[HĐCĐ] Topic chuyên về Hà Giang

lykai

Xe tăng
Hôm vừa rồi đú đởn muốn đi đường mới trải nghiệm nên lúc về bọn em đi đường Bảo Lâm- Bắc Mê. Hậu quả là nhừ người

Tommy Ngô

Xe hơi
Cụ hổ trắng có thể tu vấn lịch trình đi cung cao nguyên đá Hà Giang ko ạ. Lần đầu đi chưa có kih nghiệm nên nếu có lịch trình chuẩn mà bám vào thì chuẩn nhất. Team e 5 người nhớn di 1 xe CRV2.4 dự định di 3 ngày 2 đêm (sáng sớm thứ 2 mùng 3/10 xuất phát từ HN đi, chiều tối thứ 4 mùng 5/10 về). Team e dự định tham quan được nhiều điểm nhất có thể ạ.

Chỉnh sửa cuối:

rfs

Xe điện
Nhà nào có con nhỏ đi theo lịch này cũng khá ok, của bác VietCuong1978 , có thể rút bớt 1 vài điểm để đi từ chiếu thứ 6, tối CN về HN

Ngày 1:
- 17h30 xuất phát từ đầu Cao Tốc Nội Bài - Lào Cai
- 19h dừng nghỉ ăn tối ở Tuyên Quang
- 23h đến Tp Hà Giang, nghỉ đêm tại đây. Bác nào khỏe ăn đêm với món Cháo Ấu Tẩu truyền thống (ăn vào thì khỏe, không khỏe thì ngủm)

Ngày 2:
Buổi sáng
- 6h30: dậy ăn sang, làm thủ tục cá nhân
- 7h: Chụp ảnh cột mốc số 0
- 7h30 lên đường đi Quản Bạ: Bắt đầu từ cột mốc số 0 này trử đi chính là bắt đầu của Con đường hạnh phúc (QL 4C)
- 8h15 chạy đến Km 25: Chợ Minh Tân, chụp ảnh Công viên địa chất Cao nguyên đá Đồng Văn (Biển đặt trên đồi)
- 8h30 chạy lên dốc Bắc Xum: chụp ảnh dốc Bắc Xum nhìn từ trên cao
- 8h50 chạy tiếp đến Km36 (Chợ Quyết tiến): Chơi chợ này vì họp sang thứ 7
- Cuối Quyết Tiến: Dừng chụp Thạch Sơn Thần (5 hòn núi nhỏ mọc thẳng lên): Chụp ảnh 5 phút
- 9h30 đến điểm quan sát Cổng trời Quản bạ, chup ảnh Núi đôi Cô Tiên và toàn cảnh thị trấn Tam Sơn
- 10h15 khởi hành đi Yên Minh: Qua Quản Bạ tới dốc 7 cua tay áo (Chụp ảnh 5-7 phút). Chạy thẳng dọc sông Miện đến khi có cầu bên phải thì rẽ phải qua cầu rồi rẽ trái đi Yên Minh. qua Tráng Kìm 1 đoạn chụp ảnh “Cây Đơn Côi” dọc đường. Dọc đường chụp cảnh Sông Tráng Kìm thơ mộng
- 12h: Nghỉ ăn trưa tại TT Yên Minh
Buổi chiều
- 13h30 từ TT Yên Minh lên 12km: Bên phải là Lùng Thầu (Lùi 50m) chụp dốc Thẩm Mã, Chạy tiếp qua Chợ Phố Cáo (check in biển cổng chợ)
- 14h30 Đến Thung Lũng Sùng Là, thăm Nhà Của Pao: Chụp choẹt khoảng 30-60 phút
- 15h30 thăm Dinh Vua Mèo khoảng 1 tiếng
- 16h30 quay về TT Đồng Văn và nghỉ đêm tại Đồng Văn: Cafe tối ở quán đang sửa, karaoke ở quán mới xây...

Ngày 3:
Buổi sáng:
- 06h30-7h: Ăn sáng lang thang phố cổ Đồng Văn, tham gia Phiên chợ Đồng Văn, họp sáng chủ nhật hàng tuần.
- 7h30: Chạy Lũng Cú, khoảng 1 tiếng cho 25km, chụp ảnh, chào cờ khoảng 30-45 phút
- 9h quay lại TT Đồng Văn để chạy Mã Pí Lèng (22km cuối cùng của Con đường Hạnh Phúc): Chụp ảnh khúc cua chữ P, các điểm đẹp khác dọc đường vì đoạn này rất nhiều chỗ để chụp
- 10h30 đến điểm quan sát Mã Pí Lèng: Chụp ảnh tập thể, Ngắm vuốt Sông Nho Quế
- 12h30 chạy đến TT Mèo Vạc, ăn trưa tại Mèo Vạc
Buổi chiều:
- 14h theo tỉnh lộ 182 chạy về Yên Minh, trên đường chụp dốc hình chữ M huyền thoại
- Chạy qua chợ Lũng Phìn: nếu phiên thì dừng lại
- Nghỉ đêm ở TT. Yên Minh với lửa trại truyền thống + múa rượu

Ngày 4 :
- 6h30-7h: ăn sáng
- Chơi Yên Minh khoảng 1-2 tiếng
- 9h quay về Tp Hà Giang
- 12h ăn trưa tại Tp Hà Giang
- 13h30 quay về HN
- 18h30 về đến nhà và kết thúc hành trình, ôm giao lưu và chia tay kỷ niệm!

VietCuong1978

Xe tăng
rfs. Tư liệu không phải của em cụ ơi. Của nhóm em đã đi và sử dụng cụ ạ.
Tác giả là của cụ dmdviet

hanoi666

Xe tăng
thấy Hà Giang qua ảnh đẹp thế mà e chưa có cơ hội đến :((

tthaibk

Xe hơi
Cụ hổ và các cụ cho em hỏi em định cuối tuần sau đi Hà Giang thì có hợp không? Hoa TGM đã có chưa các cụ?

Lịch trình dự kiến là đi chiều thứ sáu, ngủ HG đếm T6, ngày T7 chạy HG-Quản Bạ-Yên Minh-Lũng Cú-ĐV-Mã Pi Lèng-Mèo Vạc, ngủ Mèo vạc. Ngày CN chạy một mạch về HN thì có căng quá ko các cụ?
Bác đi về rồi có thông tin chia sẻ em nhé. Cám ơn bác!

trantrongphung

Xe tải
Các cụ ơi cho em hỏi có tuyến xe khách nào từ Hà Giang đi Sapa hoặc Lào Cai ko ạ.
Nếu không có xe chạy thẳng thì nên bắt xe như nào ạ. Nếu có cụ thể thông tin hay sđt nhà xe để em đặt vé trước thì càng tốt ạ.
Cảm ơn các cụ.

WHITE TIGER

Xe container
Các cụ ơi cho em hỏi có tuyến xe khách nào từ Hà Giang đi Sapa hoặc Lào Cai ko ạ.
Nếu không có xe chạy thẳng thì nên bắt xe như nào ạ. Nếu có cụ thể thông tin hay sđt nhà xe để em đặt vé trước thì càng tốt ạ.
Cảm ơn các cụ.
Xe tuyến thì không có đặt vé đâu cụ.Vì xe là xe chợ chứ không phải chất lượng cao nên không có đặt

nghithinh

Xe hơi
Em cũng muốn đi quá, vào học hỏi các cụ ạ

tthaibk

Xe hơi
Muốn đi Hà Giang quá mà không có ai đi cùng. Đoàn nào có chương trình đi hú em nhé 0976 087 431.

WHITE TIGER

Xe container
Muốn đi Hà Giang quá mà không có ai đi cùng. Đoàn nào có chương trình đi hú em nhé 0976 087 431.
Chừng nào em có tour chụp ảnh có thừa chỗ có đi không.Nhưng em không chạy tháng 10 đâu

dolong139

Xe hơi
Website
www.shumedia.com.vn
Tour đi Hà Giang-Đồng Văn-Lũng Cú-Mã Pí Lèng trên dưới 1000km

Lịch trình hiệu quả nhất trong tour là đi 3 ngày 3 đêm,xuất phát vào chiều thứ 5.Để hiệu quả nhất trong việc chụp ảnh ở Hà Giang tốt nhất các bạn nên tham khảo ngày xuất phát trước để chụp được các phiên chợ lùi được hiệu quả nhất

_Lịch họp các phiên chợ trong tuần
Thứ năm chợ Tráng Kìm
Thứ sáu chợ Minh Tân
Thứ bảy chợ Quyết Tiến
Chủ nhât chợ Quản Bạ,Yên Minh,Đồng Văn,Mèo Vạc

_Lịch họp các phiên chợ lùi
Ngày Tý,Ngọ chợ Phó Bảng
Ngày Dần,Thân chợ Lũng Phìn
Ngày Tỵ,Hợi chợ Sà Phìn
Ngày Thìn,Tuất chợ Phó Cáo

Lịch trình chính
Ngày 1 Thứ 5 xuất phát lúc chiều tối
Hà Nội-Hà Giang 310km và ngủ đêm tại Hà Giang mất 8h
Ngày 2:Thứ 6,chú ý các điểm này có thể thay đổi chứ không nhất thiết đi cả trong 1 ngày thứ 6 mà có thể sang cả ngày thứ 7 hoặc đến hôm về tức ngày chủ nhật sẽ qua

_Sáng sớm dậy trả phòng đi lên Đồng Văn.Có thể ăn phở tại Hà Giang hoặc ăn sáng với nhưng món ăn mà người dân ở chợ Minh Tân ăn ở đó,chụp ảnh cũng tại đó.
_Từ Minh Tân đi lên đến cây độc mộc và chụp đèo nếu gặp mây mù thì đó chính là nơi chắn mây cũng rất đẹp
_Đi tiếp đến núi đôi Quản Bạ lên cổng trời và ngắm núi đôi cô Tiên.
_Qua Quản Bạ sẽ đến tiếp là Lùng Tám.Chỗ này có cửa hàng bán đồ vải đay khá đẹp cũng như xưởng làm đay ở bên cạnh của nhà cô Mai.Một nơi mua đồ vải đay đẹp mà lại rẻ
_Qua Lùng Tám đế Cán Tỷ nơi 1 bản người Mông sống dọc con sông Miện
_Đi qua Cán Tỷ sẽ đến nơi ngắm khu địa chất Lao và Chải để có thể nhìn thấy tầng địa chất cũng như ruộng bậc thang
_Cách Yên Minh khoảng 11km sẽ đến rừng thông và vườn tre Yên Minh với phía đăng xa là ruộng bậc thang(đầu tháng 10)
_Ăn trưa tại Yên Minh
_Yên Minh - Phố Cáo qua con đèo có nhiều khúc ngoặt gấp và chụp xuống toàn cảnh con đèo để đến Phố Cáo.Đến bản Phố Cáo với lối kiến trúc cơ bản nhất và giữ được nhiều nét cổ xưa của người Mông với mái ngói âm dương,nhà trình tường bằng đất với hàng rào đá đặc trưng của người Mong vùng cao(Đây là nơi săn ảnh tốn nhiều thời gian nhất)
_Phố Cáo-Sủng Là cũng là 1 bản của người Mông và ngay đầu bản có ngôi nhà mà năm xưa là nơi đã quay bộ phim "nhà của Pao"
_Qua Sủng Là sẽ đến di tích nhà họ Vương nơi mà Vua Mèo từng ở
_Nhà Họ Vương-Lũng Cú nơi có cột cờ và lá cờ 54m2 tượng trưng cho 54 dân tộc
_Lũng Cú - Đồng Văn với cafe phố cổ,nhà cổ,chợ cổ đồng văn và chợ mới Đồng Văn
_Đồng Văn - Mã Pí Lèng

Lịch trình thay đổi liên tục để phù hợp việc chụp được các phiên chợ lùi.Chợ lùi được ưu tiên trước tiên so với các chợ cố định như Đồng Văn hay Mèo Vạc do những chợ lùi này thường có rất ít người Kinh nên rất tiện cho việc săn ảnh mà không lẫn hay bị mấy anh tộc Kinh lên chụp ké

Chủ nhật Đồng Văn-Hà Nội

Cung đường đi như vậy chỉ dành cho những người đi săn ảnh,nơi đến tham quan có thể thay đổi đi trước hoặc đi sau nhưng vẫn sẽ đi đủ theo chương trình để đảm bảo nơi cần chụp chụp đúng giờ cần chụp

Vì xe Mercedes Sprinter 16 chỗ chỉ phù hợp cho tối đa từ 8 đến 12 người cả lái khi đi trên đèo núi đông tây bắc nên mọi người đi cá nhân hay theo đoàn tớ sẽ tư vấn sao cho hiệu quả nhất để chụp ảnh.Kể cả những ai muốn đi Hà Giang để chụp ảnh mà không thể đi với tớ thì cũng cứ gọi tớ sẽ tư vấn hiệu quả nhất cho việc chụp ảnh,nơi ăn,chỗ nghỉ để mọi người đi lại cho an toàn và hiệu quả nhất

Thêm vài ảnh về HG
Dốc Bắc Xum

Dốc Thẩm Mã

Lũng Táo

Dốc chữ M

Ngoài ra em sẽ cập nhật tọa độ ảnh thông qua trang panoramio từ hôm nay 16-9-2015 để các cụ tiện nhận diện tọa độ

Các cụ có thể tìm qua Google map với chế độ vệ tinh là sẽ thấy
http://www.panoramio.com/user/6979236

Vì có quá nhiều người hỏi đi Hà Giang như thế nào cho thuận tiện nên em lấy luôn chương trình Photo tour em làm để các cụ lấy khung làm chuơng trình để tự đi.Nhưng đi khi nào thì cứ gọi em để em xem xuất phát từ đâu và ngày nào để tính lịch.Các bài trả lời của em do toàn bị trôi nên em không tìm lại các bài đã comment nên làm topic riêng để tiện trả lời.Các cụ nào muốn tự đi thì nên hỏi em trước để em lên lịch đi ntn cho trọn vẹn chuyến đi.Số đt của em ở chữ ký bên dưới

Linh FB của em

https://www.facebook.com/PhamQuangAnh
Oánh dấu phát. Muốn đi quá.

matiz99

Xe tải
E nhờ cụ Hổ tư vấn hộ lịch trình đi Hà Giang 3 ngày 2 đêm.E xuất phát từ Hải Phòng. Rượu e đã rót sẵn rồi ah!

WHITE TIGER

Xe container
E nhờ cụ Hổ tư vấn hộ lịch trình đi Hà Giang 3 ngày 2 đêm.E xuất phát từ Hải Phòng. Rượu e đã rót sẵn rồi ah!
Gọi cho em đi,em đang đi miền núi mạng mẽo chán lắm

matiz99

Xe tải
Gọi cho em đi,em đang đi miền núi mạng mẽo chán lắm
Vâng,xuất phát e nhất định sẽ gọi cho cụ. Khi nào cụ về nhà rồi tư vấn cho e cũng được. E dự định sẽ chỉ những điểm chính vì sợ thời gian ko đủ.