[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

MrSpy

Xe điện
Phường em bên Long Biên cũng chỉ thông báo test toàn phường (mỗi hộ cử 1 đại diện) trước chưa đầy 2 tiếng, 17h30 có lệnh, 19h00 bắt đầu test. Dân hợp tác lắm, với lại y bác sĩ Bắc Giang về giúp, đúng đội ngoáy chuyên nghiệp và giàu kinh nghiệm, hầu như không ai phàn nàn gì.
Tuy nhiên khâu giãn cách chưa được tốt lắm, nhưng cá nhân em thấy thế là cũng chấp nhận được, khó tránh.
E tiêm ở bệnh viện họ cũng xếp ghế thế này thôi, 50-70 cm là cùng làm gì được 2m :D nhưng được cái bệnh viện đỡ hơn vì vào đó phải có giấy xét nghiệm âm tính.

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Mừng cho đối tượng dễ tổn thương nhất đã được quan tâm . Lúc lượng vaccine mới về khá ít thì đội trẻ , khỏe , chen chân tiêm trước hết phần các cụ .
Cụ nói có ngượng mồm ko? Chỉ một vài trường hợp tiêm ké theo suất của tuyến đầu mà cụ bảo là đội trẻ khỏe chen chân.
Còn một lực lượng trẻ được tiêm nhiều là các cơ sở sản xuất, nghề đặc thù. Như bên em làm ngành điện cũng tiêm sớm, nhưng mãi hôm rồi em mới đi cho xong mũi 2. Tự nghĩ 1 mũi của mình cũng chả là gì, nhưng do HN bị cấm đến các tỉnh, em ở nhà thì ko cần.

Ai cũng có cha mẹ ông bà hết, truyền thống ng VN cũng tôn trọng người già. Nên cụ đừng đặt điều kẻo méo mỏ đấy.

khanhtb

Xe điện
khu e sáng cũng vừa ngoay mũi, tiến độ thế này chắc 15/9 là test dc 100% theo kế hoạch

Tran Dinh Son

Xe tải
Ông Nên này hay nhở , mỗi ngày 7000 ca . Hay là ông muốn phủ đỏ vùng xanh

Chỉnh sửa cuối:

Hung Phuc

Xe điện
Một số người dân phường 2, quận Tân Bình (TPHCM) phản ánh, nhiều người trong độ tuổi lao động thất nghiệp nhưng không nhận được tiền hỗ trợ COVID-19. Trong khi đó, danh sách nhận tiền hỗ trợ của khu phố thì lại có nhiều trẻ vị thành niên, thậm chí có trẻ em mới 5 tuổi.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Câu "hết hẳn dịch" nghe rất lôi cuốn .
Sài Gòn đã đóng cửa được 5 tháng rồi.
Và sẽ từ từ mở lại.
Chờ hết hẳn thì chắc là đến hết 2022 là sớm nhất. Nhà đầu tư nước ngoài bỏ đi hết. Doanh nghiệp phá sản hàng loạt.
Hai.....za......đói thì có cứu trợ. Và chưa ai chết vì đói cả. Thế nên việc ai người nấy làm.

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Một số người dân phường 2, quận Tân Bình (TPHCM) phản ánh, nhiều người trong độ tuổi lao động thất nghiệp nhưng không nhận được tiền hỗ trợ COVID-19. Trong khi đó, danh sách nhận tiền hỗ trợ của khu phố thì lại có nhiều trẻ vị thành niên, thậm chí có trẻ em mới 5 tuổi.
Mẹ...em ngay thủ đô đây! Thất nghiệp ( nghành em làm k xếp vào thiết yếu) nằm nhà 2,5 tháng rồi có thấy các nhà chức trách hỏi han méo giề đâu. Có cách lên tivi chắc em tình nguyện chui vào tivi đầu tiên. Chán.

tunglam28062009

Xe tăng
Mẹ...em ngay thủ đô đây! Thất nghiệp ( nghành em làm k xếp vào thiết yếu) nằm nhà 2,5 tháng rồi có thấy các nhà chức trách hỏi han méo giề đâu. Có cách lên tivi chắc em tình nguyện chui vào tivi đầu tiên. Chán.
Mới 2,5 tháng thì từ từ cụ nhé. E còn từ 30/4 đến h, chưa kể từ năm ngoái. Ấy thế mà e đóng góp qũy ủng hộ 2 lần rồi đấy. Ah mà ở HN trên tivi phát được mấy gói rồi cụ?

meodenminh

Xe điện
Cụ phải hỏi Tổ dân phố chứ ?

xinduocbinhan

Xe đạp
Để trả lời cho câu hỏi tiêm vacxin đủ liều cho toàn dân rồi, có cần tiếp tục phòng chống dịch không? Hay vacxin có phải là tấm giáp bảo vệ cuối cùng hiệu quả 100% không ? (câu hỏi của Bác nào nêu ra mà tôi quên tên và lười lội lại các trang trước – xin lỗi Bác trước nhe!). Tôi chỉ nêu ra các thông tin như sau để Bác tự suy luận:
  • Khi mua vacxin đều có cam kết miễn trừ trách nhiệm cho các tập đoàn sản xuất thuốc.
  • Các vacxin hiện nay đang tiêm đều được nghiên cứu với đối tượng là anpha covid (không nhớ rõ tên) trong giai đoạn mới bắt đầu dịch (khoảng đầu năm ngoái). Bây giờ là thời đại của delta covid, Mu covid ... Các con này đã biến đổi (đột biến) khá xa với con ban đầu nghiên cứu nên vacxin hiện nay khó có thể nói đạt được hiệu quả như mong muốn ban đầu nghiên cứu chế tạo.
  • Các nước có độ phủ tiêm vacxin đủ liều đang có hiện tượng tăng số ca F0, tăng số người chết.
Vậy với các thông tin trên, hy vọng Bác đã tự có câu trả lời rồi.​

Để trả lời cho câu hỏi tiêm đủ liều vacxin có phải tiếp tục test sàng lọc hay không? Theo tôi, trong giai đoạn hiện nay, virut Corona đã biến đổi (đột biến), có tốc độ lây nhiễm nhanh, gây quá tải cho hệ thống y tế làm số người chết tăng cao (ghi chú: số người chết tăng cao chủ yếu do hệ thống y tế quá tải chứ không phải số người chết tăng cao vì nghành y tế không có biện pháp chữa trị).
Câu trên có thể viết (suy luận) dưới dạng nguyên nhân – kết quả như sau:
  • Virut Corona lây nhiễm nhanh => quá tải hệ thống y tế => số người chết tăng cao.
Vậy:
  • Muốn giảm số người chết => cần phải giảm tải cho hệ thống y tế.
  • Muốn giảm tải cho hệ thống y tế => cần phải khống chế tốc độ lây nhiễm của virut Corona.
Hay nói ngắn gọn: Muốn giảm số người chết cần phải khống chế tốc độ lây nhiễm.
Khống chế tốc độ lây nhiễm của virut Corona thì có nhiều cách nhưng phải thoả mãn được hiệu quả bài toán cân bằng giữa nguy cơ và chi phí. Test sàng lọc vẫn là hiệu quả nhất trong giai đoạn này (còn cải tiến nó để hiệu quả hơn thì …)

Vova

Xe container
Bận tối tăm mặt mũi, dịch bệnh càng phức tạp thì các doanh nghiệp cung cấp dự báo càng bận rộn.
Tình hình có bi quan không mợ? Em thấy một số doanh nghiệp nước ngoài đánh tiếng sẽ chuyển đơn hàng hoặc thậm chí chuyển cơ sở sản xuất đi nếu tình hình không được cải thiện.

sakai_yo

Xe lăn
Tình hình có bi quan không mợ? Em thấy một số doanh nghiệp nước ngoài đánh tiếng sẽ chuyển đơn hàng hoặc thậm chí chuyển cơ sở sản xuất đi nếu tình hình không được cải thiện.
Hnay e thấy shipper tự do đi lại khá thoải mái trong HN, e đoán sắp nới rồi.

poiuy

Xe cút kít
Chuẩn cụ. Ko quan tâm đến chất lượng khi câc nước đã chuột bạch trước mình rồi, ko lấy đấy mà học. Toàn đi ngược lại.
Có 1 vài chỗ thôi, cụ nói thế thành ra cả nước đi ngược à?

Nhạc

Xe container
Nếu không có đủ vaccine thì tầm soát bằng hết F0 như này cũng được.
Còn nếu đủ vaccine thì em nghĩ không cần tầm soát làm gì nữa.
Giả sử đưa được số ca nhiễm về 0 thì duy trì được bao lâu?
Tầm soát để xem mở về 15 đc không trong khi chờ vaccin thôi cụ. Chứ từ bjo đi không thể 0 được nữa. SG giờ như âu mỹ r

minhhai985

Xe lăn
Lâu ko xem lịch, hết nghỉ lễ chưa các cụ nhỉ?

Honda monkey

Xe tải
Tầm soát để xem mở về 15 đc không trong khi chờ vaccin thôi cụ. Chứ từ bjo đi không thể 0 được nữa. SG giờ như âu mỹ r
Các cụ cho em hỏi,tình hình ngoài HN như thế nào? Hôm nay các cụ có mua được thịt heo nóng hay không?

Trạng thái
Thớt đang đóng