãng thì được báo check bugi. Cụ cho em lời khuyên dc ko ah. Em đã đổ sung dịch vệ sinh của bluchem cách đây 3 tháng ah

Dùng hết bình xăng cũ đó của xe đi cụ, sau đó đổ căng mới kiểm tra lại, cần mang qua em kiểm tra coi nguyên nhân cụ thể do đâu cho (Free) ạ. Cá thì nhiều nguyên nhân lắm! Rồi tính tiếp
Nhiều cụ cứ thần tượng hãng, cái gì cũng bảo hãng rồi thì em khôn hơn hãng, ngay cái quy trình kiểm tra xe họ làm cho cụ đã chưa chuẩn rồi, lần đầu đè ra vệ sinh thu tiền cái đã, lần 2 mới cắm máy check bugi :)

txh

Xe hơi
Dùng hết bình xăng cũ đó của xe đi cụ, sau đó đổ căng mới kiểm tra lại, cần mang qua em kiểm tra coi nguyên nhân cụ thể do đâu cho (Free) ạ. Cá thì nhiều nguyên nhân lắm! Rồi tính tiếp
Nhiều cụ cứ thần tượng hãng, cái gì cũng bảo hãng rồi thì em khôn hơn hãng, ngay cái quy trình kiểm tra xe họ làm cho cụ đã chưa chuẩn rồi, lần đầu đè ra vệ sinh thu tiền cái đã, lần 2 mới cắm máy check bugi :)
Thanks cụ. Em sẽ thu sếp qua cụ sớm.

tienbamboo

Xe container
Xe mình Mazda 3 2016 bác ợ, ngoài hãng ra bác biết chỗ nào sửa dứt điểm không chứ nói thật mình cũng chẳng tin hãng, cho mấy chú học việc làm trông chán lắm
Cái này thì em cũng không rõ lắm cụ ạ :(

Rồng Xanh VN

Xe máy
Cụ tienbamboo cho mình hỏi cái này với. Xe mình mới đi bảo dưỡng 5000 xong, chạy được hơn 100 km thì bị báo đèn cờ lê vàng (thường là đèn báo bảo dưỡng) vậy là lỗi j hay hôm trước showroom nó ko làm j mà báo làm rồi???? (hôm đó gần lễ mình bỏ xe đó đi nhậu rồi về lấy thôi, ko biết anh em showroom có nôn nghỉ lễ mà ko làm ko biết!). Cảm ơn cụ.

tienbamboo

Xe container
Cụ tienbamboo cho mình hỏi cái này với. Xe mình mới đi bảo dưỡng 5000 xong, chạy được hơn 100 km thì bị báo đèn cờ lê vàng (thường là đèn báo bảo dưỡng) vậy là lỗi j hay hôm trước showroom nó ko làm j mà báo làm rồi???? (hôm đó gần lễ mình bỏ xe đó đi nhậu rồi về lấy thôi, ko biết anh em showroom có nôn nghỉ lễ mà ko làm ko biết!). Cảm ơn cụ.
Có thể thợ quên đặt lại hoặc reset cảnh báo cho cụ, cụ làm theo các bước sau để set lại thời gian nhắc bảo dưỡng.

Nếu không được thì phải kiểm tra check lại lỗi xe mới phán được tiếp ạ!

Unki

Xe hơi
xe em mới lấy mấy hôm, lúc chuyển từ số P sang D và đánh lái thấy kêu cọt kẹt ở gầm, hoặc hạ phanh tay xong nhả chân phanh cũng có tiếng kêu như kiểu phanh bị bó, bác có gặp Th này chưa ạ? Có thể bị bệnh gì hả bác

QuangTeoQueMua

Xe đạp
Em chuẩn bị lấy m2 bản thái nhập thấy các cụ nói nhiều về lỗi, em cũng lo lo. Ko biết bản này có lỗi như thế ko ạ.Em xin phép hóng chuyên xin tý kinh nghiêm ạ. Em lấy xe thì kính các môi cụ 1 vại a:D>:D<

neo8x

Xe buýt
Em chuẩn bị lấy m2 bản thái nhập thấy các cụ nói nhiều về lỗi, em cũng lo lo. Ko biết bản này có lỗi như thế ko ạ.Em xin phép hóng chuyên xin tý kinh nghiêm ạ. Em lấy xe thì kính các môi cụ 1 vại a:D>:D<
M2 Thái chạy chắc xe phết cụ ah, option như M3. Có điều chỉ chạy đc CD chứ ko chạy đc DVD :D

QuangTeoQueMua

Xe đạp
M2 Thái chạy chắc xe phết cụ ah, option như M3. Có điều chỉ chạy đc CD chứ ko chạy đc DVD :D
Thanks cụ cho biết thông tin. Em mới chạy thử cũng thấy ổn ổn, còn vụ CD hay DVD em lại ko hỏi kỹ. Nhưng mà em cũng quyết luôn và cọc luôn ạ

linhcanonian

Xe tải
Xe e thì tắt cái cảnh báo đảo lốp là hết. Cụ làm theo hướng dẫn của cụ Tiến bên dưới, xem cả dầu và đảo lốp.