[Funland] Trải ngiệm làm lại hộ chiếu thời 4.0

SuShoes

Xe đạp
Cụ vào nút chi tiết xem, em nhớ có ô tích xác nhận đã bổ sung hồ sơ, cụ phải tích vào đó rồi ghi lại thì mới được.

Vâng cụ.
Em cũng vừa phải đánh vật với mớ hộ chiếu nhà em, cũng nếm đủ các kiểu nên có tí kinh nghiệm chia sẻ cho mọi người đỡ vất thôi ạ.
Nhờ kinh nghiệm của cụ mà em và nhiều cụ vượt qua cửa ải này dễ dàng này hơn ah.
Cảm ơn cụ !

SuShoes

Xe đạp
Hồi tháng 10 em làm online ở Cổng dịch vụ, 1 tuần là có HC. Nhưng nó ko có mục Nơi sinh mà phải ghi vào Bị chú nên em tính làm lại. Muốn vậy phải báo mất. Cụ cho em hỏi báo mất thì sau bao lâu mới làm đc lại HC mới?
Ơ, có quy định về thời gian làm lại hc sau khi bị mất ah !?
Em không biết cái này.
Cái đơn báo mất của em ký ngày 10/3, CA phường xác nhận cho em vào cùng ngày luôn,
và em apply online vào ngày 12/3 ah....
Em ko thấy bên XNC vặn vẹo gì về vấn đề này cả.

vihali

Xe container
Em không biết cái này.
Cái đơn báo mất của em ký ngày 10/3, CA phường xác nhận cho em vào cùng ngày luôn,
Vậy hay quá. Em nghĩ trình báo thì họ sẽ phải hủy số HC trên hệ thống rồi mới cấp cái mới.

vihali

Xe container
Em không biết cái này.
Em vừa xem lại trên cổng dịch vụ công thì thời hạn giải quyết là 1 ngày. Như vậy cũng nhanh cụ ạ.

mizuyama77

Xe buýt
Hộ chiếu chip à cụ, cho em xin cái ảnh cái.

Em hỏi chút là đăng ký nhận qua bưu điện nhưng mình trực tiếp đến lấy thì có được không ah.
Chưa có chịp cụ ạ. ĐK gửi qua đg bưu điện cho gọn cụ nhé. Cty e mấy ng đk gửi qua bưu điện nhận trc cả e.

tungnk36

Xe tải
Nhà em may mắn cả 2vc nhận sai so với lịch dự kiến 2-3 ngày. E có hỏi phòng XNC ở Phạm Ngọc Thạch thì được biết do nhu cầu quá nhiều nên thiếu phôi.

Tomtep1

Xe tải
các cụ cho em hỏi với, em làm thì thấy cổng DVC báo thế này, em sẽ phải làm gì tiếp theo vậy, em cảm ơn các cụ
hc 3.jpg

chukienden

Xe buýt
Trong tờ khai online không có mục gửi ảnh à các cụ. Như vậy là mình vẫn phải đến chụp ảnh ah

clover88

Xe hơi
các cụ cho em hỏi với, em làm thì thấy cổng DVC báo thế này, em sẽ phải làm gì tiếp theo vậy, em cảm ơn các cụ
hc 3.jpg
Cụ chờ có tn báo nộp lại hộ chiếu cũ( cả mail)
Sau khi cu nộp hch cũ khoảng mấy ngày có tn báo nộp tiền, nộp xong thì cụ chờ đợi thôi

Ne0_Njcky

Xe tải
Xin hỏi là đã có cụ nào nhận được hộ chiếu chịp chưa ah.
Eng search thì vẫn chưa thấy review on-hand nên chắc các bác bên A72 chưa in xong rồi.
Haizz. Vấn đề là cuối tháng 4 em có lịch công tác ^^

Tomtep1

Xe tải
Cụ chờ có tn báo nộp lại hộ chiếu cũ( cả mail)
Sau khi cu nộp hch cũ khoảng mấy ngày có tn báo nộp tiền, nộp xong thì cụ chờ đợi thôi
HC cũ em hết hạn năm 2020, vẫn nộp lại cụ nhỉ

jobber

Xe tăng
Có thể làm HC ở 2 nơi:
Phòng quản lý XNC công an các tỉnh hoặc Cục QL XNC
Như cụ là làm ở Cục QL XNC (làm lần 2 mới làm được ở đây)

Cụ còn nhận được thông báo bổ sung, nhiều người còn chả nhận được cơ, cứ chờ dài cổ mà chả biết làm gì.

Nên các cụ lưu ý: làm Online xong, nếu có HC chưa hết hạn thì chủ động mang lên nộp bổ sung, sau đó về mở lại mẫu, tích vào ô đã nộp bổ sung hồ sơ , rồi kiểm tra nút Thanh toán hiện lên thì thanh toán. Thời gian nhận HC tính mốc từ ngày hoàn thành thanh toán.

Đừng đợi tin nhắn, có người có, có người chả nhận được. Lụt hồ sơ thì em nghĩ là không, vì họ trả khá đúng hẹn...
Sao chỗ cụ nói tích vào ô đã nộp bổ sung hso e tìm mãi ko thấy nhỉ? E đã nộp lại HC cũ

congthuong

Xe điện
Sao chỗ cụ nói tích vào ô đã nộp bổ sung hso e tìm mãi ko thấy nhỉ? E đã nộp lại HC cũ
Em không rõ nữa, có thể phần mềm đã thay đổi hay vì lý do nào khác, ở trên cũng có cụ nói là có ô tích để tích.

Soigia

Xe tăng
Xin hỏi là đã có cụ nào nhận được hộ chiếu chịp chưa ah.
Eng search thì vẫn chưa thấy review on-hand nên chắc các bác bên A72 chưa in xong rồi.
Haizz. Vấn đề là cuối tháng 4 em có lịch công tác ^^
E nhận được rồi, cứ yên tâm nheals

Thamkhao

Xe hơi
Em đọc thì thấy phải nộp trực tiếp vì dưới 14t thì chưa có CCCD để làm online. Em cũng có 1 cháu dưới 14t làm đợt này. Mà em lại tra ra nếu ở các quận Hoàng Mai, Hà Đông...thì làm ở số 2 Quang Trung. Không biết thông tin đó giờ có đúng không.

View attachment 7731735

Nãy em định làm cho con đầu 15 tuổi thì số điện thoại lại đứng tên em, thế là bố con phải ra Giao dịch của Vinaphone để đổi lại thông tin trên sim.

Em cảm ơn cụ, đúng là vào trong thì có tick.
Chỗ Quang trung đóng cửa từ năm ngoái rồi, tháng trước em chạy qua thấy họ bảo vậy, mất công quá (vì khi khai hồ sơ online vẫn thấy báo là nộp cơ sở nào giữa hai lựa chọn Quang trung, hay Phạm Ngọc Thạch). Bất tiện cho dân quá vì - đâu có ngờ là phần mềm không cập nhật nên người dân mất thời gian đi lại.

Thamkhao

Xe hơi
Chưa có chịp cụ ạ. ĐK gửi qua đg bưu điện cho gọn cụ nhé. Cty e mấy ng đk gửi qua bưu điện nhận trc cả e.
Cụ biết sao vụ nộp qua bưu điện lại được nhận trước không. Em nghĩ nộp kiểu này thì cán bộ chỉ có cách làm đúng, và trả đúng hẹn quy định. Nếu trả chậm thì họ tự lấy đá ghè chân rồi, vì hệ thống theo dõi/giám sát tiến độ trả kết quả nó sẽ đánh giá việc thực hiện dịch vụ "một cách khách quan hơn" đó cụ. Còn nếu nộp trực tiếp, rồi các cụ sẽ thấy nó bầy hầy, thường là kéo dài so với giấy hẹn.Tóm lại, em thấy công dân nên nghiên cứu kỹ vụ nộp online vì cổng dịch vụ công là chính sách tốt, càng nhiều người biết dùng thì càng chia sẻ được cho nhiều người khác để cùng sử dụng, qua đó hạn chế tối đa sách nhiễu.